ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275

มือใหม่อยากหัดเล่น กล้องDSLR ควรเริ่มยังไงดีครับ

ตามหัวกระทู้เลยครับ พอดีกว่าอยากหากล้อง DSLR ซักตัวมาหัดถ่ายบ้าง บางทีมันขัดๆใจใช้แต่Iphone ถ่ายรูปน่ะครับ แต่ผมไม่มีพื้นฐานอะไรเลย

ควรเริ่มจากไหน ใช้กล้องรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรดีครับ ฝึกพื้นฐานยังไง แนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    Canon นี้แหละเหมาะดี ไม่ต้องปรับอะไรมากมาย ก็ถ่ายสวยได้ แนะนำ 650D

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ถ้าเริ่มต้นจากไม่มีอะไรเลยก็น่าจะถามตัวเองก่อนว่ามีเงินเท่าไหร่ แล้วเงินก้อนนั้นจะเป็นตัวกำหนดเองว่าคุณจะได้กล้อง DSLR ระดับไหน เลนส์อะไร
    ละก็ถ้าค้นพบตัวเองแล้วว่าชอบถ่ายภาพแนวไหน (Landscape Portrait Candid บลาๆ) จะช่วยให้คุณเลือกกล้องและเลนส์ที่ถูกใจได้ในการซื้อครั้งแรกเลย แต่ถ้ายังไม่รู้ว่าชอบถ่ายแนวไหนก็ไม่เป็นไร ใช้กล้องธรรมดาๆไปก่อน ถ่ายไปเรื่อยๆจนรู้ว่าตัวเองชอบถ่ายแนวไหนแล้วค่อยซื้อเพิ่มก็ยังไม่สาย

ปล. ใครคิดจะเล่นกล้อง DSLR ควรจะมีงบขั้นต่ำ 25000 บาท

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ผมแนะนำ canon ครับ อุปกรณ์ราคาไม่สูงมาก คุณภาพดี แต่ถ้าทุนสูงมาก อย่างลอง nikon แล้วแต่ความสนใจนะครับ
    เวลาถ่ายภาพ แนะนำให้ใช้สปีด ไม่ต่ำกว่า 1/90 แล้วแต่เลนด์นะครับ สปีดยิ่งมากยิ่งดีครับ แล้วแต่สภาพแสง ถ้าแสงน้อยใช้ iso ช่วย
    ที่สำคัญก่อนถ่ายภาพวัดแสงก่อนนะครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    งบผม ไม่เกิน 50000 ครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Spermz อ่านกระทู้
    งบผม ไม่เกิน 50000 ครับ
    งบนี้สำหรับการเริ่มต้นถือว่าสบายมาก (เหลือๆเลยแหละ) คับ
    ตอนผมเริ่มเล่น DSLR ก็เหมือนท่าน Spermz นี่แหละ จำกัดงบให้ตัวเอง 50000 บาท ช่วงนั้นเพื่อนผม 100% ใช้ Canon ผมก็เลยตัดสินใจเลือก Canon อย่างไม่ลังเล เพราะถ้าเราใช้กล้องค่ายเดียวกับเพื่อนๆเราก็สามารถยืมเลนส์เพื่อนมาใช้ได้ง่ายๆ ไม่ต้องใช้ Adapter อะไรเลย ซึ่งสมัยนั้นผมเล็งกล้องจอพับได้ที่เป็น Semi-Pro (ก็คือ 60D นั่นแหละ ตอนนั้น 70D ยังไม่ออก) ส่วนเรื่องเลนส์นี่ผมยังไม่เอาอะไรมาก ก็ใช้ Kit 18-55 IS ธรรมดาไป เพราะไม่ได้ซีเรียสเรื่องคุณภาพไฟล์อะไรมาก (ตอนนั้นยังไม่ได้รับจ๊อบถ่ายรูป) เท่านี้ในงบ 50000 ก็หมดไปละประมาณ 30000 เหลืออีก 20000 บาท ซึ่งตอนแรกผมก็เล็งว่าจะเอา Ultra-wide Lens เพราะเป็นคนชอบถ่าย Landscape แต่ดูแล้วงบไม่พอ (Ultra-wide Lens มันราคา 20000++ หมดเลย) ก็เลยตัดใจมาซื้อ Canon 50 f/1.4 USM 12000 บาท แทน (เอาไว้ละลายหลังกับถ่ายในที่แสงน้อย) ส่วนเงินที่เหลือประมาณ 8000 ก็จัดอุปกรณ์เสริม Memory Card ขาตั้งกล้อง กระเป๋ากล้องอะไรก็ว่าไป

แต่ถ้าคุณ Spermz ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเล่นกล้องค่ายไหน แนะนำให้ไปยืมของเพื่อนมาเล่นดูซักพักก็ได้ ชอบตัวไหนก็ค่อยซื้อตัวนั้น (ก่อนผมจะซื้อกล้องผมยืมกล้อง Canon ของเพื่อนมาเล่นประมาณ 1 ปี จนมั่นใจว่า Canon นี่แหละเหมาะกับผม) หรือถ้าไม่มีเพื่อนเล่นกล้องเลยก็ไปขอดูตามร้านขายกล้องก็ได้ อาจจะไม่ได้เอาออกมาถ่ายแต่ก็พอจะช่วยในการตัดสินใจได้บ้าง

ปล. สงสัยอะไรตรงไหนถามเพิ่มได้นะคับ พอดีคุณ Spermz มีงบเท่ากับตอนที่ผมเริ่มเล่นพอดีเลย ผมอาจจะช่วยแนะนำอะไรได้บ้าง

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    แนะนำ Nikon ครับ เป็นแบรนด์ ลองจับลองอะไรแล้วชอบทันที จนมีคำคมนี้ขึ้นมา " กำเงินจะไปซื้อ canon แต่ตอนขากลับได้ nikon "
    ถ้าจะเน้นถ่ายจริงๆ Nikon เถอะครับ ยิ่งพวก semi-pro ขึ้นไป ใช้งานปุ่มง่ายมาก มีวงแหวนปรับค่า F กับ S มาให้เลยไม่ต้องมาเสียเวลา
    มาดู ยิงต่อได้เลยแถมไฟล์ภาพยืดหยุ่นดี แล้วภาพก็คมกว่า canon ด้วยถ้าเทียบไฟล์ขนาดใกล้ๆ กัน หรือ อุปกรณ์เท่าๆ กันจะเห็นผลจริงๆ
    ยิ่งถ้าถ่ายกลางแดดที่โล่ง เห็นผลเลยว่า nikon ไปเต็มๆ เรื่องคุมแสงทำได้ดีกว่าเห็นๆ ยิ่งสาย Land/Street ก็แจ่มโพด เรื่องค่าอุปกรณ์ผม
    กล้าพูดได้เลยว่า เดี๋ยวนี้ราคาไม่ทิ้งกันมากแล้ว ผมแนะนำได้ว่ารอดูไปก่อนอย่าเพิ่งรีบมาก เดี๋ยวตอนต้นปีจะมีเปิดตัวรุ่นใหม่ๆ ออกมารอจริงๆ
    ผมแนะนำช่วงกลางปี-ปลายปี จะไม่ค่อยเปิดตัวใหม่กันๆ แล้ว แล้วตอนนั้นกำเงินไปซื้อได้เลย
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Jedi Knight -
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 716
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ $3MiFiN@L$ อ่านกระทู้
    แนะนำ Nikon ครับ เป็นแบรนด์ ลองจับลองอะไรแล้วชอบทันที จนมีคำคมนี้ขึ้นมา " กำเงินจะไปซื้อ canon แต่ตอนขากลับได้ nikon "
    ถ้าจะเน้นถ่ายจริงๆ Nikon เถอะครับ ยิ่งพวก semi-pro ขึ้นไป ใช้งานปุ่มง่ายมาก มีวงแหวนปรับค่า F กับ S มาให้เลยไม่ต้องมาเสียเวลา
    มาดู ยิงต่อได้เลยแถมไฟล์ภาพยืดหยุ่นดี แล้วภาพก็คมกว่า canon ด้วยถ้าเทียบไฟล์ขนาดใกล้ๆ กัน หรือ อุปกรณ์เท่าๆ กันจะเห็นผลจริงๆ
    ยิ่งถ้าถ่ายกลางแดดที่โล่ง เห็นผลเลยว่า nikon ไปเต็มๆ เรื่องคุมแสงทำได้ดีกว่าเห็นๆ ยิ่งสาย Land/Street ก็แจ่มโพด เรื่องค่าอุปกรณ์ผม
    กล้าพูดได้เลยว่า เดี๋ยวนี้ราคาไม่ทิ้งกันมากแล้ว ผมแนะนำได้ว่ารอดูไปก่อนอย่าเพิ่งรีบมาก เดี๋ยวตอนต้นปีจะมีเปิดตัวรุ่นใหม่ๆ ออกมารอจริงๆ
    ผมแนะนำช่วงกลางปี-ปลายปี จะไม่ค่อยเปิดตัวใหม่กันๆ แล้ว แล้วตอนนั้นกำเงินไปซื้อได้เลย
    เอาความคิดแบบนี้มากจากไหน " กำเงินจะไปซื้อ canon แต่ตอนขากลับได้ nikon " ของแบบนี้อยู่ที่คนชอบ เรื่องปุ่มอะไรอยู่ที่ความถนัดส่วนตัว ส่วนตัวผมใช้D7000 เป็นกล้องsemi-pro บางครั้งผมยังชอบไฟล์ภาพของ60D มากกว่า เรื่องสีภาพ nikon ให้สีที่เข้มคมกว่าก็จริง แต่มองกลับกัน canon ก็ให้สีที่เป็นธรรมชาติทดแทนมา แต่ของแบบนี้จบด้วยโปรแกรมได้ มาดูกันตรงที่เราชอบแบบไหนดีกว่า แนะนำคนซื้อของแบบนี้ มันเหมือนแนะนำสิ่งที่เราชอบ ให้คนอื่นมากกว่าให้เขาตัดสินใจด้วยตัวเองครับ "ไม่ว่าจะnikon canon ขึ้นอยู่กับคนหลังกล้องครับ เทคโนโลยีจากกล้องมาทีหลัง"

# งบเจ้าของกระทู้ ถึงจะเริ่มเล่น แต่แนะนำงบขนาดนี้ ลองดู 7D,D7100,70D 3ตัวนี้มีงบเหลือ ซื้อเลนส์ฟิก หรือเลนส์วายซักตัวได้ครับ ส่วนถ้าเป็นพวกฟลูเฟรมจะได้แค่บอดี้อย่างเดียว 6D,D600 หรือถ้าอยากเล่น olympus แนะนำ om-d e-m5 ตัวนี้ลองเล่นมา ของเค้าแจ่มมาก (ลืมไป 6D+เลนส์ฟิกก็พอไหวครับ)

ปล.ของแบบนี้ต้องไปสัมผัสด้วยตัวเอง ชอบอันไหนก็จัดครับ อย่าไปฟังใครอันไหนดีกว่า ขอให้สนุกกับการถ่ายรูปครับ
    ---------------------- THE POWER ----------------------

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    งั้นผมจะลองไปจับของเพื่อนก่อนครับ พอดีเพื่อนผมมีทั้งคนใช้ Canon และ Nikon เลย
    แล้วคงดูรุ่นใหม่ในปีหน้าด้วย
    ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำแนะนำ

ปล.ส่วนตัวผมชอบถ่าย candid ครับ เพราะไม่มีใครให้ผมถ่าย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 26th December 2013 เมื่อ 18:29

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เมาแล้วก็ไปนอน
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    ชอบ candid ต้อง 7d Canon EF 70-200mm f/4L USM ไปเลย รับรองหล่อ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 27

งบแบบนี้ กำเงินไปลอง 7D ก่อนก็ดีนะครับ
    ผม ชื้อมาตอน 50K 7D + 18-55 งบหมด + ประกัน บิ๊กแครม
    มีแต่งบ ไม่มีเวลา เล่นมัน ถ่ายมัน เรียนรู้ ค่าที่เหมาะสม เรียนรู้ ความสามารถที่มันทำได้ ก็จะได้ภาพ เน่าๆ แบบผมเพราะชื้อมาใช้แค่ 5 - 6 ครั้งที่เเหลือทำงานๆและงานพอไปเทียวเลยใช้กล้อง โทรสัปสะมากว่า เสียด้ายเงิน 555 ลงคอม เก็บเงินไว้ฝากกินดอกดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutinhotx1 : 28th December 2013 เมื่อ 11:28

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Good Gamer
    กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    ปัญหาโลกแตกครับ Canon หรือ Nikon ดี 55555555555555555555
    ถ้าอยากต่อยอดง่ายๆแนะนำ Canon
    ส่วนภาพที่ออกมา Nikon มักจะมีคอนทราสหรือความต่างเปรียบ สีสัน อะไรที่สดกว่า Canon ครับแต่ไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไร
    เพราะเราสามารถเข้าไปตั้งค่าภาพภายในตัวกล้องได้หรือที่เรียกว่า Picture Style หรือใน Nikon ก็จะเป็น Picture Control
    ถามใจตัวเองดีๆครับว่าชอบค่ายไหนชั่งใจดูดีๆ ช่างภาพรุ่นพี่หลายคนเจอมาเยอะแล้วใช้ค่ายเดิมเบื่อขายยกชุดย้ายค่าย

งบ 50000 ผมแนะนำซื้อกล้องรุ่น Semi-Pro เลยดีกว่าจะได้ไม่ต้องขยับบอดี้ขึ้นไปดีกว่าถ้าแถวเลนส์คิตมาแนะนำที่มันครอบจักรวาลได้หน่อยๆสำหรับมือใหม่จะได้ไม่วุ่นวายเปลี่ยนเลนส์
    อย่าง 18-135 ใน Canon หรือ 18-105 ของ Nikon

ส่วนนี่เป็นพวกเกี่ยวกับพื้นฐานถ่ายภาพนะครับ
    http://www.pixtrang.com/board/index.php?topic=1044.0

นี่พวกองค์ประกอบศิลป์ องค์ประกอบภาพ พื้นฐานการถ่ายภาพเลย
    http://comm.east.spu.ac.th/comart/ad...edge/A4001.pdf

แล้วซื้อมาแล้วก็ศึกษาเยอะๆถ่ายเยอะๆ ฝึกตัวเองบ่อยๆ ขยันหาความรู้อยากรู้อะไรก็ถาม Google ใจรักซะอย่าง อย่าคิดมาก
    พอเริ่มถ่ายเป็นแล้วก็จะเดี๋ยวจะเริ่มหัดแต่งภาพให้เป็น เชื่อผมสิเส้นทางสายนี้ งบมีบานปลายแน่นอน!! 555555
    แล้วฝากอีกอย่างนะครับ การถ่ายภาพให้สวย อุปกรณ์เป็นแค่ 30% ส่วนอีก 70% อยู่ที่มุมมองแนวคิดของเรา ศึกษาบ่อยๆอย่าหยุดแล้วกัน โชคดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ononoGamer : 29th December 2013 เมื่อ 14:35

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    มือใหม่ไม่มีความรู้ อยากเล่น DLSR อ่านครับ! อ่านคู่มือที่มันให้มา อ่านหนังสือแนะนำ ดูวิธีการใช่ ปัญหาไม่ใช่ที่กล้อง

มันอยู่ที่คุณจะมีความพยายาม แล้วมีความขยันในการถ่ายหรือไม่ แล้วหาปัญหา และแก้ไข ในการถ่ายภาพของตนเอง

ซื้อมาแล้วไม่ขยันจับ เดียวก็ท้อ แล้วก็ทึ้งกล้องกลับลงกล่องแล้วกลายเป็นของมือ 2

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    แนะนำ Nicon ครับพวกรุ่น D40 D80 คุณภาพสูงแถมแบ็ตใช้ได้เป็นอาทิตย์ canon เปลืองไฟ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    Nikonได้สีที่สดมากครับ ส่วนCanon สีจะธรรมชาติมากครับ
    แอบเข้ามาดูกระทู้เหมือนกัน เพราะวันนี้จะไปชื้อ 700d มาเล่นอยู่พอดี (:
    งบ50kนิ อย่าลืมค่าเลนส์กับอุปกรณ์เสริมนะครับ เพราะว่าcanonใส่เลนส์ได้หลายค่ายพอตัว
    แถมหลังๆมา พอถ่ายรูปเสร็จแล้วมาดูไฟล์ภาพ canonแพ้nikonแล้วนะครับ แต่ถ้าอยากให้สีมันดึงออกมาได้ดูดีก็canon ถ้าอยากได้สีสดๆก็nikonเลย

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ต้องถามก่อนว่าใจรักในการถ่ายรูปรึเปล่า ถ้าคิดว่าถ่ายเล่นๆไม่ได้จริงจังลองดูระดับ Entry DSLR ก็ได้ครับ แต่ถ้างบถึงก็จัด Semi-pro เลยก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้ D5100 อยู่ผมถ่าย Cosplay - Portrait - Motorsport(ไม่บ่อย) อยู่ครับ แต่จะบอกว่า Accessories ของกล้องนั้น.... ซื้อแล้วไม่จบนะ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ