ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    บาปกรรมณที่นี้หมายถึง การกระทำย่อมมีผลเสมอ เป็นไปตามเหตุของปัจจัย ใครทำดีหรือชั่ว ย่อมได้ผลไปตามเหตุ จึงเป็นที่มาของบาปกรรม

ส่วนเวรกรรมก้คือ ผลของเหตุที่ไปกระทำมา ส่งผลโดยตรงหรือทางอ้อม จากปัจจัย กฏหมาย หรือความแค้นของผู้ถูกกระทำ จึงเป็นปัจจัยส่งผลต่อให้กับผู้ก่อเวรนั้นๆ เช่นการฆ่า หรือทำให้เขาคับแค้นใจ ไม่สบายใจ หรือไปชั่วแล้วไม่รู้จักละอายความชั่ว ไม่รู้จักถึงผลที่ตามมา คือคนประมาทในชีวิต นี่คือเวร

ไม่จำเป็นต้องยก สวรรค์ นรก หรือวัฏสงสารในภูมิต่างๆ แค่ฐานะเป็นมนุษย์ การทำดีทำชั่วย่อมมีบทสรุปให้อยู่กันเป็นตัวอย่าง สวรรค์ในอก นรกในใจ หากใครไม่เชื่ิเรื่องบุญบาป ก็หมายถึงการประมาท เพราะบุญบาป ณ ที่นี้มีความหมายจะพูดให้เขาใจโดยง่ายคือ การกระที่มีผล จักดีหรือชั่ว ย่อมเป็นไปตามเหตุ

ทิ้งเรื่องนรกสวรรค์ อย่าไปยึดติด เพราะท้ายสุด จิตก็เวียนวนอยู่อย่างนั้น เพราะความปราถณาไปตามสิ่งที่ยึดมั่น

บาปบุญคุณโทษมีความหมายแท้จริงดังนี้.. ขอให้รักษาตน ประโยชน์ตนเองและผู้อื่น ด้วยความไม่ประมาทกันทุกท่านนะครับ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    ตอนเด็กๆเชื่อนะ แต่ตอนนี้ไม่เชื่อละ เหมือนเป็นแค่เรื่องที่เอาไว้หลอกให้คนทำดีแค่นั้น

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    ไม่รู้สิ แต่ผมเชื่อว่า ทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้น หว่านพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

~*-StresS-*~
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    บอกตรงๆเลยนะ ผมไม่เชื่อเลยครับ นรก กับ สวรรค์ ? บุญ กับ บาป ?
    เรื่องพวกนี้มันเป็นแค่คำสอน เตือนใจมากกว่า (ความคิดผมน่ะ) มันก็แล้วแต่ละศาสนา นิกาย ที่เรานับถือ ประเทศมีศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ เด็กเลยโดนปลูกฝังเรื่องพวกนี้มาตั้งแต่เด็ก
    ปล. ผมก็นับถือพุทธนะ ไหว้พระ เข้าวัดปกติ แต่แค่ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้เอง

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    ผมเชื่อเรื่องกรรมครับแต่เรื่องบาปผมยังไม่ค่อยเชื่อ

ผมจะรู้สึกดีเมื่อผมทำดี ผมจะรู้สึกเลวตอนที่ผมทำไม่ดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    ไม่เชื่อนะครับ คิดด้วยตรรกะของผมแล้วมันย้อนแย้งครับ
    คือ ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะสมเหตุสมผลนะครับ ผมไม่เชื่อว่ามันจะมี process ระดับนั้นได้

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ส่วนใหญ่จะคิดออกไปในแนวทางเดียวกันคือ ทำอะไร ก็ได้แบบนั้น

ผมก็เชื่อเช่นนั้นเหมือนกัน เพราะในสมัยก่อน กฏหมายกับศาสนา คนมักจะเชื่อฟังศาสนาก่อน พระท่านเลย

ใช้ศาสนาสร้างกุศโลบายชักนำคนไปในทางที่ถูกต้อง อย่างเรื่องบาปกรรม ที่บอกว่าถ้าทำชั่วจะลงนรก ทำดีไปสวรรค์

ซึ่งอันที่จริงแล้วถ้าทำไม่ดีมันก็ส่งผลเสียต่อตัวเองและบุคคลรอบข้าง เกิดความเดือดร้อนขึ้น เช่นกันถ้าทำดีก็ได้รับการชื่นชม ตนเองก็ดีใจ

คนรอบข้างดีใจ ทุกฝ่าย happy สังคมสงบสุข แล้วพอมาถึงปัจจุบัน คำว่าบาปกรรมนั้น สอดคล้องกับหลักวิทยาศาสตร์ขั้นพื้นฐานเลยคือ

การมีเหตุและผล เมื่อมีการกระทำย่อมมีผลของการกระทำเสมอ อาจจะบอกได้ว่า นรก หรือ สวรรค์ ไม่มีอยู่จริงเลย ก็ เป็น ได้
    0000000000000000000000

Kak VaszavUt?
    กล่าวขอบคุณ
    5,010
    ได้รับคำขอบคุณ: 352
    เหมือนกินข้าวก็ต้องอิ่ม ไม่กินก็ต้องหิว สั้นๆเนอะ น่าจะเข้าใจ โดยส่วนตัวผมเชื่อ เพราะผมโดนมากับตัว ใครไม่เชื่อแล้วแต่เลยครับ บางอย่างเราไม่เชื่อจนกระทั้งเราเจอกับตัวเราเอง
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

Trancey
    กล่าวขอบคุณ
    329
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    Blog Entries
    1
    อันนี้มันก็เเล้วเเต่ ความคิดส่วนบุคคลเเล้วครับ เเต่ผมยอมรับว่า ผมเชื่อ ทุกการกระทำ ย่อมมีผลที่ตามมา

Anime is Life <3 <3
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 252
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Darkgamer อ่านกระทู้
    กระทู้นี้ไม่ได้จะ ปั้ม กระทู้ธรรม บลาๆ ใดๆ แต่แค่อยากถามว่าชาว JKG เคยทำบาปกรรมบ้างไหม?
    สำหรับผมทุกครั้งที่ทำบาปกรรมมีทั้ง ตั้งใจ และ ไม่ได้ตั้งใจ
    ที่ตั้งใจส่วนมากก็คือ พูดโกหก พูดเท็จ พูดคำหยาบ คงไม่มีใครไม่เคยอ่ะ เนอะ ส่วนที่ไม่ได้ตั้งใจก็เช่น เถียงพ่อแม่ ขึ้นเสียงกับพ่อแม่ ที่ทำลงไปเพราะอารมณ์ชั่ววูบ และ ความโกรธ ทั้งนั้น และทุกครั้งที่รู้ว่าทำบาปลงไปผมก็จะพยายามเตือนตัวเองไว้เสมอว่า "อย่าทำอีก" หรือ "ทำให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้" หรือไม่ก็ "คุมอารมณ์ตัวเองให้อยู่" เพราะการทำบาปกับบุพการีมันมหาศาลมากมากจริงๆ ตักบาตรล้านครั้งยังเทียบไม่เท่าตักข้าวหรือรินนํ้าให้พ่อแม่ดื่มกินครั้งเดียวเลยคิดดูซิ
    ตอนนี้ผมก็พยายามไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต หมั่นทำบุญทำธาร แล้วก็พยายามคุมอารมณ์ตัวเองให้อยู่ เพื่อจะไม่ให้ความโกรธครอบงำเราได้อีก
    ใครที่เป็นเหมือนผมก็พยายาม สู้ๆ นะครับ ทำดีไว้เยอะๆในชาตินี้จะได้เกิดเป็น เทวดา หรือ มนุษย์ อีกครั้งในชาติหน้า
    ผมไม่เชื่อครับ แต่ผมเคยเห็นผีด้วยน่ะ บรื้อออ โคตรน่ากลัวอ่ะ