ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344

Apple โดนฟ้องเหตุ iPhone 5 ทำแอร์โฮสเตสจีนไฟช็อตดับอนาถ!

Apple โดนฟ้องเหตุ iPhone 5 ทำแอร์โฮสเตสจีนไฟช็อตดับอนาถ!

ข่าวร้ายประจำวงการไอทีวันนี้ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของแอร์โฮสเตสสาวจีนวัย 23 ปีรายหนึ่งที่ต้องเสียลูกสาวไปเพราะเธอถูกไฟช็อตเสียชีวิตในขณะที่กำลังชาร์ตแบตเตอรี่ iPhone 5 ของค่าย Apple นั่นเอง

เบื้องต้นข้อมูลดังกล่าวถือได้ว่าเป็นกระแสข่าวใหญ่ใน Weibo หรือก็คือ Twitter ของชาวจีนนั่นละครับ ซึ่งรายละเอียดเท่าที่มีการยืนยันเข้ามาดูเหมือนว่าแอร์โฮสเตสสาวรายนี้จะเสียชีวิตเนื่องจากถูกไฟฟ้าช็อตจากการรับโทรศัพท์ในขณะที่นำ iPhone 5 ไปเสียบกับปลั๊กไฟเอาไว้ ทั้งนี้ทางครอบครัวผู้เสียชีวิตเองก็เตรียมที่จะฟ้องบริษัท Apple อย่างถึงที่สุดในกรณีดังกล่าวด้วยเช่นกัน

โดยล่าสุดทางตัวแทนของบริษัท Apple ในประเทศจีนได้ออกมากล่าวแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับเรื่องที่เกิดขึ้นและจะรีบส่งทีมงานเข้าไปตรวจสอบในกรณี iPhone 5 ไฟฟ้าช็อตดังกล่าวโดยด่วนที่สุดด้วยครับ

------------------------------------------------------------------------------

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    techxcite.com / ป๋าเอก TechXcite

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    Blog Entries
    1
    ผมไม่ใด้เอข้าข่าง Apple นะผมว่าปะมานมากกว่า รุ่นอื่นมันก็ต้องมี แต่ Apple มันดังมาหกว่า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่ผมมองอีกมุมนึงนะ สาเหตุอาจไม่ได้เกิดจาก ไอโฟน แต่เกิดจากเต้าเสียบสายไฟของจีนหรือเปล่า อาจเกิดข้อผิดพลาดบางอย่างทำให้ไฟรั่วออกมาช๊อตได้ อย่างที่เรารู้ๆกันว่าประเทศจีนสินค้าผลิตภัณฑ์เขาเป็นยังไง
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ถ้าเกิดที่สหรัฐ ผมคงกลัวจนไม่กล้าใช้ แต่นี้...

รอดูไปก่อนล่ะกันเนอะ 555

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

แต่ของผม 4S ก็ดูดๆนิดหน่อยตอนที่ชาร์ตไว้แล้วเอามาคุยเหมือนกันนะ (ไอโฟนแท้ที่ชาร์ตแท้ครับ)

แต่แค่ดูดแปล๊ปๆเองไม่ตายแน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    อแดปเตอร์พัง ไม่แปลงไฟบ้านลง เลยปล่อยมาเต็มพิกัดแน่เลย

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bird1137 อ่านกระทู้
    ผมไม่ใด้เอข้าข่าง Apple นะผมว่าปะมานมากกว่า รุ่นอื่นมันก็ต้องมี แต่ Apple มันดังมาหกว่า

พิมพ์ในมือถือหรอครับ พิมพ์ผิดระนาว 555+

กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    ไม่ได้เดินสายดิน

กล่าวขอบคุณ
    680
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    23 ก็เป็นแอร์ได้แล้วหรอเนี้ย

124/33 Nonthaburi Maneeyamasterpice
    กล่าวขอบคุณ
    678
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bird1137 อ่านกระทู้
    อ่านไม่รู้เรื่อง 5555555555555

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ขอผมก็ดูดครับ แป็ปๆ เจ็บๆ เป็นเฉพาะตอนเสียบสายชาร์ตเลยครับ น่ากลัวจริงๆ
    =___=

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat_hohoho อ่านกระทู้
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่ผมมองอีกมุมนึงนะ สาเหตุอาจไม่ได้เกิดจาก ไอโฟน แต่เกิดจากเต้าเสียบสายไฟของจีนหรือเปล่า อาจเกิดข้อผิดพลาดบางอย่างทำให้ไฟรั่วออกมาช๊อตได้ อย่างที่เรารู้ๆกันว่าประเทศจีนสินค้าผลิตภัณฑ์เขาเป็นยังไง
    ไอโฟนนี่แหล่ะครับ Made In China ถึงจะเป็นของแท้ ....แต่ผมว่าทุกผลิตภัณฑ์ ไม่ใช่เฉพาะมือถือหรอกมันก็มีความเสี่ยงถ้าใช้งานขณะต่อกับอุปกรณ์ที่เชื่อมเข้ากับแหล่งส่งกระแสไฟฟ้า แต่ในกรณีนี้ถ้าไม่ได้ทำผิดพลาด
    กรณีใดๆ ต่อให้ไฟเกินยังไงก็ไม่ช็อตมาถึงตัวคนใช้ครับ เพราะระบบอุปกรณ์แบบนี้ในปัจจุบันมันก็มีระบบป้องกันอยู่ทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับอย่างมากก็เครื่องเสียไปเลยตัวหม้อแปลงก็จะพัง แล้วก็จะไม่มีไฟรั่วผ่านโทรศัพท์มือถืออีกครับ ถ้าตามที่ข่าวบอกมาจริง ก็คือสัณนิษฐานได้ว่าไฟรั่วมาโดยขณะใช้รับไอโฟนโดยยังต่อกับสายชาร์จ(เป็นอแดปเตอร์ในตัวอยู่แล้ว) แสดงว่าไฟน่าจะมาแบบปกติแต่รั่วผ่านมือถือหลังออกจากสายชาร์จแล้ว เทียบเคียงก็ไฟรั่วจากตู้เย็นขณะจับนั่นแหล่ะครับฟ้องได้เหมือนกัน แม้จะเป็นเพียง 1 ใน หลายล้านผู้ใช้ผลิตภัณฑ์นั้นๆก็ตาม ลองไปใช้เน็ตหาดูครับไฟรั่วผ่านมือถือทุกยี่ห้อขณะชาร์จมีหลายรายแน่นอน แต่รายนี้ถ้าช๊อตในขณะที่จับแล้วไม่รีบเอามือออกหรือร่างกายอาจจะทำตามสัญชาตญาณไม่ทันก็ถึงแก่ชีวิตได้ครับ เคยจับทีวีแล้วรู้สึกไฟรั่วมั๊ยแต่รู้สึกว่าไม่แรง เอามือออกได้ ถ้าใครเป็นโรคเกี่ยวหัวใจกรณีแบบนี้แม้เอามืออกทันก็ยังอาจตายได้เพราะหัวใจเต้นผิดปกติแล้วครับ "ถ้า" เป็นตามข่าวจริงโทรศัพท์เครื่องนี้เป็นเครื่องที่ไม่มีระบบป้องกันที่ดีพอหรือบกพร่อง(แม้จะเป็นเพียง 1 ในหลายล้านเครื่อง) บริษัทแม่ต้องเป็นผู้รับผิดชอบในเรื่องนี้แน่นอนครับ
    เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อนนะครับ ถ้าตรวจสอบแล้วไม่ว่าใครจะเป็นฝ่ายผิด แต่ในมุมมอง ความรู้สึกของเรา(ผู้เสพข่าว) มันไม่เท่าหรือไม่เหมือนของคนในครอบครัวเขาแน่นอนครับ ประมาณว่าถ้าไม่เคยเจอ หรือเกิดกับคนในครอบครัว แม้จะเป็นอุบัติเหตุแบบเดียวกัน 100% มันก็จะมองต่างกันแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kukukuXSA : 15th July 2013 เมื่อ 21:50

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    300
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    โถ่ ไอโฟน Made In China ป่าว ของ จีนแดงอ่ะ ที่ราคา 5000 กว่าอ่ะ ถ้าของจิง ผมอาผมใช้อยู่ไม่เห็นเป็นไร

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ความประมาทคือหนทางของความตาย ตัวเองประมาทแล้วยังโทษคนโน้นคนนี้ เวลาขับรถแล้วเกิดอุบติเหตุเราก็เรียงร้องกับค่ายรถได้ใช่มั้ยถ้าคดีนี้ชี้มูลว่าแอปเปิ้ลผิด

กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    Blog Entries
    2
    เขาประมาทเองหรือเปล่าครับ อาจจะกำลังจะจะเสิร์ฟเครื่องดื่มแต่มือชื้นแล้วโดนช็อตอ้ะเปล่า

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    โอกาสเกิด 1 ใน 6,973,738,433 เท่านั้น
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    ผมว่า ใช่ที่ชาร์จปลอมชัวร์

.:Wings of Freedom:.
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    iPhone มันอันตราย จริงๆเลยนะครัย แหม่

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
    เกมถูกๆจาก G2A

Someone, Somewhere
    กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    นี่แหละครับที่อยากให้โทรศัพท์บางรุ่นแก้(สำหรับผม) มีครั้งนึงผมไปล้างมือมาแล้วยังไม่ได้เช็ตมือ แล้วเพื่อนมันมาฝากเสียบ iPod ใส่คอมเพื่อชาร์ต พอผมเสียบเท่านั้นแหละ เกือบทำ iPod เพื่อนตกแตก = =

ผมว่าเค้าควรจะใช้วัสดุอื่นที่ไม่ทำให้ไฟมันไหลแถวๆฝาปิดนะ จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    3,833
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    เครื่องผมมันก็ดูนะครับ แต่แบบแปร๊บๆเวลาชาร์จ เข้าใจว่ามันทำมาจากโลหะ ซึ่งเป็นสิ่งนำไฟฟ้า แต่เวลาชาร์จเราต้องคิดนะครับ ว่าก่อนที่มันจะเข้าแบตเตอรี่ได้เนี้ย มันจะต้องแปลงไฟเข้าเครื่องมันก่อน ซึ่งไฟไม่กี่แอมไม่กี่โวลต์ มันก็ทำให้เครื่องแปร๊บๆเองนะครับ แต่ถ้ามันไม่แปลงไฟก่อนที่จะเข้าแบตเนี้ยไฟมันจะเข้าเต็มๆแอมเต็มๆโวลต์ซึ่งที่ชาร์จมันก็จะบอกนะว่า Input Output เท่าไหร่ ถ้าเสียบคอมก็จะมีไดร์เวอร์ควบคุมกระแสไฟอีกที แล้วถ้าเกิดว่าไฟเข้าเต็มแอมเต็มโวลต์เป็นไง ไม่มีแปลงก่อน ก็จะอารมณ์เหมือนเราเอานิ้วไปจิ้มรูเสียบปลั้กไฟนั้นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    แบบนี้คงต้องหาเคสยางมาใส่มั่งละ ..

[ ค ว า ย พ ย า ย า ม ]
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    งั้นช่วยส่งสินค้าของ Apple ทุกอย่างมาให้ผมลองใช้ที ผมยินดีเป็นหนูทดลองตลอดชีวิตเลย

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onisuke อ่านกระทู้
    เครื่องผมมันก็ดูนะครับ แต่แบบแปร๊บๆเวลาชาร์จ เข้าใจว่ามันทำมาจากโลหะ ซึ่งเป็นสิ่งนำไฟฟ้า แต่เวลาชาร์จเราต้องคิดนะครับ ว่าก่อนที่มันจะเข้าแบตเตอรี่ได้เนี้ย มันจะต้องแปลงไฟเข้าเครื่องมันก่อน ซึ่งไฟไม่กี่แอมไม่กี่โวลต์ มันก็ทำให้เครื่องแปร๊บๆเองนะครับ แต่ถ้ามันไม่แปลงไฟก่อนที่จะเข้าแบตเนี้ยไฟมันจะเข้าเต็มๆแอมเต็มๆโวลต์ซึ่งที่ชาร์จมันก็จะบอกนะว่า Input Output เท่าไหร่ ถ้าเสียบคอมก็จะมีไดร์เวอร์ควบคุมกระแสไฟอีกที แล้วถ้าเกิดว่าไฟเข้าเต็มแอมเต็มโวลต์เป็นไง ไม่มีแปลงก่อน ก็จะอารมณ์เหมือนเราเอานิ้วไปจิ้มรูเสียบปลั้กไฟนั้นแหละ

ถ้า้ไฟเข้าเต็มๆ 220v เครื่องกระจายครับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    จะ iPhone ของแท้ หรือ ของเทียม ก็ made in china หมดนะ เอาจริงๆ ผมว่าตั้งแต่ APPLE ย้ายฐานการผลิตมาที่ Foxconn ที่จีนนี่ QC มันต่ำลงมากๆเลย เร่งผลิตกันเกินไป

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: