ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    177
    ได้รับคำขอบคุณ: 229

Unhappy เพิ่มแรมแล้วจอฟ้า

เรื่องมีอยู่ว่า ผมมีแรมติดเครื่องอยู่ 2 GB ( Samsung) แล้วผมก็เลยอัพสเปคคอมโดยเพิ่มแรมอีก 4 GB ( KVR13N9S8/4 ของ kingston ) [ 2+4 = 6 gb]
    ผมก็เล่น ๆ ๆ ๆ ๆ จนมาวันนึง เปิดเครื่องไม่ติด (ร้านบอกว่าแรมพัง )
    ก็เลยรอเครม พอเครมเสดแล้ว ผมดั้นนน เปิดแล้วติดจอฟ้า
    ก็ไปส่งไปให้ร้านดูใหม่ ร้านเลยเอาไปเครมอีก
    ล่าสุด ตอนนี้ เปิดแล้วสามารถเข้า Safe mode ได้ (โดยเสียบตัว 4gb เพียงตัวเดียว ) แต่ก็ไม่สามารถบูธเข้า Window ได้เลย
    # ถ้าใส่ 2 + 4 gb แล้ว ยิ่งบูธไม่ขึ้นเลย # ใส่ช่องใส่แรมคนละสีก็ช่วยอะไรไม่ได้

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ และผมสงสัยสุด ๆ ว่าทำไมเมื่อก่อนมันถึงสามารถใช้ร่วมกันได้ -3-
    ภาพประกอบ

v
    v
    http://image.ohozaa.com/view2/x5V97xWTi9EGWnLj
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zForlorNz : 18th September 2013 เมื่อ 20:15

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ถือว่าซวยไปครับ โดยมากจะแนะนำให้ซื่อแรมแบบเดียวกันเพราะบางทีอาจเกิดปัญหาแบบนี่เพราะบางที่ซิปและค่าต่างๆไม่เข้ากัน

ลองใส่ตัว 4 ตัวเดียวแล้วไล่ไปที่ละสลอตดูครับบางทีสลอคอาจมีปัญหาเทสด้วยโปรแกรม memtest ดูอ่ะครับ

ปล.ก่อนหน้านี้ได้ไปปรับค่าต่างๆในไบออสหรือป่าวครับลองดีฟอลดู

ปล.อีกที ไม่แนะนำถ้าใส่สองตัวใส่แยกสึเพราะมันอาจเอ๋อและที่สำคัญมันไม่ดูออล

ปล.อีกทีของอีกทีบางทีอาจเกิดจากเมนบอดเอ๋อผมเคยเจอ 55+ถ้ามีหลายเครื่องอยากให้ลองสับดู

กล่าวขอบคุณ
    177
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qwerty2536 อ่านกระทู้
    ถือว่าซวยไปครับ โดยมากจะแนะนำให้ซื่อแรมแบบเดียวกันเพราะบางทีอาจเกิดปัญหาแบบนี่เพราะบางที่ซิปและค่าต่างๆไม่เข้ากัน

ลองใส่ตัว 4 ตัวเดียวแล้วไล่ไปที่ละสลอตดูครับบางทีสลอคอาจมีปัญหาเทสด้วยโปรแกรม memtest ดูอ่ะครับ

ปล.ก่อนหน้านี้ได้ไปปรับค่าต่างๆในไบออสหรือป่าวครับลองดีฟอลดู

ปล.อีกที ไม่แนะนำถ้าใส่สองตัวใส่แยกสึเพราะมันอาจเอ๋อและที่สำคัญมันไม่ดูออล

ปล.อีกทีของอีกทีบางทีอาจเกิดจากเมนบอดเอ๋อผมเคยเจอ 55+ถ้ามีหลายเครื่องอยากให้ลองสับดู
    memtest ตัวไหนอ่าครับ มันมีหลายตัวอ่า

ปล. วันนี้จากที่ลองทั้งวัน แรมเดิมที่มากับเครื่อง ใส่ตัวเดียว เล่นได้ปกติ
    พอใส่แรมร่วมกับตัว 4gb จะค้าง นิ่ง ไปเลย
    แต่พอใส่แรมเดียว 4 gb ตัวเดียวก้ค้างเหมือนกัน ครับผม

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    แล้วลงวินโดวน์ใหม่ยัง...

กล่าวขอบคุณ
    177
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    แล้วลงวินโดวน์ใหม่ยัง...
    ลงแล้วครับ ก็ยังเหมือนเดิม -3-