ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MeloDyBB อ่านกระทู้
    @jorjinj จัดบูธ ทำยังไงอ่ะครับ ขอมีรูปจะดีมากเลย ไม่เข้าใจเท่าไหร่
    ไปที่ R&D Lab (Lab ด้านขวา) >> Start Project >> Own convention ครับ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมจำได้เลย เกมส์ที่ผมสร้างแล้วรวยสุดคือ

กีต้าร์ฮีโร่ กับ ฟุตบอล มานาเจอร์

จำไม่ได้ทำไง แต่ 10เต็มเปะ ขายทีย้ายบ้าน 555+

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ทำไมผม error อะ อยากเล่น T T

กล่าวขอบคุณ
    1

เล่นไป งง ไป ใครพอแนะนำ พื้นฐานได้บ้างครับ เริ่มท้อ T-T

กล่าวขอบคุณ
    5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aruster อ่านกระทู้

เล่นไป งง ไป ใครพอแนะนำ พื้นฐานได้บ้างครับ เริ่มท้อ T-T
    เท่าที่เห็นในภาพ คือย้ายสำนักงานมาแล้ว แสดงว่า น่าจะทำเกมบูมขึ้นมาเกมนึง
    ผมแนะนำว่า อย่าเพิ่งรีบย้ายสำนักงานครับ สร้างเกมส์ในโรงรถโทรมๆไปก่อน เก็บตังค์ไปซักระยะนึง บูมซักสองสามเกม ค่อยออกมา
    ทีนี้ ถ้าจะให้ดี ให้คุณลองหาแนวเกมที่ถนัด แล้วพัฒนาในแนวๆนั้นเป็นหลัก ถ้าแบบที่ผมเล่น ผมชอบสร้างเกม Strategy พอใส่ส่วนผสมได้ค่อนข้างลงตัว คะแนนออกมาดี ผมก็จะสร้างเกมส์แนว Strategy ต่อครับ แต่เปลี่ยน Topic เช่น จาก Medieval ไปเป็น Military แทน
    แล้วก็อาจลองผิดลองถูกไปแนวอื่นบ้าง
    หลังจากเริ่มมีเงิน ให้พัฒนา engine ครับ แล้วค่อยมาพัฒนาเกมส์ต่อ
    พอเริ่มมีเงิน (ผมมีประมาณ 20 m ค่อยย้าย) ก็ค่อยย้ายสำนักงาน ให้เราหาลูกจ้างมาทำงานสักสองคนครับ
    ตอน fill position มันจะมีงบในการหาลูกจ้าง แล้วก็มีหัวข้อสามอัน งบนี่ ผมยังไม่เห็นข้อแตกต่างเลยนะ บางอันให้งบเยอะ คนที่ได้มาก็ไม่ได้เก่ง
    หัวข้อจะมีสามอัน อันแรก Complex algorithms >> อันนี้จะเก่งด้าน Technology
    Game demo >> จะพอๆกัน ทั้งด้าน Technology กับ Design
    Showreel >> จะเก่งด้าน Design

ช่วงแรกที่ย้ายสำนักงานมา ผมแนะนำให้ รับทำงานพวก Publishing deal ครับ ยอดจำหน่ายจะเยอะ จะทำให้เราได้แฟนคลับเยอะตาม แล้วก็ได้เงินเยอะด้วย แต่ก็ต้องเลือกดีๆ ส่วนใหญ่ผมจะเลือกงานที่มันกำหนดคะแนนของเกม น้อยๆ (ให้ดูข้อตกลงตรง minimal score ครับ)

ลูกจ้าง พอใช้งานไป ต้องคอย เทรนเค้าให้ค่า Design กับ Technology เพิ่มขึ้นด้วย แล้วก็พอแถบพลังงาน เริ่มหมด ก็ให้ไปพัก send on vacation ด้วยครับ

ลองเล่นดูก่อนประมาณนี้ละกันครับ ถ้าสงสัยตรงไหน ถามได้ครับผม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    เป็นเกมที่เล่นได้เรื่อย ๆ ถ้าไม่เบื่อเองซะก่อนจริง ๆ กับเกมนี้

เว็บนี้เป็นแนวทางในการเล่นครับ เป็นภาษาอังกฤษ ต้อง งม กันหน่อยนึงละ

http://gamedevtycoon.wikia.com/wiki/Game_Development

แปลส่วนหลัก ๆ มาครับ (ตามความเข้าใจครับ + ที่เจอมา อาจจะไม่ถูก 100% นะครับ)

- ห้ามสร้างเกมต่อไปที่เหมือนกันทุกอย่าง เช่น Topic/Genre หรือ Topic/Genre/Second Genre (คือ ถ้าจะสร้างเกมต่อไป ให้เปลี่ยนแนวเกมกับประเภทเกมครับ)
    - ห้ามสร้างภาคต่อ (sequel) หรือภาคเสริม (expansion) เร็วกว่า 40 สัปดาห์หลังจากที่เกมภาคแรกออกไป
    - ห้ามสร้างภาคต่อ (sequel) โดยใช้ Engine เดิม (Engine ใหม่ต้องดีกว่าด้วยนะครับ อย่างน้อยตัวกราฟฟิกต้องดีกว่า)
    - ห้ามสร้างเกมใหญ่ (large game) โดยใช้กราฟฟิกต่ำกว่า 2D Graphics V4 หรือ 3D Graphics V3
    - ห้ามสร้างเกม AAA โดยใช้กราฟฟิกต่ำกว่า 3D Graphics V5
    - Tech/Design ต้องสมดุลย์ (เท่าที่เล่นมา ถ้าค่า Tech 12000 ค่า Design 10000 ตอนรีวิวออกมาก็ยังสมดุลย์ครับ ไม่รู้ว่ามันคิดยังไงเหมือนกัน)
    - Topic/Genre/Second Genre/Audiences/System ทุกอย่างต้องเข้ากันได้ครับ ถ้าคิดจะแหวกแนว เกมขายแทบไม่ออกครับ แฟน ๆ ก็หายด้วย
    - Trending จะสุ่มมาให้ครับ ถ้าสร้างเกมได้ตรงตาม Trend รีวิวจะสูงมาก (ถึงขั้นได้ 10 เลยก็มี) แต่ถ้าไม่ตรง หรือสร้างเกมมาแล้ว Trend หมดก่อนก็ไม่เป็นไรครับ ไม่มีอะไรเสียหาย
    - Bugs เป็นไปได้ ก็ให้เป็น 0 ครับก่อนจะ Finish เกม แต่ถ้ามีหลุดบ้าง 3 - 4 หน่วยก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าปล่อยเกมทั้งที่ไม่ได้แก้เลย รีวิวเละครับ (มันมีสุ่มออกมาตามเกมเราเพิ่งปล่อยออกไป ผู้เล่นจะเจอ Bugs แล้วมันจะให้เราออก Patch แก้ไขครับ ต่อให้เกมที่เราสร้างมี Bugs เป็น 0 ก็ตามครับ)
    - ค่า Tech/Design ถ้าเคยทำได้เยอะ ๆ ครั้งนึงแล้ว ครั้งต่อมาเราทำได้น้อยกว่า รีวิวก็จะตกครับ ต่อให้เป็นเกมระดับ AAA

คร่าว ๆ ก็ประมาณนี้ครับ

อันนี้ภาพชุดแรกที่เล่นไว้นานมาก ๆ แล้ว (ตั้งแต่เกมตัวเต็มที่ไม่โดนวางยานั่นแหละ)

อันนี้ภาพชุดที่ 2 เล่นเมื่อราว ๆ 3 อาทิตย์ที่แล้ว (แล้วก็หยุดไป เพราะไม่รู้จะทำไรต่อ)
    ปล. อันนี้โกงเซฟเกมครับ จำนวนเงินกับแฟน เลยอาจจะดูเวอร์ ๆ ไปหน่อย ^^

กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    เล่น Crack สักพัก ผมถอยของแท้มานั่งเล่นเลย -0-

ชอบมาก

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมมองว่า เกมนี้ทำให้ผมได้ความรู้ และรู้จักเกมมากขึ้นจริงๆ คุณลองหาความหมายของคำศัพท์พวกนี้แล้วคุณจะเข้าใจว่า อะไรควรอยู่ตรงไหน

ผมจะยกตัวอย่าง (ผมคิดเองนะ จากที่หาข้อมูลจากเว็บ อาจจะไม่ถูกทั้งหมดก็ตาม)

Graphics = กราฟฟิกที่จะช่วยให้งานออกแบบของคุณง่ายขึ้น

Sound = อันนี้ก็คือเสียงนั้นเอง

Story&Quests = เนื้อเรื่องของภารกิจ และเนื้อเรื่องภายในเกม

Engine = Engine ในทางการเขียนโปรแกรม ก็เช่นกัน มันคือโค้ด ที่เปรียบได้กับเครื่องยนต์ มีส่วนเล็กๆน้อยๆ ที่ทำงานร่วมกีัน ประสานงานกันอย่างมีประสิทธิภาพ โดยชิ้นส่วนนั้น จะเขียนขึ้นมาเองทั้งหมด หรือนำของคนอื่นมาใช้ก็ได้เหมือนเครื่องยนต์เลย

Gameplay = กิจกรรมการเล่นการแข่งขันอย่างมีกฎเกณฑ์ เพื่อให้ผู้ร่วมแข่งขันรู้ข้อเท็จจริง หลักการต่างๆตามวัตถุประสงค์ที่วางไว้

Dialogue = การสนทนาแบบมนุษย์สัมผัสมนุษย์ เครื่องมือการบริหารจัดการความแตกต่างหลากหลายทางความคิด เพื่อการคลี่คลายความขัดแย้งในสังคม

Level Design = คือการวาดจิตนาการเกมส์คร่าวว่า สภาพแวดล้อมในเกมส์เป็นยังไง วิธีการเล่น เล่นยังไง ออกแบบตัวละครคร่าวๆ เช่น ถ้าเป็นมาริโอ
    Game design จะคิด rule คอนเซ็ปต์ ว่าตัวละครสามารถ โดดได้ เหยียบได้ โหม่งบล๊อกได้ กินเห็ด ดอกไม้พ่นไฟได้
    ในขณะที่ Level design จะออกแบบว่า เริ่มฉากไปจะเจอศัตรู เหว ของกิน ของซ่อน ตรงไหนบ้าง จนสุดฉาก

Artificial Intelligence(AI) = การพัฒนาระบบคอมพิวเตอร์ให้มีพฤติกรรมเลียนแบบมนุษย์ ตั้งแต่เห็น ฟัง เดิน พูด และรู้สึก รวมทั้งเลียนแบบความเป็นอัจฉริยะของมนุษย์

World Design = ออกแบบโลกเสมือนจริง

Engine Gameplay Story/Quests Dialogues Level Design AI World Design Graphics Sound
    ออกแบบ 20% 80% 80% 90% 40% 20% 60% 50% 60%
    เทค 80% 20% 20% 10% 60% 80% 40% 50% 40%

ปล.ผมคิดเองนะครับ อาจจะไม่ถูก ยังไง หรือมีคำแน่ะนำดีๆ ก็เพิ่มเติมได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MeloDyBB : 12th September 2013 เมื่อ 10:33

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jorjinj อ่านกระทู้
    เท่าที่เห็นในภาพ คือย้ายสำนักงานมาแล้ว แสดงว่า น่าจะทำเกมบูมขึ้นมาเกมนึง
    ผมแนะนำว่า อย่าเพิ่งรีบย้ายสำนักงานครับ สร้างเกมส์ในโรงรถโทรมๆไปก่อน เก็บตังค์ไปซักระยะนึง บูมซักสองสามเกม ค่อยออกมา
    ทีนี้ ถ้าจะให้ดี ให้คุณลองหาแนวเกมที่ถนัด แล้วพัฒนาในแนวๆนั้นเป็นหลัก ถ้าแบบที่ผมเล่น ผมชอบสร้างเกม Strategy พอใส่ส่วนผสมได้ค่อนข้างลงตัว คะแนนออกมาดี ผมก็จะสร้างเกมส์แนว Strategy ต่อครับ แต่เปลี่ยน Topic เช่น จาก Medieval ไปเป็น Military แทน
    แล้วก็อาจลองผิดลองถูกไปแนวอื่นบ้าง
    หลังจากเริ่มมีเงิน ให้พัฒนา engine ครับ แล้วค่อยมาพัฒนาเกมส์ต่อ
    พอเริ่มมีเงิน (ผมมีประมาณ 20 m ค่อยย้าย) ก็ค่อยย้ายสำนักงาน ให้เราหาลูกจ้างมาทำงานสักสองคนครับ
    ตอน fill position มันจะมีงบในการหาลูกจ้าง แล้วก็มีหัวข้อสามอัน งบนี่ ผมยังไม่เห็นข้อแตกต่างเลยนะ บางอันให้งบเยอะ คนที่ได้มาก็ไม่ได้เก่ง
    หัวข้อจะมีสามอัน อันแรก Complex algorithms >> อันนี้จะเก่งด้าน Technology
    Game demo >> จะพอๆกัน ทั้งด้าน Technology กับ Design
    Showreel >> จะเก่งด้าน Design

ช่วงแรกที่ย้ายสำนักงานมา ผมแนะนำให้ รับทำงานพวก Publishing deal ครับ ยอดจำหน่ายจะเยอะ จะทำให้เราได้แฟนคลับเยอะตาม แล้วก็ได้เงินเยอะด้วย แต่ก็ต้องเลือกดีๆ ส่วนใหญ่ผมจะเลือกงานที่มันกำหนดคะแนนของเกม น้อยๆ (ให้ดูข้อตกลงตรง minimal score ครับ)

ลูกจ้าง พอใช้งานไป ต้องคอย เทรนเค้าให้ค่า Design กับ Technology เพิ่มขึ้นด้วย แล้วก็พอแถบพลังงาน เริ่มหมด ก็ให้ไปพัก send on vacation ด้วยครับ

ลองเล่นดูก่อนประมาณนี้ละกันครับ ถ้าสงสัยตรงไหน ถามได้ครับผม
    ขอบคุณครับผม ><" นั่ง งมๆ นานมากก จะลองทำตามที่แนะนำครับ
    Start game ใหม่ๆ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    ว๊าวว.. ไม่ได้มาดู 2 วัน (ประมาณว่าเรียนหนัก 55) คึกคักขึ้นเยอะเลย
    ขอบคุณที่มายืนยัน และทุกๆความคิดเห็นน้ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    เกมนี้ผมเล่นทุกวัน เล่นดีบ้างพังบ้างแต่ก็สนุกมากครับ

อาศัยว่าถ้าพังก็โหลด Save เอาบ้างคนที่ว่าเล่นยากหรือเล่นไม่ได้

ลองค่อยๆทำความเข้าใจไปเรื่อยๆครับ แล้วคุณจะรู้สึกว่าเกมนี้ มันเล่นแล้วเลิกไม่ได้จริงๆ

เกมนี้ซื้อแท้ก็ไม่เสียดายตังค์ครับ สนุกมากๆ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมเองก็เล่นทุกวันนะ ถึงอย่างนี้ก็ยัง งงๆบ้าง บางทีก็ สลับกัน.. เบลอๆกันเลยทีเดียว ฮ่าๆ

Achievement ตอนนี้ได้มาแค่ 17/33 เอง.. ที่เหลือยังไม่รู้วิธีปลดเลย T_T

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ son_pnr@hotmail.com อ่านกระทู้
    ว๊าวว.. ไม่ได้มาดู 2 วัน (ประมาณว่าเรียนหนัก 55) คึกคักขึ้นเยอะเลย
    ขอบคุณที่มายืนยัน และทุกๆความคิดเห็นน้ะครับ
    ขอบคุณที่เอาเกมส์เจ๋งๆ มาให้เล่นครับ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MeloDyBB อ่านกระทู้
    ผมเองก็เล่นทุกวันนะ ถึงอย่างนี้ก็ยัง งงๆบ้าง บางทีก็ สลับกัน.. เบลอๆกันเลยทีเดียว ฮ่าๆ

Achievement ตอนนี้ได้มาแค่ 17/33 เอง.. ที่เหลือยังไม่รู้วิธีปลดเลย T_T

ผมเองก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ^ ^ อันที่ได้คะแนนสูงๆบางทีก็ลืมไปแล้วว่าทำยังไง

ก็ต้องเริ่มทำใหม่

กล่าวขอบคุณ
    1
    ทำไมผมไม่มี publishing Deal หว่า - -'

กล่าวขอบคุณ
    5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aruster อ่านกระทู้
    ทำไมผมไม่มี publishing Deal หว่า - -'

น่าจะต้อง research medium game นะครับ ลองดู

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jorjinj อ่านกระทู้
    น่าจะต้อง research medium game นะครับ ลองดู
    ได้ละคับ แต่กลับมาเริ่มเล่นใหม่ละ *-*
    เข้า office ใหม่ทีไร เล่นไปเล่นมา game over ตลอด 5555

กล่าวขอบคุณ
    1
    ในที่สุดก็เริ่มเข้าใจขึ้นมาบ้าง ><"
    ค่อยๆ กระดึ๊บๆ อิอิ
    แต่เกมส์นี้ มัน ให้ สูงสุด 35 ปี เองหรอครับ?? รู้สึกเหมือนไวจัง T-T

กล่าวขอบคุณ
    5
    ในที่สุดก็เริ่มเข้าใจขึ้นมาบ้าง ><"
    ค่อยๆ กระดึ๊บๆ อิอิ
    แต่เกมส์นี้ มัน ให้ สูงสุด 35 ปี เองหรอครับ?? รู้สึกเหมือนไวจัง T-T
    เล่นต่อได้เรื่อยๆครับ ระยะเวลาที่กำหนดไว้ตอนแรกเป็นระยะเวลาที่เค้่าจะสรุปให้คะแนนเราครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    เล่นต่อได้เรื่อยๆครับ ระยะเวลาที่กำหนดไว้ตอนแรกเป็นระยะเวลาที่เค้่าจะสรุปให้คะแนนเราครับ
    อ่องั้นยาวเลย ไม่มีเบื่อ อิอิ ><"

กล่าวขอบคุณ
    5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ son_pnr@hotmail.com อ่านกระทู้
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ ที่แนะนำเกมส์ดีๆมาให้

กล่าวขอบคุณ
    1,902
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    พอจะมีเว็บอธิบายแบบเป็นภาษาไทยเลยไหมครับ ผมดูคลิบไม่ได้ เน็ตช้ามาก
    I SEE BLOOD A YOU

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    สร้างภาคต่อหรือออกแพทเสริมยังไงอะ แก้ไขบัคที่รายงานมาด้วยไม่เห็นมีปุ่มให้กดเยย

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ audon อ่านกระทู้
    สร้างภาคต่อหรือออกแพทเสริมยังไงอะ แก้ไขบัคที่รายงานมาด้วยไม่เห็นมีปุ่มให้กดเยย
    ภาคต่อต้อง Research Sequel ก่อนครับ ส่วนถ้า มีคนเจอ Bug ให้คลิกไปที่ ตัวละคร ของเราคับ จะมีให้ กด อัพแพท

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE DarkLight อ่านกระทู้
    พอจะมีเว็บอธิบายแบบเป็นภาษาไทยเลยไหมครับ ผมดูคลิบไม่ได้ เน็ตช้ามาก
    ไม่มีครับ แต่แนะนำให้ลองทำตามพื้นฐานที่คุณ jorjinj แนะนำผมมา ^^ ช่วยให้เข้าใจอะไรหลายๆ อย่างได้เยอะขึ้นครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: