ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811

เสียงคนจน รากหญ้า ไม่มีมีคุณภาพเท่ากับคนจบปริญญาจริงหรือ?

ผมไม่เข้าใจ ทำไมชาวประเทศกรุงเทพชอบคิดว่า เสียงของตัวเอง มีสิทธิมากกว่า มีคุณภาพกว่า เสียงของประชากรรากหญ้าทั่วๆไปที่ต่างจังหวัดครับ ชาวประเทศกรุงเทพอันแสนเลิศเลอ ทำไมชอบมีความคิดแบบนี้จังเลย เช่นชอบคิดว่า ชาวนาไม่พร้อมจะเลืิอกตั้ง ชาวนาไม่มีความรู้ ชาวนาโดนหลอก หรือชาวนาโง่ ดังนั้นจึงไม่ยอมรับเสียงของชาวนา แล้วแบบนี้มันจะเกิดประชาธิปไตยได้อย่างไร

All my loving...
    from the new world, in thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    2,670
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    Blog Entries
    2

credit.หม่อมหลวงมิ่งมงคล โสณกุล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxk4255k : 11th December 2013 เมื่อ 22:22

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 146 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-=CoMMy=-, -[ MaFaKaAlex ]-, 225DCC5F, 40976, Aliensh, allenkheel, aoftc02, Arteries, Artsohappy, ar_armed, assassimer, AUSTIN, babymaster, banzsmart, bigbang06, Bluesky, bobmarley2527, BoonTew, boss02, bossja, CanDiiZ, chai2520, CMG_Pee, co5056, CrocoZz, darkperson50, ddc[TH], denhotx, DevilBoy, Ditsadon, donutnaha55, DUST, eake88, earthsilver, earthzara, Emo, Enzo, eqpush, Eryx, Fantasy', Finba001, Footfeet45, gamerth000, gamespore, GantZn28, godzarda, golf88509723, graphicphoto, GuY_NoOpPeR, hades051, harnibal409, hearty, hotsuit357, I3lacKSwoi2D, jabbawockeez70, james3000, JamesHeller, janwa.n, jar32402, Jerryboyz57, Johnniehut, juduspain, jungtamak, kabuto122, Kingofnight, KnocKingMasterM, Kwacharakorn, lordhunya, madworld567, MagicStar, manshinoda, maruchik0, mbodifu, mgundam5, MiLaT " C " M!Ne, Mr.^_^, Nakata2009, nakiann123, nalavit02, nanatsukung, needbackup, Nelliel Tu Odelschwanck, neo_boss, net0419010, new13th, next 1000 clip, ning445, nokung, nookza86, notlovegas, NotOFAlone, notty, nuttawe8, obama1230, Onyxiiz, paperton, peacepe2, peck22, peeofzero, petchcmu, Phang69, Phromrat, pintere, poop_pup, postgeno159, prodjvirusscanful, PruekKung, RapG-unit, rattonyou, RECON 1/49, SaruDoki, seiki2011, sherlock, Siraphan, Sr!ce-I'm-Fool, srika23, stepmeup2, system_pc, s_pheraphat, tanapoom625, tanatorn, tarm2039122, TesTo, THE DarkLight, The Pianist, TheGNIK, thizo, Thut01, tide36, titanoon, tkgwpe, TONP555, ToshirO, totawan002, umbraben, universalpt, unsignmer, Wimpy Kid, YAKAMA27, yamatoi, yedtamon57, yoshi3416, zhezazee, zzaragonzz, ลูกกุยแมน, {s-c-p} *man*

กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    บ้านเมืองกำลังบอบบางแล้วจะหยิบยกเอามาให้ดราม่าทำไม ไร้สาระ

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    พูดได้ดีครับ ถูกต้องครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxk4255k อ่านกระทู้

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    คนที่มีใบปริญญาฯจะมีความเชี่ยวชาญในเรื่องนั้นๆที่เขาร่ำเรียนมาครับ (คนส่วนหนึ่งไม่เป็นเช่นนั้น คือได้ใบปริญญาฯมาอย่างไม่มีคุณภาพก็มี)
    แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะรอบรู้ไปเสียทุกเรื่อง อาจจะไม่มีความรู้หรือความสนใจในอีกหลายๆเรื่องเลยก็เป็นได้ครับ
    ฉะนั้นการที่จะยกเอาเรื่องใบปริญญาฯมาอ้าง หรือยกตัวเองว่าฉลาดกว่าผู้อื่น เพื่อต้องการให้ตนเองมีคะแนนเสียงมากกว่า 1 เสียงนั้น ถือเป็นเรื่องที่ไร้สาระมากๆเลยครับ ^ ^ ..

กล่าวขอบคุณ
    29
    ให้มันดูดไส้กรอก แทนข้าวก็แล้วกัน คนในรูป
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ผมไม่เข้าใจ ทำไมชาวประเทศกรุงเทพชอบคิดว่า เสียงของตัวเอง มีสิทธิมากกว่า มีคุณภาพกว่า เสียงของประชากรรากหญ้าทั่วๆไปที่ต่างจังหวัดครับ ชาวประเทศกรุงเทพอันแสนเลิศเลอ ทำไมชอบมีความคิดแบบนี้จังเลย เช่นชอบคิดว่า ชาวนาไม่พร้อมจะเลืิอกตั้ง ชาวนาไม่มีความรู้ ชาวนาโดนหลอก หรือชาวนาโง่ ดังนั้นจึงไม่ยอมรับเสียงของชาวนา แล้วแบบนี้มันจะเกิดประชาธิปไตยได้อย่างไร

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    นี่มันไม่ใช่เรื่องเล่นๆ ไร้สาระนะ นี่มันเทียบได้กับการเหยียดสีผิวดำของชาวผิวขาวเลยนะครับ เพียงแค่ต่างกันที่สถานะเท่านั้นเอง
    มันเป็นเรื่องใหญ่นะครับ การเหยียดความรู้ เหยียดชั้นวรรณะนี่ มันจะทำให้เกิดช่องว่างในสังคม แล้วประเทศมันก็จะเลวร้ายลงเรื่อยๆ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    แหม่..แล้วนักการเมืองชั่วๆที่จบป.ตรี-ป.เอกไม่ใช่หรอที่คอยหลอกคนบ้านนอกนะ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ อยู่ในอำเภอติดตะเข็บชายแดนเลย สมัยเด็กผมเคยอยู่กับยายในหมู่บ้านเล็กๆ ซึ่งยายผมเป็นชาวนาครับ
    (โตมาหน่อยถึงมาอยู่กับแม่ที่เป็นครูในตัวอำเภอ)

สิ่งที่ผมได้เห็นเวลาเลือกตั้งคืออะไรรู้มั้ยครับ การซื้อเสียงครับซื้อกันแบบโจ่งแจ้งเลยทีเดียว
    และที่น่าเจ็บใจกว่าคือ ใครจ่ายเยอะชาวบ้านเค้าเลือกคนนั้นครับ เค้าไม่ได้สนว่าคนที่เค้าเลือกเข้ามาจะมาทำหน้าที่อะไรด้วยซ้ำ มีบทบาทอะไรบ้างในการบริหารประเทศ มีศักยภาพมากน้อยแค่ไหน
    เค้าไม่สนครับ เพราะเค้าคิดว่าถึงรู้เรื่องพวกนี้ไป ก็ไม่ทำให้ข้าวออกรวงเยอะขึ้น หรือมันสำปะหลังจะน้ำหนักดีขึ้นเพิ่มขึ้น
    เค้าสนแค่ว่าปีหน้าฟ้าฝนจะเป็นยังไงบ้าง หวยงวดหน้าจะออกอะไร ราคาข้าวเป็นยังไงบ้าง ข้าวที่จำนำไว้เมื่อไหร่จะได้ตัง
    ใครจะโกงชาติก็ช่างหัวมัน เอาตังมาให้-ูด้วยก็พอ นี่คือความคิดเห็นจากคนส่วนใหญ่ในละแวกบ้านผมครับ

ทุกคนมีหนึ่งเสียงเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะนำเสียงของคนอื่นมาใช้ได้ต่างหาก

แนะนำว่าลองมาใช้ชีวิตอยู่กับชนชั้นรากหญ้าซักปีสองปีนะครับ ไม่ใช่นั่งอยู่บนหอคอยงาช้างแล้ว เรียกร้องหาความเท่าเทียม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Buffalo : 11th December 2013 เมื่อ 22:43
    God's Right Seat

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ไอคนส่วนใหญ่มันก็มาจากบ้านนอกแหละ หายากที่จะมีคนในอยู่นะครับ แต่ก็เหอะ ก็งี้แหละ งั้นแหละ ว่างั้นแหละ เออๆงั้นแหละ ok บาย( ไรเดอร์คิก ผมได้เลย 55555555+ วิ่งหนีๆๆ)

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมชอบคำนี้จัง ''ทุกคนมีหนึ่งเสียงเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะนำเสียงของคนอื่นมาใช้ได้ต่างหาก '' ซื้อเสียงไงครับแค่นี้ก็ทำให้คนหนึ่งคนมีมากกว่า 1 เสียงได้แล้วง่ายจังเลย

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    คิดแบบนั้นมันมันไม่ถูกหรอก เพราะยังไงถ้าเป็นประชาชนชาวไทยทุกคนที่สมประกอบในแง้ของคำว่าประชาธิปไตย ก็มีสิทธิ์เท่ากันทุกคน

ในแง้ของคำว่าประชาธิปไตย์ คุณค่าของคน ในแง้ของคุณธรรมและจริยธรรม นั้นก็คือความดีงาม แต่ถ้าเป็นในแง้ของทุนนิยม ก็คือคนมีความสามารถและประสิทธิภาพ

1เสียงของชาวนาก็มีค่าเท่ากับ1เสียงของด๊อกเตอร์คนนึง ถ้าในแง้ความเป็นประชาธิปไตยนะ เพราะฉะนั้นจะเอาความฉลาดมาบอกว่าเสียงของตัวเองมันก็ไม่ได้หรอก

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    หนึ่งเสียงเท่ากันครับ ไม่ว่าจะยากดีมีจน จบการศึกษาสูงขนาดไหน หรือมีความคิดทางการเมืองล้ำลึกสักเพียงใด ทุกคนมีได้แค่เสียงเดียว เพราะทุกคนคือคนไทย หนึ่งคะแนนคือหนึ่งคนไทย

ถ้าแบ่งคุณภาพคะแนนเสียง มันก็ไม่ต่างอะไรจากระบบชนชั้น แล้วพวกชาวนา คนจน คนไม่มีการศึกษา(ซึ่งถ้าเขาเลือกได้ก็คงไม่อยากเป็น) ก็กลายเป็นทาสไป

ความเท่าเทียมคือความเท่าเทียมครับ ไม่มีความหมายอื่น

Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    ชาวนาที่ไม่มีความรู้ แต่คิดเป็น รู้จักคิด ยังมีค่ามากกว่าคนจบปริญญาเอก แต่คิดอะไรไม่เป็นซะอีก

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Buffalo อ่านกระทู้
    ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ อยู่ในอำเภอติดตะเข็บชายแดนเลย สมัยเด็กผมเคยอยู่กับยายในหมู่บ้านเล็กๆ ซึ่งยายผมเป็นชาวนาครับ
    (โตมาหน่อยถึงมาอยู่กับแม่ที่เป็นครูในตัวอำเภอ)

สิ่งที่ผมได้เห็นเวลาเลือกตั้งคืออะไรรู้มั้ยครับ การซื้อเสียงครับซื้อกันแบบโจ่งแจ้งเลยทีเดียว
    และที่น่าเจ็บใจกว่าคือ ใครจ่ายเยอะชาวบ้านเค้าเลือกคนนั้นครับ เค้าไม่ได้สนว่าคนที่เค้าเลือกเข้ามาจะมาทำหน้าที่อะไรด้วยซ้ำ มีบทบาทอะไรบ้างในการบริหารประเทศ มีศักยภาพมากน้อยแค่ไหน
    เค้าไม่สนครับ เพราะเค้าคิดว่าถึงรู้เรื่องพวกนี้ไป ก็ไม่ทำให้ข้าวออกรวงเยอะขึ้น หรือมันสำปะหลังจะน้ำหนักดีขึ้นเพิ่มขึ้น
    เค้าสนแค่ว่าปีหน้าฟ้าฝนจะเป็นยังไงบ้าง หวยงวดหน้าจะออกอะไร ราคาข้าวเป็นยังไงบ้าง ข้าวที่จำนำไว้เมื่อไหร่จะได้ตัง
    ใครจะโกงชาติก็ช่างหัวมัน เอาตังมาให้-ูด้วยก็พอ นี่คือความคิดเห็นจากคนส่วนใหญ่ในละแวกบ้านผมครับ

ทุกคนมีหนึ่งเสียงเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะนำเสียงของคนอื่นมาใช้ได้ต่างหาก

แนะนำว่าลองมาใช้ชีวิตอยู่กับชนชั้นรากหญ้าซักปีสองปีนะครับ ไม่ใช่นั่งอยู่บนหอคอยงาช้างแล้ว เรียกร้องหาความเท่าเทียม
    เดี๋ยวนี้ เขาซื้อเสียงด้วยเงินไม่ได้ผลแล้วครับ เขาซื้อเสียงคนด้วยนโยบาย เลือกนะเดียวทำถนนไปไร่ไปสวนให้

ให้เงินเอาไหม เอาครับ แต่ใครจะบ้าจี้เลือกหละ ก็เลือกพรรคที่อยากเลือก มันไม่ได้ไปขี่คอดูที่คูหาหนิ
    เลือกตั้งที่ไรได้ตัง ทุกปี ได้หลายพรรคเลย แต่ชาวบ้านก็เห็นเป็นเรื่องโจ๊ก ไปอยู่ดีๆก็มีคนเอาตังค์มาให้ใช้

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    มันเป็นความคิดอิงจากปรัชญาโบราณคับ อริสโตเติลหรือเพลโต นี้หละ อ้างว่าจนเนี้ยวมัยก่อนจะคำนึงถึงแต่ปากท้องตัวเองเป็นหลักทำให้ไม่สนใจผลกระทบต่อบ้านเมือง ส่วนคนรวยในสมัยก่อน มีเวลาศึกษาปรัชญาและมีเวลาขบคิดวิเคราห์ปัญหาต่างๆทำให้มีความคิดดีกว่าคนจน

แต่เวอร์ชั่นหลังๆพอมีชนชั้นกลางก็กลายเป็นว่า พวกคนรวยพอรวยแล้วก็ขี้เกียจไม่สนใจบ้านเมือง(ยุคศัทวรรตที่16พวกนั้น คนรวยก็ดีแต่จัดปาร์ตี้ไปวันๆ) ชนชั้นกลางเองดีที่สุดคือมีทั้งวิชาความรู้ ทั้งสนใจบ้านเมืองพอตัว

ในไทยมันเป็นปัญหามานานแล้วหละ เค้าเรียกทฤษฎี2นครา คือคนจน คนชนบทเลือกนักการเมืองที่เป็นประชานิยมหรือมีความสนิทชิดเชื้อกันแบบระบบอุปถัมม์ซึ่งบางครั้งก็ขาดความรู้ความสามารถและขาดการยอมรับ ส่วนคนเมืองพวกชนชั้นกลางก็ไม่พอใจ ก่อม๊อปไล่หรือรัฐประหาร

(หนังสืออาจารย์อเนกไปหาอ่านเอา มันอธิบายสถานะกาณ์ตอนนี้ได้เปะเลย)

เราต้องเข้าใจคับประเทศไทยเนี้ยมันมีปัญฆาอย่างหนึ่งก็คือความเหลื่อมล้ำทางสังคมสูงมาก คนจนเนี้ยพอโดนนโยบายประชานิยมหรือระบบอุปถัมป์ก็โดนลากไปง่ายๆ แต่คนในเมืองไม่เหมือนกันกัน คนในเมืองนักการเมืองแถบไม่เอื้อประโยชย์อะไรเลยหน้ำซ้ำยังรีดภาษีอีก พวกนี้ถ้าเกิดนโยบายอะไรที่มันขัดกับผลประโยชย์หรือทำให้เสียผลประโยชย์บางอย่างก็พร้อมก่อม๊อปไล่ไดทุกเมื่อ
    อ่านเพิ่มเติมได้
    http://share.psu.ac.th/blog/pisan-surat/2681

ส่วนเรื่อง1เสียงเท่ากัน มันก็มาเทียบกับเรื่องนี้ไม่ได้หรอกนะ เพราะเราเสียภาษีไม่เท่ากันไอ้ที่ออกมาประท้วงกันส่วนใหญ่คือคนที่ต้องเสียภาษี ภาษีนิติบุคคล ภาษีเงินได้ พอพวกนี้เห็นรัฐบาลเอาเงินมาใช้จ่ายกับนโยบายประชานิยม หรือเอามาคอรัปชั่นกันพวกนี้มันไม่ยอมหรอก แต่คนจนเนี้ยนอกจาก VAT7%ภาษีอย่างอื่นก็แทบไม่เสีย แถมยังได้ส่วนบุญ(เพราะมันโกงเยอะมันก็เลยเหลือแต่เศษๆอาทิแทปเล็ตจีนแดง2000กว่าบาท แต่ราคาจัดซื้อมานี้รู้สึกจะเครื่องละ40000)จากนโยบายประชานิยมชนชั้นกลางเค้าเลยไม่ยอมยังไงคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 12th December 2013 เมื่อ 00:03

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เค้าคงหมายความว่า 3แสนเสียงที่เลือกเข้ามาเพราะต้องการให้มาบริหารพัฒนา มันมีคุณภาพกว่า15ล้านเสียงที่เลือกโดยไม่สนใจว่าเข้ามาแล้วเค้าจะบริหารยังไง ประมาณนี้มั้ง

ซึ่งผมว่าไม่เกี่ยวกับการดูถูกการศึกษาหรือชนชั้นอาชีพอะไรเลย

ปล.ผมก็คนต่างจังหวัดนะ^^

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เอาข้อความมาโพสแต่มาไม่หมด ความหมายเปลี่ยนทันที ฮาๆๆๆๆ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    นักการเมืองมันก็โกงเหมือนกัน ก็แค่โกงมากหรือโกงน้อย ใบปริญญาจะเอามาวัดความรู้ย่อมทำได้ แต่เอามาวัดคุณธรรมมิอาจทำ

เพราะฉะนั้น ไม่มีเกณฑ์อะไรมาวัดเสียงไหนมีคุณภาพมากน้อยหรือต่างกันยังไง กฏหมายแห่งราชอนาจักรไทย ให้สิทธิคุณคนละหนึ่งเสียงเท่ากัน จะเอามาใช้เลือกใครนั่นก็เป็นสิทธิของคุณอย่างชอบธรรม

คนบ้านนอกที่เขาลำบาก หรือคนหาเช้ากินค่ำ เขาย่อมรับรู้ถึงผลกระทบในการเลือกตั้งมากกว่า คนที่มีใบปริญญาทำงานออฟฟิตกินเงินเดือน นั่นเพราะว่าชาวนาหรือชาวสวน เรื่องของต้นทุน ทั้งผลผลิตที่เขาเอามาขาย ไม่ว่าขายดี ขายได้กำไร หรือคนขับแท็กซี่ที่หาเช้ากินค่ำ คนเลือกนั่งมากน้อยแค่ไหน นั่นก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของเศรษฐกิจเป็นต้น

ไม่ว่าจะคนรวยหรือคนจนย่อมได้รับผลกระทบจากเศรษฐกิจด้วยกันทั้งนั้น เช่นตอนนี้ นายจ้างแบกรับภาระ อัตราค่าจ้างที่สูงขึ้น และเครื่องอุปโภคบริโภคก็สูงขึ้นด้วยเช่นกัน

ดังนั้นเขาจะเลือกรัฐบาลที่ทำให้ชีวิตความเป็นอยู่ของพวกเขาดีขึ้น มันเป็นเรื่องที่แน่นอนอยู่แล้ว คงไม่มีใครเลือกรัฐบาลที่ทำให้ชีวิตของพวกเขาตกต่ำลงหรอกจริงไหมครับ ทีนี้เราก็มีสิ่งนึงที่สามรถวัดได้ว่าจะใช้สิทธิเลือกใคร ก็คงต้องวัดจากคนที่ทำให้ชีวิตความเป็นอยู่ของเราดีขึ้นนั่นแหละครับ

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    มันเป็นความคิดอิงจากปรัชญาโบราณคับ อริสโตเติลหรือเพลโต นี้หละ อ้างว่าจนเนี้ยวมัยก่อนจะคำนึงถึงแต่ปากท้องตัวเองเป็นหลักทำให้ไม่สนใจผลกระทบต่อบ้านเมือง ส่วนคนรวยในสมัยก่อน มีเวลาศึกษาปรัชญาและมีเวลาขบคิดวิเคราห์ปัญหาต่างๆทำให้มีความคิดดีกว่าคนจน

แต่เวอร์ชั่นหลังๆพอมีชนชั้นกลางก็กลายเป็นว่า พวกคนรวยพอรวยแล้วก็ขี้เกียจไม่สนใจบ้านเมือง(ยุคศัทวรรตที่16พวกนั้น คนรวยก็ดีแต่จัดปาร์ตี้ไปวันๆ) ชนชั้นกลางเองดีที่สุดคือมีทั้งวิชาความรู้ ทั้งสนใจบ้านเมืองพอตัว

ในไทยมันเป็นปัญหามานานแล้วหละ เค้าเรียกทฤษฎี2นครา คือคนจน คนชนบทเลือกนักการเมืองที่เป็นประชานิยมหรือมีความสนิทชิดเชื้อกันแบบระบบอุปถัมม์ซึ่งบางครั้งก็ขาดความรู้ความสามารถและขาดการยอมรับ ส่วนคนเมืองพวกชนชั้นกลางก็ไม่พอใจ ก่อม๊อปไล่หรือรัฐประหาร

(หนังสืออาจารย์อเนกไปหาอ่านเอา มันอธิบายสถานะกาณ์ตอนนี้ได้เปะเลย)

เราต้องเข้าใจคับประเทศไทยเนี้ยมันมีปัญฆาอย่างหนึ่งก็คือความเหลื่อมล้ำทางสังคมสูงมาก คนจนเนี้ยพอโดนนโยบายประชานิยมหรือระบบอุปถัมป์ก็โดนลากไปง่ายๆ แต่คนในเมืองไม่เหมือนกันกัน คนในเมืองนักการเมืองแถบไม่เอื้อประโยชย์อะไรเลยหน้ำซ้ำยังรีดภาษีอีก พวกนี้ถ้าเกิดนโยบายอะไรที่มันขัดกับผลประโยชย์หรือทำให้เสียผลประโยชย์บางอย่างก็พร้อมก่อม๊อปไล่ไดทุกเมื่อ
    http://share.psu.ac.th/blog/pisan-surat/2681

ส่วนเรื่อง1เสียงเท่ากัน มันก็มาเทียบกับเรื่องนี้ไม่ได้หรอกนะ เพราะเราเสียภาษีไม่เท่ากันไอ้ที่ออกมาประท้วงกันส่วนใหญ่คือคนที่ต้องเสียภาษี ภาษีนิติบุคคล ภาษีเงินได้ พอพวกนี้เห็นรัฐบาลเอาเงินมาใช้จ่ายกับนโยบายประชานิยม หรือเอามาคอรัปชั่นกันพวกนี้มันไม่ยอมหรอก แต่คนจนเนี้ยนอกจาก VAT7%ภาษีอย่างอื่นก็แทบไม่เสีย แถมยังได้ส่วนบุญ(เพราะมันโกงเยอะมันก็เลยเหลือแต่เศษๆอาทิแทปเล็ตจีนแดง2000กว่าบาท แต่ราคาจัดซื้อมานี้รู้สึกจะเครื่องละ40000)จากนโยบายประชานิยมชนชั้นกลางเค้าเลยไม่ยอมยังไงคับ

มีความรู้ให้อ่านด้วย

กล่าวขอบคุณ
    29
    ถูกต้องที่สุด
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oner อ่านกระทู้
    เดี๋ยวนี้ เขาซื้อเสียงด้วยเงินไม่ได้ผลแล้วครับ เขาซื้อเสียงคนด้วยนโยบาย เลือกนะเดียวทำถนนไปไร่ไปสวนให้

ให้เงินเอาไหม เอาครับ แต่ใครจะบ้าจี้เลือกหละ ก็เลือกพรรคที่อยากเลือก มันไม่ได้ไปขี่คอดูที่คูหาหนิ
    เลือกตั้งที่ไรได้ตัง ทุกปี ได้หลายพรรคเลย แต่ชาวบ้านก็เห็นเป็นเรื่องโจ๊ก ไปอยู่ดีๆก็มีคนเอาตังค์มาให้ใช้

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554

แปะๆๆ

อันนี้ผมยังไม่ทราบข้อมูลที่แน่ชัด เห็นไหนพันทิปเค้าลงไว้
    แหะๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BackKoMz- : 12th December 2013 เมื่อ 07:07
    Alexandra Daddario

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้

ศึกษาอะไรต้องมองให้ละเอียด และมองจากหลายๆมุมนะครับ ถ้าโกงถึงขนาดนั้น หรือโกงจนที่เรียกกันว่า ******จริงแบบนั้น ประเทศก็ขับเคลื่อนไม่ได้หรอกครับ ยกตั้วอย่างง่ายๆ เช่น ไม่ว่าจะ เงินที่รัฐต้องจ่าย ให้กับ ค่าราชการ หรือหน่วยงานของรัฐ การลงทุนและบริหาร ภาคหน่วยต่างๆ มันก็ต้องใช้เงินทั้งนั้น ถ้าโกงมากขนาดนั้น ประเทศก็เรียบร้อยไปแล้วครับ อะ ถ้าถามว่าสูบหมดแล้วก็กู้ดิ ไม่มีใครที่ไหนเขาให้กู้หรอกครับ ถ้าเราขาดสภาพคล่อง และไม่มีแนวโน้วว่าจะสามารถใช้คืนได้

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoVePaNgYa อ่านกระทู้
    เค้าคงหมายความว่า 3แสนเสียงที่เลือกเข้ามาเพราะต้องการให้มาบริหารพัฒนา มันมีคุณภาพกว่า15ล้านเสียงที่เลือกโดยไม่สนใจว่าเข้ามาแล้วเค้าจะบริหารยังไง ประมาณนี้มั้ง

ซึ่งผมว่าไม่เกี่ยวกับการดูถูกการศึกษาหรือชนชั้นอาชีพอะไรเลย

ปล.ผมก็คนต่างจังหวัดนะ^^
    ถูกเป๊ะ มันเป็นคำอุปมาอุปไมยอย่างหนึ่ง หมายถึงคุณภาพย่อมดีกว่าจำนวนอยู่แล้ว ก็สมควรอยู่หรอกที่จขกท.จะตีความไม่ออกเพราะ....
    ไม่ได้จะอะไรหรอกนะ แต่ผมเห็นทัศนคติ+สติปัญญาของจขกท.มานานแล้วก็เลยไม่ค่อยแปลกใจสักเท่าไหร่กับกระทู้แนวนี้
    ปล.ผมเป็นคนต่างจังหวัดเป็นชนชั้นกลางที่เสียภาษี(มากด้วย)ไม่ใช่รากหญ้าที่ไม่เคยรู้เรื่องภาษีอะไรกับเขาเลย แนวคิดมันก็เลยต่างกัน
    ปล.2ทุจริตหรือไม่ก็ไม่รู้นะ แต่ที่แน่ ๆ หลังซอยบ้านผมที่พวกเขาอนุมัติงบสร้างสะพานข้ามป่าชายเลนไม่รู้กี่ล้านทำป้ายเอาหน้าซะดิบดี
    แต่เห็นเงียบไปละ สงสัยคงไม่พ้น...... "เดิม ๆ"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 12th December 2013 เมื่อ 07:35

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Shanbo อ่านกระทู้
    ศึกษาอะไรต้องมองให้ละเอียด และมองจากหลายๆมุมนะครับ ถ้าโกงถึงขนาดนั้น หรือโกงจนที่เรียกกันว่า ******จริงแบบนั้น ประเทศก็ขับเคลื่อนไม่ได้หรอกครับ ยกตั้วอย่างง่ายๆ เช่น ไม่ว่าจะ เงินที่รัฐต้องจ่าย ให้กับ ค่าราชการ หรือหน่วยงานของรัฐ การลงทุนและบริหาร ภาคหน่วยต่างๆ มันก็ต้องใช้เงินทั้งนั้น ถ้าโกงมากขนาดนั้น ประเทศก็เรียบร้อยไปแล้วครับ อะ ถ้าถามว่าสูบหมดแล้วก็กู้ดิ ไม่มีใครที่ไหนเขาให้กู้หรอกครับ ถ้าเราขาดสภาพคล่อง และไม่มีแนวโน้วว่าจะสามารถใช้คืนได้
    แรกเริ่มก็ดูเหมือนจะเข้าใจดีนะครับ แต่คุณรู้หรือเปล่าตอนนี้ IMF เตือนมาแล้วนะครับว่าอะไรเป็นอะไร
    แล้วนี่คุณยังคิดว่าประเทศยังไม่ตกสู่ภาวะนั้นอีกเหรอครับกับค่าครองชีพที่สูงปรี๊ดขนาดนี้
    ปล.นี่ยังไม่รู้อีกเหรอว่าก่อนเหตุการณ์ประท้วงนี่เขากะจะกู้จนคนไทยติดหนี้ตั้ง 50ปีเพื่อ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 12th December 2013 เมื่อ 07:32

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: