ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 7

(ฟิสิกส์)ถามเรื่องเสียง กับอวกาศหน่อยครับ

คือว่า ถ้าผมให้แหล่งกำเนิดเสียง จาก อากาศ ไปยังอวกาศ มันจะเป็นยังไงครับ คือ เสียงมันก็เดินทางผ่านอากาศไป พอถึงอวกาศปุ๊ป มันก็ไม่สามารถไปต่อได้ใช่ไหมครับ แล้วมันจะสะท้อนกลับหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    ตามความคิดนะครับ เสียงเป็ยคลื่น คลื่นสามารถเดินทางผ่านสุญญากาศได้เพราะฉะนั้นน่าจะสามารถเดินทางผ่านได้แต่อาจจะเป้นส่วนนึง ส่วนนึงอาจจะสะท้อนไปมาในชั้นบรรยากาศหรือกระจายออกไปนอกบรรยากาศ ^^

ผิดถูกยังไงก็ชออภัยด้วยละกันครับ
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    สรุปคือ บนอวกาศ ไม่มีเสียงครับ ^^
    ว่าแล้วกะ ลองสังเกตนี้ดู

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เสียงเดินทางผ่านอวกาศไม่ได้นะครับ เพราะมันต้องมีตัวกลาง บนโลกเรามีก๊าซซึ่งสามารถเป็นตัวกลางให้เสียงได้ เสียงเลยเดินทางในอากาศได้ ต่างกับแสงที่เดินทางโดยไม่ต้องพึ่งตัวกลาง
    แต่อย่างหนัง Star wars มันใส่เสียงไปเพื่อเพิ่มอรรครศในการชมครับ (ฉากยิงกัน) แต่ถ้าเป็นใกล้ๆดาวที่พอจะมีความหนาแน่นของก๊าซพอก็จะมีเสียงได้ หรือในตัวยานก็มีเสียงได้ครับ

ส่วนเรื่องถ้ายิงเสียงไปแล้วมันจะสะท้อนกลับไหม อันนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ตัวกลางมันจะมีทั้งสะท้อนเสียงและดูดกลืนเสียง แต่ไม่ทราบว่าโอโซนเราเป็นแบบไหน

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมว่าเสียงน่าจะค่อยๆหายตามความหนาแน้นของชั้นบรรยากาศจนหมดชั้นบรรยากาศ(นอกอวกาศ)

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นับความผิดของตัวเองไว้ซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    813
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    ตาม นส นะครับ คือ เสียงต้องการ ตัวกลาง ในส่งไป ซึ่ง ในโลกของเราก็มีอากาศเป็นตัวกลาง ส่วนในอวกาศ นั้นเป็นสูญญากาศจึงทำให้ไม่มีเสียงครับ

ขายเกม สตีม ราคา ถูก~~https://www.facebook.com/GambitGamesStore

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    124
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ซื้อ axe ดิคับ พอไปแวกาศแล้วลองตะโดนดู

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    คับผม ขอบคุณทุก ความคิดเห็นมากครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ส่วนที่ว่าจะสะท้อนหรือไม่นั้น ผมว่าคงไม่สะท้อนนะคับ
    เพราะคลื่นเสียงที่อยู่ในชั้นบรรยากาศที่ใกล้กลับอวกาศ (ชั้นบรรยากาศเบาบางมาก)
    คงจะมีความถี่ที่อ่อนมากๆหรือเสียงเบามากๆ
    จนหมดชั้นบรรยากาศเสียงก็หายไปเลย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    พอพูดไปโมเลกุลก็จะส่งต่อพลังงานไปเรื่อยๆครับ พอไปถึงอวกาศก็จะไม่มีโมเลกุลใหส่งต่อเพราะอากาศเบาบางมาก ส่วนเรื่องสะท้อนจะไม่สะท้อนครับ เพราะเสียงจะสะท้อนได้ก็ต้องไปเจอตัวกลางที่มีความหนาแน่นมากกว่า เช่น กำแพงหิน ครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ในอวกาศจะไม่มีเสียงนะครับ ถึงมีก็จะเบามากๆ จนแทบไม่ได้ยิน
    เสียงเดินทางในอวกาศไม่ได้ครับ
    แต่ถ้าเป็น แสง กับ สัญญาณวิทยุ สองอันนี้เดินทางผ่านอวกาศได้ครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ผมชอบนะมันรู้สึกเหมือน เราเป็น จุดเล็กๆจุดหนึ่ง ในห้องขนาดใหญ่ที่ สะท้อนเสียงก้องกังวาน

เป็นเสียงที่หลอนมาก หลอนที่สุดก็ ดาวเสาร์ นี่แหละ

เป็นเสียงที่ทำให้เราเป็นเม็ดทรายเม็ดนึงทะเลทราย Sahara เลย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสียใจด้วย ผมยังไม่โดนแบน
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,820
    เสียงไม่มีตัวตนนะ มันเป็นแค่การสั่นของอะตอมที่สั่นกระทบกันไปเรื่อยๆ หากว่ามันเดินทางไปถึงอวกาศ การสั่นของอะตอมก็จะส่งพลังงานต่อไปให้กับความว่างเปล่า แล้วเสียงก็จะหายไปทันทีที่เดินทางมาถึงอะตอมตัวสุดท้าย ส่วนการสะท้อนกลับมาจากความว่างเปล่านั้น มันก็เหมือนกลับขับรถย้อนศรกระทันหันบนทางด่วนวันเวย์นั่นแหละครับ แต่รถคันนั้นจไปได้ไกลซักแค่ใหนกันเชียวก่อนถูกรถคันอื่นชน ถ้าพลังงานที่มันสะท้อนกลับมามีมากกว่าก็อาจเป็นไปได้ แต่คุณจะทำยังไงละ? ในเมื่อสิ่งที่พลังงานไปชน มันคือความว่างเปล่า ไม่ใช่วัตถุ

หากว่าอยากได้ยินเสียงในอวกาศ ก็เป็นไปได้เหมือนกัน โดยการฟังเสียงที่มาตามของแข็ง หรือแก๊ส โดยระยะที่จะได้ยินเสียงก็ขึ้นอยู่กลับตัวกลาง นั่นก็คืออะตอมนั่นเอง ยิ่งอะตอมอยู่ชิดกันมากเท่าไหร่ เสียงก็ไปได้ไกลมากขึ้นเท่านั้น โดยขึ้นอยู่กับสมการฟิสิกส์เรื่องเสียงซึ่งคุณสามารถหาได้ทั่วไปในเน็ต

นี่คือสิ่งที่ผมทราบ คุณจะเชื่อรึเปล่าผมจะไม่เถียงครับ
    เมื่อความน่ารังเกียจของผมยังไม่หมด

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ขอบคุณมากๆ ครับ ผมกระจ่างเลย ไว้วันหลังติดไร จะถามใหม่นะครับ อิอิ