ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

รวมระบบเกมแบบเก่าๆ ที่ปัจจุบันนี้เริ่มหาได้ยากขึ้นทุกที

รวมระบบเกมแบบเก่าๆ
    ที่ปัจจุบันนี้เริ่มหาได้ยากขึ้นทุกที

สวัสดีครับเพื่อนๆ ทุกคนวันนี้ผมก็จะพาเพื่อนๆ ย้อนอดีตรำลึกถึงระบบเกมต่างๆ ที่ค่อยๆ เลือนหายไปจากความทรงจำของเราโดยไม่รู้
    ตัวครับ ซึ่งพอมานึกถึงเกมเก่าๆ แล้วก็เกิดนึกขึ้นได้ขึ้นมา แถมไม่ใช่น้อยๆ เลยซะด้วย ถ้าอยากรู้ว่ามีอะไรบ้างลองตามมาดูกันเลยครับ

ปั๊มเลเวล ปั๊มของ

หากนับเฉพาะเกม Offline อย่างเดียวไม่รวมพวก Online หรือ MMO แล้ว สมัยนี้หาได้ยากจริงๆ ครับ ระบบเกมที่ต้องให้เราไปปั๊มเลเวล
    ปั๊มของมาเพื่อสู้กับบอสสักตัว โดยเกมเก่าๆ ที่ใช่ระบบนี้ก็มักจะเป็นพวกเกม RPG ที่มีบอสยากมากๆๆๆ เล่นตามเนื้อเรื่องเฉยๆ ก็ไม่สามา
    รถปราบได้ จึงจำเป็นต้องไปปั๊มเลเวลปั๊มของเพื่อมาสู้กับมัน แต่เพราะความยุ่งยากปัจจุบันเกม RPG ทั้งหลายจึงมักจะตัดออกไป เพื่อให้
    การเล่นไหลลื่นยิ่งขึ้น ตามเนื้อเรื่องเสร็จถึงเวลาสู้บอสก็สู้เลย ไม่ก็ให้ไปทำ Side Quest เพิ่มเลเวลแก้เบื่อไป

กดข้าม Cutscene หรือ Credit ไม่ได้

เกมสมัยก่อนหากมีเนื้อเรื่องยาวๆ ฉากพูดคุยยืดเยื้อจนเกินไป บางเกมมีทั้ง Intro + เกริ่นนำเรื่อง + ตัวละครพูดคุยต่ออีก รวมๆ แล้วเกือบครึ่งชั่วโมง
    แรกๆก็โอเคอยู่หรอกครับ แต่แบบว่า หากเล่นตายแล้วยังไม่ทัน Check Point แล้วต้องกลับมาดูฉาก Cutscene ยาวๆ อีกรอบนี่โคตรน่าเบื่อเลยที
    เดียว โดยเฉพาะอย่างยิ่งบางเกมที่อยากหยิบขึ้นมาเล่นอีกครั้งหลังจากจบไปแล้ว แต่ก็ต้องดูฉาก Cutscene เดิมซ้ำๆ จนคิดว่าไม่หยิบมาเล่นอีกดีกว่า

ปัจจุบันก็มีการแก้ไขให้สามารถกดข้าม Cutscene กันได้แล้ว ระบบที่ว่าจึงค่อยๆ เลือนหายไปครับ

กับดักโหดโดนแล้วตาย

เกมยุคเก่าเป็นที่รู้ักันดีว่ามันจะมีกับดักที่โดนทีเดียวตายอยู่เต็มพรืดไปหมด เพื่อเพิ่มชั่วโมงบินในการเล่นเกมนั้นๆ ยาวนานยิ่งขึ้น แบบว่าตายตรงนี้มีกับดัก
    จำได้และพยายามเลี่ยงหรือหาจังหวะหลบมัน อาจจะตายจุดเดิมซ้ำอีก 2-3 ครั้งกว่าจะผ่านได้ เนื่่องจากเกมสมัยเก่าค่อนข้างแพง และผลิตออกมาน้อย
    เกมนึงก็เล่นวนยาวกันเป็นปีล่ะครับ กว่าจะจบกันได้ทีแบบไม่ใช้สูตรหรือบทสรุปทีก็หืดขึ้นคอกันเลย

แต่ถ้าเป็นปัจจุบัน ก็ยังมีหลงเหลืออยู่นะครับ อย่าง Rockman นี่ไอ้เข็มเล็กๆ ตามพื้นโดนแล้วตายเหมือนเป็นเอกลักษณ์
    ไปแล้ว แต่มีไม่เยอะเท่าสมัยก่อน หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นโดนกับดักแล้วไม่ตาย แต่พลังลดแทนก็สมเหตุสมผลดีครับ

การสู้กับบอสเกมแนว Horror ที่แสนท้าทาย

หากเพื่อนๆ เคยเล่นเกมแนว Horror สมัยก่อนไม่มีหรอกครับ เจอหน้าบอสก็ชักปืนยิงโป้งๆๆ ตาย มันต้องมีเทคนิค มี Puzzle ให้ไข
    แล้วจัดการมันด้วยวิธีที่แสนลำบาก บางเกมก็แข่งกับเวลา บางเกมก็ต้องมีลูกล่อลูกชน วิ่งเองหลบเอง หาจังหวะชงเองหมด บางเกม
    ก็ต้องวิ่งหนีกันหัวซุกหัวซุน

ปัจจุบันความยุ่งยากเหล่านั้นมันหายไปหมดแล้ว ส่วนใหญ่เจอหน้าก็สาดกระสุนกัน เปรี้ยงปร้าง โดนบอสจับหรือจังหวะอันตรายแค่กด
    Quick Time Button ก็เอาตัวรอดได้ ระบบฆ่าบอสด้วยการแก้ Puzzle ก็ยังมีอยู่แต่น้อยมาก แล้วแบบนี้มันจะ Horror ได้เยี่ยงไร ?

เกม Shooting เก็บกล่องเพิ่มพลัง

แทบหาไม่ได้อีกแล้วจริงๆ ครับ กับการเดินเก็บยาฟื้นพลังชีวิตตามฉากต่างๆ เนี่ย ส่วนหนึ่งก็เพราะว่ามันยากเกินไป บางฉากก็มี
    เยอะ บางฉากก็ไม่มีเลย บางฉากตอนปะทะกันเกือบตายวิ่งหายากินก็ลำบาก เกมยุคใหม่จึงแก้ไขให้ว่าฟื้นพลังได้เองไปเลยละกัน

ปัจจุบันนี้ที่เห็นก็มีเพียงแต่ Bioshock Infinite ที่ยกระบบนี้กลับมาใหม่ แต่ก็ยังผสมกับการฟื้นฟูพลังของเกราะได้เองเพื่อไม่ให้เกมยากจนเกินไปด้วย

ช่องเก็บของที่มีจำกัด

เกม RPG หรือเกม Action บางเกมจะมีระบบช่องเก็บของที่มีจำนวนจำกัด บ้างก็แบ่งเป็นน้ำหนักไปว่าจุความหนักได้มากแค่ไหน
    หากเอาจริงๆ แล้วระบบแบบนี้ก็ยังคงมีอยู่นะครับ สำหรับเกมยุคเก่าที่ใช้ระบบนี้เป็นเอกลักษณ์ พอออกภาคใหม่มาก็ยังคงมีการใช้
    กันต่อไป แต่จะว่าไปแล้ว เกมซีรี่ส์ใหม่ๆ เลยเดี๋ยวนี้ก็ไม่มีระบบแบบนี้กันแล้วล่ะครับ

(ยกเว้นเกม MMO นะ มีเยอะขึ้นทุกทีที่ใช้ระบบนี้ ไม่รู้ช่องมันจะจำกัดไปไหน..)

หมดกันเท่านี้แหละครับ เท่าที่พอจะนึกออกมาได้ หากเพื่อนๆ มีระบบเกมแบบไหนที่ถือ
    ว่าเก่าและไม่ค่อยมีอยู่ในปัจจุบันหรือหายากแล้วก็ลองเอามาแนะนำดูกันได้นะครับ ^^

http://www.online-station.net/feature/feature/15571

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    ผมว่าเค้าเอาออกแหละดีแล้วครับ
    มันทำให้เกมส์ไม่น่าเบื่อครับ
    อย่าง Bioshock infite เล่นระดับยาก แทบกระอักเลือดครับ ต้องนั่งหายากิน กระสุนก็น้อยเหลือเกิน ต้องเก็บตังค์อัพเกรดอีก เกมส์เค้าก็สนุกมากครับ แต่บางทีมันก็น่าเบื่อตรงทีบู้เยอะไป เดินแปปๆเจออีกละ มาอีกเพียบ บู้จนเอียน - -
    SoShi & Sone Are Together Forever

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    RE ตัวดีเลยครับ ยังใช่ระบบเก็บของได้น้อย แถมเล่น mode hard นี่เจอ Boss ทีนี่กดเพิ่มเลือดไม่ทัน
    แต่หลายๆ เกมมันก็ยังมีแบบนี้อยู่นะ แต่บางนั้นก็ไม่มีละชีวิตก็เลยดีขึ้น
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

Gear Bite
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    เกมสมัยก่อนการเก็บไอเทมลับนี่จะแบบคลาสสิคมาก ๆ เช่น กดนั่งตรงจุด ๆ หนึ่งนับไป 30 วิ พ่อค้าจะดรอปของพิเศษมาให้ หรือ ใช้บัคเกมที่ทำยากสุด ๆ เช่น วิ่งหลุดแมพ ถึงจะเจอไอเทมหายาก เดี๋ยวนี้เกมที่คงระบบได้ยากเท่าเกมสมัยก่อนคงจะเห็นเป็น Dark Soul = =''

LovE_GamE_<3
    กล่าวขอบคุณ
    283
    ได้รับคำขอบคุณ: 244
    เห็นด้วยกับระบบปราบบอส
    [/URL]

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ไอ้เรื่องช่องเก็บของเนี่ยเท่าที่เล่นมาผมว่ามันมีเเบบจำกัดเยอะกว่านะ

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ของพวกนี้มันคือข้อจำกัดที่กดดันเราดีนักแล สนุกไปอีกแบบนะ บนความโหดบรรลัย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    รูปเกมส์สุดท้ายนี่ เกมส์อะไรครับนี่

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shindoz อ่านกระทู้
    รูปเกมส์สุดท้ายนี่ เกมส์อะไรครับนี่
    ใช่ ๆ น่าเล่นอะ 555
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้
    ใช่ ๆ น่าเล่นอะ 555
    Rainbow Moon ใน PSVita ครับ
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    เดี๋ยวนี้เน้นภาพสวยอย่างเดียว เกมเพลช่าง**** ล่อด้วย CG only
    สมัยยนี้เลยกลายเป็นเกมเล่นรอบเดียวจบแล้วจบไปตลอด

ส่วนเรื่อง puzzle กับการปราบบอสนี่นึกถึงบอสใหญ่ Silent hill 4 เลย
    ใช้หอก 8 อัน เสียบศพ 8 ตัว บอสถึงจะมีกายเนื้อให้เราโจมตีได้ (ซึ่งระหว่างปักมันจะมากวนเราตลอด)
    และต้องชนะมันก่อนที่นางเอกจะเดินลงหลุม ซึ่งกว่าจะปักหอกครบ นางเอกมันก็เดินไปครึ่งทางละ
    ถึงเป็นหนึ่งในบอสที่ปราบยากมากลำดับต้นๆสำหรับผมทีเดียว

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    เดี๋ยวนี้เน้นภาพสวยอย่างเดียว เกมเพลช่าง**** ล่อด้วย CG only
    สมัยยนี้เลยกลายเป็นเกมเล่นรอบเดียวจบแล้วจบไปตลอด

ส่วนเรื่อง puzzle กับการปราบบอสนี่นึกถึงบอสใหญ่ Silent hill 4 เลย
    ใช้หอก 8 อัน เสียบศพ 8 ตัว บอสถึงจะมีกายเนื้อให้เราโจมตีได้ (ซึ่งระหว่างปักมันจะมากวนเราตลอด)
    และต้องชนะมันก่อนที่นางเอกจะเดินลงหลุม ซึ่งกว่าจะปักหอกครบ นางเอกมันก็เดินไปครึ่งทางละ
    ถึงเป็นหนึ่งในบอสที่ปราบยากมากลำดับต้นๆสำหรับผมทีเดียว
    จริงๆเลย ครับท่าน
    STEAM

กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ผมชอบระบบของ Monster hunter สุดๆล่ะ เป็นเกมoffline ที่เล่นไม่เคยเบื่อ