ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794

Lightbulb มารู้จักรถไฟที่เร็วที่สุดในโลกในขณะนี้ : SCMaglev MLX01

นานๆจะกลับมาตั้งกระทู้ความรู้กันเนอะ ช่วงนี้บ้ารถไฟญี่ปุ่นมาก เพราะมันตรงเวลา สะอาด เร็ว สะดวกสุดๆ ก็เลยนึกอยากทำกระทู้เาความรู้มาแจกกัน เกี่ยวกับรถไฟที่เร็วที่สุดในโลกในขณะนี้ (ที่บันทึกสถิติไว้) มาดูกันเลย

รถไฟที่ว่านั้นก็คือ SCMaglev MLX01 นั่นเอง

รถไฟ SCMaglev MLX01 เป็นรถไฟที่เคลื่อนที่โดยพลังงานแม่เหล็กหรือ Maglev นั่นเอง
    รถไฟรซีรี่ส์ SCMaglev ได้คิดค้นมาตั้งแต่ปี 1962 (Shinkansen ยังไม่เกิดเลยครับ) โดยการรถไฟญี่ปุ่น JNR (สมัยนี้คือ JR) ได้ทดลองวิ่งในสถานที่ทดลองปี 1972 รางจริงในปี 1987

รถไฟ Maglev ของญี่ปุ่นรุ่นปัจจุบันนั่คือ MLX01 สร้างและทดลองครั้งแรกในปี 1997 และในปี 2005 เจ้าชายนะรุฮิโตะได้ทรงร่วมทดสอบรถไฟขบวนนี้ด้วย

รางที่ใช้ทดสอบนั้นก็คือ Yamanashi Test Track เป็นส่วนนึงของรถไฟสาย Chuo Shinkansen ที่กำลังสร้างอยู่เพื่อลดระยะเวลาการเดินทางเส้นทาง Tokyo-Nagoya-Osaka ทางสายรถไฟ Tokaido Shinkansen จากเดิมที่ใช้เวลาประมาณ 2ชมครึ่ง-3ชม จะให้เหลือแค่ 1ชม7นาทีเท่านั้น โดยเส้นทางทดสอบนั้นในระยะแรกยาว 18.4กม พอปลายปี2011ก็สร้างเพิ่มไปอีกเป็น 42.8กม (ส่วนรางทดสอบสมัยแรกคือ Miyazaki Test Track เลิกใช้ในปี 1995)

(ภาพรถไฟ N700 Series ที่วิ่งในสาย Tokaido Shinkansen วิ่งด้วยความเร็วสูงสุด 270กม/ชม รถไฟสายนี้ถือเป็นรถไฟความเร็วสูงสายที่มีคนใช้บริการมากที่สุดในโลก)

มาถึงจุดสำคัญกันครับ ความเร็วนั่นเอง!!!
    รถไฟรุ่นแรกของ SCMaglev นั่นคือ

ML100 ทดสอบครั้งแรกปี 1972 ได้ 60กม/ชม (Test Run ในห้องทดลองไม่ได้ออกรางจริง)
    การทดสอบวิ่งรางจริงครั้งแรกทำในปี 1987 โดยใช้รถไฟ MLU001 ได้ความเร็ว 400.8กม/ชม มีโบกี้ประกอบกับหัวรถไฟรวมกัน 2ตู้

(MLU001)

รุ่นปัจจุบันนั่นคือ MLX01 ทดสอบครั้งแรกในปี 1997 ได้ความเร็ว 531กม/ชม โดยมีโบกี้ประกอบรวมกับหัวรถไฟรวมกัน 3ตู้
    แต่ที่เร็วที่สุดเป็นของการทดลองในปี 2ธันวาคม 2003 ได้ความเร็วสูงสุด 581กม/ชม !!! (ถ้าเร็วสุดของรถไฟรางธรรมดา จะเป็นของ TGV ด้วยความเร็วสูงสุด 574.8กม/ชม โดยใช้ราง 1.435mm ทดสอบเมษายน ปี2007)

(MLX01 ในพิพิธภัณฑ์รถไฟ SCMaglev and Railway Park ที่เมือง Nagoya ใครอยากดูตามไปดูกันได้)

ในอนาคตจะเริ่มให้บริการประมาณปี 2027 นู่น โดยรถไฟที่จะวิ่งในการเปิดตัวอย่างเป็นทางการ บอกมาแล้วว่าเป็นรถไฟ L0 Series โดยได้สร้างตัวต้นแบบเสร็จแล้ว เพิ่งทดสอบไปเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง ได้ความเร็ว 496กม/ชม โดยจะล๊อคความเร็วสูงสุดไว้ที่ 500กม/ชม แล้วถ้าถามว่าใครผลิตละ Mitsubishi Heavy Industry, Nippon Sharyo เป็นผู้ผลิตครับ (รถไฟความเร็วสูงไต้หวัน Nippon Sharyo เป็นผู้ประกอบนะครับ และรถไฟอื่นๆ บริษัทนี้ก็เป็นผู้ประกอบทั้งใน USA, Brazil, Canada)

(L0 Series)

ข้อมูลจาก : Wikipedia ENG รวบรวมโดยผมเอง

จบกระทู้แล้วครับ สวัสดัครับ ขอไปบึ่งรถไฟต่อ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thotsawat555 : 22nd July 2013 เมื่อ 10:33

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 254
    ประเทศไทยน่าภูมิใจกว่าเยอะนะครับ เปนประเทศแรกในทวีปเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ที่ใช้เครื่องยนต์ดีเซล

และตอนนี้ก็ยังใช้อยู่-.-
    MADAFAKA

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    แผ่นดินไหว สึนามิเข้า ไฟดับ ดูสิ มันจะวิ่งได้ไหม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    ถ้าไทยพัฒนาตามประเทศเหล่านี้ทัน คนไทยคงจะมีความสุขมากเลยนะครับ