ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

SPIRIT BREAKER
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 246

Question ถ้าหากไทยเข้าสู้ ประชาคมอาเซียน (มาแบ่งปันความคิดกัน)

ผมว่าถ้าหากไมยเข้าสู่ อาเซียน ประเทศเราคงมีแต่พวกเพื่อนบ้านเราที่มาทำงานเต็มประเทศแน่นอนเลยครับ แล้วเราก็คงหางานยากขึ้น การเดินทางก็ไม่สดวกเหมือนยังเคย
    ผมก็ยังไม่ต่อยเข้าใจน้ะว่า อาเซียนคืออะไร แล้วจะได้ประโยชน์อะไรจากมันแล้วข้อเสียของมันด้วย ผมยังงกับมันอยู่เลย ทั้ง ๆ ที่อาเซียนไกล้เข้ามาเต็มที เห็น อาจารพูดอยู่นั่นล่ะ "เอ้านักเรียนตั้งใจเรียนน้ะเดี๊ยว อาเซียนก็จะมาแล้ว" ผมก็งงงไปดิ ว่าอาเซียนมันเกี่ยวไรกับการเรียน 5555
    แล้วพวกคุณคิดอย่างไงกัยครับ

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    ผมว่าดีนะ ไปไหนก็ง่ายขึ้น ฝึกภาษาได้ง่ายขึ้น มีเพื่อนต่างชาติมากขึ้น ส่วนผลเสีย ก็ แล้วแต่จะคิด

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ผมคิดว่าจะเดินทางไปไหนสะดวกขึ้นเพราะใช้แค่หนังสือเล่มเดียว แต่ที่หนักสำหรับคนรุ่นใหม่คือต้องเรียนรู้2ภาษา

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ผมว่าทำให้ก้าวหน้าขึ้น สำหรับคนที่มีหน้าที่การงานดีภาษาได้เงินก็เดือนก็เพิ่มขึ้น(มั้ง)

แต่สำหรับคนที่ความรู้น้อยภาษาไม่ได้ยิ่งลำบากมากกว่าเดิมครับ

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ผมโชคดีไปครับ ผมพูดได้ 5 ภาษา ได้แก่ ไทย ลาว เหนือ อีสาน ใต้ ผมเก่งนะ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คมเขี้ยวแห่งชีวิต !!!
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    จขกท. เรียนภาษาไทยใหม่ด่วนๆ เลย = =
    เจ้าพิมพ์ผิดเหรือจงใจฟร๊ะ !!!

ผมก็อธิบายไม่ค่อยจะถูก คือถ้าอาเซียนมา เราสามารถเข้าออกประเทศสมาชิคได้เพียงแค่มีพาสปอร์ตหรือวิซ่า (ผมไม่แน่ใจว่าอันไหน) เพียงเล่มเดียว
    และสามารถไปหางานในประเทศนั้นๆ ได้ง่ายขึ้น
    ที่อาจารย์ชอบบอกให้ตั้งใจเรียนเพราะ พวกประเทศเพื่อนบ้าน ถึงบ้านเมืองเขาจะไม่เจริญเท่าเรา แต่คนของเขามีความรู้ ความสามารถมากกว่าเรา
    รวมถึงความอดทนในการทำงาน ลองดูจากพวกต่างด่าว ณ ปัจจุบันสิ และด้วยนิสัยคนไทยอยากได้เงินเดือนเยอะๆ แต่ไม่ชอบทำงานหนัก
    เพราะงั้นเวลาไปทำงาน ถ้าเราเป็นคนไทยแล้วไม่มีความรุ้ ความสามารถจริงๆ นายจ้างที่ไหนจะรับ
    ในเมื่อเพื่อนบ้านเราทำงานได้ดีกว่า เก่งกว่า อดทนกว่า แต่เงินเดือนให้น้อยกว่า ?

ช้อเสีย ส่วนตัวคิดว่า ชายไทย จะตกงานเกือบทั้งประเทศ เพราะต้องโดนจับไปเป็นทหาร 2 ปีก่อน
    และให้ชาวต่างชาติแย่งงานเล่น ว่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ !!!!

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

SCP

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    หลักๆที่เขาพูดก็เพื่อให้แอคทีฟ เตรียมพร้อมรับแค่นั้นแหละครับ(ถ้าไม่ปรับปรุงแบบแผนเดิมบางส่วนของการศึกษา มันก็เหมือนเดิมอยู่ดี) แต่ที่แน่ๆ จะมีคนจากประเทศต่างๆเข้ามาทำงานในไทยเยอะขึ้นแน่นอน เพราะรัฐบาลมีการกำหนดรายได้ขั้นต่ำ 15,000 ของป.ตรี ถ้าประเทศอื่นเขาเห็นว่ารายได้เยอะกว่าบ้านเขา เขาก็จะเข้ามาในบ้านเราเพื่อทำงาน จากปัจจุบันนี้ซึ่งก็มีแรงงานต่างด้าว(คำนี้ไม่ได้เป็นคำที่พูดรุนแรงนะครับ มีความหมายในเชิงลักลอบเข้าเมืองมา)ในไทยเยอะแล้วเหมือนกัน เพราะค่าแรงเราดีกว่าบ้านเขา
    สิ่งที่เป็นผลกระทบเรื่องใหญ่ๆสำหรับคนทั่วไปคือ เขาจะเพิ่มระดับมาตราการทางภาษาเพื่อ ที่จะได้คุ้มกับค่าจ้าง เหมือนกับเอาวัตถุดิบดีๆมาไว้ก่อน แต่จ่ายราคาเท่าเดิม ใช้ไม่ใช้ไม่รู้ เพื่อได้ใช้ในอนาคต หรือแม้กระทั่งเรื่องของภาษา เพราะถ้าเขาเข้ามาในไทยแน่นอนเขาก็พูดภาษาท้องถิ่นเดิมของเขาได้ก็หมายความว่าเขาสามารถติดต่องานในประเทศถิ่นเดิมของเขาได้ซึ่งเหมาะกับผู้ประกอบติดต่อลงทุนในต่างแดนได้ง่ายขึ้นด้วยเช่นกัน และถามว่าใครที่จะได้ถือผลประโยชน์ที่แท้จริง คำ ตอบคือผู้ที่มีผลประกอบการครับ เพราะถ้าเขาลงทุนในต่างแดนได้ เขาก็จะมีกำไรมากขึ้นด้วยเช่นกัน แต่ส่วนของ คนธรรมดาที่ลืมตาอ้าปาก ได้อย่างดีก็แค่ ไปอยู่ที่ในกลุ่มของสิงคโปร แต่กว่าจะเข้าไปที่นั่นได้ระเบียบการก็เคร่งครัดมาก

ปล.ถ้าเรายังเด็กเราก็ควรตั้งใจเรียนในตอนนี้เสียเนิ่นๆ ทำตัวตามปกติ ถนัดสิ่งไหนเรียน ฝึก ปฏิบัติในสิ่งนั้น แล้วเอาเรื่องภาษามาเป็นตัวช่วยดันในอาชีพเราครับ

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    ประเทศไทยน่าจะยกเลิก การเกณฑ์ทหารได้เเล้วนะ ตามเรป 6

ความเห็นผมคือ เด็กไทยกากอังกฤษที่สุด

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ผมก็คิดว่าถ้าอาเซียนแล้วจะหางานยากขึ้น รถติด บลาๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,386
    ได้รับคำขอบคุณ: 356
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Shizuku อ่านกระทู้
    จขกท. เรียนภาษาไทยใหม่ด่วนๆ เลย = =
    เจ้าพิมพ์ผิดเหรือจงใจฟร๊ะ !!!

ผมก็อธิบายไม่ค่อยจะถูก คือถ้าอาเซียนมา เราสามารถเข้าออกประเทศสมาชิคได้เพียงแค่มีพาสปอร์ตหรือวิซ่า (ผมไม่แน่ใจว่าอันไหน) เพียงเล่มเดียว
    และสามารถไปหางานในประเทศนั้นๆ ได้ง่ายขึ้น
    ที่อาจารย์ชอบบอกให้ตั้งใจเรียนเพราะ พวกประเทศเพื่อนบ้าน ถึงบ้านเมืองเขาจะไม่เจริญเท่าเรา แต่คนของเขามีความรู้ ความสามารถมากกว่าเรา
    รวมถึงความอดทนในการทำงาน ลองดูจากพวกต่างด่าว ณ ปัจจุบันสิ และด้วยนิสัยคนไทยอยากได้เงินเดือนเยอะๆ แต่ไม่ชอบทำงานหนัก
    เพราะงั้นเวลาไปทำงาน ถ้าเราเป็นคนไทยแล้วไม่มีความรุ้ ความสามารถจริงๆ นายจ้างที่ไหนจะรับ
    ในเมื่อเพื่อนบ้านเราทำงานได้ดีกว่า เก่งกว่า อดทนกว่า แต่เงินเดือนให้น้อยกว่า ?

ช้อเสีย ส่วนตัวคิดว่า ชายไทย จะตกงานเกือบทั้งประเทศ เพราะต้องโดนจับไปเป็นทหาร 2 ปีก่อน
    และให้ชาวต่างชาติแย่งงานเล่น ว่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ !!!!
    เกิบหล่อละถ้า ไม่ผิด "เหรือ"

Hunters Dream!
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 922
    โดนคนต่างประเทศแย่งงาน.....

กล่าวขอบคุณ
    1,386
    ได้รับคำขอบคุณ: 356
    คิดว่าจะมี คนเข้ามาประเทศมากจริงๆ หรอครับ
    ผมกลับคิดว่าคนประเทศไหนก็อยากอยู่ประเทศตัวเองทั้งนั้นหละ (ยกเว้นประเทศเน่าจริงๆ)
    ถ้าสิงโปร์ จะกลัวก็ว่าไปอย่าง

ผลดี ก็น่าจะเรื่องการค้าขายสินค้า การเมืองการปกครองต้องเสถียรขึ้นเพราะต้องใช้กับทุกคน ถ้าคนมีความสามารถก้ได้ไปประเทศอื่นที่เจริญกว่า
    สาวๆ เพิ่มขึ้น อิอิ

ผลเสีย การแย่งงานหรอครับ<-- อันนี้ไม่ตริงอย่างยิ่ง ปกติ คุณก็น่าจะเห็นอยู่แล้ว พม่า ลาว เขมร ก็เข้ามาอยู่แล้วหนิ ประชากรถึงได้ล้นไง จะกลัวทำไม
    กลัวเรื่อง การจัดสรร ประเทศให้รอดดีว่า (ปากท้องอะนะ) ละก็การคมนาคม ที่โคตรห่วย ของไป ทำ BTS ก็ทำไม่เสร็จซะที กินงบไปวันๆ ไม่ทำจริงจังซะที รอเปิดประเทศก็ ไม่ทันละ

ปล. ครู อาจารย์ ชอบบอกว่าเราควรกลัวต่างๆนาๆ ทั้งที่ผมคิดว่า ความรู้ บางวิชาเรามากกว่าครูอีก (วิชาที่ครูไม่สอน)

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    หลักๆคือ เราต้องการ เพิ่มน้ำหนักในการ ต่อรองกับ 3 ชาติมหาอำนาจและ EU และ OPEC ครับ

ผลเสียคือ ประเทศเราดันเตรียมพร้อมเปิดอาเซียนช้าไป....

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    ช่วงที่เข้าร่วมใหม่ๆ คนไทยคงต้องปรับตัวนานหน่อย กว่าจะชินนะครับ แต่ถ้าเศษฐกิจไทยดีกว่านี่อีกนิดคงอยู่ได้ไม่ยากหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gozzila887 อ่านกระทู้
    เกิบหล่อละถ้า ไม่ผิด "เหรือ"
    เกือบหล่อล้าวถ้า ไม่ผิด " เกิบ "