ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    222
    ได้รับคำขอบคุณ: 32

ถามหน่อยครับ คณะไหนน่าเรียนที่สุด

คือตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจครับว่าจะเรียนอะไรดีระหว่าง

การจัดการ

คอมพิวเตอร์ธุรกิจ

เทคโนโลยีสารสนเทศ

การเมืองการปกครอง

อยากทราบว่าคณะพวกนี้ จะเรียนเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง แล้วจบไปทำงานอะไรครับ

ใครที่เคยเรียนมาบ้างช่วยตอบทีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ChiLLi~ : 25th November 2013 เมื่อ 17:47

กล่าวขอบคุณ
    685
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    ต้องอยู่ที่คุณ ว่าชอบเรียนอันใหน ?
    Credit : uberhumor

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    อย่าถามเลยว่าคณะไหนน่าเรียน ถามตัวเองดีกว่าว่าชอบเรียนอะไร

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    บริหารธุรกิจ อินเตอร์ ครับ
    Open Your Mind

กล่าวขอบคุณ
    222
    ตอนนี้ผม สนใจทุกคณะที่ว่ามาเลยอะครับ อยากรู้แค่ว่า จบไปแล้วจะหางานง่ายหรือป่าว หรือคณะไหนอนาคตแล้วน่าจะดีอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ChiLLi~ : 25th November 2013 เมื่อ 17:21

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    201
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    ถามตัวเองครับ ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ
    เรียนเพื่ออะไร อยากทำงานอะไร ชอบทำอะไร

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    313
    ได้รับคำขอบคุณ: 381
    คนอื่น ไม่รู้ดีเท่าตัวคุณหรอกครับ
    ถามตัวเองดีกว่า ชอบเรียนอะไร อยากทำงานแบบไหน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    อย่าถามว่าคณะไหนดีสุด จงถามว่าเราชอบอะไรที่สุด ถ้าเรียนแล้วไม่ชอบ จบออกมาทำงานที่ไม่ชอบ ชีวิตจะไม่มีความสุขอีกเลย และถ้าไปเริ่มต้นใหม่ในสายที่เราชอบตอนนั้นมันสายไป

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    คือตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจครับว่าจะเรียนอะไรดีระหว่าง
    การจัดการ
    คอมพิวเตอร์ธุรกิจ
    เทคโนโลยีสารสนเทศ
    การเมืองการปกครอง

เรียนอันไหนก็ได้ครับ เลือกที่ชอบ ที่สนใจ ที่คิดว่าทำได้ดี

อยากทราบว่าคณะพวกนี้ จะเรียนเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง แล้วจบไปทำงานอะไรครับ

ต้องถามก่อนว่าอยากเข้าสถาบันไหน ถ้าเลือกสถาบันได้แล้ว ตามเว็บของสถาบันนั้นๆจะมี สิ่งท่เรียกว่า หลักสูตร ให้อ่าน อดทนอ่านสักนิด ราวๆ 50-60 หน้าจะรู้เองว่าเรียนอะไร
    ส่วนเรื่องทำงานอันนี้ต้องถามผู้มีประสบการณ์

ส่วนตัวผมเรียนวิศวคอมพ์นะ ถามผู้รู้แต่ละคนมีแต่คนบอกว่า ถ้าใส่ใจจริงเรียนๆไปแล้วจะรู้ช่องทางเอง...

ใครที่เคยเรียนมาบ้างช่วยตอบทีครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 ครับ ผมจะเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศ อันนี้ก็แล้วแต่ จขกท. นะครับ ตัดสินใจเอาเอง แนะนำครับว่าถ้าเรียนเกี่ยวกับคอม เรียนเทคโนโลยีสารสนเทศ ถามว่าจบไปทำงานอะไรมันก็แล้วแต่ครับ บางคนจบมาไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับสายตัวเองก็มี ตอนเรียนมันจะรู้เองครับว่าเราชอบมันมั้ย จบ เทคโนโลยีสารสนเทศ มันมีงานอยู่แล้วแหละครับ ส่วนมากมันขึ้นอยู่กับเงินเดือน สมุติคุณทำงานที่คุณชอบแต่เงินเดือนแค่ 2000 แต่อีกงานหนึ่งคุณไม่ได้ชอบมันเลย แต่ได้เงินเดือน 5000 จขกท. คงได้ข้อคิดนะครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    222
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PowerPlus อ่านกระทู้
    ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 ครับ ผมจะเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศ อันนี้ก็แล้วแต่ จขกท. นะครับ ตัดสินใจเอาเอง แนะนำครับว่าถ้าเรียนเกี่ยวกับคอม เรียนเทคโนโลยีสารสนเทศ ถามว่าจบไปทำงานอะไรมันก็แล้วแต่ครับ บางคนจบมาไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับสายตัวเองก็มี ตอนเรียนมันจะรู้เองครับว่าเราชอบมันมั้ย จบ เทคโนโลยีสารสนเทศ มันมีงานอยู่แล้วแหละครับ ส่วนมากมันขึ้นอยู่กับเงินเดือน สมุติคุณทำงานที่คุณชอบแต่เงินเดือนแค่ 2000 แต่อีกงานหนึ่งคุณไม่ได้ชอบมันเลย แต่ได้เงินเดือน 5000 จขกท. คงได้ข้อคิดนะครับ
    มันก็มีหลายคณะที่ผสนใจแล้วก็อยากจะเรียนอยู่นะครับ แต่กลัวว่าถ้าได้เรียนจริงๆ อาจจะไม่ชอบก็ได้อะจิ กลัวว่าจะได้ดรอปอะ เลยอยากจะมาถามก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ChiLLi~ : 25th November 2013 เมื่อ 18:43

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    เรียนเกี่ยวกับคอมดีที่สุดครับ ยุคนี้ใครไม่ใช้คอมก็บ้าแล้วววววว
    สารสนเทศจะหนักเรื่องภาษาคอมนิดหน่อยนะครับ เขียนแอฟลงระบบแอนดรอยบ้าง
    เขียนเว็ป ที่สำคัญคือจะหนักเรื่องระบบเครือข่ายพวกlan wan อะไรพวกครับ
    แต่หลักๆเลย คือต้องเก่งภาษาอังกฤษด้วยนะครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    อย่าถามเลยครับ ว่าคณะไหนน่าเรียนกว่ากัน มันจะทำให้เกิดการเปรียบเทียบขึ้น
    แต่ละคณะก็มีข้อดีของตนเองทั้งนั้นแหละครับ และไอ้วาทกรรมที่บอกว่า "เฮ้ยเรียนคณะ......นี้ จบไปหางานทำไม่ได้นะเว้ย"
    มันอยู่ที่ตัวเราครับ เรียนคณะไหนก็มีงานทำทั้งนั้นแหละครับ ถ้าหากคุณมีความสามารถเพียงพอ

ผมจะขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ
    1. การจัดการ (Administration) หรือพวกงานด้านบริหารนนั่นแหละ โดยรวมคณะเหล่านี้ก็จะเรียนเกี่ยวกับการบริหาร หลักการจัดการ
    ทฤษฎีองค์กร ทฤษฎีการจัดตั้งองค์กร และระบบต่างๆ จิตวิทยาการบริหาร บัญชี การตลาด หลักการวิจัยตลาด พฤติกรรมผู้บริโภค HR
    หลักการประชาสัมพันธ์สินค้า ฯลฯ คร่าวๆประมาณนี้ครับ(ในบางมหาวิทยาลัยก็อาจจะต้องเรียนเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์จุลภาค-มหภาคด้วย)

คณะนี้จบไปที่ได้งานเลยคือ ขายประกัน(อย่าดูถูกอาชีพนี้นะครับ อาชีพนี้ถึงแม้จะยาก แต่ถ้าทำได้ดี ก็รุ่งเลย), เจ้าหน้าที่การตลาด,
    เจ้าหน้าที่ HR ครับ (เพราะตำแหน่งนี้ในบริษัทเอกชนต้องการเยอะและเปิดรับทุกๆปี)
    หรือจะเป็นพวกที่ปรึกษาทางการตลาดให้บริษัทเอกชนก็ได้ครับ ไต่เต้าดีๆอาจได้เป็นถึง CEO ก็มีเยอะนะครับ แต่ต้องมีวิสัยทัศน์ดี และกว้างๆเข้าไว้

ส่วนงานด้านราชการหรือรัฐวิสาหกิจ ก็คือ นักวิชาการบัญชีครับ นักวิเคราะห์นโยบาย นักวิเคราะห์การเงิน
    งานธนาคารก็ทำได้นะครับ

หรือคุณจะพลิกแพลงจากที่ผมได้กล่าวไปข้างบนก็ได้นะครับ แล้วแต่

ส่วนสาขาการเมืองการปกครอง ก็จะอยู่ในคณะทางด้านรัฐศาสตร์ - สังคมศาสตร์ ซึ่งมหาวิทยาลัยของรัฐมีเกือบทุกมหาวิทยาลัย

สาขาวิชานี้ก็จะเรียนเกี่ยวกับ แนวคิดทางการเมือง การเมืองการปกครองเบื้องต้น ปรัชญาการเมืองในยุคต่างๆ การปกครองของไทย หลักการปกครองท้องถิ่น
    ประวัติศาสตร์การเมือง หลักการเมืองการปกครองเปรียบเทียบ วิธีวิจัยทางรัฐศาสตร์ เศรษฐศาสตร์การเมือง กลุ่มผลประโยชน์
    การตั้งพรรคการเมืองและสถาบันการเมือง กฎหมายปกครอง กฎหมายแรงงาน กฎหมายระหว่างประเทศ จิตวิทยาการเมือง สังคมวิทยาการเมือง ฯลฯ

สายงานนี้จบไปแล้ว รับรองว่าตกงานยากครับ เพราะสายนี้เป็นสายงานที่กว้างพอๆกับสายงานด้านการบริหารธุรกิจ ฉะนั้นสายงานนี้สามารถสอบงานราชการ
    ได้เกือบทุกกระทรวงครับ(เท่าที่ผมสังเกตและทราบมานะครับ ข้อนี้เชื่อได้ประมาณ 85%) แต่ถ้าหากจะทำงานตรงสายของคุณก็ให้ไปสอบกระทรวงมหาดไทยครับ
    เป็นปลัดอำเภอ นายอำเภอ ผู้ว่าฯ หรือถ้าจะเล่นการเมืองก็เล่นได้นะครับ
    สายเอกชนสายนี้นับว่ากว้างพอตัวครับ เพราะสามารถเข้าไปเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลขององค์กรเอกชนได้ทุกองค์กรที่มีตำแหน่งนี้ครับ
    หรือจะรับงานที่ปรึกษาด้านนโยบายก็ได้ครับ
    งานด้านอาจารย์คุณก็สามารถเป็นนักวิชาการทางด้านรัฐศาสตร์ได้นะครับ

มีไรสงสัยก็ถามต่อได้นะครับ

คณะทุกคณะมีโอกาสตกงานและได้งาน เหมือนกันหมดครับ ขึ้นอยู่กับความสามารถของตัวผู้เรียนและตัวบัณฑิตเองแล้วนะครับ
    ว่าจะสามารถพยายามให้ได้มาซึ่งงานที่ต้องการหรือเปล่า
    ชอบกินไข่เจียว

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    อย่าถามเลยครับ ว่าคณะไหนน่าเรียนกว่ากัน มันจะทำให้เกิดการเปรียบเทียบขึ้น
    แต่ละคณะก็มีข้อดีของตนเองทั้งนั้นแหละครับ และไอ้วาทกรรมที่บอกว่า "เฮ้ยเรียนคณะ......นี้ จบไปหางานทำไม่ได้นะเว้ย"
    มันอยู่ที่ตัวเราครับ เรียนคณะไหนก็มีงานทำทั้งนั้นแหละครับ ถ้าหากคุณมีความสามารถเพียงพอ

ผมจะขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ
    1. การจัดการ (Administration) หรือพวกงานด้านบริหารนนั่นแหละ โดยรวมคณะเหล่านี้ก็จะเรียนเกี่ยวกับการบริหาร หลักการจัดการ
    ทฤษฎีองค์กร ทฤษฎีการจัดตั้งองค์กร และระบบต่างๆ จิตวิทยาการบริหาร บัญชี การตลาด หลักการวิจัยตลาด พฤติกรรมผู้บริโภค HR
    หลักการประชาสัมพันธ์สินค้า ฯลฯ คร่าวๆประมาณนี้ครับ(ในบางมหาวิทยาลัยก็อาจจะต้องเรียนเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์จุลภาค-มหภาคด้วย)

คณะนี้จบไปที่ได้งานเลยคือ ขายประกัน(อย่าดูถูกอาชีพนี้นะครับ อาชีพนี้ถึงแม้จะยาก แต่ถ้าทำได้ดี ก็รุ่งเลย), เจ้าหน้าที่การตลาด,
    เจ้าหน้าที่ HR ครับ (เพราะตำแหน่งนี้ในบริษัทเอกชนต้องการเยอะและเปิดรับทุกๆปี)
    หรือจะเป็นพวกที่ปรึกษาทางการตลาดให้บริษัทเอกชนก็ได้ครับ ไต่เต้าดีๆอาจได้เป็นถึง CEO ก็มีเยอะนะครับ แต่ต้องมีวิสัยทัศน์ดี และกว้างๆเข้าไว้

ส่วนงานด้านราชการหรือรัฐวิสาหกิจ ก็คือ นักวิชาการบัญชีครับ นักวิเคราะห์นโยบาย นักวิเคราะห์การเงิน
    งานธนาคารก็ทำได้นะครับ

หรือคุณจะพลิกแพลงจากที่ผมได้กล่าวไปข้างบนก็ได้นะครับ แล้วแต่

ส่วนสาขาการเมืองการปกครอง ก็จะอยู่ในคณะทางด้านรัฐศาสตร์ - สังคมศาสตร์ ซึ่งมหาวิทยาลัยของรัฐมีเกือบทุกมหาวิทยาลัย

สาขาวิชานี้ก็จะเรียนเกี่ยวกับ แนวคิดทางการเมือง การเมืองการปกครองเบื้องต้น ปรัชญาการเมืองในยุคต่างๆ การปกครองของไทย หลักการปกครองท้องถิ่น
    ประวัติศาสตร์การเมือง หลักการเมืองการปกครองเปรียบเทียบ วิธีวิจัยทางรัฐศาสตร์ เศรษฐศาสตร์การเมือง กลุ่มผลประโยชน์
    การตั้งพรรคการเมืองและสถาบันการเมือง กฎหมายปกครอง กฎหมายแรงงาน กฎหมายระหว่างประเทศ จิตวิทยาการเมือง สังคมวิทยาการเมือง ฯลฯ

สายงานนี้จบไปแล้ว รับรองว่าตกงานยากครับ เพราะสายนี้เป็นสายงานที่กว้างพอๆกับสายงานด้านการบริหารธุรกิจ ฉะนั้นสายงานนี้สามารถสอบงานราชการ
    ได้เกือบทุกกระทรวงครับ(เท่าที่ผมสังเกตและทราบมานะครับ ข้อนี้เชื่อได้ประมาณ 85%) แต่ถ้าหากจะทำงานตรงสายของคุณก็ให้ไปสอบกระทรวงมหาดไทยครับ
    เป็นปลัดอำเภอ นายอำเภอ ผู้ว่าฯ หรือถ้าจะเล่นการเมืองก็เล่นได้นะครับ
    สายเอกชนสายนี้นับว่ากว้างพอตัวครับ เพราะสามารถเข้าไปเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลขององค์กรเอกชนได้ทุกองค์กรที่มีตำแหน่งนี้ครับ
    หรือจะรับงานที่ปรึกษาด้านนโยบายก็ได้ครับ
    งานด้านอาจารย์คุณก็สามารถเป็นนักวิชาการทางด้านรัฐศาสตร์ได้นะครับ

มีไรสงสัยก็ถามต่อได้นะครับ

คณะทุกคณะมีโอกาสตกงานและได้งาน เหมือนกันหมดครับ ขึ้นอยู่กับความสามารถของตัวผู้เรียนและตัวบัณฑิตเองแล้วนะครับ
    ว่าจะสามารถพยายามให้ได้มาซึ่งงานที่ต้องการหรือเปล่า

ขอถามด้วยคนครับ แล้วระหว่าง การจัดการ กับการตลาดนี้ แตกต่างกันยังไงหรอครับ ทำงานคล้ายๆกันรึเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wimpy Kid : 25th November 2013 เมื่อ 20:42

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    ****ดด ตัวเองเรียนแท้ๆ
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Wimpy Kid อ่านกระทู้
    ขอถามด้วยคนครับ แล้วระหว่าง การจัดการ กับการตลาดนี้ แตกต่างกันยังไงหรอครับ ทำงานคล้ายๆกันรึเปล่าครับ
    การทำงานก็คล้ายๆกันครับ แต่จะมีความชำนาญคนละแบบกันเนื่องจากวิชาที่เรียนมา จะแยกเป็นคนละสายกันครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ชอบอะไรก็เรียนอันนั้นครับ(ไม่มีหรอกที่ไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร)
    อย่างผมเนี่ย เรียนคณะศิลปกรรม (ไม่ต้องถามนะจบแล้วทำงานอะไรเพราะมันมีเยอะกว่าที่พวกคุณๆคิดไว้มาก)
    ที่เรียนเพราะชอบ เหตุผลมีแค่นั้น!!!

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    มหาลัยของผมมีฝึกงาน แต่ยัดไว้ ระหว่างชั้นปี 3 กับ 4 คือก่อนขึ้นปี 4 ต้องไปฝึกงาน

และแน่นอนว่าฝึกงานจบแล้ว เรียนต่ออีก 1 ปี กว่าจะจบ ก็น่าจะลืมวิชาที่ฝึกมาหมด

ตัวผมวางแผนไว้ตั้งแต่แรกว่า จะยังไม่ฝึกงานก่อนขึ้นปี 4 แต่เก็บไว้เป็นวิชาสุดท้ายแทน

นั่นก็คือ เรียนจบ แล้วค่อยฝึกงาน (ก็จะเป็น 4 ปี + ฝึกงานช่วงซัมเมอร์)

ผมเรียน สาขาการตลาด แต่ฝึกงานเกี่ยวกับ ไอที มิเดีย การตัดต่อต่างๆ ซึ่งไม่เกี่ยวกับวิชาเรียนเลย

พอพี่ๆที่ออฟฟิศเห็นว่าเราทำได้ เค้าก็ทาบทามให้ร่วมงานกันเลย หลังจากผมฝึกงานเสร็จ ก็เริ่มงานที่แรกที่เดียวกับที่ฝึกงานเลย

ผมเลยมองว่า เรียนอะไรไม่สำคัญเท่าไหร่ อยู่ที่ว่าเราจะอยากทำงานแบบไหน ก็พยายามเข้าไปใกล้ๆทางนั้นให้ได้มากที่สุดดีกว่า

เพราะการที่เราเข้าไปฝึกงานกับเค้า มันแปลว่า เราได้เข้าไปรู้จักกับคนในของที่นั่นแล้ว คลุกคลีกันอยู่เป็นเวลาหลายเดือน

สำคัญตรงนี้ฮะ เลือก ที่ฝึกงานดีๆ เพราะนี่คือช่วงสำคัญว่า เราจะได้อยู่ที่นั่นไปตลอด รึจะได้หอบหิ้วใบเกรด เดินต๊อกๆ ไปหาที่ทำงานครับ

ส่วนเรียนอะไร เอาที่สบายใจที่เราชอบดีที่สุดครับ อย่าไปฝืนเรียนอะไรที่เราไม่ชอบ มันจะพาลไม่จบเอาสะเปล่าๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    คำตอบที่ดีที่สุดคือ "เรียนตามที่ตัวเองรัก" ตามที่หลายๆ คนบอกแหล่ะ
    ผมตามใจคนอื่น จนต้องเสียเวลาชีวิตไปอีกหลายปี 555+

ตอนนี้ก็ต้องมาตามเก็บชั่วโมงบินในวิชาที่ตัวเองรัก

เอาล่ะ....มามองตามตัวเลือก
    การจัดการ ,คอมพิวเตอร์ธุรกิจ,เทคโนโลยีสารสนเทศ,การเมืองการปกครอง

เท่าที่มอง+ประสบการณ์พี่ๆ ที่เป็นระดับหัวหน้าเขาแนะนำแทบจะ 100% ว่า เรียนสายคอมพิวเตอร์ครับ
    คือทำงานจริงมันต่างเลยนะ คนที่จบคอมมักเป็นที่พึ่งให้องค์กร (งานกระจุกกระจิก แต่คนรู้จักเยอะ เนื้อหอมมาก เชื่อดิ)

ส่วนสายบริหารแนะนำว่าให้เรียนเป็น ป.โท ครับ
    นอกจากเราจะมีคุณวุฒิแล้ว จากประสบการณ์ทำงานจะช่วยให้เรามองภาพออกมากกว่า
    และที่เหนืออื่นใด จะได้เพื่อนหลากหลายอาชีพ และเป็นผู้ใหญ่ครับ

อ่อ....ลืมครับ ไม่ว่าจะเลือกสายอาชีพไหน"อย่าทิ้งภาษาอังกฤษเด็ดขาด"

หวังว่าคงพอช่วยให้ตัดสินใจได้นะ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    อย่าบอกนะ ว่าคุณเดินสายอิสระแบบผม

คือ ผมเป็นอะไรก็ได้อ่ะ 555+

ส่วนความสุขหนะมันอยู่ที่ใจ โด่!!!!

นี่หละครับ อิสระ

ถ้ารู้สึกแบบผม ก็ยินดีด้วยครับ เรามีอุดมการณ์เดียวกัน

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SilverSnowl อ่านกระทู้
    คำตอบที่ดีที่สุดคือ "เรียนตามที่ตัวเองรัก" ตามที่หลายๆ คนบอกแหล่ะ
    ผมตามใจคนอื่น จนต้องเสียเวลาชีวิตไปอีกหลายปี 555+

ตอนนี้ก็ต้องมาตามเก็บชั่วโมงบินในวิชาที่ตัวเองรัก

เอาล่ะ....มามองตามตัวเลือก
    การจัดการ ,คอมพิวเตอร์ธุรกิจ,เทคโนโลยีสารสนเทศ,การเมืองการปกครอง

เท่าที่มอง+ประสบการณ์พี่ๆ ที่เป็นระดับหัวหน้าเขาแนะนำแทบจะ 100% ว่า เรียนสายคอมพิวเตอร์ครับ
    คือทำงานจริงมันต่างเลยนะ คนที่จบคอมมักเป็นที่พึ่งให้องค์กร (งานกระจุกกระจิก แต่คนรู้จักเยอะ เนื้อหอมมาก เชื่อดิ)

ส่วนสายบริหารแนะนำว่าให้เรียนเป็น ป.โท ครับ
    นอกจากเราจะมีคุณวุฒิแล้ว จากประสบการณ์ทำงานจะช่วยให้เรามองภาพออกมากกว่า
    และที่เหนืออื่นใด จะได้เพื่อนหลากหลายอาชีพ และเป็นผู้ใหญ่ครับ

อ่อ....ลืมครับ ไม่ว่าจะเลือกสายอาชีพไหน"อย่าทิ้งภาษาอังกฤษเด็ดขาด"

หวังว่าคงพอช่วยให้ตัดสินใจได้นะ
    คือ ไม่ได้อะไรนะ แต่ข้อความที่คุณบอก มันบ่งบอกถึงการชี้นำนิดนึงอะครับ

สิ่งที่คนจบคณะไหน แล้วตัวเองหางานทำได้ ก็จะเชียร์สายตัวเองทั้งนั้นแหละครับ
    ฉะนั้น ผมว่าให้เขาเลือกเองดีกว่า อย่าเพิ่งไปชี้นำให้เขาเลย แค่แนะนำก็พอแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ผมจบเศรษศาสตร์ แต่ตอนนี้ทำงานเขียนแบบคอมอะคิดดู คนละขั้วเลย กว่าผมจะรู้ตัวเองว่าชอบวิศวะคอม ก็จนจบแล้วนี่ละ ยังไงตอนนี้ลองกลับไปนั่งทบทวนตัวเอง พิจารนาให้นานๆว่าตัวตนขอเราคืออะไร คิดไตร่ตรองให้ถี่ถ้วน เอาแบบให้ละเอียดเลย มองไกลๆเช่นว่า เรียนคนะนี้จบมาแล้วทำงานแบบนี้เราจะทำได้ไหม เราจะชอบไหม ลองค้นคว้าดูเองว่าคนะนี้จบมาทำงานเกี่ยงกับอะไรบ้าง แต่แนะนำว่าตัดเรื่องการชอบเล่นคอมแล้วอยากเป็นโปรแกรมเมอออกไปก่อน เพราะผมเองก็เคยพลาด คิดว่าตัวเองชอบคอมแน่ๆ อยากจะเป็นโปรแกรมเมอีแน่ๆ แต่พอไปเรียนยิ่วพบว่ามันไม่ใช่แล้ว เราไม่ได้ชอบเขียนโปรแกรม เราแค่ชอบเล่นคอม

กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    1
    แนะนำให้ไปส่องสาวๆ ในแต่ล่ะคณะก่อนครับ แล้วค่อยเลือก ตอนแรกๆผมจะเรียนฝั่งคอม แต่พอเห็นรุ่นพี่การโรงแรม (ตอนนั้นอยู่ ม.6 ไปดูที่จะเรียน) ผมเลยย้ายข้างมาเรียนการโรงแรมแทน จบมาก็... เรียนไปก่อนค่อยคิด // ลาล่ะ
    ยามเธอยิ้ม ปานอีแร้งแย่งหมาเน่า ยามเธอเศร้า ช่างละม้ายคล้ายกับผี
    ยามเธอยิ้ม ช่างยั่วยวนกวนตีนดี ยิ้มอีกทีเตะคอพับหลับคาตีน

Ƭнє Gнσѕтѕ Λяє Ŕєαℓ
    กล่าวขอบคุณ
    174
    ได้รับคำขอบคุณ: 588
    นอกตัวเลือก วิศวกรรมไฟฟ้า หางานง่ายแน่นอน ยืนยัน

ปล.ถ้าไม่เก่งคณิตก็ทำใจหน่อย สูตรที่ใช้ในการคำนวณเต็ม -*-
    My Name Is oI3lacKLisTo