ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    ผมเห็นด้วยกับเนติวิทย์ครับ (ตุ๊บ ตับ ตุ๊บ ตับ )

ประเทศนี้ไม่มีที่ให้สำหรับคนที่เห็นต่างครับ
    แล้วที่ยังพูดอยู่นี่ ไม่เรียกว่าที่อีกเหรอ

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ผมว่าเขาก็พูดถูกส่วนหนึงนะที่ว่ามันเป็นพิธีกรรมเป็นแค่เปลือกนอก แต่ที่เขาบอกว่าศาสนาพุทธสอนให้คนไม่ยอมรับความจริงอันนี้ผมว่าเขายังไม่ได้ศึกษาธรรมะที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ละมั้งที่จริงแล้วศาสนาพุทธเนี่ยแหละสอนให้มองโลกตามความเป็นจริง

กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    บางอย่างเค้าก็ถูกนะครับ แต่บางทีการนำเสนอของเค้าอาจไม่เข้าหูเหล่าอนุรักษ์นิยมทั้งหลาย
    Don't let 'em say you ain't beautiful , they can all get fucked just stay true to you.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    รู้สึกชอบความคิดเห็นหมอนี่นะเป็นความคิดที่แปลกใหม่ยังไม่มีใครที่กล้าโต้แย้งแบบชัดเจนและมีจุดยืนที่ไม่เหมือนใคร ผมเองก็เป็นแบบนั้นด้วยสะส่วนใหญ่แต่ไม่ค่อยแสดงออกเท่าหมอนี่แต่ก็ไม่ได้ต่อต้านศาสนา แต่ผมชอบนำหลักต่างๆของศาสนาในโลกนี้ที่เป็นคำสอนดีๆมีอะไรดีก็นำมาประยุกต์ใช้รวมกัน ผมเองก็ว่ามันโอเคนะในการที่ไม่สุดโต่งจากสิ่งแวดล้อมและสังคมที่บังคับรอบตัวทำให้ผมดูแตกต่างจากคนอื่น ดูเป็นคนสบายๆไม่ต้องใส่ใจกับคำพูดดูหมิ่นนินทาว่าร้าย ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจว่าทุกวันนี้ผมจะพูดกับตัวเองได้ว่าผมเป็นชาวพุทธได้เต็มปากตามบัตรประชาชนที่เขาระบุไว้ เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นแม่หรือคนในครอบครัวตัวเองยังนั่งรถไปในที่แสนไกลเสาะหาตัวเลขเพื่อมาเล่นหวย ไม่ว่าจะในวัดเองก็ตาม อีกอย่างโรงเรียนผมก็เป็นโรงเรียนติดวัด ไม่สิโรงเรียนวัดนั่นหละถึงผมจะไม่ได้นับถือศาสนาพุทธอย่างจริงจังและเคร่งครัดมากนักถึงแม้ว่าต้องโดนบังคับจากสายตาหลายคู่ที่เพ่งมาที่ผม แต่ผมก็ยังอยู่ในกาลเทศะ และเคารพพระสงฆ์ที่ปฏิบัติชอบนะไม่ได้เคารพด้วยว่ามีอิทธิฤทธิ์ปราฏิหารย์อะไร นับถือบุคคลต่างๆด้วยความเลื่อมใสจากตัวตนจริง ไม่ใช่เพราะโดนบังคับหรือเห็นคนเขานับถือเยอะเลยเอนเอียงไป ผมชอบอยู่แบบเป็นกลางไม่ฝักใฝ่สิ่งใดจนสุดโต่ง หมอนี่ก็ถือว่าเป็นกระบอกเสียงแทนผมแล้วกัน(แต่มันก็ออกตัวแรงสะจริง จนขัดหูขัดตาชาวบ้าน ฮ่าๆๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paintz : 28th July 2013 เมื่อ 02:36

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ประเทศเราไม่ใช่ประเทศที่สวยงามจากการเป็นคนแตกต่าง แต่เป็นประเทศที่สวยงามจากการสามัคคีของหมู่คณะ พุทธศาสนาเป็นตัวเชื่อมพวกเราเข้าไว้ด้วยกัน ไม่ใช่ให้แตกแยก กลุ่มคนชอบพระเครื่อง ก็ไปรวมเฉพาะพระเครื่อง กลุ่มคนชอบสวดมนต์ก็ไปรวมเฉพาะสวดมนต์ กลุ่มคนชอบไหว้พระก็ไปทำบุญตักบาตร แต่อะไรจำนำเราไปสู่เรื่องเหล่านั้น ก็โรงเรียน

โรงเรียนเป็นสถานที่ให้เรียนให้ปฏิบัติ พุทธศาสนาในไทยไม่ได้เป็นเพียงแค่เรื่องของบทเรียนการศึกษาหรือเป็นเพียงทางเลือกหรือเป็นความเห็น มันคือสมบัติทางจิตวิญญาณอันเป็นรูปธรรมที่สุด ที่สืบทอดกันมาอย่างยาวนานและดีงาม เพราะฉะนั้นจึงต้องให้นักเรียนทราบถึงความดีงามและปลูกฝังความดีงามอันนี้ ตัดออกไม่ได้

คุณจะบอกว่าเอาศรัทธามาใช้หาเงิน ตลกดี โรงเรียนก็ใช้ศรัทธาพวกคุณต่อชื่อโรงเรียนนี่แหละ มาใช้หาเงินเหมือนกัน แต่ผมก็เข้าใจว่า มันงมงายแค่ไหนที่ชาวพุทธมั่วแต่ไประวิงวิ่งหาเรื่องพวกนี้อยู่ ไม่ถึงแก่นสักที แต่เราก็ต้องเข้าใจว่าแต่ละคนภูมิธรรมมันไม่เท่ากัน จะเข้าหาแก่นเลย มันยาก

พุทธศาสนาถูกเอามาใช้อย่างไร้สมอง แต่ผมก็ว่าเพราะการศึกษาในระบบปัจจุบันเนี่ยะแหละ ที่ทำให้เรามองมันแบบนั้น มองอะไรแบบสุดโต้งหักดิบ ทุกคนล้วนเอาอะไรสักอย่างมาใช้เพื่อการเอาตัวรอดทั้งนั้น และก็ไอ้การเอาตัวรอดของแต่ละคนนี่แหละที่มันกระทบกัน ถึงขั้นไปกีดกั้นการเอาตัวรอดของคนอื่น ที่ไม่อยากทำตาม การมองแบบคุณจักนำไปสู่ความแตกแยกในสังคม คุณควรเคลื่อนในแบบที่่ไม่กระเทือน เคลื่อนไหวให้เหมือนน้ำ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ผมเห็นด้วยนะ ไอเด็กคนนี้ความคิดมันดีนะ
    แต่เรื่องการสื่อสารออกมาให้คนเข้าใจห่วยมาก

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ก็นะ เห็นหลายคนอยากจะให้กลับไปศึกษาเรื่องพุทธ มันก็เป็นอะไรได้ทั้งนั้นแหละ เพราะมันไม่มีสิ่งที่เป็นออริจินอล มันมีหลายแง่หลายมุมก็ขึ้นอยู่แต่กับว่าจริตของคนจะไปจับว่าอะไรคือแก่นอะไรคือแท้
    สิทถัตถะเองก็ไม่เคยเขียนคัมภีร์ซักเล่ม จะเอาพระไตรปิฏกมาอ้างน่ะมันจะอ้างได้รื้อ? เจ้าตัวเขาไม่ได้เขียนซะหน่อย แถมยังชำระกันหลายมือจนยุ่ยซะยิ่งกว่ากระดาษเช็ดก้น
    แต่เห็นหลายคนฟันธงว่าตัวเองนี่แหละรู้จริง พุทธของตัวเป็นแก่นแท้ พูดกันได้เต็มปากซะอย่างกับนั่งไทม์แมชชีนไปสนทนาธรรมกับสิทถัตถะตัวเป็นๆก็มิปาน

เมพขิงๆอ่ะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ disneyboy อ่านกระทู้
    ประเทศเราไม่ใช่ประเทศที่สวยงามจากการเป็นคนแตกต่าง แต่เป็นประเทศที่สวยงามจากการสามัคคีของหมู่คณะ พุทธศาสนาเป็นตัวเชื่อมพวกเราเข้าไว้ด้วยกัน ไม่ใช่ให้แตกแยก กลุ่มคนชอบพระเครื่อง ก็ไปรวมเฉพาะพระเครื่อง กลุ่มคนชอบสวดมนต์ก็ไปรวมเฉพาะสวดมนต์ กลุ่มคนชอบไหว้พระก็ไปทำบุญตักบาตร แต่อะไรจำนำเราไปสู่เรื่องเหล่านั้น ก็โรงเรียน

โรงเรียนเป็นสถานที่ให้เรียนให้ปฏิบัติ พุทธศาสนาในไทยไม่ได้เป็นเพียงแค่เรื่องของบทเรียนการศึกษาหรือเป็นเพียงทางเลือกหรือเป็นความเห็น มันคือสมบัติทางจิตวิญญาณอันเป็นรูปธรรมที่สุด ที่สืบทอดกันมาอย่างยาวนานและดีงาม เพราะฉะนั้นจึงต้องให้นักเรียนทราบถึงความดีงามและปลูกฝังความดีงามอันนี้ ตัดออกไม่ได้

คุณจะบอกว่าเอาศรัทธามาใช้หาเงิน ตลกดี โรงเรียนก็ใช้ศรัทธาพวกคุณต่อชื่อโรงเรียนนี่แหละ มาใช้หาเงินเหมือนกัน แต่ผมก็เข้าใจว่า มันงมงายแค่ไหนที่ชาวพุทธมั่วแต่ไประวิงวิ่งหาเรื่องพวกนี้อยู่ ไม่ถึงแก่นสักที แต่เราก็ต้องเข้าใจว่าแต่ละคนภูมิธรรมมันไม่เท่ากัน จะเข้าหาแก่นเลย มันยาก

พุทธศาสนาถูกเอามาใช้อย่างไร้สมอง แต่ผมก็ว่าเพราะการศึกษาในระบบปัจจุบันเนี่ยะแหละ ที่ทำให้เรามองมันแบบนั้น มองอะไรแบบสุดโต้งหักดิบ ทุกคนล้วนเอาอะไรสักอย่างมาใช้เพื่อการเอาตัวรอดทั้งนั้น และก็ไอ้การเอาตัวรอดของแต่ละคนนี่แหละที่มันกระทบกัน ถึงขั้นไปกีดกั้นการเอาตัวรอดของคนอื่น ที่ไม่อยากทำตาม การมองแบบคุณจักนำไปสู่ความแตกแยกในสังคม คุณควรเคลื่อนในแบบที่่ไม่กระเทือน เคลื่อนไหวให้เหมือนน้ำ
    หลงไหลไปเองกับมายาคติหรือเปล่า สมัยพุทธองค์ยังมีเรื่องราวที่แสดงถึงการเมืองในเหล่า "เอหิภิกขุ" กันเองเลย แล้วมันจะไปเชื่อมอะไรได้ ขนาดพระที่พระพุทธเจ้าโกนหัวให้เองยังมีนอกมีในกันเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 28th July 2013 เมื่อ 21:46
    รอวันโดนแบน

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    อยากจะตามอ่านซะทุกคอมเมนต์ -0- อ่านไม่หมดคร้าบบ 5555555
    ประเมินตนเองด้วยมาตรฐานของตัวเอง ไม่ใช่ด้วยมาตรฐานของคนอื่น ~

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อยากจะถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยนะครับ 1 คำถาม คือผมก็หาข้อมูลมาแต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่า
    ประเทศ ไทยเป็น Secular State หรือเป็น State Religion ครับ

ผมหาใน wiki เขาแจง รธน ปี 2007 มาตรา 9 มาตรา 79 มาว่ามันส่อให้เป็น State Religion เพราะไทยก็ชื่อทางการว่า "Kingdom of Thailand"
    แต่ประเทศไทยก็ไม่ได้มีศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ ในทางนิตินัย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ตอนเด็กผมก็เคยโดนที่บ้านบังคับให้เข้าวัดครับ ถ้าไม่เข้าก็จะโดนบ่น ว่าทำไมไม่รู้จักทำบุญซะบ้าง

แต่พอโตมาก็ไม่มีใครมาบังคับแล้วล่ะครับ เพราะรู้ว่าบังคับผมไม่ได้

มีอยู่ครั้งนึง ที่บ้านมาขอให้ผมบวชพระ ตอนนั้นผมไม่เต็มใจจะบวชเลยจริงๆ แต่แม่ขอร้อง ให้บวชให้แม่หน่อย

ผมก็รู้ว่าถ้าบวชแบบไม่เต็มใจ มันจะได้บุญไม่เต็มที่ แต่ผมก็ยอมทำเพื่อให้แม่สบายใจครับ ไม่อยากให้แม่เสียใจว่าเรื่องแค่นี้ก็ทำให้แม่ไม่ได้

สุดท้ายก็บวชครับ แม่ผมปลื้มใหญ่เลย ผมก็สบายใจที่เห็นแม่ภูมิใจ ^ ^

บางครั้งถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก เราก็ทำไปเถอะครับ อาจฝืนใจไปบ้างก็ทำไปเถอะ ทำตามจารีตประเพณีนิดๆหน่อยๆ ไม่เป็นไรหรอก

มันไม่ถึงกับปิดกั้นความคิดอะไรมากมายหรอกครับ เอาเวลาไปศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม ดีกว่ามานั่งโทษระบบแบบนี้
    เวลาคุณออกความคิดเห็นช่วยแสดงเหตุผลทางวิชาการด้วยก็ดีครับ ไม่ใช่เอาตัวเองเป็นหลัก มันดูเห็นแก่ตัวครับ มนุษย์ทุกคนไม่ได้เกิดมาแล้วจะเหมือนกันหมดทุกคนนะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    อยากเสรี ไม่มีอะไรมาบังคับ ถ้างั้นก็ ยุบๆ โรงเรียนให้หมดทั้งประเทศ จบข่าว OK.!

ไม่อยากไว้ผมสั้นๆ ไม่อยากโดนครูด่า ครูตี ไม่อยากทำการบ้าน อยากเรียนน้อยๆ ไม่อยากเคารพธงชาติ ไม่อยากสวดมนต์หน้าเสาธง ก็อย่ามาโรงเรียนจบ

เรียนเองไปเลย จะมาโรงเรียนให้เขาบังคับทำไม

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ไม่รู้สินะ เเต่ก็ไม่มีใครเถียงหรือเคยเถียงได้ว่า หลักคําสอนของพุทธ เป็น เทวนิยม หรือ มัน ไม่เห็นผลจริง ยังไง ใครที่ ปฏิบัติ อย่างจริงจังเเล้ว บอกหน่อยเถอะ พร้อมหลักฐานมาด้วย ผมจะยินดีเปลี่ยนความคิดโดยไม่มี อคติบ้าบอๆ ใดๆ เเค่ขําๆนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 29th July 2013 เมื่อ 01:20

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    พอเถอะครับหลงประเด็นกันใหญ่แล้ว บางความเห็นไม่ได้ให้เกียรติพุทธศาสนาเลย

ไม่เชื่อไม่นับถือไม่ว่านะครับขอความกรุณาเห็นใจคนที่เขาเคารพนับถือด้วยใจจริงด้วยนะครับ บางความเห็นมันก็แรงเกินไป

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    เห็นคุณArtificial กล่าวถึงกฎหมายรัฐธรรมนูญ เลยถือโอกาสอ่านมาตราอื่นด้วย

มาตรา 26 การใช้อำนาจโดยองค์กรของรัฐทุกองค์กร ต้องคำนึง ถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิ และเสรีภาพตามบทบัญญัติแห่ง รัฐธรรมนูญนี้
    *โรงเรียนรัฐบาล เป็นองค์กรของรัฐ

มาตรา 28 บุคคลย่อมอ้างศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์หรือใช้สิทธิและ เสรีภาพของตนได้เท่าที่ไม่ละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่น ไม่เป็น ปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญ หรือไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน
    บุคคลซึ่งถูกละเมิดสิทธิหรือเสรีภาพที่รัฐธรรมนูญนี้รับรองไว้ สามารถ ยกบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญนี้เพื่อใช้สิทธิทางศาลหรือยกขึ้นเป็นข้อ ต่อสู้คดีใน ศาลได้

มาตรา 38 บุคคลย่อมมีเสรีภาพบริบูรณ์ในการถือศาสนา นิกาย ของศาสนา หรือลัทธินิยมในทางศาสนา และย่อมมีเสรีภาพในการ ปฏิบัติตามศาสนบัญญัติหรือปฏิบัติพิธีกรรมตามความเชื่อถือของตน เมื่อไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อหน้าที่ของพลเมืองและไม่เป็นการขัดต่อความ สงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชน
    ในการใช้เสรีภาพดังกล่าวตามวรรคหนึ่ง บุคคลย่อมได้รับความ คุ้มครองมิให้รัฐกระทำการใดๆ อันเป็นการรอนสิทธิหรือเสียประโยชน์ อันควรมีควรได้เพราะเหตุที่ถือศาสนา นิกายของ ศาสนา ลัทธินิยม ในทางศาสนา หรือปฏิบัติตามศาสนบัญญัติหรือปฏิบัติพิธีกรรมตาม ความเชื่อถือ แตกต่างจากบุคคลอื่น
    เรามาช่วยกันวิเคราะห์ดีกว่า

ว่า 1.การไม่เคารพธงชาติ ไม่สวดมนต์ เป็นสิ่งที่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชนหรือละเมิดสิทธิ์บุคคลอื่น หรือไม่?
    1.5 การที่องค์กรของรัฐ บังคับให้นักเรียนทุกคนแม้ต่างศาสนาเข้าร่วมกินกรรมทางศาสนาพุทธ เป็นการละเมิดสิทธิ์หรือไม่?

2. เราสามารถอ้างเสรีภาพในการไม่เข้าร่วมกิจกรรมสวดมนต์หน้าเสาธง ไม่เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่โรงเรียนบังคับ
    เช่น การแสดงตนเป็นพุทธมามกะ ได้หรือไม่? ทั้งนี้เราจะต้องไม่เสียสิทธิ์ใดๆที่ควรได้เหมือนผู้ที่เข้าร่วม ,ไม่ถูกลงโทษใดๆ และจะต้องได้รับการปฏิบัติจากครูอาจารย์เช่นผู้เข้าร่วม

3. เราสามารถที่จะปฏิเสธที่จะไม่ตักบาตร หรือทำกิจกรรมทางศานาอื่นๆ ที่อาจารย์สั่งให้ทำเพื่อแลกกับคะแนนได้หรือไม่?

4. นักเรียนที่ไม่นับถือพุทธก็ไม่ควรจะต้องเข้าร่วมพิธีกรรมทางศาสนาของพุทธ แต่ในทางปฏิบัติ โรงเรียนให้เข้าร่วมโดยให้ยืนเฉยๆ หรือในกรณีที่นั่งสวดมนต์ฟังเทศ ก็ให้นั่งในพิธีเฉยๆ นั้นขัดต่อมาตรา38 หรือไม่?

5. การที่โรงเรียน ซึ่งเป็นองค์กรของรัฐ มีคาบวิชาศาสนาพุทธโดยเฉพาะ แต่ไม่มีวิชาศาสนาอื่นๆ นั้นถือเป็นความไม่เท่าเทียมกันทางศาสนาหรือไม่?

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    บอกตามตรงนะ ทุกวันนี้คนพุทธในไทยมีการแยกเป็นพุทธแท้พุทธเทียม ผมว่ามันก็พอกันทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ
    ฝ่ายที่เอาเหตุผลเข้ากับจริตที่ว่า เป็นศาสนาที่มีเหตุและผล มายกตนข่มฝ่ายที่ขับเคลื่อนด้วยความเชื่อมันก็เท่านั้น
    ทำไมเหรอ? ก็เพราะไอ้เหตุผลที่มีมันก็ไ่ม่ได้ยืนอยู่บนหลักเหตุผลอยู่ดียังไงล่ะ

พุทธในไทยน่ะมันเป็นพุทธอะไรก็ไม่รู้ ไม่่ว่าจะแก่นหรือไม่แก่น เรื่องก็คือพระไตรปิฏกน่ะมีการสังคายนาประมาณ 6 ครั้งใหญ่
    ซึ่งการสังคายนาทำโดยการพิสูจน์อักษรโดยกลุ่มประเทศพุทธเพื่อคงความแน่นอนให้มากที่สุดชนิดอักษรต่ออักษร แต่ในไทยมันไม่ได้สังคายนากับกลุ่มประเทศพุทธ
    ของไทยมันสังคายนากันเอง โดยไม่ได้สังคายนาจากพระไตรปิฏกร่วม แต่สังคายนาจากหนังสือแปลที่เป็นพระไตรปิฏกแบบ "ไทยประดิษฐ์" เป็นจุดยืน
    เพราะฉะนั้นไอ้ที่ผมว่ามันไม่มีอะไรออริจินอลมันก็คือจุดนี้ ไทยเราสังคายนาเองสองครั้ง ที่เชียงใหม่ครั้งนึง แล้วก็ที่กรุงเทพอีกครั้ง นอกนั้นก็สังคายนายิบย่อยที่อวยกันเองว่าสังคายนานู่นนี่นั่น
    แต่สังคายนาเท่าไหร่มันก็แค่นั้น ในเมื่อจุดเริ่มต้นมันเป็นพระไตรปิฏกฉบับไทยประดิษฐ์ ซึ่งไอ้ที่เราเรียนมันมาในโรงเรียนมันก็เอามาจากไอ้ฉบับนี้นั่นแหละ
    กลุ่มประเทศพุทธหลายกลุ่มก็มองว่าพุทธของไทยมันเลอะเทอะ ไม่ใช่จากข่าวคราวของการบูชาสิ่งประหลาดหรือการผสมผสานพุทธ-พราหมณ์
    แต่มันมาจากการที่ประเทศไทยหลับหูหลับตาสังคายนากันเอง โม้เหม็นลงในพระไตรปิฏกกันเอง แล้วก็ปิดกั้นตัวเองด้วยการบอกว่าข้าคือ "พุทธแท้" ทั้งๆที่จริงๆมันไม่เคยมีพุทธแท้ในประเทศไทยเลย
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    คุณ exodus ครับเบาๆหน่อยครับ อย่าเอาความคิดส่วนตัวคุณมาตัดสินพุทธไทยทั้งประเทศเลยครับ โดยเฉพาะหลักการที่คุณยกเอามานี่ก็ไม่มีเหตุผลมาอ้างอิงเหมือนกัน

ใส่อยู่ฝ่ายเดียวเลยนะครับ จะกอดเหตุผลหลักการอะไรก็แคร์ความรู้สึกคนอื่นบ้างนะครับ ขอร้องล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    442
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guilty Crown อ่านกระทู้
    กีโอ้สูงจังเลยครับ ตบมือ เเป๊ะๆ
    __________________________________________________________________________________________________________________

ผมลองไปอ่านความคิดเห็นดูเเล้วทั้งหมด
    ผมคิดว่า นักเรียนคนนี้ไม่ได้พูดเเรงไปเเม้เเต่น้อย เพียงเเต่คําพูดเขาเเค่ไปตบกระโหลก คนที่รับไม่ได้เเค่นั้นละครับ ถ้าไม่พูดตรงๆคนโง่จะเข้าใจมั้ยละครับ ? เเละเพราะมันเป็นความจริงทั้งหมด ไม่มีความจําเป็นที่ต้องพูดให้สวยหรูเลย นอกจาก จะออกสื่อทีวี หรือ โต้วาที ถึงค่อยใช้มวยทางอารมณ์ น่ะครับ นี่ไม่จําเป็นหลอก เเละ ศาสนาพุทธในไทย ไม่ใช่ ศาสนาพุทธที่เเท้จริง เพราะเป็น เทวนิยม ทั้งๆที่เเก่นเเท้ก็คือ อเทวนิยม หรือ ธรรมนิยม ทั้งเรื่องการสอนต่างๆรวมถึงในวัดศาลภูมิทั้งหมด โดยต้นเหตุนั้นมาโดยใครซักคนนึงเอาเปลือกของศาสนามาเป็นเครื่องมือ มอมยา ประชาชน หรือ ถูกทําให้เชื่อ
    จะยังไงก็ ช่าง ผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ คนนึงที่เห็นด้วย
    ศาสนาพุทธเป็นอเทวนิยมเลยครับ แล้วศาสนาพุทธเนี้ยมันไม่เป็นลัทธิไม่ใช่เหรอ?
    ทุกวันนี้เด็กไทยห่างไกลวัดไม่พออีกเหรอ? แล้วผมยังเคยได้ยินมาว่า ศาสนาพุทธนั้นใกล้เคียงกับวิทยาศาตร์มากที่สุด นั้นก็คือศาสานาพุทธใกล้เคียงกับความเป็นจริง ไม่ได้เป็นอย่างที่่ไอ้แว่นบอก

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    ทีหลังผมว่าไอ้แว่นนี้ทีหลังให้มันออกมาบอกเลยก็ได้ว่าอยากได้อะไรแล้วมันดีกว่าเดิมตรงไหน และประชาธิปไตยอะรู้จักไหม

ถ้ารู้จักก็เอาทรงเกรียนกลับมาเพราะถามผู้ใหญ่เกือบ 100 เปอร์เซ็นให้เด็กๆไว้เกรียนกัน เข้าใจป้ะ เข้าใจป้ะ ชอบเอาแต่อ้างสิทธิ์ สมงสมองอะไปหมดและ
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    คุณได้อ่านเนื้อหาเขาหรือยัง หรืออ่านเเค่หัวข้อพาดข่าว ผมว่าความคิดเขาดีนะ เเต่อาจจะสื่อสารไม่เเป็นก็เเค่นั้น

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    Blog Entries
    1
    เรารู้เฟสมันด้วยล่ะ เช็คจาก MAC แล้ว เฟสมันชื่อ Sky Breaker

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ไม่รู้สิผมนับถือพุทธ คือไม่เดือดร้อนอ่ะ เเล้วผมเป็นนิกายเซนนะครับ
    กิจกรรมทางศาสนาผมก็ร่วมบ้างโดดบ้าง ไม่เห็นเป็นอะไร เรื่องกรรม
    มันคงสอนคนหัวอ่อนได้เท่านั้นล่ะ ผมเห็นเด็กแสบๆ (เรียกแบบนี้ล่ะกัน)
    ตีกันปล้ำกันปี้กัน ไม่เห็นมันจะกลัวอะไร มันไม่เห็นจะเกรงกรรมเลย

เด็กไทยน่าจะเลยจุดนั้นมานานล่ะผมบอกไว้เลย อาจารย์สมองส้นตีนเท่านั้น
    ที่เราโต้แย้งไม่ได้ และไม่ฟังเหตุผล อาจารย์สติดีๆน่ะเค้ารู้ว่าอะไรเป็นอะไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ system_pc อ่านกระทู้
    เรารู้เฟสมันด้วยล่ะ เช็คจาก MAC แล้ว เฟสมันชื่อ Sky Breaker
    ชื่อมัน บอกกงๆเท่โคตรๆ เลือกชื่อที่มีความหมายแฝงได้โคตรเด็ด!!

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ muchinw อ่านกระทู้
    ทีหลังผมว่าไอ้แว่นนี้ทีหลังให้มันออกมาบอกเลยก็ได้ว่าอยากได้อะไรแล้วมันดีกว่าเดิมตรงไหน และประชาธิปไตยอะรู้จักไหม

ถ้ารู้จักก็เอาทรงเกรียนกลับมาเพราะถามผู้ใหญ่เกือบ 100 เปอร์เซ็นให้เด็กๆไว้เกรียนกัน เข้าใจป้ะ เข้าใจป้ะ ชอบเอาแต่อ้างสิทธิ์ สมงสมองอะไปหมดและ

อย่าเอาไปพูดที่อื่นเลยนะครับ อายเขา

Me From Another Dimension
    อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
    กล่าวขอบคุณ
    2,409
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    คือจริงๆผมก็คิดแบบคนนี้อ่ะ อย่างไปเข้าค่ายธรรมะ เขาจะให้ใส่ชื่อกับศาสนาเผื่อใครเป็นอิสลามหรือศาสนาอื่นจะได้ทำถูกตามหลักของเค้า ถ้าผมใส่ไปว่า ไม่มีศาสนา อาจารย์จะเข้ามามีปัญหากับผมแน่นอน ซึ่งมันเป็นเรื่องของเรา
    จะศาสนาอ่ะไรก็ตัวเราเอง แต่ว่าคนเนี้ยคำพูดมันอาจจะเกินไปจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ถ้่าคุณคิดว่ามันไร้สาระเชิญคุณเปลี่ยนสัญชาติตอนนี้ไปเลยไหมครับ -.-

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ยังไม่จบง่ายๆครับพี่น้อง 5555
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB