ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

It's gonna be OK !!
    กล่าวขอบคุณ
    743
    ได้รับคำขอบคุณ: 213

ประสปการณ์ รัก 7ปี 364 วัน ไปไม่รอดแล้ว

ขอพื้นที่ในการระบายหน่อยนะครับ

ผม อายุ 27 ปี มีแฟนที่กินอยู่กัน มา 7 ปี 364วัน ใครจะไปคิดว่า เวลา ความเข้าใจ ทุกอย่างมันจะจบลงแบบดื้อ ๆ แบบนี้
    เรื่องตั้งแต่ต้นเลยคือ ปี 2548 ผมอายุ18 ไม่เคยมีผู้หญิง ทำงานเยาวชนอาสา เล่นเกมส์ เที่ยวกินเหล้า จยมาเจอกับเขาคนนี้ ไม่สวยแต่เป็นคนอารมณ์ดีมาก ๆ เขาเข้ามารู้จัก ไปดที่ยวดอย เที่ยวกินข้าวกัน จนวันที่ 8 พ.ย.48เราได้เสียกันและผมต้องการรับผิดชอบจนตกลงออกมาอยู่หอพักทำงานกัน วันที่ 8 ธ.ค. 48 แฟนเขาพร้อมลูกมาตามหาเรื่องที่บ้านผม ว่าผมแย่งลูกเมียเขามา ผมถึงกับช็อก ไม่คิดว่าตัวเองจะทำเรื่องแบบนี้ สุดท้ายก็ตกลงกับผู้ใหญ่คือ ผมรับผิดชอบผู้หญิง อยู่ปีแรกผมเพ้นท์ผ้าขายใบละ 10 บาท ตอนนั้นที่ขายครั้งแรก ขายได้ 76บาท เราสองคนดีใจมากว่าทำได้แล้ว จึงทำงานนี้เป็นอาชีพ แต่ความเหนเเก่ตัวผมก็ออกมาโดยที่ผมเปนคนติดเกมส์ งานลดลง เอาเวลาเล่นเกมส์เยอะไป ออเดอร์ ปาย แม่ฮ่องสอนลดลง จนแฟนผมโมโห ผมก็เลยรู้ตัว เบา ๆ ลงแต่มันยังติดอยู่เป็นแบบนี้มา 3 ปี พี่ชายแฟนเลยชวนไปช่วยงานวาด ที่นครพนม ซึ่งผมไม่อยากไป เพราะทุกอย่างผมอยู่ที่เชียงใหม่ พอถึงนครพนม ทุกอย่างไม่เป็นแบบที่คิดเลย ผมต้องทำงานให้พี่ชายเขาทุกวัน กินก๋วยเตียววันละถ้วยแลกงาน แฟนผมก็ไปปิ๊งกับเด็กที่นั่น แอบปั่นจักรยานเที่ยวกัน ปล่อยผมนั่งสับเอ็นหมูตอนหัวค่ำทุกวัน จนวันนึง มีโทรศัพท์แฟนมา ว่าขอสายแฟนผม บอกว่าชื่อ.... เปนชื่อเดียวกับพี่ชายเขาผมนึกว่าพี่เขาแกล้ง แต่ไม่เลยเขานอนกับแฟนเขาอยู่ ผมเลยถามว่า คนที่ไหน เจอกันยังไง เขาบอกตอนที่เล่น ออดิชั่น ผมอึ้งเลย ตอนนั้นอารมณ์วัยรุ่น เลยทะเลาะกัน เงิน 1000 บาทสุดท้ายผมควักมาแล้วขึ้นรถกลับเชียงใหม่ ตอนนั้นปี 2552
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย i3utterfly : 9th November 2013 เมื่อ 12:32
    อย่าพ่นลมหายใจทิ้งไปวัน ๆ เหมือนกับ ตด

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    743
    จนผมกลับมาถึงเชียงใหม่ ผมหางานทำเปน พนง ร้าน เช่า cd พี่เจ้าของเป็นผู้ ญ มีสามีแล้ว เขาเอนดูผมเพราะบ้านผมจน อกจ้างผมไม่พอ ยังผัดผักให้ไว้กินทุกวัน เพราะ ผมไม่มีเงินจะเติมน้ำมันด้วยซ้ำ สัก สองเดือนได้แฟนผมโทรมาบอกว่าจะกลับมา ด้วยความที่ผมสงสาร ความเป็นอยู่ที่นั่นจริง ๆ เลยควักตังจ่ายค่ารถที่เหลือให้เขา พอเขากลับมา ผมไม่คิดว่าเขาจะทำตัวแบบนี้ เขาไม่ชอบพี่ที่จ้างผม เล่นสงครามประสาทกัน จนผม เกรงใจพี่เจ้าของมาก ขายหน้ามาก เลย ออกงานมาวาดรูปต่อ พี่เจ้าของยังมาตาม ว่าคุยกันก่อน ลูกค้าเขาถามหา พนักงานผมคุยดี เซอวิสลูกค้า เขาชอบไม่อยากให้ออก แต่ผมกลับเอาคนของผมเปนที่ตั้ง จน ผมได้งานใหม่เป็นพนง ฉายหนังที่ ....เชียงใหม่ ทุกอย่างเริ่มดีขึ้น ตอนนั้นปี 2553 เราได้ไปหลาย ๆ ที่ ตจว กินทุกอย่าง จนผมมั่นใจดี เลยทำบัตรเครดิต ซื้อของเข้าบ้าน มีรถเก่าแต่งเข้าชมรม ไปเที่ยวกัน ปี 2554 ผม เปิดคอมไว้แฟนมาใช้เฟซแล้วลืมปิดผมกะเซอไพร้ แต่ดันโดนซะเอง เจอเขายังคุยกับคนเก่า ที่เราทะเละกัน ผมเลยคุยกับเขาเขาไม่ยอม เลยทะเลาะกัน เขาดึงเสื้อผมจนเล็บฉีกผมตกใจพาไปโรงบาล จากนั้นผมไม่คิดถึงเรื่องนั้นอีกเลย แฟนผมก็ได้งานเลี้ยงเด็กอ่อน นับวันเริ่มกลับช้ามีกิจกรรมโรงพยาบาล แต่ผมไม่เอะใจ จนวันศุกร์ที่ผ่านมาผมลง วิน 7 เบสิคไว้ ซึ่งมันจะจำทุกอย่างที่เราทำทิ้งไว้จำไอดี พาส เฟสของแฟนผม ผมเลยลองเขาไปดู ยังเหมือนเดิมคือติดต่อกัน ถามขนาดหน้าอก ถามคิดถึง ห่วงใยพอเอ่ยถคงผม จะบอกว่าช่างมันเถอะ เขาไม่เคยเอ่ยถึงผมเลยในเฟซ ทุกโพส ทุกอย่าง มีเขาคนเดียวนอนคนเดียว ดูหนังที่ทำงานผมคนเดียว แล้ว ผไปอยู่ตรงไหนในชีวิตเขาอ่ะเขาแอบคุย แอบไปกินข้าวด้วยกัน มานาน 4 ปี แล้วที่ผม แทบไม่ได้ใช้เงินตัวเอง กินข้าวเหนียว 5 บาท กับน้ำพริกทุกวันทำงาน งก ๆ เงินเดือนใช้ภาระบ้านเขา เขาไม่นอนบ้านวัน ศ ส จนผมแทบบ้า ขนข้าวของออกมา บ้านพ่อ นึกว่าจะเคลียได้ แต่ วันจันทร์ แม่เขาตามมาว่าผมออกมา เอาของเขามาด้วย ผมบอกว่าคอมผม กล้องผม จะเอาอะไรอีกแกด่าผมยกใหญ่ แกบอกว่าแกก็รู้แถมยังไปด้วยอีกต่างหาก ผมเลยทะเลาะด้วยเขาว่าลุกเขาไม่ผิดที่ไปเที่ยวกินข้าว แต่กับผม เลิกคบทุกคน เพื่อเขา เห้ลา บหรี่ไม่แตะ ตั้งแต่วันที่ 19 ต.ค. จนวันนี้ไม่มีแม้แต่โทรศัพท์เขาเลย ผมแค่อยากคุยจากปากเจ้าตัวว่าจริงไหม
    2 วันที่แล้วผมแทบบ้า โทรหาก่ตัดสาย ผมภม่รู้จะทำยังไง จนนั่งคิดนอนคิดหลาย ๆ อย่าง พ่อแม่ผม ก็จะได้กลับไปหาท่านสักที จนวันนี้ ที่มาระบาย ผมหายดีแล้วครับ ใจผมปกติละ และต้องใจจะทำสิ่งที่ใจต้องการ คือ ผ่อนบ้านให้พ่อ และได้เวลาเอาเงินส่วนที่เกบขายของทางเนต ร้านที่แอบแฟนเปิดซ่อมคอมเพื่อเซไพร้ ตอนนี้ยุบหมด ผมทำงานที่เดิม รับซ่อมคอมจากเพื่อน ๆ ในกลุ่มแทน เพื่อลดค่าใช้จ่าย จากนี้คงหา Bigbike สักคัน ขับเที่ยว ตจว เป็นตัวเองมาก ๆ

สบายใจแล้วครับ ขอให้เป็นอุทาหรณ์ด้วยนะครับ เรามีเขาอยู่ดูแลให้ดีที่สุด แต่เผื่อให้ตัวเองบ้าง ไม่งั้นมันจะเจ็บเจีนยนตายจริง ๆ ใตรไม่เคยเจอไม่รู้จริง ๆ

สุดท้าย ก็ขอให้เขารักกันดี ๆ เพราะผมได้เห็นคนที่ผมรักมีคนที่พร้อมกว่า ดีกว่า มาดูแล ผมยอมถอยครับ

รักเธอเสมอนะ เดีย ถึงแม้ฉันจะห่วยแตก แต่เธอยังทนอยู่ ขอบคุณ ที่ทำให้เป็นผู้ใหญ่กว่าเดิม

รักที่สุด แต่ ก็เกลียดที่สุดเหมือนกัน อิสลัด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย i3utterfly : 30th October 2013 เมื่อ 13:38
    อย่าพ่นลมหายใจทิ้งไปวัน ๆ เหมือนกับ ตด

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    1 วัน ก็ 8ปีแล้วนะครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    ไม่มีอะไรยั่งยืนหรอก
    *อ่านๆไปเหมือนสาเหตุจะมาจากเกม

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,467
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    Blog Entries
    1
    ละครชีวิตเรื่องนี้ได้จบลงแล้ว The End

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    743
    มีต่อ เขียนเสร็จแล้วครับ

ตอนนี้บอกเลย เพื่อน กลับมาเหมือนเดิมเพราะเข้าใจเรา ทั้งชาย ทั้ง หญิง

ใครที่ยังโสดก็เต็มที่กับชีวิตนะครับ เพราะถ้าเรามีคู่แล้ว นั่นคือ เราต้องพร้อมสละทุกอย่างที่เปนตัวเอา ปรับเข้ากับเขา สู้ ๆ ครับ

รักมันสวยงาม แต่ ก็แฝงไว้ด้วยคมหนามเช่นกัน

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ธรรมดาครับ

ชีวิตคู่ มันเป็นอะไรที่ คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

ทำใจร่มๆสงบๆ ชีวิตยังมีอะไรอีกเยอะ ไม่จบแค่คนๆเดียวหรอก

ดูลำยองเป็นตัวอย่าง

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    จขกท ไม่รู้ว่าเป็นคนเจ้าชู้มาก่อนหรือเปล่านะแต่ผมเคยเจ้าชู้มาก่อนจึงรู้นิสัยผู้หญิงซะส่วนใหญ่เพราะเจอมาหลายแบบมากส่วนมากจะ สะตอกันแต่ดีๆก็มีแต่น้อยมาก สรุปเราต้องเผื่อใจไว้เลิกกันนะถูกแล้วผมทำแบบนี้ตลอดและคอยดูห่างๆอย่าให้เขาสงสัยว่าเราสังเกตุเขาถ้าไม่ดีผมก็เลิกเพราะเผื่อใจไว้แล้ว ดูแล้วแฟนคุณเป็นคนเจ้าชู้นะอยู่ต่อไปเดี๋ยวก็เป็นแบบนี้อีก แต่ไม่ได้ยุให้เลิกนะอันนี้แล้วแต่แต่อ่านแล้วนี้เลิกกันแล้วนิ สรุปดูแลพ่อกับแม่ให้ดีนะแค่ีนั้นก็พอแล้ว ส่วนงานผมจะแนะนำถ้าเก่งคอมหน้าจะไปสมัครร้าน IT ใกล้บ้านนะได้เงินไม่ต่ำกว่า 6000-7000 พันแน่นอนน่าจะถึงหมื่นนะเห็นเพื่อนมันทำอยู่ก็ไม่เห็นอยากเลย ก็ลองดูชีวิตก็แบบนร้มีสมหวังมีผิดหวังถึงแม้ความผิดหวังมันจะมากกว่าสมหวังก็แถอะ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปได้ด้วยดีเอง ให้เวลากับมันหน่อย แต่ผมดีหย่อยเจอผู้หญิงดี ก็นะเจ้าชู้ก็ดีแบบนี้แหละเลือกจนเจอคนที่ดีไม่ดีก็เลิก แต่ผมคบกับแฟนมาก็นะแต่งงานกันนั้นแหละ มาประมาน 8 ปีตอนนี้ยังหวานกันอยู่เลยไม่มีเรื่องคนอื่นให้กวนใจมีแต่เรื่องงานบ้านเท่านั้นที่จู้จี้จุกจิ๊กรบกวนเวลาเล่นเกมส์ต้องไปทำงานบ้านเพราะแบ่งหน้าที่กันทำ(ผมขี้เกียจแต่ก็ทำ)แต่แฟนผมไม่ยุ่งเรื่องการเล่นเกมส์เพราะผมเล่นเฉพาะเวลาว่างๆเท่านั้นทำงานคือทำงาน แต่ดีหน่อยแฟนผมติดนิยายไม่ชอบเที่ยวถ้าไปก็ไปพวกเที่ยวธรรมชาติกับผมเขาติดผมถ้าไม่มีผมเขาไม่ไม่ไป แต่ผมเชื่อว่า จขกท ก็ต้องผ่านอะไรมามาก ผมก็ผ่านอะไรมามากจำไว้นั้นคือประสบการชีวิตที่ต้องจดจำ จำเพื่อเป็นอุทาหรหรือบทเรียนเพื่อให้ใช้ชีวิตต่อไปอย่างมีสติ

ทั้งนี้ก็จงนึกถึงพ่อกับแม่และตัวเองมากๆแค่นั้นถาเราไม่มีความสุขแล้วอย่าคิดไปให้ความสุขกับคนอื่นเลยเพราะฉนั้นจงทำตัวเองให้มีคุณค่าและอยู่อย่างมีความสุข

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ทุกสิ่งมีเกิด ก็ต้องมีดับเป็นของธรรมดา สรรพสิ่งทั้งหลายที่ตั้งอยู่บนรากฐานของทุกข์ ย่อมหาความสุขที่แท้จริงมิได้เลย แม้การเกิดก็เป็นทุกข์ แม้ความแก่ชราก็เป็นทุก แม้ความเจ็บก็เป็นทุกข์ แม้ความตายก็เป็นทุกข์ หากพลัดพรากจากของรักและของชอบใจก็เป็นทุกข์ ความไม่สมปราถนาในที่สิ่งมุ่งหวังก็เป็นทุกข์ พิจรณาดูเถิด ว่าสรรพ์สิ่งรอบตัว ล้วนมีรากฐานมาจากทุกข์ ความสุขสมมุิืิิติที่ได้มาจากสิ่งเหล่านั้นจึงมิใช่ความสุขบริสุทธิ เป็นแต่เพียงความสุขในความพอใจเป็นชั่วครู่ บัดนี้เธอจงพิจรณาให้ความเปลี่ยนแปลงไม่เที่ยงไปตามเหตุของปัจจัยเถิด รู้เหตุของการเกิดแห่งชรา และมรณะ รู้จักชรา และมรณะ รู้จักทางดับชราและมรณะ รู้จักกองทุกข์ทั้งปวงเถิด แต่นี้จงรักษาศีล หมั่นเพียรปฏิบัติตนอยู่ในความดี ประโยชน์ตนเองและผู้อื่น ด้วยความไม่ประมาท ด้วยผลของกุศลกรรม จะส่งให้เธอไปอยู่ในภูมิที่เจริญ จะเป็นที่รักแก่บุคคลรอบข้าง เหล่าบัญทฑิตจะคบหา ศัตรูจะเปิดทาง หากมีทางสว่างของจิตด้วยสติและความสงบดังนี้....
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    อ่านแล้วงงนิดๆ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    รับฟังเป็นบทเรียนละกัน ยังไงผมก็กะโสดยุแล้วอะ อิอิ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    743
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    จขกท ไม่รู้ว่าเป็นคนเจ้าชู้มาก่อนหรือเปล่านะแต่ผมเคยเจ้าชู้มาก่อนจึงรู้นิสัยผู้หญิงซะส่วนใหญ่เพราะเจอมาหลายแบบมากส่วนมากจะ สะตอกันแต่ดีๆก็มีแต่น้อยมาก สรุปเราต้องเผื่อใจไว้เลิกกันนะถูกแล้วผมทำแบบนี้ตลอดและคอยดูห่างๆอย่าให้เขาสงสัยว่าเราสังเกตุเขาถ้าไม่ดีผมก็เลิกเพราะเผื่อใจไว้แล้ว ดูแล้วแฟนคุณเป็นคนเจ้าชู้นะอยู่ต่อไปเดี๋ยวก็เป็นแบบนี้อีก แต่ไม่ได้ยุให้เลิกนะอันนี้แล้วแต่แต่อ่านแล้วนี้เลิกกันแล้วนิ สรุปดูแลพ่อกับแม่ให้ดีนะแค่ีนั้นก็พอแล้ว ส่วนงานผมจะแนะนำถ้าเก่งคอมหน้าจะไปสมัครร้าน IT ใกล้บ้านนะได้เงินไม่ต่ำกว่า 6000-7000 พันแน่นอนน่าจะถึงหมื่นนะเห็นเพื่อนมันทำอยู่ก็ไม่เห็นอยากเลย ก็ลองดูชีวิตก็แบบนร้มีสมหวังมีผิดหวังถึงแม้ความผิดหวังมันจะมากกว่าสมหวังก็แถอะ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปได้ด้วยดีเอง ให้เวลากับมันหน่อย แต่ผมดีหย่อยเจอผู้หญิงดี ก็นะเจ้าชู้ก็ดีแบบนี้แหละเลือกจนเจอคนที่ดีไม่ดีก็เลิก แต่ผมคบกับแฟนมาก็นะแต่งงานกันนั้นแหละ มาประมาน 8 ปีตอนนี้ยังหวานกันอยู่เลยไม่มีเรื่องคนอื่นให้กวนใจมีแต่เรื่องงานบ้านเท่านั้นที่จู้จี้จุกจิ๊กรบกวนเวลาเล่นเกมส์ต้องไปทำงานบ้านเพราะแบ่งหน้าที่กันทำ(ผมขี้เกียจแต่ก็ทำ)แต่แฟนผมไม่ยุ่งเรื่องการเล่นเกมส์เพราะผมเล่นเฉพาะเวลาว่างๆเท่านั้นทำงานคือทำงาน แต่ดีหน่อยแฟนผมติดนิยายไม่ชอบเที่ยวถ้าไปก็ไปพวกเที่ยวธรรมชาติกับผมเขาติดผมถ้าไม่มีผมเขาไม่ไม่ไป แต่ผมเชื่อว่า จขกท ก็ต้องผ่านอะไรมามาก ผมก็ผ่านอะไรมามากจำไว้นั้นคือประสบการชีวิตที่ต้องจดจำ จำเพื่อเป็นอุทาหรหรือบทเรียนเพื่อให้ใช้ชีวิตต่อไปอย่างมีสติ

ทั้งนี้ก็จงนึกถึงพ่อกับแม่และตัวเองมากๆแค่นั้นถาเราไม่มีความสุขแล้วอย่าคิดไปให้ความสุขกับคนอื่นเลยเพราะฉนั้นจงทำตัวเองให้มีคุณค่าและอยู่อย่างมีความสุข

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะและกำลังใจ มาก ๆ เลยครับ แต่ตั้งแต่ เริ่มมาผมมีเขาคนเดียวเลย ไม่คิดนอกใจ เพราะผมเคยบอกแฟนเสมอ ว่า เอาความรู้สึกคนอื่นที่โดนกระทำมาใส่ตัวเองบ้าง เราจะเข้าใจเขา แต่สุดท้ายก็ เป็นแค่ลม

ตอนนี้สบายดีมาก ๆ ละครับ ตะกี้ก็ไปนัางกินข้าว กับน้องสาวกับน้องเขย Happy มาก ๆ ครับ ที่ได้กลับมาเป็นคนในครอบครัวอีกครั้ง

ขอบคุณสำหรับกำลังใจมาก ๆ ครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    743
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    ทุกสิ่งมีเกิด ก็ต้องมีดับเป็นของธรรมดา สรรพสิ่งทั้งหลายที่ตั้งอยู่บนรากฐานของทุกข์ ย่อมหาความสุขที่แท้จริงมิได้เลย แม้การเกิดก็เป็นทุกข์ แม้ความแก่ชราก็เป็นทุก แม้ความเจ็บก็เป็นทุกข์ แม้ความตายก็เป็นทุกข์ หากพลัดพรากจากของรักและของชอบใจก็เป็นทุกข์ ความไม่สมปราถนาในที่สิ่งมุ่งหวังก็เป็นทุกข์ พิจรณาดูเถิด ว่าสรรพ์สิ่งรอบตัว ล้วนมีรากฐานมาจากทุกข์ ความสุขสมมุิืิิติที่ได้มาจากสิ่งเหล่านั้นจึงมิใช่ความสุขบริสุทธิ เป็นแต่เพียงความสุขในความพอใจเป็นชั่วครู่ บัดนี้เธอจงพิจรณาให้ความเปลี่ยนแปลงไม่เที่ยงไปตามเหตุของปัจจัยเถิด รู้เหตุของการเกิดแห่งชรา และมรณะ รู้จักชรา และมรณะ รู้จักทางดับชราและมรณะ รู้จักกองทุกข์ทั้งปวงเถิด แต่นี้จงรักษาศีล หมั่นเพียรปฏิบัติตนอยู่ในความดี ประโยชน์ตนเองและผู้อื่น ด้วยความไม่ประมาท ด้วยผลของกุศลกรรม จะส่งให้เธอไปอยู่ในภูมิที่เจริญ จะเป็นที่รักแก่บุคคลรอบข้าง เหล่าบัญทฑิตจะคบหา ศัตรูจะเปิดทาง หากมีทางสว่างของจิตด้วยสติและความสงบดังนี้....
    ขอบคุณครับ เตือนสติผมได้มากทีเดียว ^^

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    มู้ดีอ่านแล้วตาสว่างป๊าปเลยครับ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    743
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theaha อ่านกระทู้
    รับฟังเป็นบทเรียนละกัน ยังไงผมก็กะโสดยุแล้วอะ อิอิ

แหม กะโสดเลย ทำใจได้ไงอ่ะ
    แต่ตอนนี้ผมก็เริ่ม ๆ คิดแบบนั้นละล่ะ เงินเดือนได่ใช้เต็ม ๆ คุ้มค่าเหนิ่อย สุขสุด ๆ ครับ ^^

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    กาลเวลาไม่ได้ตัดสินรักแท้ครับ

แต่มันอยู่ที่คนสองคนว่าจะรักษาความรักซึ่งกันและกันไว้ได้นานแค่ไหน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    ตอนนี้ผม6ปีล่ะครับกินอยู่ด้วยกันทนทุกข์ร่วมสุขกันอยู่ครับผม

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    อ่านแล้วขึ้นๆๆๆ
    L i s R e r s - TH

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    743
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Yukikaze อ่านกระทู้
    มู้ดีอ่านแล้วตาสว่างป๊าปเลยครับ
    แต่ไม่ใช่มัวไปจับผิดแฟนนะครับ ไม่งั้น อาจจากที่ดี ๆ อยู่ เดียวมันจะงานงอก อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i3utterfly อ่านกระทู้
    แต่ไม่ใช่มัวไปจับผิดแฟนนะครับ ไม่งั้น อาจจากที่ดี ๆ อยู่ เดียวมันจะงานงอก อิอิ
    เธอจากผมไปนานแล้วครับ เหลือไว้แต่ความทรงจำดีๆแค่นั้น เรามันเติมเต็มเขาไม่ได้จริงๆก็ต้องปล่อยไปให้เจอคนที่เติมเต็มเขาได้อย่างเต็มที่ ผมไม่ใช่สำหรับเธอ

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    กันตนาขอชื่อพล็อตเรื่องนี้ไปสร้างเป็นหนังครับ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: