ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    ทำไมมิงไม่ไปลงนายกเลยละ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    ผมสงสัยอยู่อย่างนึงนะ ไม่รู้ใครคิดเหมือนผมหรือเปล่า ผมว่านายแว่น เนติวิทย์เนี่ยแอบชอบ อั้ม เนโกะอยู่ชัวๆ เผลอๆหวังซั่มอั้ม เนโกะด้วยซ้ำ
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    แก้ยากซะแล้วครับ กับความคิดของเด็กไทย ถ้าไม่มีความเคารพในสัญลักษณ์ประจำชาติแล้วเขาไปเคารพอะไรได้ กฏ ระเบียบมีไว้ใช้กับคนหมู่มากมารวมกัน ถ้าไม่มีกฏระเบียบ สังคมจะขาดความสงบสุข ใครคิดจะทำอะไรก็ทำตามใจ ตัวผมเองนั้นจะว่าไปก็ไม่ค่อยได้สนใจ หรือยึดมั่นตามหลักอะไรมากมาย เพียงแค่คิดว่า 1.สิ่งที่เราทำนั้น เราทำแล้วสบายใจไหม 2. ทำแล้วคนอื่นเดือดร้อนหรือไม่ ถ้าผ่าน 2 ข้อนี้แล้วผมคิดว่าคงไม่ผิดอะไรที่จะทำ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ผมว่า เรื่องแบบนี้มองได้หลายมุมนะ

ต.ย ง่ายๆ ผมทรงนักเรียน หรือ วิชาลูกเสือ เงี้ย
    ถ้า ทำเพื่อ...ฝึกระเบียบ ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ชุดอะไรให้มันอึดอัดเลยนิ เหมือนแค่ทำให้คนบ้าอำนาจมากกว่า
    แล้ว ก็ บังเอิญมั้ง ที่ เวลาเข้าคุกต้องตัดผมทรงเดียวกับนักเรียน สรุปจะเข้า ร.ร หรือ คุก มันก็ไม่ต่างกัน สังเกตุดูแล้ว ว่า กฏ มันเหมือนกันเยอะมาก

กฎระเบียบต่างๆ หรือ ความเชื่อ บางอย่าง เราก้ไม่รู้ว่า ทำไปทำไม ทำไมต้องทำ ไม่รู้ว่าคนอื่นเคยคิดสงสัยกันรึป่าว หรือ แค่ เค้าบอกให้ทำก็ทำไปงั้น
    ผมคิดว่ามีหลายคนที่สงสัยหรือไม่เข้าใจ แต่ ก็ พูดไรมากไม่ได้หรอก เพราะ คนไทยส่วนใหญ่ มองว่า คิดต่าง-ไม่ทำตาม = ผิด

ก็ไม่ใช่ว่าผมเห็นด้วยกับเค้านะ
    เพราะ ผมไม่ได้สนใจเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว ทำไรแล้วมีเราความสุขและสบายใจก็ทำๆ ไปเถอะ
    ป.ล.เอ่ออ...ขออภัย ถ้า ความคิดเห็นมันไม่ตรงกับใครบางคน เผ่นน\\\

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    นึกถึงประเทศที่มีสงครามกลางเมือง ผมว่าน่าจะเหมาะกับพวกนี้ดีนะครับ ธงชาติไม่มีความสำคัญเท่าไหร่ เพลงชาติก็ไม่ต้องร้องไม่ต้องคลื่นไส้ กฏหมายไม่ต้องใช้เสรีฝุดๆ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    ผมก็เป็นเสรีนิยมจ๋าๆมากคนหนึ่งนะ เป็นคนหนึ่งที่ไม่เห็นด้วยกับระเบียบปัญญาอ่อนในโรงเรียน การเกณฑ์ทหาร การรับน้อง และเรื่องศาสนาในประเทศไทย รวมถึงอยากให้แก้112ด้วย แต่ผมเองเวลาพูดสิ่งหนึ่งต้องระวังคือ พยายามอย่าสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็น หลักการของนักรณรงค์คืการเปลี่ยนศัตรูและพวกที่เป็นกลางให้เป็นมิตร พยายามพูดให้ดูเป็นกลางๆแต่เอียงๆและพยายามชักจูงดีกว่าพูดตรงๆ

จิตวิทยาการเมือง
    วิธีการสันติวิธี
    ศิลปะการพูด

อ่านให้เยอะๆคับไม่งั้นเดียวคนมองว่าขวางโลกอีกก็ซวยอีก

เมาส์ในมือผมสั่น 7.8 ริกเตอร์ . . . .

จริงๆบางอย่างก็ควรได้รับการแก้ไขครับ บางคนอยากแก้ใจจะขาด แต่ปากบอกรับไม่ได้

อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้องป๊อบ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    ผมก็ลิเบอรัล แต่ผมก็ไม่เห็นจะสุดโต่งเหมือนน้องแว่นเลยนะครับ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    เพลงชาติที่ร้องกันทุกวัน ไม่เคยทำให้คนไทยรักกัน และสามัคคีหรอก

เปรียบกับประเทศที่ไม่ร้องเพลงชาติทุกวัน แต่บ้านเมืองสงบสุขรักกันดี

ผมก็มองว่าไม่สำคัญเท่าไหร่. แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ให้มี

สุดท้ายทุกสิ่งก็ขึ้นอยู่ที่ตัวคนเรา จะร้องแหกปากไปทุกวัน

ก็ไม่ทำให้ประเทศชาติดีขึ้น นอกจากเราจะหันมารักและสามัคคีกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 20th December 2013 เมื่อ 17:16

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    เมาส์ในมือผมสั่น 7.8 ริกเตอร์ . . . .

จริงๆบางอย่างก็ควรได้รับการแก้ไขครับ บางคนอยากแก้ใจจะขาด แต่ปากบอกรับไม่ได้

อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้องป๊อบ
    จริงๆ ผมเห็นเยอะ ปากบอกว่ารักสถาบัญแต่หลับหลัง นินทาฟ้าชาย(เอาเข้าจริงๆก็นินทากันเยอะอยู่ ต่อให้บ้านผมก็เหอะ) ประเด็นของม.112เนี้ยก็คือ มันไม่จำเป็นต้องมีหลักฐานก็ฟ้องได้คับ แบบว่าหมั่นไส้แฟนข้างบ้านมันสวยก็เอาข้อหา112ไปฟ้องได้เลย แถมตำรวจต้องจับด้วยนะ เพราะเป็นคดีอาญาร้ายแรง มันเลยถูกให้เป็นเครื่องมือทางกฎหมายในการกำจัดคนที่ไม่ชอบขี้หน้า เพราะมันฟ้องกันมั่วซั่วมากแถมติดคุกฟรีเยอะมากด้วย ต่างชาติก็ไม่ชอบเท่าไรด้วยเพราะมันเป็นการละเมิดสิทธิในการแสดงความคิดเห็นอยู่ (จริงๆมีฝรั่งลองของโดนจับติดคุกข้อหานี้เยอะ)

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    น้องคนนี้เขากำลังพยายามแสดงอัตลักษณ์ทางเสรีนิยมในแบบอเมริกา (American Liberalism) ออกมาเพื่อสวนทางกับจริตของสังคมของเราครับ
    เป็นปรากฎการณ์ที่น่าติดตาม ผมว่ายังไงก็อย่าเพิ่งไปด่า ไปอะไรน้องเขาเลย ลองดูสถานการณ์ต่อไปเรื่อยๆดีกว่า เพราะยิ่งห้าม ยิ่งไปด่า
    ยิ่งไปประณาม ก็เหมือนกับยิ่งเข้าทางน้องเขา ประเด็นเหล่านี้เป้นเรื่องที่ต้องใจเย็นๆ ผมขอมาสกัดไว้ก่อน
    เพราะยังไงก็เชื่อว่าเดี๋ยวคงมีคนออกมาด่าน้องเขาในอีกไม่ช้าแน่นอน
    จะพูดปกป้องแบบนั้นก็ไม่ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่คนเขาก็มองว่าไม่ดีทั้งนั้น ไม่ว่าผู้ใหญ่แล้วก็เพื่อนรอบตัว ผมอยากจะบอกว่า อยู่บ้านใครก็ทำตัวให้เหมือนคนที่เขาอยู่ในบ้านครับ ผมว่าความคิดเขาไม่สร้างสรรค์เท่าไหร่ ส่วนเรื่องขัดแย้งได้ครับ แต่ทางอยู่ในบ้านเราสิ่งที่เขาคิด คงไม่พัฒนาแน่นอน ก็อย่างที่ผมพูดไปนั่นแหละ คนคริสต์ ก็รู้อยู่เเล้วเขาจะไม่ไหว พวกสิ่งศักดิ์สิทธ์ทางของไทย แต่ว่าบ้านเขาบ้านเรานะครับ อยู่บ้านเขาก็ต้องทำตัวเหมือนเขา (นี่เป็นเรื่องในชีวิตจริง เขาก็บอกเขามีความสุขที่ได้ทำแบบนี้ ก็คือก็รู้กาละเทศะนั่นเอง)

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guardian อ่านกระทู้
    สมอง มันเคลื่อนแล้วครับไอ่นี้อ่ะ

เค้าให้ตื่นมาร้องเพลงชาติทุกวันก็เพราะ จะได้ตื่นเช้าเป็นนิสัย จะได้ไม่จี้เกียจเวลาทำงาน เข้างานตามเวลา ...
    จีเนียสมากครับ ประชดรึป่าว ถ้าไม่คุณโคตรอัจฉริยะเลยครับ ผมไม่เคยเห็นที่ใหนนอกจากโรงเรียนเค้าตื่นมาเคารพธงชาติกันเลยครับ ^^
    I Don't need Weapons I got logic

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ X66CLRF อ่านกระทู้
    จะพูดปกป้องแบบนั้นก็ไม่ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่คนเขาก็มองว่าไม่ดีทั้งนั้น ไม่ว่าผู้ใหญ่แล้วก็เพื่อนรอบตัว ผมอยากจะบอกว่า อยู่บ้านใครก็ทำตัวให้เหมือนคนที่เขาอยู่ในบ้านครับ ผมว่าความคิดเขาไม่สร้างสรรค์เท่าไหร่ ส่วนเรื่องขัดแย้งได้ครับ แต่ทางอยู่ในบ้านเราสิ่งที่เขาคิด คงไม่พัฒนาแน่นอน ก็อย่างที่ผมพูดไปนั่นแหละ คนคริสต์ ก็รู้อยู่เเล้วเขาจะไม่ไหว พวกสิ่งศักดิ์สิทธ์ทางของไทย แต่ว่าบ้านเขาบ้านเรานะครับ อยู่บ้านเขาก็ต้องทำตัวเหมือนเขา (นี่เป็นเรื่องในชีวิตจริง เขาก็บอกเขามีความสุขที่ได้ทำแบบนี้ ก็คือก็รู้กาละเทศะนั่นเอง)
    ผมไม่ได้ปกป้อง มีใจความตรงส่วนไหนของผมที่ "ห้าม" บ้าง
    ผมแค่บอกให้คนใจเย็นๆ และชะลอ ดูสถานการณ์ไปก่อน ไม่ใช่อ่านข่าวแล้วรีบด่าเลย โดยไม่ได้คิด วิเคราะห์สถานการณ์ให้ดี

และดูท่าทางที่พิมพ์มายืดยาว 3-4 บรรทัดนี่ เหมือนเหตุผลของคุณจะมีประเด็นเรื่อง "เข้าเมืองตาหลิ่วให้หลิ่วตาตาม" อย่างเดียวเลยสินะครับ
    คุณกำลังจะบอกว่า พฤติกรรมของเขาไม่เหมาะกับประเทศเรา? - ก็จริงครับ ถ้าหากคนในประเทศยังหลงอยู่ในชุมชนแห่งจินตกรรม แบบในปัจจุบันนี้
    การกระทำของเด็กคนนี้ก็คงไม่มีวันถูกจริตกับคนในสังคมเราหรอกครับ

คุณกำลังจะบอกว่า อยากให้เด็กคนนี้ทำตัวเหมือนเด็กปกติ? - เด็กปกติเขาทำอะไรกันล่ะครับ? ทำตัวไม่สนโลก ปิดหูปิดตา กับทุกสิ่งเหรอครับ
    มีแต่คนบอกว่า ต้องการให้เด็กรู้จักคำว่า "Critical Thinking" เท่าที่ผมดูเด็กไทยที่ดังๆหลายคนมา ไม่เห็นจะมีใครมีความสามารถด้าน "Critical Thinking"
    เพราะส่วนใหญ่เด็กไทยที่ "สังคมมองว่าเก่ง" มักเป็นเด็กที่เอาแต่หมกตัว อ่านแต่ "ตำราเรียนกระแสหลัก ที่กระทรวงศึกษาธิการ" จัดหามาป้อนให้ทั้งนั้น
    ไม่ค่อยเห็นเด็กสนใจการเมือง สนใจปัญหาสังคม บ้านเมือง หรือ หัดที่จะศึกษาหนังสืออ่านนอกเวลา (กระแสรอง) ที่นำเสนอ "องค์ความรู้" ต่างๆ
    ในแง่มุมที่ต่างจาก "ตำราของกระทรวงศึกษาธิการ" เลย

คุณบอกว่า "คนส่วนใหญ่ก็มองว่าไม่ดีทั้งนั้น" - อันนี้อาจบ่งบอกถึงความเป็นคนในกรอบของคุณอย่างเห็ดได้ชัดเจนเลยนะครับ
    ว่าคุณไม่มีความกล้าที่จะนอกกรอบ คุณถึงต้อง "อ้าง" คนส่วนใหญ่อย่างนี้

คือบอกตรงๆนะครับ ผมเองก็ไม่ได้ชื่นชอบการกระทำของเด็กคนนี้ เพียงแต่ว่าผมเข้าใจการกระทำของเขา, ระบบความคิดของเขา ว่าเขาต้องการอะไร
    และเขามีแนวคิดอย่างไรกับ สังคมปัจจุบัน ผมชื่นชมความสามารถในการคิด ของเขาครับ แต่ผมยอมรับว่าที่หลายๆคนรับไม่ได้ กับการกระทำของเขา
    ก็คือเรื่อง "การแสดงความก้าวร้าวทางวิชาการ" อย่างเดียวนั่นแหละครับ

ผมฝากคุณเก็บไปคิดเล่นๆนะครับ อย่าโกรธผมนะ วิธีเถียงกันเพื่อให้ได้มาซึ่งภูมิปัญญาใหม่ๆ มันมีมาตั้งแต่สมัยกรีกแล้ว จับมือกัน
    ชอบกินไข่เจียว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ไอ้แว่นนี้ความคิดมันดี แต่ปากมันหมาไปหน่อย
    เอาความรู้สึกตัวเองวัดเอาละกัน ว่าร้องเพลงชาติตอนบ้านเมืองตีกันอยู่เนี่ย มันอยากจะอ้วกเหมือนมันว่ามั้ย ลองร้องแล้วอินไปกับเนื้อเพลงทุกคำดู

ปล.ลองทำแล้วตูอยากจะอ้วกกกกก

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    เพลงชาติมันเป็นส่วนหนึ่งของ บริบทในบ้านเรานะ - - เป็นรูปแบบของไทยประเพณี จากประเด็นที่บอกมาว่าคลื่นไส้ กับประเด็นเก่าๆของนายเนติ ยังไงผมก็มองว่าเค้าไม่เข้าใจในบริบทของคนตัวเอง ของสังคมด้วย. ตอนนี้ค่านิยมใหม่ที่ผุดขึ้นมา คือ"ความคิดต่าง" ที่เป็นประชาธิปไตยในการแสดงความคิดคิดของตนและยอมรับความคิดเห็นของคนอื่น ซึ่งมันดีมาก ที่เราเริ่มมีเสรีและการเปิดใจยอมรับกันในด้านนี้ แต่กลับกลายเป็นว่าคนที่คิดต่างส่วนใหญ่กับเป็นคนที่ไม่ค่อยเข้าใจอะจิ - -

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    เด็กเลวถ้าผมไม่เป็นเสรีทุกวันนี้ผมไม่ประสบความสำเร็จหรอกครับ ภูมิใจในชาติไทย รักในสถาบัน ภูมิใจทุกครั้งที่ได้ร้องเพลงชาติ ถ้าระบบเก่าที่สอนผมมาทุกวันนี้ไม่ดีผมคงเป็นคนจนและ/หรือเลวไปแล้วหละครับ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เรื่องการจะคิดต่างไม่ต่าง ผมไม่เคยสนใจ อยู่ที่มันคิดดี หรือไม่ ก็แค่นั้น

กับคนที่มองหาข้อดีข้อแข็งของประเทศนี้ไม่เจอ และมัวแต่เอาแต่เปลือกนอกของต่างชาติมาใช้โดยไม่รู้ว่ามันเป็นดาบ 2 คมที่ส่งผลได้ร้ายแรงแค่ไหน

ถ้าแค่ร้องเพลงประจำชาติตัวเองแล้วมันรู้สึกคลื่นไส้นักก็ให้ไปอยุ่ต่างประเทศเถอะครับ และผมก็ไม่เห็นว่าการร้องเพลงชาติมันจะเป็นภัยคุกคามอะไร

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    จงภูมิใจในความเป็นไทยเถอะครับ
    Intel Core i5 3470 3.60 GHz / Mainboard BIOSTAR TZ77XE4 / RAM Kingston Bus 1600 8 GB / AMD Radeon HD 6950 1 GB / Power Supply Seasonic X-Series 750W /

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    เหมือนจะบอกว่า คนไทยเราไม่ควรจะแบ่งแยกสีสินะ

ทุกวันนี้ ผมเองก็แปลกๆเหมือนกันเวลาร้องเพลงชาติ แต่ละครั้ง แล้วมองดูสภาพบ้านเมืองในตอนนี้................เน่ามาก สมคำว่าประเทศไทยดีทุกอย่างยกเว้นคนไทยจริงๆ

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    จะแก้ไข แก้ที่ใจเรานี่.... จะไปโทษอะไรอย่างอื่นทำไม ^^
    ผมไม่ชอบไอ่นี่เลย เหอะๆ

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    หวังจะซั่มกระเทย แต่ความจริงแล้วเจอกระเทยซั่ม

ปล.นอนโรงบาล 7 วัน

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ถ้าจะให้แปลภาษาที่ดูเป็นทางการและสุภาพ ก็คงจะเป็น

ลดการบูชาทางด้านอัตตลักษณ์ หันมามองทางด้านอื่นที่สำคัญมากกว่าเชิดชูวัตถุอย่างธงชาติหรือเพลงชาติ

ลดความชาตินิยมแต่เปลือก เหมือนกับการไหว้พระจะมีประโยชน์อะไรถ้ายังประพฤติชั่วหรือมีจิตใจใฝ่ต่ำ

สัญลักษณ์มีความสำคัญในด้านการเป็นศูนย์รวม แต่ไม่มีความสำคัญในด้านการขับเคลื่อนเพราะการขับเคลื่อนต้องให้ความสำคัญกับบุคคล

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IuI อ่านกระทู้
    จงภูมิใจในความเป็นไทยเถอะครับ
    ก่อนหน้าที่จะเป็นไทย เป็นสยามประเทศ เราเคยมีอาณาจักรที่เราเคยเคลมว่าเป็นบรรพบุรุษมาตั้งแต่สุโขทัย นู่นนี่นั่น ทุกอาณาจักร ล้วนภูมิใจในตนเอง แต่มันช่วยอะไรจากการล่มสลายได้บ้าง?

ผมจะสรุปง่ายๆว่ามันเป็นแค่ชุดคำตอบสำหรับ "ความเจริญของชาติ" ที่แม้แต่ตัวผู้พูดเองก็ไม่รู้ว่ามันสำคัญยังไงมีกระบวนการอย่างไรนอกจากรู้ว่าทำแล้วมันดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 22nd December 2013 เมื่อ 02:09
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    ผมเข้าใจว่ามันต้องการประชดพวกชุมนุมที่เอาธงชาติเป็นสัญลักษณ์ แต่มันต้องแยกแยะหน่อย
    “ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช และความเสียสละของบรรพบุรุษไทย”

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    ฮัลโหล เรามาจากอนาคตนะอยากจะถามชาวรักชาติทั้งหลายว่าทุกวันนี้ชาติให้อะไรกับเราบ้าง