ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,672
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,349
    Blog Entries
    1

ABGX360 โปรแกรมตรวจสอบแผ่นเกม Xbox360 ที่ Gamer ควรมี

ปัญหาอย่างหนึ่งที่มีน้องๆถามกันมามากก็คือ "ผมซื้อแผ่นมาจากร้าน A แล้วเล่นไม่ได้ แต่ซื้อแผ่นมาจากร้าน B กลับเล่นได้ ทั้งๆที่เป็นเกมเดียวกัน และเปิดเล่นในเครื่องเดียวกัน" .. ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น ?

ระยะหลังๆมานี้ (ตั้งแต่ Dashboard เวอร์ชั่น 12611 และ 12625 เป็นต้นมา) ผู้ผลิตเกมได้ทำการโปรเทคเกมในหลายรูปแบบด้วยกัน หนึ่งในวิธีป้องกันก็คือใส่ระบบป้องกันไว้ในแผ่นเกม ระบบป้องกันที่ว่านี้อาจจะเป็นระบบป้องกัน AP2.5 หรือมีการฝังตัว Update ไว้ในแผ่นเกม หรือแม้แต่เพิ่มขนาดความจุของเกมให้มีขนาดเพิ่มขึ้น เพื่อไม่ให้ไรท์ลงในแผ่นเกมปกติได้ (XGD3) เมื่อมีผู้พยายามป้องกัน ก็มีผู้ที่พยายามหลีกเลี่ยง พูดง่ายๆก็คือพวกที่เล่น Copy ก็จะพยายามหาวิธีทำให้เปิดเล่นแผ่น Copy ในเครื่อง Xbox360 ได้ ในปัจจุบันคนที่ผลิตแผ่นผีหรือแผ่น Copy มักจะหางิธีที่ "ง่าย" และรวดเร็ว สามารถทำแผ่นออกมาขายได้ทันทีที่แผ่นเกมออก โดยไม่คำนึงถึงผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นกับเครื่อง Xbox360 เมื่อมีการนำแผ่น Copy เหล่านั้นไปเปิดเล่น

วันนี้เราจะมาพูดถึงปัญหาที่พบกับแผ่น Copy ดังกล่าวกันว่ามีรูปแบบที่ควรระวังและควรหลีกเลี่ยงอย่างไร เพื่อป้องกันไม่ให้เครื่อง Xbox ของเรามีปัญหาในระยะยาวได้

1. แผ่น Copy ที่เปิดเล่นแล้วมีหน้าจอให้ Update

ในกรณีนี้อาจจะแบ่งแยกย่อยให้เป็น 2 แบบก็คือ
    1.1 แผ่นที่ถูกตัดตัว Update ออกไปแล้ว
    1.2 แผ่นที่มีตัว Update อยู่ในแผ่น

โดยปกติหากเป็นแผ่นเกม Xbox360 แผ่นแท้ ในทุกๆแผ่นจะมีโปรแกรม Update ฝังอยู่ในแผ่นเกมเลย ซึ่งเกมนั้นๆจะเปิดเล่นได้จำเป็นต้องทำการ Update ให้มี System Dashboard ตามที่กำหนดไว้ในแผ่นนั้น แต่ด้วยเหตุผลบางอย่างของผู้ผลิตแผ่น Copy (บางคน) จะทำการตัดหรือเปลี่ยนแปลงแก้ไขตัว Update ในแผ่นออกไป หรืออาจจะเรียกง่ายๆในภาษาของคนทำแผ่น Copy ว่า "ตัด Wave" หรือ "Patch" ซึ่งการตัดตัว System Update ในเกมใหม่ๆนั้นไม่สามารถทำได้ หรือหากทำได้ก็จะทำให้เครื่อง Xbox360 ที่นำแผ่นเหล่านี้ไป มีหน้าจอ Update ขึ้นแต่ไม่สามารถ Update ได้ (กด Yes ที่หน้าจอ Update แต่เมื่อเครื่องอ่านข้อมูล Update แล้ว Restart เครื่อง จะทำการ Update อีกครั้ง และวนอยู่อย่างนี้)

สำหรับแผ่นเกมที่มี System update ฝังอยู่ในตัวแผ่นและคนทำแผ่น Copy ไม่ได้ตัดออกไป ความจริงแล้วแนะนำให้ใช้แผ่นแบบนี้ จะดีกว่าแผ่นแบบแรก เพราะจะมีข้อมูลครบทุกอย่างเหมือนกับแผ่นแท้ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้การจะนำแผ่นแบบนี้มาเปิดเล่นในเครื่อง Xbox360 ของเรา จะต้องดูด้วยว่า System Update ที่อยู่ในแผ่นนั้น มี System Update เวอร์ชั่นไหน และมีผลอย่างไรเมือ Update ตามขั้นตอน

ยกตัวอย่างง่ายๆกับเกมที่มี System update เวอร์ชั่น 13146 เช่นเกม Daed Island, Hunted, Biohazard Revival Selection หรือเกมที่มี System update 13599 เช่น Winning Eleven 2012. Fifa12, Body Count แผ่นเกมที่มี System Update เหล่านี้เมื่อทำการ Update เครื่อง Xbox360 ของเรา จะทำให้เครื่อง Xbox360 นั้นเปิดเล่นเกม Copy ไม่ได้อีก จะเล่นได้เฉพาะแผ่นแท้เท่านั้น

2. แผ่น Copy ที่เปิดเล่นแล้วขึ้นหน้าจอ Unrecognized Disc หรือ Unsupported Disc

แผ่นเกมเหล่านี้คือเกมที่มีระบบป้องกันพิเศษอยู่ในตัวแผ่นนอกเหนือจากการป้องกันรูปแบบอื่น ระบบป้องกันพิเศษที่ว่านี้เราเรียกว่าระบบป้องกัน AP2.5 ซึ่งในปัจจุบันนี้มีเกมอยู่ 6 เกม (ข้อมูลวันที่ 10 มกราคม 2555) ได้แก่ Call of Duty BlackOps, Call of Duty Modern Warfare 2, Assassin Creed Brotherhood, Need for Speed Hot Pursuit, Halo Reach และ Fable 3

การจะเปิดเล่นเกม AP2.5 นี้จะมีเงื่อนไขหลายอย่างด้วยกันถึงจะเปิดเล่นในเครื่อง Xbox360 ได้เช่น
    - เครื่อง Xbox360 จะต้องมี Firmware ที่รองรับเช่น LT+1.1, LT+1.91, LT+2.0, LT+3.0 หรือสูงกว่า หากมี Firmware เป็นรุ่นอื่นจะเปิดเล่นไม่ได้
    - แผ่นเกม Copy นั้นจะต้องมีการแก้ไข (Patch) AP2.5 อยู่ในแผ่นด้วย และต้องใช้ patch ที่ถูกต้องเหมือนกับ Dashboard ในเครื่อง Xbox360 ด้วย
    - Dashboard แต่ละรุ่นจะมีข้อมูล AP2.5 ไม่เหมือนกัน (dae.bin) นั่นหมายถึงหากเคยเล่นเกม AP2.5 ใน Dashboard รุ่นเก่าได้ หากทำการ Update Dashboard ใหม่ เกมที่เคยเล่นได้ อาจจะเล่นใน Dashboard รุ่นใหม่ไม่ได้

3. แผ่นเกมที่มีการโปรเทคแบบใหม่ XGD3 (Xbox Game Disc 3)

เกมในรูปแบบใหม่นี้เริ่มต้นออกมาเมื่อต้นเดือนกันยายน 2554 เกมแรกที่ออกมาก็คือ Driver Sanfransisco และตามมาด้วย Warhammer 40000 Space Marine, Gear of Ware 3 ในปัจจุบันเกมเหล่านี้ต้องใช้ Firmware LT+2.0 หรือ LT+3.0 หรือมากกว่า ถึงจะเปิดเล่นเกม Copy แบบ XGD3 นี้ได้ หากเครื่อง Xbox360 เครื่องไหนไม่ได้ติดตั้ง LT+2.0 หรือ LT+3.0 จะไม่สามารถเปิดเล่นเกมเหล่านี้ได้

และเมื่อพูดถึง Firmware ที่สามารถอ่านแผ่น XGD3 ได้ (LT+2.0 และ LT+3.0) ก็คงต้องอดไม่ได้ที่จะพูดถึงความแตกต่างกันระหว่างแผ่นที่ใช้เล่นใน fw ทั้ง 2 นี้ ขอให้ลองไปอ่านบทความในกระทู้นี้ดูครับ
    http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=58387

พูดกันมาตั้งยืดยาว .. หลายคนคงมีคำถามอยู่ในใจแล้วว่า "ทำยังไงล่ะพี่ ถึงจะรู้ว่าแผ่นเกมแต่ละแผ่นเป็นแผ่นแบบไหน ?"
    AGBX360 คือคำตอบของกระทู้นี้ครับ
    Download โปรแกรม abgx360 เวอร์ชั่น 1.06

วิธีตั้งค่า ABGX360
    - เมื่อ Download โปรแกรม abgx360 มาแล้วให้กดดับเบิ้ลคลิ๊กเพื่อติดตั้งโปรแกรม
    - หลังจากติดตั้งแล้ว ให้เปิดโปรแกรมจาก Start >> All Programs >> abgx360 >> abgx360Gui
    - ทำการตั้งค่าตามรูปด้านล่างนี้

โปรแกรม abgx360 ช่วยอะไรเราได้บ้าง ?
    เราสามารถใช้โปรแกรม abgx360 ได้หลายอย่างเช่น
    - ตรวจสอบแผ่นเกมที่ซื้อมาว่าแผ่นเกมต่างๆมีระบบป้องกันอะไรบ้าง
    - ตรวจสอบดูระบบป้องกัน AP2.5 ว่าถูกต้องหรือไม่
    - ตรวจสอบ Topology data ในแผ่นเกม XGD3
    - ตรวจสอบ iso ไฟล์และทำการแก้ไข (Auto Patch) ก่อนที่จะไรท์แผ่น (ทั้ง AP2.5 และ Topology data)
    - ตรวจสอบดู Region แผ่นเกมว่าเหมาะสมกับเครื่อง Xbox360 ของเราหรือไม่ (แผ่นเกมที่เล่นกับเครื่องในบ้านเราได้คือแผ่นเกมที่มี Region คือ NTSC/J หรือ Region Free)

จะเห็นว่าโปรแกรมนี้มีประโยชน์หลายอย่าง ถึงแม้จะไม่ได้ไรท์แผ่นเอง ก็ควรมีโปรแกรม abgx360 นี้เอาไว้ใช้ตรวจสอบแผ่นเ้กมที่สงสัยได้ เหตุการณ์อ่านแผ่นไม่ได้ก็จะไม่มีให้เห็นอีกต่อไป

แผ่นเกมที่ซื้อจากร้านค้าทั่วไป

แผ่นเกมที่ได้จากการ Veryfied หลังจากใช้โปรแกรม abgx360
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆเลย

เดี๋ยวถ้า LT+ 2.0 ออกเมื่อไหร่จะรีบไปร้านพี่เลยครับ

ปล.ถ้ายังอยู่ในประกัน 1เดือน อัพฟรีป่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    เครื่องทุกเครื่องที่นำเข้ามาทำการ Update ที่ร้านหรือ Flash Firmware จะมีรับประกันให้ 1 เดือนครับ ในระหว่าง 1 เดือนนี้หากเครื่องมีปัญหา ไม่ว่าจะเป็นการเล่นเกมใหม่ๆไม่ได้ หรือเล่นเกมเก่าๆไม่ได้ เอาเข้ามารับบริการ Flash Firmware ใหม่ฟรีครับ รวมทั้งหากในอนาคตมี Firmware ใหม่ๆออกมาหลังจากที่ทำไปแล้วภายใน 1 เดือน ก็สามารถนำเครื่องเข้ามา Flash Firmware ใหม่ฟรีได้เลยครับ ไม่เสียสตางค์

แต่ถ้าเครื่องหมดระยะเวลารับประกันแล้ว จะมีค่าบริการเพิ่มเติมสำหรับลูกค้าเก่าเพียง 300 บาทเท่านั้นครับ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณมากครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อยากถามว่าเกม LA. Noire นี่ถ้าผมอัพเดตจากแผ่นแล้ว จะเป็นเวอร์ชั่นใหน มีผลอะไรกับเครื่องอ้วนดำของผมบ้าง ปัจจุบันเครื่องผม FW12416 ครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    LA noire เป็นเกมที่มี System Update 12625 ฝังตัวอยู่ครับ (Wave11) หากเครื่อง Xbox360 ของเรามี Firmware ต่ำกว่า 12625 จะมีหน้าจอขึ้นมาให้อัปเดท ผลของการอัปเดทจะทำให้เล่นเกมที่มี Protect AP2.5 ไม่ได้ ต้องทำการ Update Firmware DVD drive ให้เป็น Firmware ที่รองรับ AP2.5 ด้วยถึงจะเล่นเกม AP2.5 ได้เช่น LT+1.1 (ปัจจุบันเวอร์ชั่นใหม่สุดของ LT+ คือ 1.91 ครับ)

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ 6
    ตรงที่มันตรวจสอบข้อมูลในเเผ่นอะครับ DMI is unverfied กับ SS is unverfied สามารถเอาเเผ่นไปเล่นออนไลน์ได้ป่าวครับ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    พี่ครับแล้วอย่างนี้พวก MW3 BF3 PES12 FIFA12 พวกนี้จะต้องใช่Firmware LT+ 2.1 ไหมครับพี่
    แล้วร้านพี่มียังครับไอ้Firmware LT+ 2.1 ผมจะได้ไปอัพและเล่น Gears of war 3 ครับเครียดมาก

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pingmu74761 อ่านกระทู้
    ตรงที่มันตรวจสอบข้อมูลในเเผ่นอะครับ DMI is unverfied กับ SS is unverfied สามารถเอาเเผ่นไปเล่นออนไลน์ได้ป่าวครับ
    หากตรวจสอบแล้ว DMI และ SS ไม่ถูกต้อง (unverified) ไม่ควรนำแผ่นนั้นมาใส่เล่นในเครื่องที่จะต่อ Online ครับ (ไม่ใช่เพียงแค่จะใช้เล่น Online เท่านั้น)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NiNe-BoSs อ่านกระทู้
    พี่ครับแล้วอย่างนี้พวก MW3 BF3 PES12 FIFA12 พวกนี้จะต้องใช่Firmware LT+ 2.1 ไหมครับพี่
    เกมที่ยังไม่ออกเช่น Modern Warfare3, Battle Field 3 พี่ไม่สามารถให้คำตอบได้ครับ เพราะเกมยังไม่ออก ส่วนเกม FIFA12 และ Winning Eleven 12 นั้น หากเครื่อง Xbox360 ของเรามี Dashboard เวอร์ชั่น 13599 ก็สามารถเล่นได้แล้วครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NiNe-BoSs อ่านกระทู้
    แล้วร้านพี่มียังครับไอ้Firmware LT+ 2.1 ผมจะได้ไปอัพและเล่น Gears of war 3 ครับเครียดมาก
    เกม Gear of War 3 ในปัจจุบันยังไม่ออกมาในรูปแบบแผ่น Copy ครับ เนื่องจากเกมต้นฉบับของ Gear of War 3 นั้นเป็นแผ่น XGD3 (Xbox Game Disc version3) ซึ่งมีความจุของแผ่นมากเกินกว่าจะใส่แผ่น DVD dual Layer ปกติได้ (แผ่น Copy Xbox360 ปกติ) แต่อีกไม่นานครับจะมี Firmware LT รุ่นใหม่ออกมามีชื่อว่า LT MAx (Maximum Capacity) ซึ่งจะรองรับเกม XGD3 แบบ Copy และสามารถใส่ลงในแผ่น DVD Dual Layer ปกติของ Xbox360 ได้ครับ ให้รอตามข่าวในหน้าเวปไซท์ของเราก็แล้วกันครับ หากออกมาแล้วพี่จะแจ้งให้ทราบครับ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ขอบคุญมากครับพี่

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ขอบคุณครับ Mr.Joker

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    1
    ผมรู้สึกว่า XBOX ปัญหาเยอะ กว่า PS3 อีก

(เเต่เกมน่าเล่นกว่า PS3 อีก)

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอบคุณครับ

★Mark~Wrestlemania★
    facebook.com/Mark2309
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,148
    2
    ขอบคุณครับ ^^.................

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ขอบคุงคับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    วิธีตั้งค่า ABGX360 ภาพการตั้งค่าในหัวข้อนี้มันหายครับช่วยหน่อยเถอะอยากใช้หัวข้อนี้มากหรือมีที่ใหนช่วยบอกหน่อยครับ

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    2
    ถ้าเกม Tomb raider

และ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

แบบนี้คือแผ่น LT+2.0 หรือ LT+3.0 ครับ

ผมซื้อเครื่องต่อจากน้อง น้องบอกว่าแปลงมาแล้ว เล่นแผ่นก็อปได้ มันให้แผ่นเกมมาแผ่นนึง (ที่เห็นในรูปนะครับ) อยากซื้อแผ่นเกม ต้องบอกร้านเขาว่าแผ่นเกมเวอร์ชั่นอะไรครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    เกมนี้เป็นเกมที่สามารถเล่นได้ทั้งเครื่องที่เป็น LT+2.0 และเครื่องที่เป็น LT+3.0 ครับ (แผ่นเกมแบบ XGD2) ดังนั้นจะใช้แผ่นแบบนี้บอกขนิดของเครื่องของเราไม่ได้ว่าเป็น LT2 หรือ LT3 ครับ

Tags for this Thread