ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811

บาปคืออะไร? ใครตัดสิน?

คือผมสับสนกับคำว่า บาป-กรรม มากเลยครับ

สมมุตินะ มีคนกำลังจะฆ่ากัน ผมไม่มีทางเลือกจริงๆ ผมมีปืนในมือ คนคนนั้นเมายาบ้าหนัก จำเป็นต้องจับตายสถานเดียวเท่านั้น เพือช่วยชีวิตคน
    ผมเลยจำเป็นต้องฆ่าเขา

-ผมช่วยคน ผมได้บุญ
    -แต่ผมฆ่าคน ผมได้บาป

ผมจะตกนรก หรือขึ้นสวรรค์ หรือมันจะหักล้างกันเหมือน 1-1=0 ?

แล้วอีกกรณี ถ้าผมไม่รู้จักศาสนา ไม่รู้จักเลยซักศาสนา แต่ผมเป็นคนดีมาก ดีสุดๆ ตายไปผมจะไปขึ้นสวรรค์ที่ไหน ? หรือผมชั่วสุดๆ แล้วตายไปผมจะตกนรกที่ไหน?
    เพราะ สวรรค์กับนรกของศาสนาอื่นๆมันต่างกัน บรรยายไม่เหมือนกันทุกศาสนา ผมไม่เคยได้ยินพระพูดเลยว่า เจอฝรั่งในกระทะทองแดง หรือเจอนิโกในนรก

ข้องใจมาก มากที่มากที่สุด

บางทีผมอาจไม่ต้องการคำตอบ แค่อยากถามว่าทุกๆท่านคิดแบบผมบ้างไหม

อีกคำถาม

คำว่าบาปคืออะไร ใครเป็นคนคิดคนแรก ใครเป็นคนบัญญัติไว้ว่าทำแบบนี้ได้บาป เช่น ฆ่าสัตว์ ฆ่าชีวิตต้องได้รับบาป การผิดลูกผิดเมีย ดื่มสุราเมรัย ต้องได้รับบาป
    ใครคิดค้นเรื้องนี้ ผมเรียนมานะว่าทำอะไรจะเป็นบาป แต่ผมไม่เคยได้เรียนเลยว่า ใครเป็นคนคิดค้นเรื้องบาป บุญ จะว่าพระพุทธเจ้าก็ไม่ใช่ เพราะที่เรียนมาน่าจะมีเรื่องของ บาป บุญมาก่อนหน้านั้นแล้ว

สมมุตินะ เราอยู่ในโลกที่การฆ่ากันไม่ผิด เหมือนกับ เสือ สิงโต ที่มันฆ่ากันได้เพื่อความอยู่รอด แล้วเราจะนิยามคำว่าบาปยังไงดี

แล้วถ้าสมมติว่านรกมีจริง ตามตำราที่ผมศึกษามา ในนรกมีท่าน พยายม คอยพิจารณาบาปของแต่ละคนและตัดสินว่าจะต้องชดใช้กรรมอย่างไรจึงจะสาสมกับบาปที่เราทำไป เราจึงถูกไปทรมาณต่างๆมากมาย ...... ทรมาณ??? การทำให้คนอื่นเจ็บปวดทรมาณมันก็ถือเป็นบาปอย่างนึง แล้วอย่างนี้ ท่านพยายมจะได้รับบาปหรือไม่?
    แล้วการพิจารณาบาปเนี่ยต้องทำเป็นรายคน....คือตอนนี้่ประชากรไทยมี 60กว่าล้านคน วันนึงคนตายเยอะไม่รู้เท่าไร แต่รู้ว่าเยอะมาก การพิจารณารายคน มันจะทันกับคนที่ตายเหรอ ถ้าเกิดตายวันละ 500ร้อย ไม่ต้องยืนรอพิจารณาเป็นปีๆเลยเหรอ? หรือในนรกมีเครื่้องสแกนบาปอัตโนมัติ ใครตายก็เข้าเครื้องนี้แล้วสแกนบาปออกมาเลย ไม่จำเป็นต้องให้ท่านมาตัดสิน ......... แล้วถ้าการชดใช้กรรมเนี่ย มันต้องมีระยะเวลา แล้วในนรกมีนาฬิกาหรือปล่าว ถ้าสมมุติชดใช้กรรมหมดแล้ว แต่คนคุมลืมดูเวลา ไม่ต้องใช้กรรมฟรีเลยเหรอ แล้วจะได้รับการชดเชยยังไง

คือทุกวันนี้คิดเรื่องพวกนี้มาก คือจริงจังๆ แต่ไม่กล้าพูดกับคนอื่น กลัวหาว่าบ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shisaku : 2nd August 2013 เมื่อ 01:39

Facebook.com/nthmaverick
    BKK' / MDH / AKU / LA'
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    จริงๆ ผมก็คิดทำนองคล้าย ๆ ท่านนะครับ และเวลาพูดกับคนอื่น ก็จะถูกมองว่า ขวางโลก 555+ ดีใจจริงๆ ที่ได้ตอบกระทู้นี้ " ใส่บาตรเพราะอยากได้บุญ ทั้งๆที่กับข้าว อาหาร ก็ต้องไปเบียดเบียนสัตว์ ทั้งนั้น แล้วสรุปเรากำลังจะได้ ทั้ง บาป ทั้งบุญ เลยหรอครับ @___@)?" แต่จริงๆสิ่งศักดิ์สิ่งเดียวที่ผมนับถือและไม่มีข้องใจสงสัย คือ คุณพ่อและคุณแม่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Durex52 : 2nd August 2013 เมื่อ 01:36
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    ลองตายดูเดียวก็รู้เองครับ - -"

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    191
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ผมก็สงสัยนะ แล้วยังสงสัยอีกว่า หลังจากชดใช้กรรมในนรกแล้ว พอกลับมาเกิดใหม่ ก็จะลืมที่เราโดนลงโทษในนรก แล้วจะโดนลงโทษเพื่ออะไร ?

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 339
    ผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ สงสัยจนเลิกสงสัยไปละ คุยกับเพื่อนคุยกับญาติเรื่องนี้ไม่ได้กลายเป็นคนขวางโลกทุกที

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    มันก็แล้วแต่ความเชื่อของชาวพุทธครับ
    แต่คริส มีฮีลและบัฟล้างบาปนะครับ แหม่555+

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 21 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,906
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    มันก็แล้วแต่ความเชื่อของบุคคลครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    ผมว่า นะ ผมว่า...คำว่าบาป อาจหมายถึง สื่งที่เราทำไปแล้วมันก่อให้เกิดความไม่สบายใน ใจของเรารึเปล่า เมื่อทำไปแล้ว รู้สึกเกิดการไม่สบายใจ กระวนกระวายอยู่กับเรื่องนั้นอยู่ตลอดเวลาทำให้ เกิดการกระทบกับจิตใจที่ใช้ใน ชีวิตประจำวัน(เหมือนว่า ส่ิงที่ทำไปแล้ว มันรู้สึกผิดที่ได้ทำ ซึ่งกลับไปแก้ไขไม่ได้ ณ เวลานั้นๆ)

ถึงแม้บางคนที่ ไปฆ่าเขา เอาเมียเพื่อน อาจทำแล้วไม่มีความรู้สึกผิดเกิดขึ้น..แต่ว่า ในมุมมองของคนอื่น สิ่งที่เขาทำมันผิด จึงเป็น การเรียกว่า คนนั้นทำบาป(ทั้ง ที่เจ้าตัว อาจไม่รู้สึกผิดกับสิ่งที่ทำ)....ผมคิดว่าประมาณนี้นะ

.....
    ส่วนเรื่องสวรรค์ นรก ผมว่า มันเป็นเหมือนการ จินตนาการเฮือกสุดท้ายที่ เราคิดได้ และก่อให้ความคิดของเราไปสิง อยู่ที่ จินตภาพนั้นๆก่อนตาย(เหมือนการฝัน แต่ฝันที่ไม่ตื่น และไม่รู้สึกตัว) .ประมาณว่า คนที่เขา ชราภาพ ตายแบบ สงบจะ นิ่งๆ ไม่คิดเยอะ รู้แยู่ว่าตัวเองแก่ และกำลังจะจากไปอย่าง สงบ จิตใจ ตอนใกล้ตายก็อาจคิดถึงเรื่อง ทุ่งหญ้า ฟ้าสดใส ซึ่ง บรรยากาศ สงบๆ เปรียบดังเช่น สวรรค์ ....แต่ใคร ที่ ตายแบบไม่สงบๆเช่น กำลัง จมน้ำ..เขา อาจจะคิดเฮือกสุดท้ายก่อนตาย ว่า ทำไมต้องมาจมน้ำ ยังไม่อายกตาย อยากมีชิวิตรอด คือประมาณว่า จิตใจมีความวิตกกังวลต่าง ประดังเข้ามา ทำให้ เฮือกสุดท้าย จินตนาการ เกี่ยวกับ ความลำบาก ความทุกข์ใจ ซึ่งอมันก็อาเปรียบได้กับการ อยู่นรก ก็ได้

แค่ คิดโม้ไปเรื่อย น่ะ...

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    มันเหมือนเป็นสิ่งที่ไม่สามารถอธิบายได้นะ แม้แต่ศาสนาแต่ละศาสนาเองก็ไม่สามารถพูดได้เหมือนๆกันว่าเป็นอย่างไร เพียงแต่มีคำศัพท์เหมือนกันเท่าันั้นเอง นรก = hell สวรรค์ = heaven หรือว่าคนนับถือศาสนาอื่นจะตกอยู่ในอีกรูปแบบหนึ่งรึเปล่า
    มันก็จะไปดึงกับคนที่มีศาสนาอยู่ในบัตร แต่ตัว และใจจริงๆ ไม่ได้นับถือเลย กลายเป็นว่า ไม่ได้ตก ไม่ได้ขึ้น มันก็จะไปดึงกับไม่ได้เกิดซึ่งมันดันตรงกับการนิพานที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้อีก
    สรุปคือ มันเป็นเหมือนอวกาศนะ ว่างเปล่า (ไม่มีดาว) ล่องลอย แล้วเกิดใหม่ แต่สิ่งที่ผมสงสัยเพิ่มคือ ถ้าบอกว่าตายแล้วจะไร้ความรู้สึก แล้วคนตกนรกถึงมีความรู้สึก ส่วนคนขึ้นสวรรค์มีความรู้สึกอย่างไร
    ส่วนกรรมน่าจะประมาณว่า ถ้าเราเอาเปรียบคนคนหนึ่ง คนคนนั้นก็จะเอาคืน (แต่ก็ไม่รู้ว่า ถ้าเป็นกรณ๊ที่เค้าอโหสิอีก ก็จะมีคนมาเอาเปรียบ โยงกันไปมั่วหมด) เลิกคิดเถอะครับ ปวดหัว (ผมนี่แหละ555)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oolldjlloo : 2nd August 2013 เมื่อ 02:26

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    เฮ้ย อย่าไปกลัว บาปหน่ะ มีตังเยอะ ๆ ไว้ ทำเท่าไรก็ล้างได้

อยากจะรู้นัก ฆ่าหมูหนึ่งตัว บาปมันเท่ากับทอดตั๊กแตนใส่ถุงขาย 200 ตัวไหม ทั้ง ๆ ที่มูลค่าผิดกันลิบลับกว่าตั๊กแตนสักหมื่นตัวนัก

ทั้ง ๆ ที่หมูตาย 1 ตัว ช่วยคนไม่อดตาย 200-500 คน ตั๊กแตนตายหมื่่นตัว ทำให้คนได้ของเคี้ยวเล่น 100 คน แค่นั้น

ถามต่อหน่อย งั้น "บุญ" คืออะไร

อาจารย์เก่าผมคนนึง สอนวิชาพุทธศาสนา เจียดเงิน "20 เปอเซ็นต์ ของเงินเดือน" ทุก ๆ เดือน เพื่อ "ทำบุญ" กับเจ้าอาวาสวัดวัดหนึงในภาคตะวันออก อายุ 41

5555555555555555555555555555 แกต้องขายที่ ไร่สวนยางที่ตกทอดมานาน เพื่อเอาเงินสร้างกุฏ กับโบสถ์

ทุกวันนี้แกเกษียรแล้ว กินบำเหน็จบำนาญไปวัน ๆ ลูกหลาน ต่างพากันไปทำงานใน กทม. ไม่มีใครกลับมาเหลียวแล

ผมไม่เห็น "บุญ" ที่แกทำมาทั้งชีวิต มันโผล่หัวมาทำอะไรเลยนะ มีแต่ คนบ้านใกล้เรือนเคียง ที่คอยจุนเจือกันตามประสาคนบ้านนอกแค่นั้นเอง

อย่าถามว่าผมรู้ได้ไง ปีที่แล้ว แกพยายามเสนอขายที่ให้ผมเพื่อที่จะเอาเงินไปทำที่วัด และซื้อข้าวทาน (แดร่ ก ) นั่นเอง หน่ะนะ

แต่ตัวแกเองก็ยังอยู่เท่าเดิม มานานมาก

แล้วมีปัญหา "เงินไม่พอใช้" มานานแล้ว ถามว่าได้ "บาป" หรือได้ "บุญ" หรือ "ได้เคี้ยวหญ้า" (วะ) ...................(ไอ่ฟาย) เอิ่ม ความเห็นส่วนตัวหน่ะนะ

ดูง่าย ๆ ยิงแสกหน้าตำรวจในผับ มันบาปมากนะ ฆ่าคน แต่ปัจจุบัน คนที่ทำบาปนี้ ไม่มีคดีอะไร แถมได้เป็นนักการเมืองตำแหน่งใหญ่เลยนะ

ผมจะถามง่าย ๆ เลยนะ วันนี้ ผมทำงานกล้วย ๆ แดร่ ก ตัง คนดั ก ดาน แต่งรถซิ่ง จนไม่มีเงินเหลือ ไปซื้อข้าว ให้เมียกับลูกทาน (แด ร่ก )

แล้วหัวค่ำวันนี้ ผมได้ช่วยแมลง ๆ ตัวน้อย ๆ (แมงด้วง ผมชอบแมงด้วง) ขึั้นจากน้ำเพื่อให้รอดชีวิต 5 ตัว บุญผมจะหักล้างกับบาป ที่คนดั ก ดานเหล่า นี้ พอไหมครับ

555555555555555555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 2nd August 2013 เมื่อ 02:53

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    สมัยผม ม.ต้น มีอาจารย์วิชานึงให้จดค่าบาปบุญคุณโทษ คือแบบว่าเหมือนจดบัญชีรายรับรายจ่ายอะไรทำนองนั้นเลย ผมนี้แทบปวดหัวเลย ใครเป็นคนกำหนดกันเนี่ย
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    ไปบวช หากเป็นพุทธ ไปเป็นบาทหลวง หากเป็นคริสต์

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ข้อแรก ถ้ามีปืนไม่ลองยิงที่ขาหล่ะครับ ต้องฆ่ากันเลย การฆ่าคนไม่ใช่ข้ออ้างเพื่อช่วยคน แต่ละคนมีกรรมเป็นของตัวเอง จขกท ไม่ลองคิดบ้างว่าอาจเป็นเวรกรรม ของ คนกำลังจะฆ่ากัน ก็ได้
    ส่วน คำว่าบาปคืออะไร อันนี้ จขกท ต้องรวมบุญไปด้วยนะครับ 2 สิ่งนี้ คือธรรมชาติ ซึ่งเกิดขึ้นเองไม่มีใครกำหนด ถ้า จขกท สงสัย ลองคิดกลับกันดูบ้างว่าโลกเกิดขึ้นได้อย่างไร ทำไมคนเราต้องเกิด ทำไมคนเราต้องตาย ทุกสิ้งล้วนเกียวกันเพราะมันคือธรรมชาติ ส่วนวิธีที่ อยากจะหลุดจากบาปบุญ ได้มีวิธีเดียวเท่านั้น คือพระนิพพานครับ จขกท คิดเรื่องพวกนี้ไม่แปลกหรอกครับ พระพุทธเจ้ายังกล่าวไว้ว่า คนเราไม่ควรเชื่ออะไรง่ายๆ จขกท ลองเอาไปพูดคุยกับพระที่ดูแก่อาวุโส ดูนะครับ ท่านจะแนะนำได้เยอะเลย

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    พรากชีวิต ไม่ว่าจะเหตุผลอะไรก็ตามมันก็คือ การฆ่า อยู่ดี บาปมันไม่ใช่แค่ 1-1=0 หรอกนะ มันมีอะไรซับซ้อนมากกว่านั้น
    นรกที่คุณว่าก็ไม่ได้มีพญายมมาคอยทรมานคุณหรอกครับ ถ้าศึกษาในด้านนี้ดูคุณจะรู้ว่าบาปของคุณต่างหากที่จะลงทัณฑ์คุณเอง
    แล้วถ้าจะถามว่าบาปคืออะไร ผมจะตอบให้คุณเข้าใจลึกซึ้งนั้นยากครับ ดูจากคุณแล้ว ก็ไม่ต่างจากสอนคนตาบอดให้มองเห็น หรือ
    สอนคนหูหนวกให้ได้ยินนั่นแหละ คนเราเกิดมาตามเวรตามกรรมที่เคยทำมาทั้งนั้น ไม่ว่าจะชาติใดจะศาสนาไหน ก็มีจุดเริ่มต้น
    และจุดจบที่คล้าย ๆ กันนั่นแหละครับ ขอตอบแบบกลาง ๆ นะ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    สั้นๆ ง่ายๆ บุญบาปไม่มีหักล้างกัน ถ้าการกระทำ 1 อย่างมันส่งผลทั้งบุญและบาป คุณก็จะได้รับทั้งบุญและบาป

ขยายอีกนิด บุญบาปคือตัวเดียวกัน มันคือผลของการกระทำเหมือนกัน แต่อันที่ก่อให้เกิดทุกข์เราเรียกบาป ส่วนอันที่ก่อให้เกิดความสุขเราเรียกบุญ

แต่ความสุขในแบบนิพานเป็นอะไรที่แตกต่างออกไป สิ่งที่ว่ามา คิดตามเหตุและผลของกฏแห่งกรรม

สุดท้าย ไม่ว่าคุณจะเชื่อหรือไม่ มันไม่เกี่ยว ถ้าเรื่องกฏแห่งกรรมเป็นของจริง สัจธรรมจะยังคงเป็นอย่างที่มันเป็นไม่เกี่ยวกับที่คุณคิด เรื่องแบบนี้อยากรู้ต้องพิสูจน์เอาเอง
    OPPAI~~MISSILE!!!

Captain Teemo, On Duty!
    กล่าวขอบคุณ
    171
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    บาปกรรม ของ การที่ยิงคนเมายาบ้าตาย
    ญาติเสียใจ ต้องการเอาผิดเราพอศาลตัดสินว่าเราไม่มีความผิด
    ญาติโมโห ตามมายิงคุณตาย จบ
    (ปญอ ไปวันๆหุๆ)

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    บุญก็ได้ บาปก็ได้ ครับ ยังไงบาปกรรมก่อไว้ไม่มีทางหายครับ อยู่แค่ว่ามันจะมาเร็วหรือช้า บุญเราทำเพื่อหนีบาปกรรมไม่ให้โดนเร็วขึ้น ตามความคิดผมครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    จะแถลงไขเรื่องบาป-บุญที่ผมเคยอ่านมา ตกหล่นขออภัย

ในนรกพญามัจจุราชได้ตัดสินชาย 3 คนที่ทำบาปต่างกัน

สุวาน : ชายผู้นี้ได้ทำบาปด้วยการฆ่าหมูขายพระเจ้าข้า

พญายมราช : ให้มันไปเกิดเป็นหมูชดใช้กรรม

สุวาน : ชายผู้นี้ได้ทำบาปด้วยการฆ่าวัวฆ่าควายพระเจ้าข้า

พญายมราช : ให้มันไปเกิดเป็นวัวเป็นควายชดใช้กรรม

สุวาน : ชายผู้นี้ได้ทำบาปหนักหนาด้วยการฆ่าคนปล้นทรัพย์พระเจ้าข้า

พญายมราช : ให้มันไปเกิดคนรวยชดใช้กรรม

ชายคนที่ 1 ชายคนที่ 2 : ท่านตัดสินเฮียอัลไลของท่านวะครับ

พญายมราช : ฆ่าหมูก็ไปเกิดเป็นหมูชดใช้กรรม ฆ่าวัวควายก็ไปเกิดเป็นวัวควายชดใช้กรรม ฆ่าคนตายแถมที่ฆ่ายังเป็นคนรวยอีกก็ต้องไปเกิดเป็นคนรวยชดใช้กรรม ก็ถูกแล้วนิ

ชายคนที่ 1 ชายคนที่ 2 :

ชายคนที่ 3 : กฏแห่งกรรมยุติธรรมที่ซู้ดดดดด

เอามาจากหนังสืออะไรจำไม่ได้ ผ่านมาหลายปีแล้วถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นคดีฮาหน้าบัลลังค์ เหน็บแนมขำๆนะครับ อย่าคิดมาก

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    ผมไม่เชื่อหรอก ตายแล้วก็ไม่รู้สึกอะไรหรอก -_-
    มีใครพิสูจน์ได้ยังว่าตายแล้วได้ขึ้นสวรรค์ลงนรกบลาๆๆๆ
    ทั้งหมดมันก็แค่ความเชื่อที่งมงาย น่าสมเพช...[โลกิพูด]

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    จขกท. คิดเหมือนผมเลย
    สงสัยแต่ไม่รู้จะถามใคร - -
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ถามผมก็ได้ .... 5555+

บาปในความหมายคือ ความชั่ว การกระทำชั่ว การกระทำให้สิ่งไม่ดี ทุกอย่างล้วนมีผลเสมอ ประกอบกับปัจจัยต่างๆ
    อย่างแรกใกล้ตัว คือ การทำชั่ว ลักเล็กโขมยน้อย เมื่อถูกจับได้ หรือเป็นผลจากกฏหมาย ก็ต้องโดนปรับ หรือติดคุก

การที่รู้จักบุญบาปคือ คนที่สามารถรู้จักแยกแยะว่า การทำดี คือบุญ การทำชั่วคือบาป รู้จักละอายในสิ่งที่ทำชั่ว
    รู้จักปิติในสิ่งที่ทำดี สรุปง่ายรู้จักเหตุ รู้จักผล รู้จักปัยจัยต่างๆ

ไม่ต้องเปรียบใ้ห้ไปถึงโลกหน้า หรือโลกอื่นๆ ภูมิอื่นๆ จะนรกหรือสวรรค์ก็ตาม ให้คิดเหตุปัจจัยที่ส่งผลก็พอ
    สวรรค์ในโลก เปรียบง่ายๆคือหมู่ในที่มงคล ที่เจริญ คนประพฤติดี ทำดีย่อมคบคนที่ดี อยู่ในที่ที่ดี มีการช่วย
    เหลือกันและกัน ต่างจากคนชั่ว ก็คบคนชั่ว ย่อมถูกนำพาไปในสิ่งที่ชั่ว ที่ไม่เป็นมงคล สุดท้ายก็มีผลต่อการมีชีวิต

นรก สวรรค์กล่าวง่ายๆ คือใกล้ตัวเรานี่เอง การทำอะไรสักอย่างเราต้องรู้จักผลที่จะตามมา คือการรู้จักคิดเป็นลำดับขั้น
    ทำให้เกิดการตัดสินใจ การคิดวิเคราะห์ และสามารถแก้ไขปัญหาได้

ในธรรมมะคือ ผู้ที่รู้จักการเกิดของทุกข์ และความดับไปของทุกข์ รู้จักสาเหตุของการเกิดทุกข์ และสาเหตุของทุกข์ รู้จักชรา และมรณะ
    เหตุของชรา และมรณะ รู้จักการดับของชรา และมรณะประมาณนี้นั้แล

นรกภูมิ สวรรค์ภูมิ เดรัจฉานภูิมิ มนุษย์ภูมิ ผมจะมาเล่าให้ฟังภายหลัง...
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    เจ้าของมู้เป็นคล้ายๆผมเลยแฮะ XD ณ ปัจจุบันผมก็ยังไม่รู้เลยว่าบาปมันคืออะไร แต่ถ้ากรรมล่ะก็มันก็ผลจากการกระทำที่เรทำมาอ่ะแหละมั้งเพราะทุกการกระทำย่อมส่งผลภายหลังอยู่ที่ว่าช้าเร็ว
    เช่นไม่อ่านหนังสือสอบ -..- กรรมที่ตามมาคือคะแนนไม่ดี อิอิ

แต่สิ่งที่ผมยึดถือคือ ไม่เบียดเบียนผู้อื่นและตนเอง

ปล.โดยส่วยตัวคิดว่าบาปเป็นกุศโลบายเพื่อให้คนหันมาทำตามข้อปฎิบัติของศาสนานั้นๆมั้งนะผมว่า
    ปล2.เอาจิงๆแล้วผมคิดว่า ศาสนา = กฎหมาย เพียงแต่ไม่ตึงเกินไปไม่มีบทลงโทษแค่นั้นเอง เหมือนเป็นแนวทางให้คนปฎิบัติไปในแนวทางเดียวกัน

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    กฏแห่งกรรมมันซับซ้อนมากกว่ามนุษย์จะเข้าใจครับ ไม่มีใครตัดสินบาปของเราไปเวลาตายหรอกครับ บาปบางทีผมก็เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง มันไม่มีอะไรพิสูจน์ เท่าที่รู้ ๆ มาบาปมันจะเกิดจากการกระทำของเราเอง

โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีคำพิพากษา กรรมจะเกิดขึ้นโดยเป็นพลังงานไร้รูปครับ ยกตัวอย่างคนทำแท้ง จะมีเด็กเป็นเจ้ากรรมนายเวรมาตามอาจถึงชาติหน้่า แต่เมื่อเจ้ากรรมนายเวรไปเกิดก่อน กรรมที่ตัวเราก่อไว้ก็ยังไม่หมดหรอกครับ

แต่เราจะโดยสนองกรรมโดยพลังงงานไร้รูปที่เราว่าทำให้ชีวิตไม่เป็นสุข

และนรกแต่ละศาสนาอย่างที่ จขกท. กล่าวไว้ ผมคิดว่าไม่แยกศาสนากันหรอก ตายไปไปไหนนี้ไม่ทราบ แต่ตอนเด็ก ๆ ผมเคยเห็นยมทูต จะไปเล่าคนอื่นก็หาว่าบ้า เค้าตามย่าผมตลอดเวลาก่อนที่ย่าผมเสีย

ซึ่งผมเคยได้ยินเสียงกรีดร้องของยมทูตหรืออะไรไม่ทราบซึ่งคิดว่าใช่ พวกนี้ไม่ได้ใช้ภาษามนุษย์สื่อสารกันหรอก แต่เหมือนอะไรสักอย่างที่ทุกคนทั่วโลกตายไปแล้วสามารถเข้าใจการสื่อสารของมันได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zupermax : 2nd August 2013 เมื่อ 22:51

https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    ให้"คนดี"ตัดสินครับ

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    นับถือทั้งพุทธเเละคริสนี่บาปไหม