ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    389
    ได้รับคำขอบคุณ: 686

ประสบการณ์ทำความดีแบบยิ่งใหญ่เป็นครั้งแรก : เมื่อเซเว่นคิดเงินผิดไปเกือบร้อยบาท

ตั้งชื่อกระทู้เว่อร์ไปหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ 555 แต่สำหรับเราคิดว่าการทำดีครั้งนี้มันยิ่งใหญ่จริงๆ

เหตุเกิดก็นานมากแล้ว แต่ช่วงนั้นไม่ว่างเข้ามาเล่นบอร์ดเลยไม่ได้มาบอกเล่าสู่กันฟัง

ช่วงนี้ว่างๆไม่มีอะไรทำเลยมาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆที่นี่ฟังกันดีกว่า

เรากลับมาจากมหาลัยเหมือนปกติทุกวัน ระหว่างทางกลับบ้านเราจะผ่านเซเว่นที่เราเข้าไปซื้อของประจำ

ณ ตอนนั้นทั้งเหนื่อยและหิวมาก เลยสอยทั้งน้ำทั้งขนมมาเยอะมาก

ระหว่างหยิบเราก็คาดคะเนราคาไปด้วย ตอนนั้นเราคิดว่าน่าจะประมาณ 100 กว่าบาท

เมื่อหยิบจนพอใจก็เดินไปที่เคาท์เตอร์คิดเงิน ตอนนั้นพนักงานดูเหมือนจะวุ่นวายกับอะไรซักอย่าง

พนักงานก็คิดเงินไป ส่วนเราก็หยิบกระเป๋าตังค์เตรียมจ่ายตังค์

"40 บาท ค่ะ"

อะไรนะ?? หรือว่าเราหูฝาด เรามองตัวเลขตรงเครื่องคิดเงิน เออว่ะ 40 บาทจริงด้วย

แต่ของที่ซื้อมามันเกือบ 10 อย่างเลยนะ??

ด้วยความที่กำลังมึนและอึ้ง เลยจ่ายตังค์ไปแบบทั้งมึนทั้งอึน

เราเดินออกมาจากเซเว่นในสภาพที่ถือถุงหนักอึ้ง แต่มีราคาแค่ 40 บาท??

คือมันไม่น่าจะใช่แล้วล่ะ ในใจเราคิดแบบนั้น เมื่อตั้งสติได้เราเลยหยิบใบเสร็จขึ้นมาดู

ปรากฏว่าในใบเสร็จมีแค่ 2 รายการ รายการละ 20 บาท รวมกันเป็น 40 บาท

ไม่ต้องสืบเลยว่าเซเว่นคิดตังค์ให้เราผิด และดูท่าทางจะผิดไปหลายบาทซะด้วย

เราเลยกลับเข้าไปในเซเว่นใหม่แล้วตรงไปที่เคาท์เตอร์ทันที

"เอ่อ ขอโทษนะคะ คิดตังค์ให้ผิดหรือเปล่าคะ?? คือแบบว่า ซื้อของไปตั้งเยอะขนาดนี้ 40 บาทเองหรอคะ??"

เราพูดพร้อมยื่นถุง+ใบเสร็จให้พนักงาน พนักงานเค้าก็เทของจากถุงออกมาจนหมด แล้วเอาใบเสร็จไปดู

พนักงานเค้าก็จัดการคิดตังค์ให้ใหม่หมด ปรากฏว่าราคาของทั้งหมดที่แท้จริงมัีนตั้งร้อยกว่าบาท!!

เท่ากับว่าเซเว่นคิดตังค์ให้เราผิดไปเกือบๆร้อยบาท

"ขอบคุณมากๆค่ะพี่ ขอบคุณมากๆ"

พนักงานขอบคุณเราหลายครั้งมาก เราก็ยิ้มๆให้

เราเดินออกมาอย่างมีความสุข ที่ได้ทำึความดีถึงมันจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ

แต่ว่าเราก็สงสัยเหมือนกันว่าเค้าคิดตังค์อีท่าไหน ถึงคิดจาก 100 กว่าบาทไปเป็น 40 บาทได้ (สันนิษฐานว่าตัวยิงบาร์โค้ดอาจจะเสีย)

และก็สงสัยว่าพนักงานไม่เอะใจเลยหรอว่า ของตั้งเยอะตั้งแยะทำไมแค่ 40 บาท

แต่เรื่องนั้นไม่สำคัญเท่ากับที่เราได้ทำความความดีในครั้งนี้

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่ะ ^_^

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GhrandJGth อ่านกระทู้
    ทำได้ดีมากครับ ชื่นชม แต่ผมสันนิฐานว่าเจ้าของกระทู้ แอบชอบพนักงานเซเว่นแน่เลย 555 ล้อเล่นน่ะ
    พนักงานเค้าเป็นผู้หญิงนะเราจะชอบได้ไง -..-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ladyloveyou : 13th November 2013 เมื่อ 23:02

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 344
    Blog Entries
    1
    D+ สุดยอดครับบบบ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน ขอปรบมือให้ครับ

เป็นผม คงชิ่งแล้วละ (??)

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ท่าน จขกท. ดูท่าทางจะเป็นคนใจดีมากเลย แต่ถ้าเป็นผมน่ะ... คิดตังผิดแบบนี้ ก็..ก็ ก็ไม่รู้สิน่ะ คือแบบว่่า... อ๋อม อ๋อม ทำหน้ามึนๆ แล้วเดินเนียนๆ ออกไปเลย
    .:ll:.

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ดีแล้วครับ ทำดีแล้ว พนักงานคิดเงินเขาคงดีใจมาก และคุณก็จะสบายใจที่คุณไม่ใด้โกงใครกิน ความดีนั้นทำง่าย แต่จะทนทำกันนานแค่ไหน อยู่ที่ใจคุณ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ดีมากครับ ถือว่าได้ช่วยพนักงานด้วย เพราะพนักงานบางที่คิดเงินผิด โดนเจ้าของบ่น+หักเงินด้วย
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบแฟ็บเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    ทำได้ดีมากครับ ชื่นชม แต่ผมสันนิฐานว่าเจ้าของกระทู้ แอบชอบพนักงานเซเว่นแน่เลย 555 ล้อเล่นน่ะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โอนิสึกะ เอคิจิ
    ใต้ฟ้า , บนดิน '
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 414
    ถ้าเป็นผมนะ ' ออกนอกร้านวิ่งเข้ามุมมืดเลย 55

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    อ่านแล้วยิ้มแฮะ

เป็นผมเหรอความชั่วเต็มสตรีม หายเข้าเมฆเลยหละ 55+

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ดีแล้วคับ ทำดีต่อไปเรื่อยๆคับ เพราะผมก็เคยเป็นเหมือนกันเลย 555

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ดีครับ มีนักการเมืองที่นิสัยอย่างคุณมากสักหน่อย ประเทศไทยน่าจะเจริญกว่านี้ เฮ้ออออออ

เสียดายอย่าง สมัยนี้คนอย่างคุณหายากมว๊าาาาาาาาาาก เฮ้ออออออ .........

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ทำดีแล้วครับ ถ้าผมชิ่งคงรู้สึกผิดในภายหลังแน่ๆ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    เป็นผม ผมจะทำตรงข้ามกับคุณ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    124
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    เห้ย เอาของออกจากเซเว่น โดยไม่คิดตัง ได้ด้วยหรอเนี้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

(ไม่มีอะไรเตือนบ้างหรอ ถ้าเป็นงั้น ผมจะ....)
    มาใหม่ฮ่ะ !

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,311
    ผมก็เคยเจอครับ ผมเล่นหุ้นอยู่ต่างประเทศ ก็มีเงินในพอร์ตอยู่ไม่ถึง 50 ดอลล่า แต่พอผมโอนเงินไปอีกไอดีหนึ่งเท่านั้นแหละ
    เงิน 2300 กว่าดอลลา ไหลเข้ามาอยู่ในบัญชีผม ผมทำอะไรไม่ถูกเลยครับ ผมก็ทำเป็นเฉยไว้ก่อน ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น ผมเลยตัดสินใจไม่แจ้ง
    ซัพพอร์ตของโบรกเกอร์นั้น ผมก็รอให้ถึงอีกวันดูซิว่ามันจะมีอะไรเกิดขึ้น ปรากฏว่าเงินยังไม่หายไปไหนครับ ยังยุครบ ผมคิดว่าถ้าผมถอนออกมา
    ทั้งหมด กลัวเขาจะจับได้เพราะว่ามันหาเราเจอแน่ ผมเลยแจ้งซัพพอร์ตไปว่ามีเงินไม่ทราบที่มา มาอยู่ในบัญชีผม 2300 ดอลล่า
    เขาก็ครวจสอบปรากฏว่า ตอนนั้นเขากำลังปรับปรุงระบบอยู่เลยทำให้การโอนเงินขัดข้อง

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Tenshi Ni Fureta Yo
    กล่าวขอบคุณ
    640
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    การที่พนักงานยิงสินค้าทุกตัวแล้วราคาไม่ขยับนั้น ไม่ใช่ว่าเครื่องยิงเสียนะครับ เขาสแกนบาร์โค๊ดก็จริง
    แต่บาร์โค๊ดตัวนั้นอาจจะเลือนลางจึงทำให้ขึ้นไม่หมดแล้วหน้าจอของพนักงานจะแจ้งเป็น PMA ซึ่งต้อง ESC ออก
    ถ้าไม่สังเกตุจำนวนสินค้ามีโอกาสพลาดเหมือนกันจ๊ะ (พนักงาน 7-11 เก่า) อิอิ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ของผมตอนไปเปิดบัญชีธนาคาร พนักงานลืมเก็บเงินค่าบัตรเดบิต 500 พร้อมกับเงินขั้นต่ำในบัญชีอีก 500 รวมเป็น 1000 บาืท แล้วเค้าก็ออกใบเสร็จมาให้เรียบแล้วผมเลยเดินออกมาแบบงงๆว่าทำไมเค้าไม่เก็บจนผมต้องเดินเข้าไปยื่นให้เค้าเอง ถ้าไม่จ่ายนี่พนักงานเค้าลำบากแน่ๆครับเรื่องยาว

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    ทำดีแล้วครับ เพราะถ้าเกิดว่าเราทำเนียนไม่รู้เรื่องพนักงานคนนั้นจะโดนหักเงินแน่นอน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RunBKK อ่านกระทู้
    ผมก็เคยเจอครับ ผมเล่นหุ้นอยู่ต่างประเทศ ก็มีเงินในพอร์ตอยู่ไม่ถึง 50 ดอลล่า แต่พอผมโอนเงินไปอีกไอดีหนึ่งเท่านั้นแหละ
    เงิน 2300 กว่าดอลลา ไหลเข้ามาอยู่ในบัญชีผม ผมทำอะไรไม่ถูกเลยครับ ผมก็ทำเป็นเฉยไว้ก่อน ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น ผมเลยตัดสินใจไม่แจ้ง
    ซัพพอร์ตของโบรกเกอร์นั้น ผมก็รอให้ถึงอีกวันดูซิว่ามันจะมีอะไรเกิดขึ้น ปรากฏว่าเงินยังไม่หายไปไหนครับ ยังยุครบ ผมคิดว่าถ้าผมถอนออกมา
    ทั้งหมด กลัวเขาจะจับได้เพราะว่ามันหาเราเจอแน่ ผมเลยแจ้งซัพพอร์ตไปว่ามีเงินไม่ทราบที่มา มาอยู่ในบัญชีผม 2300 ดอลล่า
    เขาก็ครวจสอบปรากฏว่า ตอนนั้นเขากำลังปรับปรุงระบบอยู่เลยทำให้การโอนเงินขัดข้อง
    2300 ดอล 71300 บาท เลยนะนั่น

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Me From Another Dimension
    อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
    กล่าวขอบคุณ
    2,409
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ทำดีแล้วหล่ะครับ แต่ตอนนี้ แสตมป์ สำคัญกว่าจริงๆ จะได้กล่องแล้วโว้ยยย TT

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,351
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlackTheohm อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นผมนะ ' ออกนอกร้านวิ่งเข้ามุมมืดเลย 55

ก้อแล้วแต่นะ ครุๆ

แต่ที่ จขกท.ทำแล้วมีความสุข สบายใจด้วยก้อขอปรบมือให้นะครับ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ดีเเล้วครับ ผมเคยซื้อของร้านโชว์ห่วยเเล้วเค้าคิดผิดไปเเต่เเค่ 20 บาท ผมไม่ได้ทักท้วง รู้สึกผิดเป็นวันๆเลย

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    วันนั้นคิดตังค์ผิด เกือบโดนไล่ออก

ดีนะลูกค้าเข้ามาให้ยิงใหม่

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

New York Midtown
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 447
    จขกท. เป็นผุ้ หญิง

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    Blog Entries
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ladyloveyou อ่านกระทู้

พนักงานเค้าเป็นผู้หญิงนะเราจะชอบได้ไง -..-

ก็

Ladyloveyou

ไง

ความรู้สึกนี้ ใครไม่เคยทำ คงไม่รู้

มัน ภูมิใจ มัน โคตร มีความสุขจริง

แต่คิดไปคิดมา

หรือเรากลัวว่า

เค้าจะหาว่าเราขโมยของรึป่าว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย G-man : 14th November 2013 เมื่อ 20:55

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    น่าจะเอาคนคนนี้ไปเป็น นายก น่าจะ พัฒนาประเทศดี ไม่มีการโกงกิน

48. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: