ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    คุนภาพย่อมดีกว่าจำนวน ใช้กับสิ่งของครับ อย่าเอามาใช้กับคน พูดจาอะไรให้เกียรกันนิดนึง คนไทยเหมือนกันถ้าเขารู้ว่าคุนพูดกับเขาแบบนี้เขาคงเสียใจ ประชาธิปไตย ต่อให้ยากจนค่นแค้น เรียนไม่จบ ก็มีสิทเทียบเท่าคนจบดอกเตอร์ครับ ไม่มีใครมีสิทธิเหนือกว่ากันในระบอบประชาธิปไตย

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    มันเป็นความคิดอิงจากปรัชญาโบราณคับ อริสโตเติลหรือเพลโต นี้หละ อ้างว่าจนเนี้ยวมัยก่อนจะคำนึงถึงแต่ปากท้องตัวเองเป็นหลักทำให้ไม่สนใจผลกระทบต่อบ้านเมือง ส่วนคนรวยในสมัยก่อน มีเวลาศึกษาปรัชญาและมีเวลาขบคิดวิเคราห์ปัญหาต่างๆทำให้มีความคิดดีกว่าคนจน

แต่เวอร์ชั่นหลังๆพอมีชนชั้นกลางก็กลายเป็นว่า พวกคนรวยพอรวยแล้วก็ขี้เกียจไม่สนใจบ้านเมือง(ยุคศัทวรรตที่16พวกนั้น คนรวยก็ดีแต่จัดปาร์ตี้ไปวันๆ) ชนชั้นกลางเองดีที่สุดคือมีทั้งวิชาความรู้ ทั้งสนใจบ้านเมืองพอตัว

ในไทยมันเป็นปัญหามานานแล้วหละ เค้าเรียกทฤษฎี2นครา คือคนจน คนชนบทเลือกนักการเมืองที่เป็นประชานิยมหรือมีความสนิทชิดเชื้อกันแบบระบบอุปถัมม์ซึ่งบางครั้งก็ขาดความรู้ความสามารถและขาดการยอมรับ ส่วนคนเมืองพวกชนชั้นกลางก็ไม่พอใจ ก่อม๊อปไล่หรือรัฐประหาร

(หนังสืออาจารย์อเนกไปหาอ่านเอา มันอธิบายสถานะกาณ์ตอนนี้ได้เปะเลย)

เราต้องเข้าใจคับประเทศไทยเนี้ยมันมีปัญฆาอย่างหนึ่งก็คือความเหลื่อมล้ำทางสังคมสูงมาก คนจนเนี้ยพอโดนนโยบายประชานิยมหรือระบบอุปถัมป์ก็โดนลากไปง่ายๆ แต่คนในเมืองไม่เหมือนกันกัน คนในเมืองนักการเมืองแถบไม่เอื้อประโยชย์อะไรเลยหน้ำซ้ำยังรีดภาษีอีก พวกนี้ถ้าเกิดนโยบายอะไรที่มันขัดกับผลประโยชย์หรือทำให้เสียผลประโยชย์บางอย่างก็พร้อมก่อม๊อปไล่ไดทุกเมื่อ
    อ่านเพิ่มเติมได้
    http://share.psu.ac.th/blog/pisan-surat/2681

ส่วนเรื่อง1เสียงเท่ากัน มันก็มาเทียบกับเรื่องนี้ไม่ได้หรอกนะ เพราะเราเสียภาษีไม่เท่ากันไอ้ที่ออกมาประท้วงกันส่วนใหญ่คือคนที่ต้องเสียภาษี ภาษีนิติบุคคล ภาษีเงินได้ พอพวกนี้เห็นรัฐบาลเอาเงินมาใช้จ่ายกับนโยบายประชานิยม หรือเอามาคอรัปชั่นกันพวกนี้มันไม่ยอมหรอก แต่คนจนเนี้ยนอกจาก VAT7%ภาษีอย่างอื่นก็แทบไม่เสีย แถมยังได้ส่วนบุญ(เพราะมันโกงเยอะมันก็เลยเหลือแต่เศษๆอาทิแทปเล็ตจีนแดง2000กว่าบาท แต่ราคาจัดซื้อมานี้รู้สึกจะเครื่องละ40000)จากนโยบายประชานิยมชนชั้นกลางเค้าเลยไม่ยอมยังไงคับ
    จับแพะชนแกะสุดๆอะ เรื่องภาษีคิดตามอัตราเงินได้ ก็ไม่แปลกนี่ครับ เพราะเราไม่ใช่คอมมิวนิสต์ที่อัตราเงินได้จะเท่ากันหมดทุกคนและเก็บภาษีเท่ากันหมดทุกคน แต่ถ้าจะเอาไปเทียบกับเรื่องของเสียงในการเลือกตั้งซึ่งมันเป็นเรื่องของสิทธิ์ กฎหมายหรือรัฐธรรมนูญจะต้องถูกหยิบยกมาพูดถึง เพราะมันกระทบกับสิทธิ์ของพลเมือง(ซึ่งการเสียภาษีเป็นเรื่องของหน้าที่ มันคนละเรื่องกัน)ถ้าเสียภาษีเยอะกว่า หมายความว่าจะต้องได้สิทธิ์เยอะกว่ามันเป็นเรื่องของ "ระบอบอุปถัมภ์" ไม่ใช่ประชาธิปไตย เอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้ อยากให้ทำความเข้าใจซะใหม่นะครับ เพราะถ้าพูดอย่างนั้นมันหมายความว่าปริมาณของการจ่ายภาษีสามารถสร้าง อภิสิทธิ์ชน ในสังคมได้สิครับ

มุมมองของอาจารย์ท่านนี้ มองภาวะของสังคมได้จริงโดยการมองแบบ capitalism แต่กลับมองรายละเอียดของตัวบุคคลในสังคมไม่ออก ว่าอะไรคือสิทธิ อะไรคือหน้าที่ อะไรเป็นประชาธิปไตย และอะไรไม่ใช่ แนวคิดไหนสมอ้างได้ และแนวคิดไหนไร้สาระ
    รอวันโดนแบน

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    มันเป็นคนพม่าข้ามแดนมาคับมันไม่ใช่คนไทย ถ้าเป็นคนไทยทำไมต้องมาหยามคนอื่นแบบนี้ไอ้นี่วอนซะละ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    สนธิ ลิ้มเคยกล่าวเอาไว้ว่า รัฐบาลชุดอภิสิทธิ์ (ขออนุญาติพาดพิง) เป็นรัฐบาลชุดที่โกงกินบ้านเมืองมากที่สุด

-คนไทยลืมง่ายครับ คนไทยขี้ลืม ลืมไปว่าคนที่มาเป็นแกนนำมาประกาศเนี่ย โกงกินบ้านเมืองยิ่งกว่ารัฐบาลชุดปัจจุบันตั้งกี่เท่า แต่ตอนนั้นคนพวกนี้ไม่เห็นออกมาเรียกร้องอะไรเลย เพราะฉะนั้นคนที่ไปชุมนุมยอมรับเถอะครับ ว่าคุณเป็นติ่ง โอปป้า ปชป

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    ประเทศอื่นเขาก็เป็นหนี้ทั้งนั้นล่ะครับ เวลามีโครงการใหญ่ๆ

แล้วอีกอย่าง "หนี้" ในที่นี้ ประชาชนก็จ่ายภาษีไปปกติหนิครับ รัฐบาลก็นำไปจ่ายหนี้ หรือผมเข้าใจผิด ??

ปล.คุณภาพสำคัญกว่าจำนวน จริงครับผมยอมรับ แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง เค้าไม่เรียกประชาธิปไตยนะ เค้าเรียก " เผด็จการเสียงส่วนน้อย .... "
    ปล2." ต่างคนต่างมอง ต่างมีสิทธิแสดงความคิดเห็น ประชาธิปไตยคือการแสดงออกทางความคิดอย่างมีเสรีภาพภายใต้กรอบของกฏหมาย ตราบใดที่ไม่ผิดกฏหมาย ไม่ทำใครเดือดร้อน ก็แสดงออกไปเถอะ ไม่ผิด "

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    241
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Shanbo อ่านกระทู้
    ศึกษาอะไรต้องมองให้ละเอียด และมองจากหลายๆมุมนะครับ ถ้าโกงถึงขนาดนั้น หรือโกงจนที่เรียกกันว่า ******จริงแบบนั้น ประเทศก็ขับเคลื่อนไม่ได้หรอกครับ ยกตั้วอย่างง่ายๆ เช่น ไม่ว่าจะ เงินที่รัฐต้องจ่าย ให้กับ ค่าราชการ หรือหน่วยงานของรัฐ การลงทุนและบริหาร ภาคหน่วยต่างๆ มันก็ต้องใช้เงินทั้งนั้น ถ้าโกงมากขนาดนั้น ประเทศก็เรียบร้อยไปแล้วครับ อะ ถ้าถามว่าสูบหมดแล้วก็กู้ดิ ไม่มีใครที่ไหนเขาให้กู้หรอกครับ ถ้าเราขาดสภาพคล่อง และไม่มีแนวโน้วว่าจะสามารถใช้คืนได้
    มันขึ้นกับเครดิตล้วนๆ อย่างสหรัฐหนี้ไม่รู้กีเท่าของจีดีพี แต่ก็ยังกู้ได้เรื่อยๆ พิมพ์เงินใช้เองยังได้ แต่เราเป็นใคร เราไม่มีความน่าเชือถือแบบนั้น ก็ต้องเอาทรัพยากรเราไปแลก ถ้าปล่อยให้โกงไปเรื่อย ประเทศไม่สูญสลายหรอกครับ แต่ทรัพยากรเราจะถูกแบ่งสรรปันส่วนให้เจ้าหนี้ จะรอให้ถึงวันนั้นเหรอ
    ส่วนหัวข้อกระทู้ผมไม่เห็นด้วยกับวิธีการ แต่ผมเห็นด้วยกับแนวคิด 1เสียงเท่ากัน แต่คุณภาพไม่เท่ากันแน่ๆ ส่วนนึงรู้จักคิด มองเศรษฐกิจในภาพกว้าง อีกส่วนหนึ่งไม่สนใจขอให้กูได้ประโยชน์เป็นพอ ซึ่งคนแบบนี้ดันมีเยอะซะด้วย คุณภาพมันก็ไม่เหมือนกันละ
    แต่การจะมาบอกว่าถ้างั้นก็อย่าให้มันออกเสียงสิ มันก็เกินไป มันน่าจะไปเน้นการตรวจสอบให้เข้มข้นมากกว่า ถ้าโกงโดนจับได้ก็ต้องโดนไล่ออกไป ไม่ใช่บอกคนส่วนหญ่เลือกมา กูจะทำไรก็ได้ นี่ัก็ไม่ถูก

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ผมมองเรื่องนี้เป็นการสะท้อนให้เห็นว่าการแบ่งชั้นวรรณะยังคงมีอยู่ในสังคมไทย เพียงแต่มันเปลี่ยนรูปไปเท่านั้นเอง

ซึ่งก็จริง เราให้ความสำคัญกับระดับการศึกษามากกว่าระดับจิตใจ สถานะทางสังคมมาก่อนความรู้สึกเข้าอกเข้าใจ

ตรรกะเพี้ยนๆ ในสังคมเมืองเลยหยั่งรากลึกลงไปเรื่อยๆ ความรู้สึกถูกกีดกันก็ถมทับมากขึ้นเช่นกัน

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Buffalo อ่านกระทู้
    ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ อยู่ในอำเภอติดตะเข็บชายแดนเลย สมัยเด็กผมเคยอยู่กับยายในหมู่บ้านเล็กๆ ซึ่งยายผมเป็นชาวนาครับ
    (โตมาหน่อยถึงมาอยู่กับแม่ที่เป็นครูในตัวอำเภอ)

สิ่งที่ผมได้เห็นเวลาเลือกตั้งคืออะไรรู้มั้ยครับ การซื้อเสียงครับซื้อกันแบบโจ่งแจ้งเลยทีเดียว
    และที่น่าเจ็บใจกว่าคือ ใครจ่ายเยอะชาวบ้านเค้าเลือกคนนั้นครับ เค้าไม่ได้สนว่าคนที่เค้าเลือกเข้ามาจะมาทำหน้าที่อะไรด้วยซ้ำ มีบทบาทอะไรบ้างในการบริหารประเทศ มีศักยภาพมากน้อยแค่ไหน
    เค้าไม่สนครับ เพราะเค้าคิดว่าถึงรู้เรื่องพวกนี้ไป ก็ไม่ทำให้ข้าวออกรวงเยอะขึ้น หรือมันสำปะหลังจะน้ำหนักดีขึ้นเพิ่มขึ้น
    เค้าสนแค่ว่าปีหน้าฟ้าฝนจะเป็นยังไงบ้าง หวยงวดหน้าจะออกอะไร ราคาข้าวเป็นยังไงบ้าง ข้าวที่จำนำไว้เมื่อไหร่จะได้ตัง
    ใครจะโกงชาติก็ช่างหัวมัน เอาตังมาให้-ูด้วยก็พอ นี่คือความคิดเห็นจากคนส่วนใหญ่ในละแวกบ้านผมครับ

ทุกคนมีหนึ่งเสียงเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะนำเสียงของคนอื่นมาใช้ได้ต่างหาก

แนะนำว่าลองมาใช้ชีวิตอยู่กับชนชั้นรากหญ้าซักปีสองปีนะครับ ไม่ใช่นั่งอยู่บนหอคอยงาช้างแล้ว เรียกร้องหาความเท่าเทียม
    ผมจำได้เลยครูผมตอน ป.5 เขาถามเพื่อนผมเลยว่าแบทไง เลือกตั้งปีนี้ที่บ้านได้เท่าไรตอบคุยกันโจ่งแจ้งเลยอ่ะ
    อย่าวันงั้นนี้เลยแม้แต่ญาติผมก็ด้วย ปลายเดือนนี้ผมจะ 16 แล้วยังไม่ได้ทำบัตรเขาก็บอกว่า ไปทำซ่ะเลือกตั้งจะได้ตังค์...

Kak VaszavUt?
    กล่าวขอบคุณ
    5,010
    ได้รับคำขอบคุณ: 352
    ยังแบ่งชนชั้นสูง? ชนชั้นกลาง? ชนชั้นรากหญ้า? ที่คนชอบพูดคำพวกนี้ก็กินข้าวที่ชนชั้นรากหญ้าเกี่ยวมาทั้งนั้นแหละครับ แบ่งแยกชนชั้นเข้าไป ต่างกันตรงไหน? แค่คิดว่าตัวเองรู้ดีกว่าเค้า? รู้ดีแค่ไหน? รู้จริงแค่ไหน? ทำไมต้องมาแบ่ง? คนเหมือนกันไม่ใช่หรอครับ? ถ้ายังแบ่งชนชั้นอยู่แบบนี้ อย่าหวังว่าจะให้คนอื่นคิดตามคุณเลยครับ คุณที่คนแบ่งชนชั้นทั้งหลาย ตอบจขกท. สำหรับผม เสียงของทุกคน เท่ากันหมด ไม่ว่าจะใหญ่มาจากไหน หรือ ต่ำต้อยแค่ไหนแต่ถ้า เอาแค่เรื่อง ความเท่าเทียม สำหรับผมเท่ากันหมด เท่ากันยังไง? ถ้าไม่วัดเรื่องความรู้น่ะครับ คุณกินข้าวไหม? กิน คุณนอนไหมนอน? คุณ ขี้ไหม? ขี้ แล้วคุณทำงานหาเงินเลี้ยงชีพไหม? ทำ แล้วต่างกันตรงไหนครับ? ถ้าจะต่างคือ คนที่คิดว่าตัวเองเรียนมาสูง ข้ารู้ดี กว่าพวกคนบ้านนอกจบ ป.4 5 6 จบ ม6 ผมว่าความคิดแบบนี้มันไม่ถูกสำหรับผม เพราะปู่ผมจบป.2 ยังเลี้ยงลูก6คนจนโตมีงานทำได้เลย ถ้าโง่จริงผมว่า เลี้ยงไม่โตหรอกครับ ฉะนั้น อยากให้ฉุดคิดว่า อย่าดูถูกใคร อย่าแบ่งชนชั้น เพราะคุณก็ไม่ได้ดีไปกว่าเค้าหรอก
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Buffalo อ่านกระทู้
    ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ อยู่ในอำเภอติดตะเข็บชายแดนเลย สมัยเด็กผมเคยอยู่กับยายในหมู่บ้านเล็กๆ ซึ่งยายผมเป็นชาวนาครับ
    (โตมาหน่อยถึงมาอยู่กับแม่ที่เป็นครูในตัวอำเภอ)

สิ่งที่ผมได้เห็นเวลาเลือกตั้งคืออะไรรู้มั้ยครับ การซื้อเสียงครับซื้อกันแบบโจ่งแจ้งเลยทีเดียว
    และที่น่าเจ็บใจกว่าคือ ใครจ่ายเยอะชาวบ้านเค้าเลือกคนนั้นครับ เค้าไม่ได้สนว่าคนที่เค้าเลือกเข้ามาจะมาทำหน้าที่อะไรด้วยซ้ำ มีบทบาทอะไรบ้างในการบริหารประเทศ มีศักยภาพมากน้อยแค่ไหน
    เค้าไม่สนครับ เพราะเค้าคิดว่าถึงรู้เรื่องพวกนี้ไป ก็ไม่ทำให้ข้าวออกรวงเยอะขึ้น หรือมันสำปะหลังจะน้ำหนักดีขึ้นเพิ่มขึ้น
    เค้าสนแค่ว่าปีหน้าฟ้าฝนจะเป็นยังไงบ้าง หวยงวดหน้าจะออกอะไร ราคาข้าวเป็นยังไงบ้าง ข้าวที่จำนำไว้เมื่อไหร่จะได้ตัง
    ใครจะโกงชาติก็ช่างหัวมัน เอาตังมาให้-ูด้วยก็พอ นี่คือความคิดเห็นจากคนส่วนใหญ่ในละแวกบ้านผมครับ

ทุกคนมีหนึ่งเสียงเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะนำเสียงของคนอื่นมาใช้ได้ต่างหาก

แนะนำว่าลองมาใช้ชีวิตอยู่กับชนชั้นรากหญ้าซักปีสองปีนะครับ ไม่ใช่นั่งอยู่บนหอคอยงาช้างแล้ว เรียกร้องหาความเท่าเทียม
    เหมือนกันเลยครับหมู่บ้านผมก็แบบนี้เลย เงินล้วนๆครับ ปากว่าตาขยิบบ้าง เยอะเลย ยิงกันกลางวันแสกๆ กลางทุ่งนากลางไร่(ยิง = ซื้อเสียง บ้านผมเรียกว่ายิง ฮ่าๆ)

ปล.คหสต.นะครับ อิอิอิ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    เกือบทะเลาะกับเพื่อนเพราะรูปนี้ครับ...
    คือเพื่อนมันต่อต้านไอคุณเทือกอย่างมาก เกลียดเผด็จการอะไรแบบนั้น ผมก็ดันไปแสดงความคิดเห็นในรูปประมาณว่า ที่เขาบอกมันก็ถูกนะว่า 3 แสนเสียงมีคุณภาพกว่า เพราะ 15 ล้านเสียงในชนบท ออกเสียงจริง แต่เป็นเสียงที่มาจากการขายสิทธิ์ (ผมเด็ก ตจว รู้ซึ้งดีในเรื่องนี้ เพราะก่อนวันเลือกตั้งมีคนเอาตังมาให้ บอกให้เลือกเบอร์นี้ แต่บ้านผมกางดออกเสียงทั้งบ้าน แต่คนที่เอามาให้ ก็ยังได้เป็นอยู่ดี) ปรากฏว่า ผมโดนสวดยับ...ครับ...ผมก็เลย ปล่อย เพราะมาแบบนี้ไปต่ออะไรเขาคงไม่ฟัง

อยากจะฝากว่า โอเค คุณมีมุมมองแบบนั้น แต่อยากให้คุณเปิดใจรับฟังความคิดคนอื่นบ้าง ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันอยู่แล้ว ใช้สติ ใช้ความคิดให้เยอะกว่าใช้อารมณ์มาตัดสินว่า คนนึงที่เคยเป็นเพื่อน แต่ดันมองในมุมต่างจากตัวเองกลายเป็นคนอื่นที่ไม่อยากคบหา...เจริญพร...

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 294
    ที่เขาพูด3แสนเสียงยังดีกว่า15ล้านเสียง เพราะว่าทางเสื้อแดงเขาบอกมีคน15ล้านคนเลยข่มคู่เสื่อเหลืงแค่นั้นเองจะเปิดประเด็นให้มันใหญ่ทำไม

ปล.คนไทยกันอย่าขัดแย้งกันเลยสงสารประเทศชาติเห้อ!!!

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575

ปัญหามันเป็นแบบนั้นแหละคับ
    คนจน1 เสียงถูกขาย ได้ผลประโยชย์เป็นเงินหรือนโยบายประชานิยม เกิดรัฐบาลที่ไร้คุณภาพและพลาญภาษี
    ชนชั้นกลาง คนรวย ไม่เคยได้ แต่ต้องจ่ายภาษี แต่รัฐบาลที่ไร้คุณภาพที่คนจนขายเสียงไปเลือกเอาเงินไปพลาญอย่างไร้สาระ

มันจึงเกิดเหตุการณ์ที่ชนชั้นกลาง คนรวยออกมาล้มรัฐบาลไงคับ จริงเรื่องนี้มันค่อนข้างละเอียดอ่อนมากนะรายระเอียดเยอะมากด้วย
    1เสียงเท่ากัน แต่จ่ายภาษีไม่เท่ากัน
    1เสียงเท่ากันแต่คำนึงถึงผลกระทบไม่เท่ากัน
    1เสียงเท่ากัน แต่อย่าลืมคับคนจนเยอะกว่า เยอะ แถมคนรวยเองนี้พวกไทยเฉยก็เยอะทำให้คะแนนเสียงต่างๆหายไปเยอะ

เรื่องนี้มันละเอียดอ่อนมากนะคับจริงๆ เราวิเคราะห์ได้ลึกมาก
    มันเกี่ยวกับหลายเรื่องวัฒนธรรมทางการเมือง ความเท่าเทียม รวมถึงต้องคำนึงถึงความใส่ใจของแต่ละบุคคลในการเลือกผู้แทนด้วย

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    มันเกี่ยวกับเรื่องผลประโยชน์และเม็ดเงิน ไม่ใช่อย่างอื่นแน่นอน

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    มันน่าจะ ใช้คำว่า ซื้อได้ด้วยเงินกับ ซื้อไม่ได้มากกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    สมกับเป็นประเทศกรุงเทพจริงๆ
    อ่านบางคอมเม้นท์นี่ พยายามแถไปเรื่องกู้2ล้านล้าน ขำว่ะ แสดงให้เห็นถึงความรู้เรื่องการเมืองเท่าหางอึ่งจริงๆ ไปศึกษาดูนะครับว่าใครเป็นคนริเริ่มโครงการ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    มันเป็นเรื่องละเอียดละอ่อนนะครับ
    ผมคงไม่เป็นกลางเท่าไรน่ะนะ

แต่ผมหวังให้ พวกหน่วยงานที่จับทุจริต มีคุณภาพกว่านี้ มีคนงานเยอะกว่านี้ ทำงานเยอะกว่านี้
    จับให้ได้ จริงๆจัง สักทีเหอะ ไม่ใช่ตั้งมา ลอยๆ เปลืองนะ

เรื่องคุณภาพเสียงไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นยังไง แต่ผมคิดว่าเมืองไทยมีประชาธิปไตยเร็วไปนะ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    หลาย ๆ คนอ้างหลักการกันใหญ่นะครับแต่สุดท้ายก็ง่อยเพราะถ้าระบบยังเป็นแบบนี้ประเทศก็จะเหมือนโรมันโบราณแหละล่มสลายเพราะคนใน
    ประเทศไม่สนใจและเพิกเฉยต่อการคอรัปชั่นจนประเทศอ่อนแอ และที่แน่ ๆ บางคนอ้างเรื่องภาษีเงินได้ก็ใช่ครับมันไม่เท่ากันแต่อย่าลืมว่าคนที่ต้อง
    จ่ายภาษีนั้นโดนขูดรีดภาษีเพิ่มขึ้นทุก ๆ ปี แต่รายได้เท่าเดิมหรือน้อยลงด้วยซ้ำเพราะเศรษฐกิจตกต่ำแถมยังเอาเงินก้อนนี้ไปใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย
    แถมยังงุบงิบเข้ากระเป๋ากันเองไม่ใช่น้อย มันคุ้มแล้วเหรอครับกับหยาดเหงื่อที่ต้องเสียไป(ชนชั้นกลางก็ทำงานนะครับไม่ใช่อยู่เฉย ๆ แล้วเงิน
    ก็ลอยมาหาอยู่ตรงหน้า)ถึงแม้รายได้จะไม่เท่ากันแต่ชนชั้นที่จขกท.กล่าวถึงกลับไม่เคยต้องเสียภาษีเลยด้วยซ้ำทั้ง ๆ ที่บางคนรายได้ก็ดีพอควร
    เท่าที่ผมเคยรู้จักคนกลุ่มนี้ก็ไม่ได้จนไปหมดหรอกครับ แต่ปัญหามันขึ้นอยู่กับการศึกษานั่นแหละ คุณภาพของการศึกษาจะยกระดับคุณภาพ
    ชีวิตได้ คนก็จะฉลาดขึ้นด้วย รู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด ไม่โดนจูงจมูกไปขายเสียงได้ง่าย ๆ และวางแผนชีวิตในอนาคตเป็นใช้เงินเป็น แต่มันก็ขึ้น
    อยู่กับจิตสำนึกด้วยว่าจะเห็นแค่เศษเงินก้อนเล็ก ๆ แล้วพาประเทศพินาศย่อยยับหรือไม่ อย่างที่ดร.เสรีอุปมาอุปไมยนั่นแหละ ไม่ใช่การเหยียดหรอก
    เท่าที่รู้ ๆ คือกลุ่มชนชั้นที่ว่าไม่ค่อยส่งเสริมการศึกษาให้ลูกหลานสักเท่าไหร่ ต่อให้เรียนฟรีก็ยังไม่ค่อยให้ไปเรียนเลย(ตัวอย่างเจอมากับตัวเยอะแล้ว)
    ดังนั้นก็อย่างที่ว่าละนะครับ ผู้ที่ใช้ทั้งแรงกายและสมองเป็น ย่อมมีศักยภาพและคุณภาพมากกว่า ผู้ที่ใช้แต่แรงกายเป็นอย่างเดียวอยู่แล้ว
    ไม่ต้องพยายามาอ้างเรื่องประชาธิปไตยให้เมื่อยตุ้ม เพราะมนุษย์พัฒนาขึ้นจนศิวิไลซ์ได้ก็มาจากพวกที่ว่าข้างต้นทั้งนั้น แต่ถ้าเป็นอย่างที่สอง
    ก็คงไม่พ้นเป็นมนุษย์ถ้ำอยู่เหมือนเดิมแหละ และที่แน่ ๆ มนุษย์บางคนที่หาว่าคนอื่นความรู้เท่าหางอึ่งนะส่วนใหญ่จะดูทีวีแค่ช่องเดียวจนโดนเป่าหูสะกดจิต
    จนกลายเป็นกบในกะลาซึ่งผมว่าเลวร้ายกว่าคนที่ความรู้เท่าหางอึ่งซะอีก และแน่นอนครับยิ่งเรียนเท่าไหร่ก็จะรู้ว่าตัวเองความรู้ตัวเองน้อยเท่านั้นยิ่งต้อง
    พยายามเรียนรู้ไปเรื่อย ๆไม่มีที่สิ้นสุด แต่คนที่คิดว่าตัวเองฉลาดแล้วก็มักจะลำพองแล้วก็หยุดเรียนรู้ไปก็เท่ากับกลายคนโง่อย่างแท้จริงนั่นแหละครับ....
    ปล.ถ้าอยากให้เท่าเทียมกันจริงแบบประชาธิปไตยอย่างที่จขกท.ว่าก็ควรจะเก็บภาษีจากชนชั้นผู้ใช้แรงงานด้วยนะครับจะได้รู้สึกซะบ้างว่าอะไรเป็นอะไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 12th December 2013 เมื่อ 22:00

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811

สลดใจจัง เวลาเห็นการดููถูกกันแบบจะๆแบบนี้

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมเองก็จบปริญญาตรีครับ แต่ไม่เห็นมันจะวิเศษวิโสตรงไหนเลย แค่เอาใบปริญญามาสมัครงานเป็นขี้ข้าเค้าก็เท่านั้นเอง

ความรู้ไม่ได้มีอยู่แค่ในรั้วมหาลัยเท่านั้นนะครับ มันมีมากกว่านั้นเยอะ รู้แค่ในตำรามันกระจอก มันไม่มีค่าพอจะไปดูถูกใครได้เลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxk4255k อ่านกระทู้

credit.หม่อมหลวงมิ่งมงคล โสณกุล
    ถูกต้องและหล่อมากครับ ผมปรบมือให้เลย มนุษย์ทุกคนเท่าเทียมกัน ไม่มีใครมีสิทธิมากกว่าใครทั้งนั้น ไม่ว่าชาวนาหรือดอกเตอร์ ก็คนเหมือนกัน
    ถึงมันจะออกมาจากปากของหม่อมหลวงที่นั่งอยู่บนหอคอยงาช้าง ที่ทั้งชีวิตคงจะไม่เคยแม้เเต่จะได้อดข้าวซักมื้อก็เถอะ

แต่อยากให้มองลึกลงไปในประเด็นนี้อีกนิดนะครับ ว่าชีวิตแต่ละวันของชาวนาคืออะไร แล้วชีวิตแต่ละวันของดอกเตอร์คืออะไร
    ใครมีเวลาศึกษาการเมืองมากกว่ากัน ใครต้องดิ้นรนมากกว่ากัน
    และตอนนี้เรากำลังพูดถึงความเท่าเทียมกันในประเด็นไหนอยู่ ด้านศักศรีความเป็นมนุษย์?? หรือด้านการเมืองครับ

แล้วก็นะครับ ผมอยากให้แยกแยะนิดนึงเกี่ยวกับประเด็นการracistกับคุณภาพของสิทธิ์เสียง
    การกล่าวว่าเสียงที่มาจากการกาบัตรเลือกตั้งแบบขอไปทีมีคุณภาพน้อยกว่าการกาบัตรเลือกตั้งแบบคำนึงถึงผลที่จะตามมานั้นสำหรับผม ผมว่ามันไม่ใช่การracistครับ
    แน่นอนครับ คนเหล่านั้นเค้าคือมนุษย์คนหนึ่ง มีสิทธิและเสรีภาพเท่าเทียมกับทุกคนบนโลกนี้
    แต่ประเด็นทางด้านการศึกษาทางด้านการเมืองและกลโกงของนักการเมืองล่ะครับ
    แน่นอนว่าคนเหล่านั้นเค้าไม่มีเวลามานั่งดูข่าวการเมือง อ่านวารสารทางการเมือง หรือบทความทางอินเทอร์เน็ตแล้วมานั่งวิเคราะห์หรอกครับ
    ชีวิตทุกวันของเค้าคือการดิ้นรนเพื่อเอาชีวิตรอด แล้วอยู่ๆมีคนใจดีคนหนึ่ง หยิบยื่นกระดาษสุดวิเศษที่จะบันดาลให้เค้าและครอบครัวอิ่มท้องได้มา ในมุมมองของเค้า คนๆนั้นย่อมเป็นคนดีครับ

ความเหลื่อมล้ำทางสังคมในประเทศนี้ยังมีเยอะเกินไปครับ
    God's Right Seat

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    ตรรกกะคนดี นี่คือคนอีสานเป็นอะไรครับ เห็นหลายความเห็นแล้ว ทุเรศมาก
    เลือกพรรคA นี่คือโง่โดนจูงจมูกใช่ใหม่ ต้องเลือกพรรค B ใช่ไหม ถึงจะฉลาดไม่โดนจูงจมูก
    ไม่เคยคิดเลยใช่ไหมว่าเขาเลือกเพราะเขาชอบ นโยบายเขาช่วยเหลือเกษตรกร เขาเลยเลือก ไม่คิดแบบนี้บ้างหรอ
    โถ่ คิดได้แค่ว่าโดนเงินยัดปุ๊บ คะแนนพุ่งปั๊บ คุณคิดแบบนั้นแสดงว่าคุณเอาค่านิยมของตัวเองมาคิดแล้วหละ

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ผมมองเป็น 2 มุมนะ

มุมแรก ผมเห็นด้วยนะ กับคุณ maxk4255k ทุกคนต้องมีเสียงเท่ากันคือคนละ 1 เสียง ถูกต้องตามหลักประชาธิปไตย

แต่หลังจากอ่านๆไป ได้เห็นอีกมุมนึงคือ

สมมติประเทศไทยมี 100 คน มี 5 คนเป็นคนรวย // 35 คนเป็นคนฐานะปานกลาง // 60 คนเป็นคนจนหรือชาวบ้านทั่วๆไป

5 คน มักจะเลี่ยงภาษีเก่ง จ่ายจริงไม่เท่าไหร่ ที่เหลลือเอาไว้เผาตัวเอง

35 คน โดนภาษีเต็มๆ เลี่ยงยาก สรรพากรตรวจเข้ม

60 คน ไม่เสียภาษี เพราะฐานเงินแต่ละปีไม่ถึง

รัฐบาลได้เอาเงินภาษีก้อนใหญ่ของคน 35 คน ไปบำรุงบำเรอ กินกันเอง และประชานิยมกับคน 60 คน เพื่อให้ได้เสียงส่วนมาก แล้วใช้พวกมากลากไปเอื้อประโยชน์พวกตัวเอง

แล้วคิดว่าคน 35 คนนั้นจะคิดยังไง ??

ลองมองดูหลายๆมุมนะครับ จะเห็นว่าสรุปแล้ว มันไม่ได้ขึ้นอยู่จำนวนของเสียง หรือคุณภาพของเสียง

แต่ปัญหามันคือ "นักการเมือง"

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ชาวนา ไม่เสมอ ไป

นั่นแค่บางคน

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ first อ่านกระทู้
    ไอคนส่วนใหญ่มันก็มาจากบ้านนอกแหละ หายากที่จะมีคนในอยู่นะครับ แต่ก็เหอะ ก็งี้แหละ งั้นแหละ ว่างั้นแหละ เออๆงั้นแหละ ok บาย( ไรเดอร์คิก ผมได้เลย 55555555+ วิ่งหนีๆๆ)
    นั่นมันน่าจะเก่าเเล้วนะครับ ตอนนั้นเเม้เเต่คนกรุงก็ยอม ให้คนซื้อเสียงอ่ะครับ สมัยนี้ไม่ได้เเล้วครับ มาจากยุคไหนครับเนี่ยฮ่าๆๆๆ