ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,362
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lionhearts อ่านกระทู้
    ไม่อยากเคารพธงชาติ ไปเรียนโรงเรียนนานาชาติ
    ไม่อยากสวดมนต์ ไปเรียนโรงเรียนศาสนาอื่น
    ผมก็ว่างั้น
    ผมมันก็แค่ คนเล่นเกมส์

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anuchit2010 อ่านกระทู้
    เขาหมายถึงกฏระเบียบครับ ถ้าทำตามกฏง่ายๆ แค่นี้ทำไม่ได้ แล้วกฏอย่างอื่นจะทำได้งั้นรึ
    ถ้าอย่างนั้นบรรดาฆาตกรทั้งหลายแหล่คงไม่เคยข้ามสะพานลอยหรือขับรถตามกฏจราจรเลยใช่มั้ยครับ เพราะมันเป็นกฏง่ายๆที่ไม่หนักหนาเหมือนฆ่าคน

แหม่...
    รอวันโดนแบน

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    สวดมนต์ ผมว่าเอาออกก็ดี สวดไปเราไม่รู้ความหมาย ถึงรู้แล้วทำไม่ได้ก็ไม่รู้จะสวดทำไม เหมือนกับท่องจำๆๆๆๆแล้วไปแร็พหน้าเสาธงอ่ะ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ไปต่างประเทศสิครับ

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    มันชักจะกลายเป็นพฤติกรรมเลียนแบบแล้วเด็กสมัยนี้กระทรวงศึกษาควรรีบทำความเข้าใจกับเด็กพวกนี้ด่วยเลยไม่งั้นวุ่นวายแน่ การยืนตรงเคารพธงชาติและสวดมนต์หน้าเสาธงทุกเช้าเป็นการปลูกจิตสำนึกของคนหรือสิ่งที่เด็กคนนี้พูดมาทั้งหมดอาจจะเป็นไปได้ก็คือมันไม่อยากยืนตากแดดหน้าเสาธง
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    แบบนี้มันก็เข้าทำนองคำโบราณที่ว่า "วัวลืมตรีน" หรือเปล่าครับ ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรง ต่อไปประเทศจะเป็นยังไง หากเด็กๆมีความคิดเช่นนนี้ เศร้าใจ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ถ้าจะพูดให้ถูกก็คือเค้าอยากจะให้ยกเลิกเรื่องเข้าแถวตอนเช้า ไม่ใช่เลิกเคารพเพลงชาตินี่ ปกติพวก รร.พาณิชย์ / มหาลัย ก็ไม่มีอยู่แล้ว เข้าแถวตอนเช้า
    แต่ทุกคนเวลาเพลงชาติขึ้นก็หยุดยืนตรงกันอยู่แล้วเป็นปกติ

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 408
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ถ้าอย่างนั้นบรรดาฆาตกรทั้งหลายแหล่คงไม่เคยข้ามสะพานลอยหรือขับรถตามกฏจราจรเลยใช่มั้ยครับ เพราะมันเป็นกฏง่ายๆที่ไม่หนักหนาเหมือนฆ่าคน

แหม่...
    เขาสร้างจิตสำนึก ให้เด็กเลยสร้างกฏเข้าแถวตอนเช้า ก็ควรวจะให้เด็กรุ่นต่อไปให้ ออกมามีคุณภาพดีกว่าผู้ใหญ่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย anuchit2010 : 5th July 2013 เมื่อ 17:12
    AMD Phenom II X6 1100T - Mainboard GIGABYTE GA-970A-D3 r 3.0 - Ram G-Skill 1600 DDR3 8GB - AMD HD 7850 2GB

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887
    เหนื่อยใจครับ ชาตินิยมมันอ่อนลงทุกวันๆ กะอีแค่ให้เคารพธงชาติไทยแค่นี้ยังทำไม่ได้ ก็ไปอยู่เมืองอื่นนู่น

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ตอนผมเรียนมัธยม เคารพธงชาติแดดร้อนโคตรๆ แถมมีร้องเพลงโรงเรียน พอมาสายก็ต้องร้องเพลงชาติสวดมนต์รอบสาย ซึ่งแดดร้อนกว่าเดิม แถมมีโทษให้วิ่งรอบสนามอีก

เนื่องด้วยแสงUVทำลายจอประสาทตา เป็นเหตุปัจจัยทำให้เกิดมะเร็งผิวหนัง และทำให้ผิวดำลง(ไว้ได้ทั้งมวน) การบังคับเคารพธงชาติในช่วงเวลาที่แดดร้อนยังเป็นการละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคล และเป็นการจำกัดเสรีภาพ เห็นควรให้ไม่มีการเข้าแถวเคารพธงชาติอีกต่อไป โดยใช้เวลาดังกล่าวให้นักเรียนขึ้นห้องเรียนเพื่อเตรียมตัวก่อนการเรียนการสอน

ผมว่าควรเปลี่ยนการปลูกฝังเรื่องเพลงชาติ(ซึ่งทำให้รักชาติแบบไม่หาเหตุผลรองรับและไม่มีจุดประสงค์แน่ชัด) ให้เป็นการสอนให้รู้เรื่องชาติอย่างถูกต้อง,ประโยชน์ที่คนได้รับจากชาติ,สาเหตุที่เราควรพัฒนาชาติ แบบนี้เด็กจะไม่คลั่งชาติ แต่จะรักชาติและทำเพื่อชาติเพราะเห็นว่าสิ่งที่ทำ ชาติได้ประโยชน์และตัวเองก็ได้ประโยชน์

ส่วนเรื่องสวดมนต์ ผมมองว่าควรแยกการศึกษาจากศาสนา โรงเรียนมีไว้ให้teacherอยู่ ไม่ใช่preacher ผมเห็นด้วยกับการปลูกฝังศีลธรรม
    แต่สำหรับผู้สนใจศาสนาวันเสาร์อาทิตย์จะไปโบสถ์ก็เรื่องของท่าน

อะไรที่มันไม่ดี ควรแก้ไขนะคับ ไม่ใช่ยกเลิก (แต่ถ้าการยกเลิกเป็นการแก้ไขก็อีกเรื่อง)

ป.ล. ไอ้ตี๋ในคลิปมันยังมองอะไรแคบไปนิดนะคับ ช่วงหลังๆที่ปลื้มปรือถามตี๋เรื่องม๊อบสลิ่ม ตี๋บอกว่าแม้วถูกโค่นอำนาจไปตอนปี49 บอกเลยว่าไม่รู้อะไรซะแล้ว อำนาจนอกการเมืองแม้วยังอยู่ จะรับตำแหน่งรมต.ยังต้องนั่งเครื่องไปดูไบเลยคับ พูดงี้ก็เหมือนสลิ่มพูดว่า.. ไม่เอาดีฝ่า เดี๋ยวมีคนสั่งพิซซ่าให้

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    เอาออกไปก็ดีครับ ถึงมีไว้เด็กไทยก็ไม่ตั้งใจทำก็ไม่มีความหมาย

คหสต.

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 558
    มันไม่ค่อยมีความหมายนะครับ แถมเป็นการปลูกฝังให้เด็กทำตามแบบงมงาย ประเทศอื่นเขาก็ไม่ได้มีทุกประเทศนะครับ ร้องเพลงชาติสวดมนต์ แต่เขาก็มีระเบียบนะครับ

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ในมุมมองของชาวต่างชาติการที่เอาเด็กมาเครารพธงชาติมันก็เหมือนกับตรวจแถวทหารตอนเช้าอะนะ อีกอย่างมันไม่มีประโยชย์จริงๆคับ โอเคมันมีประโยชย์บ้างในการแจ้งข่าวสารตอนเช้าแต่แน่นอนสวดมนต์เคารพธงชาติต่างๆมันไม่ได้มีประโยชย์เลยจริงๆ แต่ของผมหนักกว่าผมเจอก่อนกินข้าวด้วย โรงเรียนชาวบ้านไปซื้อข้าวเองหรือไม่ก็ไปถึงกินเลยแต่ของผมมีนบัญญํติ10ประการกินข้าวอีก อบรมก่อนกินข้าวอีก
    ตบฉากขัดฉาก ร้องเพลงด้วยมั่งจำไม่ผิด เอาแบบว่าทหารมาเลยขนาดเอกชนนะ แต่ก็นะโรงเรียนผมมันไอ้พิธีการต่างๆหรือ ไอ้วิธีสั่งสอนเด็กนักเรียนแบบทหารมันก็เยอะอยู่ พวกทำผิดรับผิดชอบร่าวมกันงิ
    (ผมนี้ไม่เคยทำอะไรผิดเลยนะ แต่โดนมากกว่าชาวบ้านทุกทีเพราะตัวสูงคนหลังสุดโดนมากสุดในพวกก่อคดีตัวเตี้ยๆทั้งนั้น ทุกวันนี้ผมถึงเกลียดไอ้ระบบรับผิดชอบร่วมกันนนี้สุดไปเลย เพราะมันขาดความยุติธรรม)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 5th July 2013 เมื่อ 17:40

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    เกินไปแล้วมั้งนะรู้สึก จะเอาดีเอาเก่งอย่างเดียวเลยเหรอครับอย่าเอาเรื่องพวกนี้มาเป็นข้ออ้างดีกว่ามั้ง
    เอาออกไปแล้วคิดว่าจะทำตัวให้ดีขึ้นได้เหรอ หรือแค่อยากเอาออกโดยหาข้ออ้างแบบนี้มาอ้าง
    มันจริงครับที่การเคารพธงชาติสวดมนต์ไม่ได้ทำให้คนเราดีขึ้นหรือเก่งขึ้น เพราะสิ่งสำคัญมันอยู่ที่ตัวบุคคลต่างหาก
    ถ้าเห็นว่าแค่การเคารพธงชาติถือเป็นพวกคลั่งชาติก็ไม่มีอะไรต้องพูดแล้วครับ น่าเสียใจแทนบรรพบุรุษที่ยอมตายเพื่อแผ่นดินจริงๆ

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    แล้วแต่คนนะ เรื่องแบบนี้มันบังคับกันไม่ได้หรอก มาบังคับกันแบบนี้ก็เหมือนบังคับให้เข้าศาสนานู้นนี้ แต่จริง ๆ แล้วยังไม่รู้เลยว่ามันเป็นยังไง แล้วถ้าจะไล่น้องเค้าให้ไปประเทศอื่นก็ลองใช้หัวคิดกันดูก่อน บางทีน้องเค้าอาจจะไม่อยากเรียนทีไทยจริง ๆ ก็ได้ ผมเองยังไม่อยากเรียนที่ไทยเลย แต่ฐานะไม่ค่อยดีก็เลยต้องตั้งใจเรียน (เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จะว่ายังไงก็ตามสบายครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hopesudza : 5th July 2013 เมื่อ 17:48

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446

+

แล้ววิจารณ์จะไม่ยับอีกต่อไปนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย matsushiro : 5th July 2013 เมื่อ 17:50

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    ผมว่าดีนะ อย่างน้อย จะได้อยากมา รร มากขึ้น

ถ้าไม่มีคนลงมือทำ มันก็ไม่มีวันเปลี่ยนแปลงหรอกครับ ผมว่าถึงเวลาแล้วล่ะ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    บางโรงเรียนเนี่ย พิธีหน้าเสาธงไม่เหมือนกัน บางคนมีปฏิญาณตน ร้องเพลงโรงเรียนเพิ่ม โรงเรียนคริสต์ก็สวดเป็นบทอังกฤษยาวเฟื้อย เผลอๆเพิ่มบทสวดพุทธให้นร พุทธอีก บางทีมีรับมอบเกียรติบัตร บางที ผอ ก็ขึ้นมาพูด ผอ บางโรงเรียนก็พูดได้เป็นชั่วโมง บางทีคาบแรกก็ไม่ได้เรียน
    ยังไม่รวมว่ามีประชาสัมพันธ์กิจกรรมอีก ถ้าให้มองอีกมุม ปัจจัยเล็กๆก็ทำให้ไม่อยากเข้าแถวได้ครับ

ให้เคารพก็เคารพครับ แต่ก็ไม่ได้เห็นได้ เพราะเห็นว่ามันเป็นกฏ หรือ ระเบียบ ถ้าถามว่ามันทำให้เรารักชาติขึ้นมั้ย "ไม่" ครับ.... ผมรักแผ่นดินไทย เพราะเป็นแผ่นดินเกิด ล้มลุกคลุกดินมาตั้งแต่จำความได้ เป็นความผูกพันธ์ ผมรักและจงรักภัคดีของผมเองไม่ได้มีใครสอนสั่งครับ

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

My name is 'Condit'
    กล่าวขอบคุณ
    1,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 563
    การที่คนคิดต่างมันก็ไม่ได้เลวร้ายเสมอไป ใช่ไหมครับ

ปล. แต่ผมคิดไม่ต่างนะ
    อ่านเรื่อง Last Friday : ศุกร์สุดท้าย คลิกที่นี่ >>> Last Friday

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ก็ดีครับถ้าเด็กรุ่นหลังร้องเพลงชาติไม่ได้ก็อาจถือว่าเป็นต่างด่าวได้ ถึงมีบัตรประจำตัวประชาชนก็อาจเป็นบัตรประชาชนปลอมได้ การตรวจสอบขั้นพื้นฐานของตำรวจก็ดูบัตรประจำตัวประชาชนแล้วถ้ายังไม่แน่ใจก็ร้องเพลงชาติหรือเพลงวันลอยกระทง

กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852

ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไปตามยุคตามสมัย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    ผมว่าเรื่องนี้น่าจะ ใครจะทำก็ได้ไม่ต้องทำก็ได้นะครับ ไม่ต้องบังคับทั้งสองฝ่าย
    พวกที่อยากยืนเคารพธงชาติ อยากสวดมนต์ก็ทำไป
    ส่วนใครที่ไม่อยากทำกิจกรรมหาเสาธง ก็ไปนั่งเล่นโรงอาหาร เตะบอล อ่านหนังสือ อะไรก็ทำไป
    จะได้ไม่เป็นการไปริดรอนสิทธิเสรีภาพ ของเขาทั้งสองฝ่าย

อย่าไปดูถูกพวกที่เคารพธงชาติว่าคลั่งชาติ คลั่งศาสนา
    อย่าไปดูถูกไอพวกที่ไม่ทำว่า เป็นคนไม่ดี ไม่ทำตามคนหมู่มาก นอกคอก

เราต้องไม่เอาสิทธิเสรีภาพของเราไปก้าวก่ายสิทธิของคนอื่น

ปล. ผมว่าทุกๆเรื่องที่เสนอมาให้ยกเลิก ยกเลิกตัดผมเกรียน ยกลิกความเป็นไทย ยกเลิกไหว้ครู ยกเลิกเคารพธงชาติ ยกเลิกสวดมนต์ และอีกหลายๆเรื่องที่จะตามมา

ผมอยากให้แบบ ใครทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ ไม่ผิด อย่าไปว่าคนที่ไม่ทำตาม

แต่อย่ามาดูถูกคนที่ทำตามประเพณีดั้งเดิม อยากตัดผมสั้น อยากส่งเสริมความเป็นไทย รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

คนเรารักชอบไม่เหมือนกันครับ อย่าไปดูถูกสิ่งที่คนอื่่นเขา รัก เคารพ นับถือ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย firstz : 5th July 2013 เมื่อ 18:27

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    "การเข้าแถวเคารพธงชาติและสวดมนต์ตอนเช้าของนักเรียน ไม่ได้ช่วยให้เป็นคนดี คนเก่ง"
    แต่ถ้าหากเลิกเคารพธงชาติเลิกสวดมนต์ก็ไม่ได้ช่วยให้เป็นคนดี คนเก่งขึ้นเช่นกันนะครับ

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    เพลงชาติ 1.01 นาที สวดมนต์ ไหว้พระ อีกไม่เกิน 10 นาที ถ้ามันยากมาก นะ ก็ไม่ต้องเรียนแล้วนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BooQBot อ่านกระทู้
    ครู : การที่ นร. ออกไปข้างนอกแล้วเกิดโชคร้ายโดนผู้ร้ายวิ่งราวกระเป๋าไป นักเรียนจะขอความช่วยเหลือจากใคร

นร. : ตำรวจไงครับ

ครู : แล้ว นร. จะรู้ได้ยังไงว่าคนไหนเป็นตำรวจถ้าเค้าไม่ได้ใส่ชุดตำรวจ

นร. : - - ??

ครู : ฉะนั้นชุดที่ตำรวจใส่อยู่ ก็เป็นชุดที่บ่งบอกคนที่เห็น ให้รู้ว่าเค้าเป็นตำรวจนะ
    และเป็นการเตือนตัวเอง ให้รู้หน้าที่อยู่เสมอว่า เรามีหน้าที่ทำอะไร

นร. : -.-

ครู : การใส่ชุด นร. มาโรงเรียนก็เหมือนกัน ไม่ได้ใส่มาเพื่อเพียงเพราะว่า เค้าทำกันมานานแล้ว ยังไงก็ต้องใส่แบบนี้
    แต่เป็นการใส่ชุดเพื่อ เตือนให้ตัวเองรู้ว่า เราเป็น นร. มีหน้าที่เรียนหนังสือ
    มาโรงเรียน เคารพธงชาติ สวดมนต์ไหว้พระ ไหว้อาจารย์ นอบน้อมต่อผู้ใหญ่ เพื่อโตไป จะได้มีแต่คนเอ็นดูเรา

นร. : T T

ครู : เมื่อเราอยู่ในฐานะอะไร ก็ขอให้เราปฏิบัติตนในฐานะนั้นๆให้ดีที่สุดก่อน แล้วความสำเร็จด้านอื่นจะตามมาเอง ไม่ต้องรีบร้อนทำในสิ่งที่ผู้ใหญ่ทำกันเร็วเกินไปหรอก นร.

บทสนทนาที่คุณ quote มา ตรรกะมันแปลกๆ เหมือนจะวิบัตินะครับ ด้วยสถานภาพแล้วมันแตกต่างกันอย่างสิ้งเชิง ชุดตำรวจนั้นเหตุผลก็ตามอย่างที่กล่าวมา
    แต่มันติดตรงว่าให้รู้หน้าที่ของนักเรียนนะครับ คือคุณไม่จำเป็นต้องอ้างตำรวจมาเลย (มันแตกต่างกันคือ ตำรวจมันเป็นอาชีพนะครับ รับค่าตอบแทน นักเรียนมันก็เหมือนกับการกล่าวรวมๆของผู้ที่สมัครเข้ารับการศึกษา)
    คือ การที่คุณจะสื่อว่าชุดนี้ทำให้รู้หน้าที่ มันก็ส่อไปได้ว่าหน้าที่จะยึดติดกับแค่เสื้อผ้า อาภรณ์ที่สวมใส่ เท่านั้นหรอครับ เหมือนเป็นแค่หน้ากากมาผิดบังใบหน้าเฉยๆ

ถ้าคุณจะอนุรักษ์นิยมแบบมีเหตุผล คุณก็แค่บอกเหตุผล ประมาณว่าเพื่อเอกภาพ สามัคคี ประเพณี หรืออาจจะอ้างความเท่าเทียม ไม่ให้เกิดความเลื่อมล้ำทางชนชั้น ไปด้วยก็ได้
    ซึ่งผมก็มีความเห็นส่วนตัวกับประเด็น ความเลื่อมล้ำ นะครับ คือกังวลเล็กน้อยแต่ก็เอามาอ้างได้ไม่เต็มที่หรอกนะครับ เพราะประเทศไทยก็ไม่ได้เป็นสังคมนิยม 100 %
    จะอ้างความเท่าเทียมแบบคอมมิวนิสต์ผมก็พูดได้ไม่เต็มปากหรอกครับ ถึงผมจะไม่ได้สนับสนุนให้ "ไม่ใส่ชุดนักเรียนได้" ก็ตาม

สรุปคือ ผมอยากจะชี้ให้เห็นว่า ตำรวจ กับ นักเรียน อย่าเอามาเปรียบเทียบกันเลยครับ มันวิบัติทางตรรกะ
    คือ นักเรียนนั้นไม่มีความจำเป็นต้องให้ผู้อื่นทราบว่าเป็นนักเรียนเท่ากับตำรวจ (ในกรณีทำงานทั่วๆไปนะครับ)
    มันมีตัวอย่างนักเรียนในอารยประเทศอื่นๆมาเปรียบเทียบได้ ตรงนี้จะแก้ต่างอย่างไรหล่ะครับ

สุดท้าย ผมก็ขอวิจารณ์ผู้แต่งบทนี้นะครับ โดยรวมของเรื่อง มันเป็นประเด็นที่ไม่สามารถอธิบาย โต้เถียงกันได้แค่ 4-5 ประโยค คือคุณอาจจะยกมาแค่ผิวเผินเกินไป
    ก็เข้าใจนะครับว่ามันไม่ได้เป็นรายการที่มันอภิปราย โต้วาทีกัน เป็นแค่ละครซีรีย์ เพื่อความบันเทิง ประเด็นหลักมันก็คงจะเรื่องรักใคร่ของวัยรุ่น ประเด็นนี้คงเป็นประเด็นรองจุดกระแสเฉยๆ

41. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ: