ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257

ปัญหาเรื่องการทำงานครับ

คือผมเข้าทำงานเป็น PC โทรศัพท์ oppo ได้ประมาณ 2-3วัน

เขาส่งผมไป อยู่ที่โลตัสโคราช แต่ปรากฎว่าพอเข้าไปจริงๆ มันเข้มงวดมากเลย

ผมไปยืนแต่ 10โมง ถึง 1 ทุ่ม ห้ามนั่ง ห้ามพิง ถ้าเป็นพนักงานโลตัสถึงจะนั่งได้

ทั้งๆที่ PC เป็นของบริษัท ไม่ใช่ของโลตัส แค่มาโปรโมทสินค้าของตัวเอง

แต่ทำเหมือนผมไปขอเขากินอ่ะ ให้ผมไปช่วยขาย โน้ตบุ้ค กล้อง เครื่องใช้ไฟฟ้า

ช่วงเย็นๆก็ให้ผมไปช่วยงานโลตัส ไปแบกพวก ขนม น้ำปลา จัดของ

ตายละ นี่ผมมาโปรโมท หรือเป็นลูกจ้างโลตัสเนี่ย ผมยังสับสนกับตัวเอง

แล้วผม พิงนิดหน่อย ผู้จัดการเดินมา แล้วบอกว่า ยืนตัวตรงตลอด อย่างอตัว

คนมันเมื่อยอ่ะนะ ยืนตั้งแต่สายๆ จนค่ำ

แล้วสินค้าของ oppo มีอยู่ 3รุ่น samsung nokia imobile ของโครตเยอะ

วันนึง ผมขายได้แต่รุ่นอื่น เป็นสิบๆเครื่อง

ผมหละเพลียจริงๆ ออกไปไหนข้างนอกก็ไม่ได้เลย จนกว่าจะหมดเวลา โทรศัพก็ห้ามใช้

ทั้งๆที่บริษัทส่งใบขออนญาตมาเพราะมันต้องใช้เวลา แจ้งยอดขาย หรือ ตามงานซ่อม

วันนี้ผมเลย ไม่ไปแมรร่มมเลย 5555 ไม่ง้อมันละ ผมจะหายไปเลย

แม่พ่อผมก็เลยบอกว่า ไม่ต้องไปก็ได้ ครอบครัวเราไม่ได้ลำบากอะไร แม่แค่อยากให้ลูกมีประสบการณ์ทำนั้น

แม่ถึงให้ลูกไปทำงานบ้าง เห็นว่างๆ

ผมก็เข้าใจ ผมเลยคิดว่า จะทำงานอื่นที่ทำให้พ่อแม่ได้ชื่นใจบ้าง

เพราะปกติชีวิตผมวันๆ อยู่เฉยๆกินเล่นเที่ยวไปวันๆ เรียนก้ไม่ค่อยเรียน ตอนนี้รอเรียนเทอมหน้า

ผมถึงมาออน JKG ทุกวันทั้งวันเนี่ยหละ = =

แล้วปกติ บ้านผมมี คนรับใช้ แม่บ้าน ผมเลยคิดขึ้นมาได้่ว่า

ผมจะหันมาฝึกทำงานบ้าน บ้างดีไหม ล้างจานกวาดบ้านถูบ้านรถน้ำต้นไม้ คือผมไม่เคยทำอะไรเลย ทำอะไรไม่เป็นจริงๆ

ตื่นเช้ามา เขาก็เอาข้าวมาเสริฟให้ละ ผมก็เลยคิดว่า ผมจะบอกเขาว่า ต่อไปพ่อแม่ไม่ต้องจ้างคนพวกนี้ละ ผมจะทำงานพวกนี้เอง

พรุ่งนี้จะเป็นวันแรก ที่ผมจะฝึกทำงานบ้าน

คิดว่าเป็นความคิดที่ดีไหมครับ ถ้าผมจะเสนองานนี้ให้พ่อแม่ภูมิใจในตัวผมบ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 8th November 2013 เมื่อ 15:52

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ไม่อยากทำงานนอกบ้าน ทำงานบ้านช่วยที่บ้านก็ยังโอเคนะครับ

ดีกว่านั่งกินนอนกิน แบมือขออย่างเดียว

ส่วน PC จริงเราสังกัดตามแบรนด์ ไม่เกี่ยวอะไรซักหน่อย สงสัยเค้าเห็นว่ามาใหม่ เลยจัดดู

พอคุณไปช่วย 1 ครั้ง มันก็ต้องงเรียกไปอีกได้

ส่วนเรื่องยืนทั้งวันปกติ ถ้าไม่มีคนเปลี่ยนก็คงต้องแบบนั้นแหละ แต่จริงๆน่าจะหยวนๆให้บ้าง แบบว่าแอบแว๊บๆไรงี้

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    ไม่อยากทำงานนอกบ้าน ทำงานบ้านช่วยที่บ้านก็ยังโอเคนะครับ

ดีกว่านั่งกินนอนกิน แบมือขออย่างเดียว

ส่วน PC จริงเราสังกัดตามแบรนด์ ไม่เกี่ยวอะไรซักหน่อย สงสัยเค้าเห็นว่ามาใหม่ เลยจัดดู

พอคุณไปช่วย 1 ครั้ง มันก็ต้องงเรียกไปอีกได้

ส่วนเรื่องยืนทั้งวันปกติ ถ้าไม่มีคนเปลี่ยนก็คงต้องแบบนั้นแหละ แต่จริงๆน่าจะหยวนๆให้บ้าง แบบว่าแอบแว๊บๆไรงี้
    ทางโลตัสบอกว่า ผมต้องไปช่วยทุกครั้ง ทุกวัน

เพราะถือว่าเราอยู่ในเขตพื้นที่เขา รับไม่ได้ก็ออกไป

มันคิดว่าผมไม่มีจะกิน ไม่มีที่จะอยู่อะดิ

ผมเลยไม่ง้อแมรร่ม ผมไม่ไป 555

!!! Kyary Pamyu Pamyu !!!
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    ทำงานบ้านเป็นดีครับ อันนี้เห็นด้วย

ถ้ามองไกลอีกซักนิด ตรงที่ถ้าท่านทำงานบ้านเอง ณ ตอนนี้ก็โอเคครับแต่ต่อไปเมื่อเรียนจบ ได้ทำงานอย่างอื่น เช่นทำงานบริษัท ฯลฯ แล้วใครจะทำงานบ้านครับ

เอาง่ายๆครับ ไม่ต้องถึงกับเลิกจ้าง เพียงแต่ช่วยงานพี่แม่บ้านก็พอครับ ช่วยนิดๆหน่อยๆครับ พอทำเป็นก็โอเคแล้วครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

What If ?
    Thailand , Lampang
    กล่าวขอบคุณ
    5,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,472
    โลตัสมันทำงานเป็นแผนกๆไม่ใช่หรอครับ แล้วตอนผมไปทำ ทำไมแผนกอื่นไม่มีใครมาช่วยบ้างอ่ะ ?? ไปแต่ละวันต้องทำ2แผนก ทั้งขนของ จัดของ โค-ตะ-ระ เหนื่อย 555

ทำงานที่บ้านไปก่อนดีแล้วครับ

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้

ทางโลตัสบอกว่า ผมต้องไปช่วยทุกครั้ง ทุกวัน

เพราะถือว่าเราอยู่ในเขตพื้นที่เขา รับไม่ได้ก็ออกไป

มันคิดว่าผมไม่มีจะกิน ไม่มีที่จะอยู่อะดิ

ผมเลยไม่ง้อแมรร่ม ผมไม่ไป 555
    บอกมันไปเลยไม่สนไม่แคร์แค่ไม่อยากออก เคป่ะ 555

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ชีวิตจริงมันโหดร้าย แต่ถ้าเป็นผม ผมก็ทำแบบคุณ เพราะที่บ้านไม่ได้ลำบากอะไร

แต่.....

เมื่อถึงจุดๆหนึ่ง จุดทีคุณต้องไปทำงานจริงๆ มันจะเริ่มคิดแล้วว่าเราจะอยู่อย่างไร เราจะทำยังไงกับชีวิต เราจะทำงานแบบไหน ตัวเลือกเรามีมากไหม เรื่องราวต่างๆมันจะพุ่งเข้ามา พุ่งเข้ามาแบบไม่หยุดหายใจเลย เราจะคิดตลอดเวลาเกี่ยวกับการทำงาน เพราะเอาเข้าจริงๆ แค่ ปริญญาตรี มันยังไม่พอครับ เดี่ยวนี้ ป ตรี ตกงานเพียบ หางานยาก ถ้าไม่ได้เกรด 3.5+ หรือ เกรียตรินิยมไปเลย หางานยากจริงๆ

ก็ลองคิดใตร่ตรองให้ดีครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมก็ทำแบบคุณ คือไม่ไป เพราะมันลำบากเกิน แต่ถ้ามีทางเลือกอื่นที่จะให้ประสบการณ์ฝึกงานที่มันไม่ลำบากขนาดนี้ผมก็จะไปนะ

ขอเล่าชีวิตคนทำงานให้ฟังหน่อยนะ เผื่ออยากรู้ การทำงานจริงๆมันไม่ลำบากอะไรเลย(ถ้าทำงานบริษัทนะ)นั่งโต๊ะทั้งวัน มันไม่เหนื่อยกายอะไรเลย แต่มันเหนือยสมองมากๆ เพราะเราต้องคิดตลอดเวลา เวลางานเข้า มันจะมาแบบไม่หยุดไม่หย่อน มาแบบไม่ขาดสาย อย่างที่ำทำงานผม(ขอ สงวนไว้นะว่าที่ไหน) ผมทำงานเกี่ยวกับเขียนแบบให้โรงงาน ช่วงเวลามีงานมา ผมทำทั้งวัน ไม่หยุด เลิกงาน 2ทุ่มแทบทุกวัน (แต่ดีหน่อย ถ้าเลยเวลางานมาแล้ว เค้าจะปัดเป็น OT ให้เลย คิดซะว่าทำเอาตังเพิ่ม) ก็อย่างที่บอกช่วงงานเข้า มันจะมาแบบตูม บู๊ม เยอะจริงๆ ทำแทบไม่ทัน แต่....ช่วงไม่มีงาน คือมันไม่มีจริงๆ มันว่างโคตรๆ ว่างยังไงลองคิดดู ผมนั่งเฉยๆจนเลิกงาน ไม่ได้ทำอะไรเลย (ให้ตายสิ หลับก็ไม่ได้) นั่งเฉยๆอย่างนั้นจนเลิกงาน ชีวิต มีอะไรน่าเบื่อกว่านี้มั้ย ถามว่าชอบในงานที่ทำไหม บอกได้เลยว่ามีความสุขครับ ยิ่งช่วงไม่มีงานทำนี่ โอยยยยย นั่งหาววแล้วหาวอีก นั่งมองหน้าพี่ๆที่ทำงานกันแบบว่า เออ ชีวิต ว่างจังนะเรา...

นี่ก็เป็นประสบการณ์แปลกๆของที่ทำงานผมนะ ที่อื่นผมไม่รู้นะว่าเป็นยังไง แต่ของผมสบายๆ กันเองไม่เครียด ไม่มีงานก็เล่นมือถือได้ แต่พอประมาณ พอเหมาะสม ว่างๆศึกษาโปรแกรมที่เขียนแบบ ช่วงมีงานก็ทำไป ทำเสร็จถ้าว่างก็วนมาแบบเดิม เล่นมือถือ ศึกษาโปรแกรม (แต่ห้ามหลับนะ)

ที่อยากแนะนำคือ การจะได้ทำงานแบบนี้มันน้อยคนครับ ตั้งใจเรียนวันนี้ครับ เอาแบบชนิดให้เลือดอาบคาหนังสือไปเลยครับ แล้วจบมาจะสบาย(แบบผม )

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    เค้าทดสอบคุณอยู่ครับ เค้าจะดูพิจราณาเมื่อจบเดือน
    -คุณทำยอดได้เท่าไหร่
    -คุณประพฤิตัวดีใหม
    -มาสายขาดงานบ่อยใหม
    -แบกรับสภาพกดดันในการทำงานได้ขนาดไหน

เมื่อสิ้นสุดเดือนเจ้าของกิจการจะส่งคุณไปยังสาขาต่างๆที่ความสามารถคุณทำได้ขนาดไหน(ถ้าเก่งๆยอดขายดีๆคุณจะเลือกสาขาเองได้เค้าจะง้อคุณ ตรงนี้มันเป็นโอกาศดีๆสำหรับคนที่ไม่มีบ้านอยู่เลยนะครับ ประหยัดค่าโดยสารไปได้อีก) แต่ถ้าคุณไม่ผ่านเค้าจะไม่จ้างคุณต่อครับ

ด้วยความหวังดีนะครับ อย่าคิดว่ายังไงคุณก็มีครอบครัวอยู่ ไม่ทำก็ได้เมื่อวันใดคุณต้องอยู่ด้วยตัวเองคุณจะลำบากนะครับ

*ลองทำให้พ่อแม่คุณเห็นสิครับว่าคุณทำได้ท่านจะได้ภูมิใจในตัวคุณ*

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    ลองทำเกษตรดูสิครับ ปลูกอะไรก็ได้เล่นๆ เพาะเห็ดไรเงี้ย หัดปลูกไว้ ตอนนี้อาจเป็นแค่งานอดิเรกปลูกได้เยอะๆเอาไปขายกลายเป็นอาชีพเต็มตัวซะงั้น 555+

ปลูกผักก็ได้ปลูกพริกก็ได้ ปลูกอะไรก็ได้ เลี้ยงไก่ก็ได้ แต่ผมเห็นด้วยเรื่องที่จะฝึกงานบ้านนะครับ ทำตัวให้เป็นประโยชน์บ้างแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อาจถูกทดลองงาน+เทสต์การร่วมงานกับผู้อื่นหรือเปล่า ว่ารับแรงกดดันได้แค่ไหน

หรือมองอีกมุม คุณถูกมองว่าไม่มีความสามารถพอที่จะเป็นส่วนสำคัญในองค์กรได้ ถึงได้ถูกมองข้ามใช้ทำงานจิปาถะ

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    บ้านรวย ไม่ลองทำธุรกิจส่วนตัวหล่ะครับ
    I Don't need Weapons I got logic