ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ผู้หลงไหลในความ "โมเอะ"
    {-Joker : News-} ข้างบ้าน_เจ๊_ไลท์นิ่ง.. (ม.ราชภัฎโคราช) , Admin ที่ Gamer Unleashed
    กล่าวขอบคุณ
    773
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,803

Angry Special Scoop : ทำอย่างไร ไม่ให้ ‘เกม’ ตกเป็นจำเลยเมื่อเกิดปัญหาสังคมที่มีเกมมาเกี่ยวข้อง

Special Scoop : ทำอย่างไร ไม่ให้ "เกม"
    ตกเป็นจำเลยเมื่อเกิดปัญหาสังคมที่มีเกมเข้ามาเกี่ยวข้อง!!?

เนื่องจากในยุคนี้ มีเกมที่ค่อนข้าง Hardcore ออกมาเยอะมาก ทั้งแบบแอคชั่น ฟันตัวขาด, วางแผนยิงกันตัวแตกไส้ทะลัก, หรือแนว Adventure ที่มีธีมมืดหม่นก็มีเรื่องราวเกี่ยวกับการฆ่ากันแบบโหดๆ และแม้แต่เกมที่มีภารกิจให้เราทำตัวเป็นผู้ก่อการร้ายภายในเมือง จึงทำให้ผู้ใหญ่ในยุคนี้มองเกมเป็นสื่อที่ทำให้เด็กมีพฤติกรรมก้าวร้าวเพิ่มมากขึ้น จากการเล่นเกมโหดๆ พวกนั้น

แค่ถือปืนก็ถือว่ารุนแรงแล้วหรือไงกัน TTwTT

-----------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------
    แถมในช่วงนี้เพื่อนๆ คงได้ข่าวกันบ้างนะครับ เกี่ยวกับเหตุการณ์ต่างๆ ที่มีเกมเข้ามาเป็นส่วนเกี่ยวข้อง อย่างเช่นล่าสุดที่ผ่านมานี้ก็เกิดเหตุกันถึงกับชีวิตกันเลยทีเดียว ทำให้สังคมผู้ใหญ่ มองเกมในแง่ลบมากยิ่งขึ้น ต่อต้านเกมกันมากขึ้นไปอีกทวีคูณ

โอ้วม่ายยยยยย
    แล้วจะทำอย่างไรล่ะ เพื่อให้กลุ่มผู้ใหญ่หันมามองเกมในแง่บวกมากขึ้น? ผมเชื่อว่าปัญหาสังคม และการมองเกมเป็นภาพลบเหล่านี้สามารถแก้ไขได้ครับ แต่ต้องอาศัยปัจจัยหลายๆ อย่างเข้าช่วย ทั้งตัวเกมเมอร์เอง, สื่อสังคมต่างๆ, รวมไปถึงสตูดิโอผลิตเกม และเหล่าผู้ให้บริการเกมด้วย

มารวมพลังกันทำให้ผู้ใหญ่มองสังคมเกมในแง่บวกกันเถอะพวกเรา
    ยกตัวอย่างปัญหาที่เคยเกิดขึ้นมาตั้งแต่อดีต เริ่มตั้งแต่การซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินในเกมกับเงินจริง จนมีการโกงเงินกัน ในช่วงสมัยเกม Ragnarok เปิดเซิร์ฟเวอร์ไทย ถึงแม้เป็นเรื่องของคน 2 ฝ่าย แต่ฝ่ายที่โดนสื่อสังคมส่วนใหญ่ ประโคมข่าวโจมตีมากที่สุด กลับเป็นเกม โดยให้เหตุผลประมาณว่า “การที่มีเกมออนไลน์แบบนี้ให้เล่น เป็นต้นเหตุที่ทำให้มีการซื้อขายเกิดขึ้น และเมื่อเกิดการซื้อขายทำให้มีการโกงกันตามมา” อาจจะดูเป็นเหตุผลที่เชื่อมโยงกันได้ แต่หากมองให้ลึกลงไปแล้ว การซื้อขายเป็นส่วนหนึ่งในสังคมอยู่แล้ว ไม่จำเป็นเฉพาะว่าต้องกับเกมเพียงอย่างเดียว สังคมอื่นๆ ก็มีการซื้อขาย โกงกินกันมากมายไป จริงไหมครับ ?

ซื้อเงิน m ผ่านเนตแบบนี้โกงสบาย คนขายไม่รู้หรอกว่าเราเป็นใคร หึหึ
    หรืออีกตัวอย่างนึงก็คือ การที่มีเด็ก ม.6 ปล้นเงิน และฆ่าคนตายโดยอ้างว่า ”เลียนแบบเกม GTA” หรืออย่างข่าวที่วัยรุ่น 2 คนขโมยรถจักรยานยนและบอกว่า "ลองทำตามอย่างเกม GTA" สื่อสังคมส่วนใหญ่ก็มักจะเทลงว่าเกมเป็นการเสริมสร้างพฤติกรรมให้แก่เยาวชน จนเกิดการแบนเกม GTA ไปช่วงหนึ่งเลยทีเดียว ส่วนเรื่องของตัวคนผิดเองแทบไม่มีการกล่าวถึงเลย

โขมยรถมันง่ายอย่างนี้เองสินะ หึหึ
    ดังนั้นตัวแปรสำคัญ ที่จะทำให้เกมถูกมองในแง่ลบ หรือแง่บวกนั้นจึงเป็นอะไรไปไม่ได้ หากไม่ใช่สื่อสังคมต่างๆ ที่ผู้คนอ่านกันนั่นเอง สื่อเหล่านั้นควรทำข่าวโดยมองถึงความเป็นจริง จับประเด็นที่ตัวคนทำผิดจริงๆ เพราะยังมีอยู่หลายล้านคนที่เล่นเกมนั้นๆ ได้โดยไม่สร้างปัญหาให้กับสังคม และควรศึกษาหาข้อมูลของสิ่งที่จะนำมาเสนอให้ดีก่อนด้วย

เพราะสื่อสังคมทั้งหลายมีผลต่อแนวคิดของผู้คนในทุกๆ ด้านครับ (เพราะผมเคยได้ยินผู้รายงานข่าวจากสถานีช่องหนึ่งเข้าใจผิดพูดว่า GTA Online ด้วยซ้ำครับ)ซึ่งในส่วนเรื่องราวของเกม GTA ก็เป็นที่โด่งดังไปทั่วโลก แม้แต่สื่อเกมใหญ่ในอเมริกาอย่าง IGN ก็ยังมีการพูดถึงด้วย http://grandtheftauto.ign.com/articl...The-Real-Story โดยในสายตาของชาวต่างชาติแล้ว ต่างมองว่า ‘เกม’ “ไม่ใช่ปัจจัยหลัก" ที่ทำให้เยาวชนก่อปัญหาสังคม

ก่อนจะกระจายข่าว หรือเล่าให้ใครต่อใครฟังควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนเสมอนะ

มาต่อกันที่ตัวผู้เล่นเกมเองบ้าง ผมเชื่ออยู่แล้วว่าเกมเมอร์เกิน 90% ไม่ใช่ผู้ที่เล่นเกมแล้วติดนิสัยตามเกมแน่นอน เพราะว่ามีวิจารณญาณมากพอที่จะแยกแยะได้อยู่แล้ว เว้นแต่ผู้เล่นบางคนที่มีความคึกคะนอง อยากลองของ เช่นเห็นในเกมแล้วตัวเราสามารถปล้นร้านทองแล้วหนีตำรวจได้อย่างสบายๆ ก็เลยลองบ้าง หรืออาจจะเป็นวัยรุ่นทั่วไป ที่ทำผิด แล้วยกเกมออกมาอ้างว่าเลียนแบบเพื่อเอาตัวรอดไปเท่านั้น
    แต่ก็ไม่ใช่ว่าเกมจะไม่มีส่วนซะทีเดียว เพราะจากผลสำรวจในประเทศญี่ปุ่น พบว่าเหล่าเกมเมอร์วัยเด็กหลายคน เริ่มมีนิสัยก้าวร้าว หลังจากได้สัมผัสกับเกมที่มีเนื้อหารุนแรง แต่ยังดีตรงที่ชาวญี่ปุ่นเหล่านั้น ให้ความสำคัญในการแก้ปัญหาจากการปลูกฝังแนวคิด, ให้คำแนะนำ และจำกัดรูปแบบเกมให้เล่น โดยพ่อแม่ของเด็กเอง แทนการออกมากล่าวโทษหรือเรียกร้องผ่านสื่อสังคมจนเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต ซึ่งผมเชื่อว่าวิธีนี้สามารถแก้ปัญหาพฤติกรรมรุนแรงเลียนแบบเกมได้ดีเลยล่ะครับ

แต่ถ้าเล่นเกมแล้วเลียนแบบท่านี้ได้ก็น่าสนดีนะ
    เมื่อพูดถึงด้านความรุนแรงแล้ว จึงต้องขอพูดถึงผู้พัฒนาเกมกันบ้าง โดยเฉพาะผู้พัฒนาเกม PC, Console แนว Hardcore ทั้งหลาย ใช่ว่าผมเองจะไม่ชอบนะครับ ผมเสพย์ติดเกมแนวนี้เป็นชีวิตจิตใจเลยล่ะ และจากที่สังเกตมาหลายต่อหลายเกม ทีมพัฒนาและผู้จำหน่ายเกมได้มีการเซฟในเรื่องนี้มากเลยทีเดียว ทั้งในเรื่องการจัดเรทของเกม, กำหนดไอดีผู้เล่นตามอายุ และอีกมากมาย ซึ่งในส่วนนี้จำเป็นต้องมีภาครัฐเข้ามาเกี่ยวข้องและออกกฏหมายดูแลอย่างจริงจัง เหมือนกับทางฝั่งอเมริกาที่มีมาตรการลงโทษอย่างรุนแรง ทั้งผู้พัฒนาเกม และผู้กระทำความผิด

พฤติกรรมไม่เหมาะสม ต้องแก้ใหม่เพื่อไม่ให้เด็กลอกเลียนแบบ
    และปิดท้ายด้วยเรื่องที่เกี่ยวกับผู้ให้บริการเกมออนไลน์กันบ้าง หลายคนอาจจะคิดว่าผู้ให้บริการไม่น่าจะมีส่วนในด้านพฤติกรรมของเกมเมอร์ แถมเกมก็ไม่ค่อยมีความ Hardcore เท่ากับเกม PC หรือ Console เท่าไร แต่เพราะเป็นเกมที่เล่นเป็นสังคม พบเจอกับคนใหม่ๆ ทำให้ผู้ปกครอง อาจระแวงเรื่องการรู้จักเพื่อนไม่ดี รวมไปถึงการโปรโมตเกมที่เน้นไปทางเนื้อหารุนแรง เช่น “บู๊เลือดสาด ฆ่าไม่ยั้ง” หรือการใช้พรีเซนเตอร์ หรือภาพโปรโมตเกมไปในแนววับๆ แวมๆ โพสต์ท่าไม่เหมาะสม ก็จะทำให้ผู้ปกครองหรือผู้ใหญ่มาเห็น มองเกมในแง่ลบได้เช่นกัน และเมื่อมองเห็นการโปรโมตเกมแบบนั้น ก็จะเหมารวมไปถึงเกมอื่นๆ ให้ติดร่างแหไปด้วย ดังนั้นจึงควรโปรโมตเกม ที่แสดงถึงศักยภาพ และดึงจุดเด่นของเกมออกมาให้มากที่สุด เพื่อเพิ่มความน่าสนใจจากเกมเมอร์ให้เข้ามาเล่น ก็จะเป็นการช่วยแก้ปัญหาในส่วนนี้ได้เช่นกัน

ภาพวับๆ แวมๆ ไม่เหมาะสมแก่การโปรโมต
    สุดท้ายนี้ ผมอยากฝากกับเพื่อนๆ ทุกคนว่า หากพวกเราเล่นเกมกันอย่างมีสติ, แยกแยะถูก-ผิดได้ดี, ไม่คิดลองของเลียนแบบเกม ทั้งเรื่องพฤติกรรมรุนแรง หรือกิจกรรมแผลงๆ ที่ก่อให้เกิดเรื่องวุ่นวายจนเป็นข่าว ก็คงไม่มีใครออกมาโยนความผิดให้กับเกมได้แน่นอนครับ

----------------------------------------------------------------------------------
    หากมีปัญหาขึ้นมา อะไรที่น่ารักๆ ก็จะถูกมองเป็นเรื่องป่าเถื่อนไปได้ทั้งนั้น
    แล้วยิ่งหากมีการจัดกิจกรรมเกี่ยวกับเกม ที่เป็นการช่วยสนับสนุนการทำความดี
    หรือเสริมสร้างการเรียนรู้ให้กับผู้เล่นได้ พิสูจน์ให้คนที่คดติรู้ว่าเกมไม่ได้ทำให้สังคมเสื่อมเสีย
    เพียงเท่านี้เกมก็จะไม่มีทางเป็นจำเลยเมื่อเกิดปัญหาสังคมที่มีเกมเข้ามาเกี่ยวข้องแล้วล่ะครับ

----------------------------------------------------------------------------------

----- เครดิต : Online Station -----
    ขอบคุณที่ติดตามครับ by Nuk-Lightning
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nuk-Lightning : 18th September 2011 เมื่อ 23:45

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    626
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    ปิกาจูของฉันกล่ยเป็นเดอะฮัคไปแล้วรึนี่

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ติด INTERNET เป็นชีวิต
    ที่ๆมี JOKERGAME
    กล่าวขอบคุณ
    18,704
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    Blog Entries
    3
    ทำกระทู้ได้สวย

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    ถ้าคุณลองไปดูละคร คุณจะรู้ว่า มันยิ่งกว่าเกมซะอีก ทัก วางเเผนฆ่า หว่านรัก เเย่งผัวเเย่งเมีย สาดน้ำกรด เเล้วก็ตบตีกัน

คิดว่ามาจากเกมอย่างเดียวหรือ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Your Dogtag Are Mine
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    minecraft แม่ผมยังบอกว่าโหดเลย เลยต้องแอบเล่น Dead island

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

THE HULK
    กล่าวขอบคุณ
    17,066
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Enzio อ่านกระทู้
    minecraft แม่ผมยังบอกว่าโหดเลย เลยต้องแอบเล่น Dead island
    ใช่ๆ เบากว่า Minecraft อีกเนาะ!!!

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ไม่ต้องไปแคร์สื่อครับ อยากเล่นเกมส์อะไรเล่นไปเลย

คนมันจะโทษน่ะ อะไรมันก็โทษได้ทั้งนั้นแหละ อย่าไปสนใจพวกไร้สาระ ปัญญาอ่อนเลย

แต่ก็แปลก ทำไมไม่โทษตัวเองกันมั่งนะ เอาแต่โทษคนอื่น - -*
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    โห แมวยิงเลเซอร์

...
    กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    ผม ว่า ไอ้ คน ที่ มัน บอก ว่า ลองทำแบบ GTA มัน หา ข้อ อ้าง มาก กว่า นะ ผมว่า

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mokona^Modoki
    กล่าวขอบคุณ
    548
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    คนเราต้องหาอะไรซักอย่างมาเป้นข้ออ้าง เพื่อไม่ให้ตัวเองผิดครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จอมโจร 1412 แห่ง JKG
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    ภาพสุดท้ายนี่Pokemoa สายพลัง K สินะ

ปล.เกมส์มันไม่มีปากเสียงมาโต้เถียงไงครับ ผู้คนมากมายเค้าถึงเลือกที่จะตัดปัญหาด้วยการให้เกมส์เป็นแพะรับบาป

กล่าวขอบคุณ
    2,731
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,352
    เล่นเกมแล้วเลียนแบบ ผมว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ ถ้าเลียนแบบในทางที่ถูก เช่น เลียนแบบเอามาทำเป็นหนังสั้น เป็นต้น ไม่ใช่เลียนแบบไปฆ่าชาวบ้าน

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    576
    ได้รับคำขอบคุณ: 218
    1
    เอ่อ...ถ้าปิกาจูเป็นอย่างในรูปจริงผมคงจะเตือนลูกว่าให้มันจับตัวอื่นเถอะ(เถื่อนจริงอะไรจริง)

โดยส่วนตัวคิดว่าที่โทษเกมก้อเพราะผู้ปกครองปล่อยปะล่ะเลย ง่ายๆเลยอย่างเด็กที่ผูกคอตายเพราะเลียนแบบ The.Last.Samurai

แล้วโทษว่าหนังมันเถื่อน บอกตรงๆ*****โครตบ้าอ่ะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ก็ถ้าคนเราเล่นเกม แล้วแยกแยะ โลกความจริง กับ โลกในเกม ไม่ออก ก็อย่าเลยครับ มันทำให้เสื่อมเสียเกมเมอร์ทุกๆคนว่า เป็นคนแบบเดียวกับไอ้คนที่แยกแยะอะไรไม่ออก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    แต่บางทีมันก็ส่งผลทางอารมณ์ได้เหมือนกันนะ ผมเคยเล่น มาริโอ้แล้วหงุดหงิดอ่ะ .....

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,945
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,272
    อย่างล้ำครับ
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    1
    สถาบันครอบครัวต้องมาอันดับหนึ่ง!

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    โทษเกมมันไม่ได้อะไรครับ ต้องโทษนู้น.....คนปกครองเด็กครับ.... ผมว่าเกมมันยังไม่แรง เท่า เรยา นะ 555+
    It's Good For You !!!!!

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    นิสัยของคนก็งี้แหละครับ มักโยนความผิดให้พ้นตัวเอง เพื่อทำให้ตัวเองสบายใจ

คนมันจะโทษอะไรก็ห้ามไม่ได้...สงสัยอีกหน่อยเล่นมาริโอ้ก็ว่าโหด ทั้งเหยียบทั้งเตะเต่า-*- ทารุณสัตว์

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    669
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    แล้วถ้าผมไปโดดเหยียบหัวใคร มาริโอ้ จะโดนแบนมั่งป่าว

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    เกมยังไงมันก็เป็นเกมอะนะ มันไม่ใช่เรื่องที่เข้าใจยากตรงไหนเลย

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368
    เปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนความคิดของพวกผู้ใหญ่ได้หรอก และผมก็เชื่อว่าต่อให้รุ่นของพวกเราเข้าไปทำงานในด้านเกี่ยวกับพวกนี้ แนวความคิดที่ว่าเกมผิดก็ไม่เปลี่ยนไปหรอก
    เพราะว่ามันถูกปลูกฝังมาตั้งแต่รากเหง้า "อ่านหนังสือ=เด็กดี/ขยัน/มีอนาคต" "เล่นเกมส์/อ่านการ์ตูน=ไม่ตั้งใจเรียน/โง่/หางานดีๆทำไม่ได้"

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เฮ้ยเซ็งช่วงนี้เรื่องโทษเกมต่างๆมาแรงเชียว - -

ว่าแต่ผมไม่โทษใครหลอกนะแค่เล่นแล้วใช้หัวคิดแยกแยะให้ได้ก็พอครับว่านั้นคือโลกในเกมซึ่คุณก็คือพระเจ้าจะทำอะไรก็ได้(ในนั้นอ่ะนะ)

แต่นอกเกมมันชีวิตจริงครับไม่ใช่ว่า อยู่ดีๆเดินเข้าไปซอกเค้าแล้วตามด้วยทุบหัวแล้วแตะซ้ำ (โหด******เลย )

แล้วก็ขโมยรถเค้าไปและหัวเราะอย่างซะใจปนโรคจิตเล็กน้อย

พอโดนตำรวจจับก็บอกเลียบแบบเกมนู้เกมนี้อย่างนี้ก็อย่าให้เค้าเล่นเกมอีกเลยดีกว่าจะได้ไม่ต้องเลียนแบบอ่ะไรอีก

เพราะถ้าเรื่องแค่แยกแยะแค่เกมกับความจริงไม่ได้ชาตินี้ก็คงทำอะไรไม่ได้แล้วละครับ

คนเลวที่กลับใจแล้ว
    กล่าวขอบคุณ
    485
    ได้รับคำขอบคุณ: 535
    แล้วแต่คนที่จะนำไปประยุกต์ใช้ให้เป็นอ่ะครับ ดีหรือชั่วขึ้นอยู่กับตัวคุณเองเด้อ

คำเตือน !!!! การดื่มสุราทำให้ความเป็นคน(ลดลง) แต่ทำให้ความสามารถในการลืมใครบางคน(เพิ่มขึ้น)

Damn
    Bangkok Rock Tower
    กล่าวขอบคุณ
    2,581
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    เงิบ รูปมากครับแต่ละรูป