ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ 1

ขอความรู้หน่อยครับ

สเปคคอมตอนนี้ตามนี้นะครับ

CPU : Phenom II X4 840 (CPU เดิมๆนะครับ ไม่ได้เปลี่ยน)
    M/B : Gigabyte GA-880GA-UD3H (บอร์ดก็ของเดิมไม่ได้เปลี่ยนครับ)
    VGA : Power Color: Radeon HD 7770 เพิ่งเอาไปอัพมาวันนี้ (24/11/2556) ร้านสีเหลืองๆ
    Ram : Corsair Vengeance 4*2 Gb. DDR3 1600 อัพมาวันนี้ (24/11/2556) ร้านสีเหลืองๆ เหมือนกัน
    HDD : 500 Gb. (เดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนครับ)
    *** PSU : RAIDMAX RX-600AF 600 watts 80+ Bronze *** ไอ้ตัวนี้แหละที่คิดว่ามันมีปัญหา (จริงๆ ใจอยากได้ ซัก 700 watts 80+ ขึ้นไปแต่เดินหาทั่วห้างแล้วไม่มีของ เลยจำใจเอาไอ้ตัวนี้มา กะว่างวดหน้าคงจะซื้อคอมใหม่แล้ว)

อาการคือ ขออนุญาติบอกชื่อเกมส์นะครับ เล่น Assassin's Creed 4 : Black Flag ปรับประมาณ High-Very High เป็นบางตัว พอเล่นๆไป ไม่ถึง 1 ช.ม. คอม . . . ดับครับ แบบว่าดับไปเลย ดับไปเฉยๆ เล่นประมาณ 4 รอบครับเล่นได้ไม่ถึง ช.ม. อาการก็เดิมๆ จนกระทั่ง ตอนนี้ก็เลยพักไว้ก่อนยังไม่เล่น ลองเปิดเครื่องเอาไว้เฉยๆ เล่นเว็บไปเรื่อยๆ เครื่องทำงานปกติครับ ส่วนการ์ดจอทำงานปกตินะ ในช่วงที่มันเล่นได้ ภาพสวยลื่นปรี๊ด ปรับตามที่แจ้งไปข้างต้น อยากทราบว่า แบบนี้เป็นที่ PSU ใช่ไหมครับ ส่วนตัวคิดว่าแรมกับการ์ดจอคงทำงานปกติหละครับ แต่ไม่เก่งเรื่องคอมพิวเตอร์เท่าไหร่ ดูเป็นแค่งูๆปลาๆ เลยอยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ เพราะ PSU ประกัน 5 ปี ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำ ตลอดจนข้อมูลดีๆ ไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ

IMPOSSIBLE IS NOTHING
    ความพยายามอาจไม่ทำให้ทุกคนประสบณ์ความสำเร็จ แต่คนที่ประสบณ์ความสำเร็จล้วนมีความพยายาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,565
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    แล้วเกมอื่นมีปัญหาไหมครับ PSU นี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะเพื่อนผมก็ใช้ สเปกก็ไม่ต่างจากท่านมาก

ท่านก็ลองเกมอื่นดูว่าเป็นไหม ถ้าเป็นก็ต้องเช็คสายดูอีกที่ ว่าเสียบแน่ไหม

แต่ถ้าไม่เป็นก็ลองแก้ดู

แต่ส่วนตัวผมก็เคยใช้ตัว 700AC กับ GTX 560TI ก็ไม่มีปัญหาอะไร

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ตอนนี้กำลังทำการทดลองกับเกมส์ MOBA ที่สเปคธรรมดาๆ แบบ League of Legends อยู่ครับ กำลังเล่นเลย แต่ถ้าเปิดคอมสแตนบายเล่นเฟสบุ๊ก เล่นเน็ตไปเรื่อยๆ เฉยๆไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะครับ แต่พอเทสกับ Assassin's Creed 4 ไปรอบที่ 6 เมื่อกี้เล่นไปได้ไม่ถึง 20 นาที ดับ เหมือนเดิมครับ

Update นะครับ LOL เล่นไปก็มีปัญหาเหมือนกันครับ อาการเหมือนตอนเล่น Assassin's Creed 4 เลยครับ คืออยู่ดีๆก็ดับแล้วซักพักก็จะติดขึ้นมาเอง บู้ทเข้า BIOS แล้วก็เข้า Window ใหม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nglord : 24th November 2013 เมื่อ 21:25

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    605
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    เคยเป็นครับ 555555 แต่ตอนนั้นเปลี่ยนบอดมาซักพักก็หายแต่ก็เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ก็เป็นซากอยู่บ้านล้ะครับ เครื่องเก่า 55

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    Check ความร้อนด้วยครับหลักๆที่ดับอาจจะดับเพราะร้อนแล้วดับเพราะเซฟตี้หรืออาจ ดับเพราะ PSU ไฟไม่พอ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    อาการตอนนี้ไม่ดับแล้วนะครับแต่รีสตาร์ทเองตลอดเวลาที่มีการเล่นเกมส์ที่กราฟฟิคระดับนึง ถ้าสแตนบายเล่น FB เล่นเน็ตทั่วไปไม่มีปัญหา แต่เกมส์ที่เล่นก็ไม่ได้หนักอะไรมากมายจำพวก Assassin's Creed Revelation, III, Black Flag , League of Legends อะไรแบบนี้ กำลังจะเล่น CoD: Ghost แต่คิดว่ามีปัญหาขนาดนี้พรุ่งนี้คงจะเอาไปให้ช่างที่ร้านสีเหลืองๆ ตรวจเช็คดูละครับ ผิดปกติละแบบนี้ ส่วนตัวมั่นใจว่าเป็นที่ PSU ชัวร์ และไม่ใช่ความร้อนหรือแรมแน่นอนเพราะว่า เปิดฝาเคสเล่นแถมพัดลมเป่าซะขนาดนี้ (ที่ทำแบบนี้เพื่อจะดูอาการนั่นแหละครับ) ยังไงขอบคุณทุกควความคิดเห็นมากๆนะครับ ใครมีประสบการณ์หรือพอจะรู้อาการมาบอกเล่าต่อได้นะครับ เช้าจะมาอ่านก่อนไปร้านเหลืองๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nglord : 24th November 2013 เมื่อ 22:54

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ผมว่าปัญหาน่าจะเกิดจาก cpu ไม่ก็ psu นะครับแต่เท่าที่ดูนี่สเป็คประมาณนี้ psu เอาไหวเเน่นอนเพราะถ้าปัญหาที่เกิดจากpsu จ่ายไฟไม่พอ
    มันไม่น่าที่จะทำให้เครื่องดับได้ในเวลาที่การ์ดจอทำงานเเบบ full load ถ้าไฟไม่พอจริงๆเครื่องมันจะวูบลงมาแล้วภาพก็จะออกแนวหน่วงๆหน่อย
    แต่ไม่ถึงกับจะทำให้เครื่องค้างเเละรีสตาร์ท แต่ถ้าเป็นซีพียูก็ว่าไปอย่างเพราะในเวลาที่ fuul load ถ้าไฟไม่พอมันจะทำให้การประมวลผลต่างหยุดไปเลย
    อาจจะเป็นสาเหตุให้เครื่องดับได้ ก็ลองให้ช่างเค้าเช็คในนั่นแหละคับชัวร์สุดแล้วครับ

ปล.ผมใช้ psu 600w กับ i5 4570 , gtx 780 , แรม 8g ปรับสุดสบายๆครับ อ้อแถม h80 อีกตัวด้วยอิอิ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    ผมว่าปัญหาน่าจะเกิดจาก cpu ไม่ก็ psu นะครับแต่เท่าที่ดูนี่สเป็คประมาณนี้ psu เอาไหวเเน่นอนเพราะถ้าปัญหาที่เกิดจากpsu จ่ายไฟไม่พอ
    มันไม่น่าที่จะทำให้เครื่องดับได้ในเวลาที่การ์ดจอทำงานเเบบ full load ถ้าไฟไม่พอจริงๆเครื่องมันจะวูบลงมาแล้วภาพก็จะออกแนวหน่วงๆหน่อย
    แต่ไม่ถึงกับจะทำให้เครื่องค้างเเละรีสตาร์ท แต่ถ้าเป็นซีพียูก็ว่าไปอย่างเพราะในเวลาที่ fuul load ถ้าไฟไม่พอมันจะทำให้การประมวลผลต่างหยุดไปเลย
    อาจจะเป็นสาเหตุให้เครื่องดับได้ ก็ลองให้ช่างเค้าเช็คในนั่นแหละคับชัวร์สุดแล้วครับ

ปล.ผมใช้ psu 600w กับ i5 4570 , gtx 780 , แรม 8g ปรับสุดสบายๆครับ อ้อแถม h80 อีกตัวด้วยอิอิ
    ขอบคุณครับ อุตส่าห์ตามมาแนะนำ กระทู้ก่อนอัพก็มาแนะนำให้ ที่เปลี่ยนก็เปลี่ยนอย่างที่คุณว่านั่นแหละครับ VGA PSU RAM ^_^
    ส่วนตัวที่คิดว่ามันมีปัญหาที่ PSU เพราะมันมีเสียงวื้ดๆ แอดๆ แปลกๆด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าช่างที่ร้านเหลืองๆ เค้าทำมาให้ดีแค่ไหนแต่เหมือนพอต่อเสร็จแล้วไม่ได้เปิดเทสครับ วันนี้เลยจะเอาไปเช็คดูที่ช่างร้านเหลืองอีกที สาขาที่มันใกล้บ้านกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nglord : 25th November 2013 เมื่อ 11:08

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    ลองดูว่าซีรีโคลนตัว cpu มันแห้งหรือป่าวครับเพราะของเพื่อนผมก็เคยเป็น

กล่าวขอบคุณ
    27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nglord อ่านกระทู้
    สเปคคอมตอนนี้ตามนี้นะครับ

CPU : Phenom II X4 840 (CPU เดิมๆนะครับ ไม่ได้เปลี่ยน)
    M/B : Gigabyte GA-880GA-UD3H (บอร์ดก็ของเดิมไม่ได้เปลี่ยนครับ)
    VGA : Power Color: Radeon HD 7770 เพิ่งเอาไปอัพมาวันนี้ (24/11/2556) ร้านสีเหลืองๆ
    Ram : Corsair Vengeance 4*2 Gb. DDR3 1600 อัพมาวันนี้ (24/11/2556) ร้านสีเหลืองๆ เหมือนกัน
    HDD : 500 Gb. (เดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนครับ)
    *** PSU : RAIDMAX RX-600AF 600 watts 80+ Bronze *** ไอ้ตัวนี้แหละที่คิดว่ามันมีปัญหา (จริงๆ ใจอยากได้ ซัก 700 watts 80+ ขึ้นไปแต่เดินหาทั่วห้างแล้วไม่มีของ เลยจำใจเอาไอ้ตัวนี้มา กะว่างวดหน้าคงจะซื้อคอมใหม่แล้ว)

อาการคือ ขออนุญาติบอกชื่อเกมส์นะครับ เล่น Assassin's Creed 4 : Black Flag ปรับประมาณ High-Very High เป็นบางตัว พอเล่นๆไป ไม่ถึง 1 ช.ม. คอม . . . ดับครับ แบบว่าดับไปเลย ดับไปเฉยๆ เล่นประมาณ 4 รอบครับเล่นได้ไม่ถึง ช.ม. อาการก็เดิมๆ จนกระทั่ง ตอนนี้ก็เลยพักไว้ก่อนยังไม่เล่น ลองเปิดเครื่องเอาไว้เฉยๆ เล่นเว็บไปเรื่อยๆ เครื่องทำงานปกติครับ ส่วนการ์ดจอทำงานปกตินะ ในช่วงที่มันเล่นได้ ภาพสวยลื่นปรี๊ด ปรับตามที่แจ้งไปข้างต้น อยากทราบว่า แบบนี้เป็นที่ PSU ใช่ไหมครับ ส่วนตัวคิดว่าแรมกับการ์ดจอคงทำงานปกติหละครับ แต่ไม่เก่งเรื่องคอมพิวเตอร์เท่าไหร่ ดูเป็นแค่งูๆปลาๆ เลยอยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ เพราะ PSU ประกัน 5 ปี ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำ ตลอดจนข้อมูลดีๆ ไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ
    Update ครับ จากปัญหาคอมดับที่เกิดขึ้นกับสเปคตามที่อ้างอิงมานี้นะครับ หลังจากที่ผมได้เอาไปให้ช่างร้านสีเหลืองๆ เช็คดูแล้วนะครับ เค้าบอกว่าเนื่องมาจากเวลาผมเล่นเกมส์เนี่ย มีการปรับกราฟฟิคบางอย่างสูงเกินไป เช่น พวกรอยหยัก คุณภาพ Texture อะไรทำนองนี้ เค้าบอกว่าควรจะปรับแค่กลางๆ - ต่ำพอ ปัญหาคอมดับที่เกิดขึ้นนี้คาดว่าเนื่องมาจากการ์ดจอประมวลผลหนัก ทำงานหนักจนเกิด Overheat ทำให้คอมดับ ส่วน PSU เค้าฟันธงมา่ว่าไม่ได้เสียอะไร อธิบายว่าคอมทั้งเครื่องใช้ไฟแค่ประมาณ ไม่ถึง 400 watts อะไรทำนองนี้ครับ อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ครับว่า ตามที่เค้าวินิจฉัยมานี้จริงมั้ย?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nglord : 27th November 2013 เมื่อ 13:10

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nglord อ่านกระทู้
    Update ครับ จากปัญหาคอมดับที่เกิดขึ้นกับสเปคตามที่อ้างอิงมานี้นะครับ หลังจากที่ผมได้เอาไปให้ช่างร้านสีเหลืองๆ เช็คดูแล้วนะครับ เค้าบอกว่าเนื่องมาจากเวลาผมเล่นเกมส์เนี่ย มีการปรับกราฟฟิคบางอย่างสูงเกินไป เช่น พวกรอยหยัก คุณภาพ Texture อะไรทำนองนี้ เค้าบอกว่าควรจะปรับแค่กลางๆ - ต่ำพอ ปัญหาคอมดับที่เกิดขึ้นนี้คาดว่าเนื่องมาจากการ์ดจอประมวลผลหนัก ทำงานหนักจนเกิด Overheat ทำให้คอมดับ ส่วน PSU เค้าฟันธงมา่ว่าไม่ได้เสียอะไร อธิบายว่าคอมทั้งเครื่องใช้ไฟแค่ประมาณ ไม่ถึง 400 watts อะไรทำนองนี้ครับ อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ครับว่า ตามที่เค้าวินิจฉัยมานี้จริงมั้ย?
    เป๊ะเว่อร์ 555

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    เป๊ะเว่อร์ 555
    โอเคจบข่าว 555 ต่อไปนีเล่นเกมส์ใหม่ๆ ปรับกลางๆ-ต่ำ พอ