ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5

การเพิ่มแรมและsddโน้ตบุค?

คือผมงงมาก อยากทราบผู้รู้ว่า สมมุติผมซื้อโน้ตบุคมาใหม่เช่นlenovo z500เราจะรู้ได้อย่างไรว่าสามารเพิ่มramหรือssdได้ครับ แล้วเราจะเปลี่ยนไปเพื่ออะไรหรอครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    201
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    Ram เพิ่มได้ทุกรุ่นอยู่แล้วครับ ส่วน SSD ก้ใส่ได้เหมือนกันครับเร็วกว่าHDDมากแต่ความจุยังน้อย
    Is Really

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    ลองแกะดูด้านในครับ ว่ามีช่อง mini pci-e มั้ย ช่องแบบที่การ์ด wifi ใช้อ่ะครับ ถ้ามีก็ซื้อ SSD แบบ mini pci-e มาใส่ก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องถอด DVD ออก

ส่วนแรมก็ซื้ออีก 4gb มาใส่ได้เลยครับ ของเดิมเป็น 4gb 1 แถวอยู่แล้ว
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Xgenza อ่านกระทู้
    ลองแกะดูด้านในครับ ว่ามีช่อง mini pci-e มั้ย ช่องแบบที่การ์ด wifi ใช้อ่ะครับ ถ้ามีก็ซื้อ SSD แบบ mini pci-e มาใส่ก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องถอด DVD ออก

ส่วนแรมก็ซื้ออีก 4gb มาใส่ได้เลยครับ ของเดิมเป็น 4gb 1 แถวอยู่แล้ว
    ทำไมต้องถอด DVD ออกไม่เข้าใจก็แค่ถอด HD 2.5" ตัวเก่าออกไปซื้อ SSD 2.5" มาใส่...แค่ให้มันบางเท่ากับ HD ตัวเก่าก็ใส่ได้แล้ว SSD มันมีแบบบาง 7มิน กับ 9มิน
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    ปัญหาคือเรื่องความจุครับ ถ้าท่านไม่ซีเรียสเรื่องความจุ จัด 120GB มาซักตัวแล้วถอด HDD เก่าออกก็ได้ครับ

วิธีที่ผมบอกคือใช้ SSD เป็นไดร์ฟ C แล้วใช้ HDD ที่มีเป็น ไดร์ฟ D E F ..... ซึ่งถ้าเราใช้ SSD ขนาด 2.5" เราต้องแปลง DVD bay ใส่ ssd เพื่อที่จะใช้แบบ ssd+hdd ครับ ซึ่งถ้าในโน๊ตบุ๊คมีช่อง mini-pci-e ว่างอยู่เราก็สามารถใช้ ssd แบบ mini-pci-e เพื่อที่เราจะได้ไม่เสียช่อง dvd ไปครับผม

ปล.หรือท่านงบเหลือจัด SSD 512GB มาใส่เลยครับ อิอิ

เพิ่มเติม ผมถามเพื่อนแล้วว่า z500 ใส่ ssd แบบ mini-pci-e ไม่ได้เพราะไม่มี slot ด้านใน จึงเหลือวิธีอัพแบบ ssd bay อย่างเดียว และต้องใช้ แบบ slim bay 9.5mm (แบบ ปกติ 12.7 mm ) จึงต้องใช้ SSD ขนาด 2.5" ที่ความหนา 7mm - 9mm ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xgenza : 28th June 2013 เมื่อ 13:58
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570