ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

— The Twilight Saga —
    # Bangkok,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    823
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,591

Overclock คืออะไรเหรอครับ ?

ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับพวกคอมพิวเตอร์แล้วไปเจอคำว่า Overclock ผมเลยสงสัย ใครที่พอรู้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยน่ะครับ

ปล.ใครที่ช่วยอธิบายหรือเข้ามาดูผมจะกด กล่าวขอบคุณหมดเลยครับ !!

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    google ช่วยคุณได้
    GU ROCK!!!!

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    คือการทำให้คอมพิวเตอร์ของคุณพังไวขึ้น
    เช่นการทำให้ CPU ของคุณแรงขึ้น แต่ก้อจะลดอายุการใช้งานของมันทำให้มันพังไว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

★Mark~Wrestlemania★
    facebook.com/Mark2309
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,148
    Blog Entries
    2

Lightbulb

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oofza9976 อ่านกระทู้
    คือการทำให้คอมพิวเตอร์ของคุณพังไวขึ้น
    เช่นการทำให้ CPU ของคุณแรงขึ้น แต่ก้อจะลดอายุการใช้งานของมันทำให้มันพังไว
    ผิดแล้วครับ หากคุณ Overclock แบบสมบูรณ์หรือถูกวิธีก็จะไม่พังเร็วแบบนั้นหรอกครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    ความเร็วของ cpu จะใช้หน่วยวัดเทียบกับสัญญาณนาฬิกาครับ(clock) เช่น 1.5 GHz หมายถึงในหนึ่งวินาที cpu สามารถทำงานด้วยความถี่ 1.5 x 10ยกกำลัง9(กิกะ)
    over แปลว่า มากกว่า เกินกำหนด
    overclock คือ การเพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาต่อหนึ่งหน่วยเวลาของคอมพิวเตอร์ครับ

เอาภาษาชาวบ้านคือ ทำการปรับจูนให้คอมพิวเตอร์เร็วขึ้นครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    แต่ขึ้นชื่อว่า Overclock ยังไงก้อไม่ดีแน่นอนครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    ขอบคุณที่อธิบายให่เข้าใจง่ายๆน่ะคับ Thank

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oofza9976 อ่านกระทู้
    แต่ขึ้นชื่อว่า Overclock ยังไงก้อไม่ดีแน่นอนครับ
    ไม่ดีได้ยังไงครับผมจะเปรียบเทียบให้ดู

AMD Phenom II X6-1055T (Box, 5Y-SVOA)sos 2.80GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 5,120
    AMD Phenom II X6-1090T (Box, 5Y-SVOA)sos 3.20GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 6,060
    สีแดงๆคือผมจะเทียบให้เห็นว่ามันต่างกัน นอกนั้นเหมือนกันหมด
    ส่วนแรกเรื่องชื่อ ข้ามไป ส่วนที่สอง ความเร็ว อันบน 2.8 อันล่าง 3.2 อันสุดท้ายราคา อันบนแพงกว่าอันล่าง 940

ถ้าเราซื้อตัวแรกมาแล้วนำมา overclock จาก 2.8 เป็น 3.2 ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากมักแต่ต้องใช้ความรู้พอสมควรเราก็จะได้ตัวที่สองในราคาตัวแรก

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ไม่ดีได้ยังไงครับผมจะเปรียบเทียบให้ดู

AMD Phenom II X6-1055T (Box, 5Y-SVOA)sos 2.80GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 5,120
    AMD Phenom II X6-1090T (Box, 5Y-SVOA)sos 3.20GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 6,060
    สีแดงๆคือผมจะเทียบให้เห็นว่ามันต่างกัน นอกนั้นเหมือนกันหมด
    ส่วนแรกเรื่องชื่อ ข้ามไป ส่วนที่สอง ความเร็ว อันบน 2.8 อันล่าง 3.2 อันสุดท้ายราคา อันบนแพงกว่าอันล่าง 940

ถ้าเราซื้อตัวแรกมาแล้วนำมา overclock จาก 2.8 เป็น 3.2 ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากมักแต่ต้องใช้ความรู้พอสมควรเราก็จะได้ตัวที่สองในราคาตัวแรก
    ขอบคุณจากใจจริงเลยครับ !!

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ความหมายของคำว่า Over Clock
    Over คือ เหนือ,เหนือกว่า
    Clock คือ นาฬิกา
    เพราะฉะนั้น Over Clock จึงแปลว่า นาฬิกาข้าเจ๋งกว่านาฬิกาคนอื่นเฟ้ยยยยยย เคี๊ยกกๆๆๆๆๆ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    ความหมายของคำว่า Over Clock
    Over คือ เหนือ,เหนือกว่า
    Clock คือ นาฬิกา
    เพราะฉะนั้น Over Clock จึงแปลว่า นาฬิกาข้าเจ๋งกว่านาฬิกาคนอื่นเฟ้ยยยยยย เคี๊ยกกๆๆๆๆๆ
    โคตรนาฬิกา !!
    Trying not to feel the same

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    นาฬิการเดินเร็วกว่าปรกคิ ห้า ห้า

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    นาฬิการเดินเร็วกว่าปรกคิ ห้า ห้า
    เดี๋ยวก็สับสนเรื่องเวลาหรอกครับ 55

WING41 Airforce Base
    กล่าวขอบคุณ
    612
    ได้รับคำขอบคุณ: 742
    เอาแบบเข้าใจง่ายๆคือการทำให้CPUมันทำงานได้เยอะกว่าเดิมแต่ก็ต้องระวังความเสียงด้วย เพราะการOverClockทำให้CPUของคุณอยู่นอกเหนือการรับประกัน(ถ้าพังเคลมบ่ได้เน้อ)

ยกตัวอย่างง่ายๆ
    CPU คือ กรรมกรคนหนึ่ง ปกติกรรมกรคนนี้แบกข้าวสารได้2ถุง
    พอทำการ OverClock ก็จะทำให้กรรมกรคนนี้แบกข้าวสารเพิ่มได้เป็น3ถุง แต่ว่าเค้าก็ต้องเหนื่อยกว่าเดิม เพราะทำงานหนักขึ้น

ถ้าจะทำการ OverClock ควรทำแต่พอประมาณไม่ใช่ว่าเอาซะจนเวอร์เกินไปและอีกอย่างเสียงต่อการOverheatด้วย ถ้าจะทำควรทำให้CPUเย็นๆเข้าไว้
    เช่นติดตัวcoolerต่างๆจะแบบพัดลมหรือแบบน้ำก็แล้วแต่ และควรหาเคสที่ใหญ่ๆเข้าไว้เพราะเครื่องจะได้ระบายความร้อนได้ดี เอาเย็นๆเข้าไว้

เครื่องผมi7 3.40GHz ผมก็OverClockไปที่4.20 โดยติดตัวCPU coolerไว้ด้วย อุณหภูมิCPUอยู่ที่ประมาณ32-42

ผมเห็นเมืองนอกเค้าOverClockกันไปเป็น8GHzเลยหล่ะครับ แต่อันนั้นเค้าใช้ไฮโดรเจนเหลวในการให้ความเย็นอีกอย่างเค้าOverClockทำสถิติโลกไม่ได้เอาใช้งานจริง เหอะๆ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blizt อ่านกระทู้
    เอาแบบเข้าใจง่ายๆคือการทำให้CPUมันทำงานได้เยอะกว่าเดิมแต่ก็ต้องระวังความเสียงด้วย เพราะการOverClockทำให้CPUของคุณอยู่นอกเหนือการรับประกัน(ถ้าพังเคลมบ่ได้เน้อ)

ยกตัวอย่างง่ายๆ
    CPU คือ กรรมกรคนหนึ่ง ปกติกรรมกรคนนี้แบกข้าวสารได้2ถุง
    พอทำการ OverClock ก็จะทำให้กรรมกรคนนี้แบกข้าวสารเพิ่มได้เป็น3ถุง แต่ว่าเค้าก็ต้องเหนื่อยกว่าเดิม เพราะทำงานหนักขึ้น

ถ้าจะทำการ OverClock ควรทำแต่พอประมาณไม่ใช่ว่าเอาซะจนเวอร์เกินไปและอีกอย่างเสียงต่อการOverheatด้วย ถ้าจะทำควรทำให้CPUเย็นๆเข้าไว้
    เช่นติดตัวcoolerต่างๆจะแบบพัดลมหรือแบบน้ำก็แล้วแต่ และควรหาเคสที่ใหญ่ๆเข้าไว้เพราะเครื่องจะได้ระบายความร้อนได้ดี เอาเย็นๆเข้าไว้

เครื่องผมi7 3.40GHz ผมก็OverClockไปที่4.20 โดยติดตัวCPU coolerไว้ด้วย อุณหภูมิCPUอยู่ที่ประมาณ32-42

ผมเห็นเมืองนอกเค้าOverClockกันไปเป็น8GHzเลยหล่ะครับ แต่อันนั้นเค้าใช้ไฮโดรเจนเหลวในการให้ความเย็นอีกอย่างเค้าOverClockทำสถิติโลกไม่ได้เอาใช้งานจริง เหอะๆ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ เข้าใจง่ายขึ้นเยอะ ว่าแต่มันทำใน Notebook ได้ป่าวครับ !!

WING41 Airforce Base
    กล่าวขอบคุณ
    612
    ได้รับคำขอบคุณ: 742
    ทำได้ครับ แต่คงไม่ทำกันเพราะว่าnotebookไม่สามารถติดตัวcoolerหรือหาเคสที่มันระบายอากาศได้ เค้าเลยไม่นิยมกัน เต็มที่ก็ได้แค่ติดตัวพัดลมรองฐานซึ่งมันช่วยอะไรไม่ได้มาก

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    177
    ได้รับคำขอบคุณ: 229
    ต่อไปคงเป็น Overhead Kick สินะ อื้มๆ..

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    โน็ตบุคหมดสิทธิ์ครับ เพราะฟังชันในการ overclock ในโน็ตบุคจะโดนตัดออกทั้งหมด แต่ก็ยังสามารถทำได้เพียงแต่ความเสีนงจะสูงมากถึงมากที่สุดที่มันจะพัง เพราะตัวโน็ตบุคถูกออกแบบมาสำหรับพกพาสะดวกไม่ได้เน้นความแรงอะไรมากนัก เมื่อเทียบกับประสิทธฺภาพกับเครื่องตั้งโต๊ะแล้วราคาจะต่างกันเกือบๆเท่าตัว เช่น
    โน็ตบุคราคาา 30000 จะแรงพอๆกับเครื่องตั้งโต๊ะราคา 15000
    อีกอย่างตัวบอดี้ของโน๊ตบุคถูกออกแบบมาให้ระบายความร้อนได้พอดีกับความร้อนสูงสุดในขณะที่ไม่ได้ overclock เท่านั้น หากทำการ overclock จะทำให้เกิดความร้อนสูงส่งผลให้ระบายความร้อนไม่ทัน สิ่งที่ตามมาคือเจ๊ง

เพิ่มเติมสำหรับที่บอกว่า overclock แล้ว cpu ใหม้และไม่รับเครม ถ้าไม่อัดไฟแบบบ้าพลังคงไหม้ยากครับ ผมเห็นบางคลิบยังเอามาทำหมูกระทะเลย

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blizt อ่านกระทู้
    ทำได้ครับ แต่คงไม่ทำกันเพราะว่าnotebookไม่สามารถติดตัวcoolerหรือหาเคสที่มันระบายอากาศได้ เค้าเลยไม่นิยมกัน เต็มที่ก็ได้แค่ติดตัวพัดลมรองฐานซึ่งมันช่วยอะไรไม่ได้มาก
    ขอบคุณมากๆเลยครับ !!

BTS ศรีราชา
    กล่าวขอบคุณ
    2,152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,415
    1
    ถ้าจะทำ ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะจะย่นระยะเวลาในการใช้คอมพิวเตอร์ของคุณลงจาก 4 ปี(กะเอานะ)ย่นเหลือ 2 ปี (ก็กะอีกนั้นละ)

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ denhotx อ่านกระทู้
    ถ้าจะทำ ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะจะย่นระยะเวลาในการใช้คอมพิวเตอร์ของคุณลงจาก 4 ปี(กะเอานะ)ย่นเหลือ 2 ปี (ก็กะอีกนั้นละ)
    เหมือนแบบว่าทำคอมให้แรงขึ้น แต่ย่นระยะการใช้งานลง ใช่ป่ะคับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 007: BloodStone อ่านกระทู้
    เหมือนแบบว่าทำคอมให้แรงขึ้น แต่ย่นระยะการใช้งานลง ใช่ป่ะคับ
    cpu อายุการใช้งานก็ประมาณ15 ปี แต่ หากเอามา clock ก็อยู่ประมาณ 8 ปี ครับ clock มันดีกว่ายังไงก็ใช้ไม่ถึง10ปีหรอกครับสี่ปีcpuก็ก๊ากแล้ว

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4C4C4 อ่านกระทู้
    cpu อายุการใช้งานก็ประมาณ15 ปี แต่ หากเอามา clock ก็อยู่ประมาณ 8 ปี ครับ clock มันดีกว่ายังไงก็ใช้ไม่ถึง10ปีหรอกครับสี่ปีcpuก็ก๊ากแล้ว
    ลดไปตั้งเกือบครึ่งแนะ !!

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    1
    แล้วคุณจะใช่คอมนานเป้น 10 ปีเลยเหรอคับ เห็นสมัยนี้ อะไรออกใหม่ซื้อมาใส่หมด แล้วจะสนใจทำไมครับ OC แล้วลดอายุการใช้งาน

ส่วนใหญ่ 3-4 ปีก็เปลี่ยนหัวกันอีกและส่วนถ้าไม่เปลี่ยน หลังจากนี้แหล่ะเริ่ม OC กันแล้ว

คอมผม ผมยัง OC เลย ทำงานปรกติทั่วไป วิ่งแค่ 1.4 G แต่ถ้า full load ก็ 3.2 มันเปลี่ยน auto ครับ เราไม่ได้ไปตั้งให้มันทำงานที่ 3.2 ตลอด24ชั่วโมง แบบนั้นพังเร็วแน่ๆ แต่ผมก็ชอบนะ ถ้าผมจะซื้อ

หัวมาเปลี่ยนผมก็ต้องเล่นหัวเก่าให้สะใจก่อนแหล่ะ อาจจะ OC เดิม2.6 ไปเป็น 3.5-4.0 เลยก็ได้แล้วปิดฟังชั่น CE1 ให้มันรัน 3.5-4.0 ตลอดแบบนั้นแหล่ะ หาซึ้งดีๆมาระบายความร้อนแค่นั้นแหล่ะ เพราะมันร้อนมากจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    823
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ USED_JKG อ่านกระทู้
    แล้วคุณจะใช่คอมนานเป้น 10 ปีเลยเหรอคับ เห็นสมัยนี้ อะไรออกใหม่ซื้อมาใส่หมด แล้วจะสนใจทำไมครับ OC แล้วลดอายุการใช้งาน

ส่วนใหญ่ 3-4 ปีก็เปลี่ยนหัวกันอีกและส่วนถ้าไม่เปลี่ยน หลังจากนี้แหล่ะเริ่ม OC กันแล้ว

คอมผม ผมยัง OC เลย ทำงานปรกติทั่วไป วิ่งแค่ 1.4 G แต่ถ้า full load ก็ 3.2 มันเปลี่ยน auto ครับ เราไม่ได้ไปตั้งให้มันทำงานที่ 3.2 ตลอด24ชั่วโมง แบบนั้นพังเร็วแน่ๆ แต่ผมก็ชอบนะ ถ้าผมจะซื้อ

หัวมาเปลี่ยนผมก็ต้องเล่นหัวเก่าให้สะใจก่อนแหล่ะ อาจจะ OC เดิม2.6 ไปเป็น 3.5-4.0 เลยก็ได้แล้วปิดฟังชั่น CE1 ให้มันรัน 3.5-4.0 ตลอดแบบนั้นแหล่ะ หาซึ้งดีๆมาระบายความร้อนแค่นั้นแหล่ะ เพราะมันร้อนมากจริงๆ
    ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นแหละคับ เพราะว่ามันออกมาใหม่เรื่อยๆเลยอ่ะครับ