ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2

ใครที่มัปัญหาแล้วจะโพสถามในหมวดนี้หรือหมวดอื่นๆช่วยอ่านก่อนโพสนะครับ

ทีแรกผมก็ไม่ได้อยากจะตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาหอกนะครับ แต่เห็นหลายๆกระทู้แล้วทนไม่ไหวจริงๆ แต่หลายๆกระทู้ก็ทำได้ดีแล้ว(ขอบ่นนิดหนึ่ง)
    ผมอยากจะเสนอแบบพอร์มในการตั้งกระทู้ในหมวดนี้นะครับ
    1.ควรบอกสเปคเครื่องที่ีมีปัญหาก่อนอย่างละเอียด วิธีดูสเปคเครื่องตัวเองคร่าวๆ คลิก
    cpu: AMD Phenom II x6 1055T
    mainboard: Gigabyte GA-990FXA-D3
    ram: DDR3 6 Gb
    vga: Nvidia Geforce 9800GTX+
    psu: cooler master 650w
    2.รายละเอียดของปัญหาอย่างชัดเจน เช่น อยู่ๆก็เป็นหลังจากลงโปรแกรมที่โหลดมาทางเน็ต, เกมส์นี้เล่นไม่ได้เลยกระตุกจัง
    3.รูปภาพก็สำคัญคัญครับ กรณี Error ต่างๆ
    4.หลังจากลองทำตามคำแนะนำต่างๆแล้วควรแจ้งผลลัพด้วยไม่ว่าจะได้ผลหรือไม่ได้ผลก็ตาม<<<<<เพิ่มเติมโดย CaZuKa
    5.มารยาทคนไทยครับหากมีคนช่วยเหลือเราก็ควรขอบคุณม่ได้มากมายอะไรเลย
    6.หลังจากตั้งกระทู้ถามแล้วมีคนตอบควรอ่านดูและและตอบทุกกระทู้ด้วยนะครับคนอื่นจะได้รู้ว่าเราทำตามคำแนะนำนั้นๆแล้ว
    คนอื่นก็ไม่ได้ต้องการแต่เราก็ควรรู้ตัวเอง ไม่ต้องโพสก็ได้แค่คลิก thank ก็พอเพื่อเป็นกำลังใจแก่ผู้ที่ช่วยเหลือเราครับ <<<<<เพิ่มเติมโดย CaZuKa
    ใว้คิดออกแล้วจะเพิ่ม

แล้วจะได้อะไรจากการพิมพ์ยาวๆแบบนี้ล่ะ
    อย่างแรกเลยได้ใจจากคนที่จะมาช่วยตอบปัญหาให้ บางคนสเปคตัวเองก็ไม่รู้ปัญหาเกิดจากอะไรก็ไม่รู้ ยังไม่ได้ลองพยายามแก้เองเลย ถ้าไม่รู้เรื่องอะไรเลยยกไปร้านดีกว่าครับ ไม่ต้องมาถามาให้เสียเวลาครับ แต่ถ้าบอกรายอะเอียดดังกล่าวจะช่วยให้วิเคราะห์ปัญหาได้ง่ายขึ้น เร็วขึ้น(บางทีข้อมูลพวกนี้ก็ไม่มีประโยชน์) เช่น
    นาย a:ช่วยด้วยครับเครื่องผมเล่น gta iv กระตุกมากเล่นไม่ได้เลย
    นาย b: สเปคเครื่องเป็นยังไงล่ะครับ
    นาย a: amd x4 การ์ดจอ 460gtx ครับ
    นาย b: เอสปเคขนาดนี้ก็น่าจะเล่นได้นี่
    นาย c: ลองอัพแพท อัพเดทไดร์เวอร์ยังครับ
    นาย a: ทำมาหมดแล้วครับ
    นาย d: psu ยี่ห้อไรครับ
    นาย a: มันแถมมากับเคสครับ
    นาย d: เหอะๆ
    บทสนทนาข้างต้นเป็นการแต่งขึ้นทั้งหมดไม่ได้เกี่ยวข้องกับบุคคลใดๆทุกประการ จะเห็นว่าถ้าเราบอกทั้งหมดก็จะรู้สาเหตุแล้วไม่ต้องยืดเยื้อยาวนาน จากบทสนทนาข้างต้นสมมุตว่าปัญหานี้เกิดจาก psu จ่ายไฟในตอน full load ไม่พอ

สำหรับวิธีเช็คว่าจะเปคตัวเองเป็นอย่างไรผมจะเพิ่มทีหลังครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน หรือว่าเค้าไม่สนกันนะ

บทความที่น่าสนใจ
    มาเช็ค HDD กันเถอะ คลิก
    วิธีดูสเปคเครื่องตัวเองคร่าวๆ คลิก
    มาวัดอุณหภูมิกันเถอะ คลิก อันนี้อีกเวอร์ชันครับ คลิกเลย
    แก้ไขปัญหาจากฮาร์สดิกส์ง่ายๆด้วยตัวเอง คลิก

Faq ปัญหาที่พบบ่อย
    windows 7 เปิดคอมพิวเตอร์ทิ้งใว้พอกลับมามันดับเองแก้ยังไงดี คลิก
    - วิธีแก้ปัญหาเมื่อเห็นคอร์หรือเทรดใน cpu-z หรือ task manager ไม่ถูกต้อง (ไม่ครบ) cradit : V-FrIeNd

สนับสนุนช่วยเหลือคนที่ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องครับ

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ก็ดีนะที่ตั้งกระทู้แบบนี่ขึ้นมาแต่มันยังดูคลุมเคลือเหมือนกับเอาเรื่องที่ตัวเองเจอ+อารมณ์ส่วนตัวใส่เข้าไปด้วยเลยนะจ๊ะน้องจ๋า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    ก็ดีนะที่ตั้งกระทู้แบบนี่ขึ้นมาแต่มันยังดูคลุมเคลือเหมือนกับเอาเรื่องที่ตัวเองเจอ+อารมณ์ส่วนตัวใส่เข้าไปด้วยเลยนะจ๊ะน้องจ๋า
    อันนี้พยายามไม่ใส่อารมณ์แล้วนะครับ ยังมีตรงไหนอีกหว่า ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

มาต่อกันเลยครับ
    จัดการไวรัสด้วยตัวเอง คลิก
    วิธีติดตั้งระบบปฏิบัติการ โดย windyremind
    การติดตั้ง windows xp คลิก
    การติดตั้ง windows 7 คลิก
    การติดตั้ง Ubuntu คลิก
    วิธีการ oc เบื้องต้น คลิก
    วิธีการ&ขั้นตอนการเปลี่ยนการ์ดจอ คลิก

วิธีแก้ไขเมื่อตรวจพบ bad sector คลิก

วิธีแชร์ Wi-Fi โดยไม่ต้องใช้โปรแกรม คลิก

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    เออใช่ ไอ้พวกนี้ด้วย เขามาตอบแก้ปัญหาให้แล้วก็หายหัวไปเลย มีเพียบด้วยผมไม่ยกตัวอย่างไปหาหน้าหลังๆเอา เหมือนกับตั้งมาปั๊มเลย

แล้วก็พวกหัวกะทิอยากดัง บางคนด้วย(ตอนนี้มันหายหัวไปแล้วครับ) เข้ามาหยอดมุขได้แต่อย่ามาหยอดลูกเกรียน !!

ปล.หมวดเนี๊ยะปั๊มนํ้ามันชัดๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CaZuKa อ่านกระทู้
    เพิ่มเติมคับ
    แก้ได้ไม่ได้ไม่บอก ปล่อยหายเลยตามเลย
    หรือไม่ก็กด ขอบคุณ ซักหน่อยมันจะตายมั้ย
    จิงๆก็ไม่ได้ซีเรียสกับจำนวนที่ได้รับ แต่ เวลาจะพิมถามยังพิมได้
    แค่เอาเม้าไปจิ้มขอบคุณ มันยากตรงไหน ?
    Good Job !!

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CrYzTeX : 20th September 2011 เมื่อ 19:48
    Trying not to feel the same

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

My Freedom
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    เพิ่มเติมคับ
    แก้ได้ไม่ได้ไม่บอก ปล่อยหายเลยตามเลย
    หรือไม่ก็กด ขอบคุณ ซักหน่อยมันจะตายมั้ย
    จิงๆก็ไม่ได้ซีเรียสกับจำนวนที่ได้รับ แต่ เวลาจะพิมถามยังพิมได้
    แค่เอาเม้าไปจิ้มขอบคุณ มันยากตรงไหน ?
    CPU AMD RYZEN 7 1800X Mainbord AM4 ASUS CROSSHAIR VI EXTREME Ram DDR4/3200 G.SKILL TRIDENT Z RGB (3200C16Q-32GTZR) 8X4 GTX 980TI SLI PSU Corsair 850W

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    กลายเป็นกระทู้สำหรับระบายไปซะละ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมาหมวดนี้เลย

เซงหลายเรื่อง

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อาจจะเป็นเพราะ mod ไม่ค่อยเข้มงวด อีกอย่างหลายๆคนสมัครมาโพสแล้วก็หายไปเลยไม่ได้ประจำอยู่ที่นี่ ที่เห็นๆกันอยู่ก็มีไม่กี่คน

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ช่วนดัน อยากให้ทุกคนอ่าน

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    แต่ก็ไม่มีคนอ่านกะนเลยมีเราที่มาอ่านกันไม่กี่คนเอง ^^

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    ขึ้นไปอีก ฮึ๊บบบ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    วันนี้ว่างๆหน่อยจะมาเพิ่มวิธีดูสเปคเครื่องตัวเองอย่างง่ายๆคร่าวๆก็แล้วกันนะครับ
    ก่อนอื่นก็ไปโหลดโปรแกรม cpu-z มาก่อนครับ คลิก
    จากนั้นก็ทำการติดตั้งซะ ขั้นตอนนี้ขอข้ามไปก็แล้วกันนะครับกด next ๆ yes ok ไปก็ได้แล้วคงไม่เกินความสามารถหรอกครับ

จากนั้นเราก็เปิดเจ้าโปรแกรม cpu-z กันเลย

ก่อนอยู่ที่แทป cpu ก็จะเป็นรายละเอียดของ cpu เรานั้นเองมันก็จะบอกหลายๆอย่างครับ เช่นในกรอบสีแดงนั่นคือชื่อ cpu ของผมครับ

ต่อมาก็จะเป็นแทปเมนบอร์ดครับโดยกรอบสีฟ้านั้นคือรุ่นของเมนบอร์ดครับ ตรงนี้สำคัญมากโดยเฉพาะตอนที่ต้องการหาไดร์เวอร์ต่างๆ ควรรู้ใว้ครับ

ต่อไปก็แทปของแรม ในกรอบสีเหลืองคือชนิดของแรม และสีชมพูคือขนาดของแรม

สุดท้ายก็ให้ดูในส่วนของการ์ดจอครับ กรอบสีเขียวคือชื่อการ์ดจอของเรานั้นเองครับ

สำหรับ psu นั้นก็คงต้องแกะฝาเคสดูก็จะเห็น

สุดท้ายก็เป็น os ให้คลิกขวาที่ my com เลือก properties ดังภาพ สีส้มก็คือบอกว่าวินโดวส์อะไร ส่วนสีม่วงก็จะบอกว่าเป็น 64บิตหรือ 32 บิต ครับ

โดยเมื่อรวมๆทุกข้อแล้วก็จะรู้สเปคของตัวเองครับ อย่างของผก็จะเป็น

cpu: AMD Phenom II x6 1055T
    mainboard: Gigabyte GA-990FXA-D3
    ram: DDR3 6 Gb
    vga: Nvidia Geforce 9800GTX+
    psu: cooler master 650w

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chikuva : 17th March 2012 เมื่อ 20:38 เหตุผล: แก้พิมพ์ผิด

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 27 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    เอ้า ดันเว๊ยย

ข้างบนน่ะ RAM เกิน 3GB ใช้ 32-bit มันก็โชว์ 4GB ครับ = ='

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,571
    อยากรู้ว่า Firefox สามารถทำ Bookmark ไดเหมือน Chrome หรือปล่าวครับ แบบว่าเวลาเราใช้ CCleaner แล้วมันจะไม่หายไปอ่ะครับ

คล้ายๆ Chrome อ่ะครับ พอจะมีวิธีไหม

My  Jessica
    Bbbbb...Behind You HaHaha
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,503
    4
    กระทู้นี้ดีมากเลยครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ redfoottttt อ่านกระทู้
    อยากรู้ว่า Firefox สามารถทำ Bookmark ไดเหมือน Chrome หรือปล่าวครับ แบบว่าเวลาเราใช้ CCleaner แล้วมันจะไม่หายไปอ่ะครับ

คล้ายๆ Chrome อ่ะครับ พอจะมีวิธีไหม
    Backup เหรอครับ? แบบที่เซฟเป็น .html ใช่ป่ะครับ (ไปถามที่ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=16 ดีกว่านะครับ)
    - เดี๋ยวอัพเกรดคอมใหม่ละ -

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,571
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ catroon2000 อ่านกระทู้
    กระทู้นี้ดีมากเลยครับ

Backup เหรอครับ? แบบที่เซฟเป็น .html ใช่ป่ะครับ (ไปถามที่ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=16 ดีกว่านะครับ)
    จากการที่ผมได้ลองผิดลองถูก ตอนนี้ผมก็บรรลุถึงสัจธรรมที่แท้จริงครับ

ง่ายๆ ..ผมได้ล่ะครับ

My  Jessica
    Bbbbb...Behind You HaHaha
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,503
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ redfoottttt อ่านกระทู้
    จากการที่ผมได้ลองผิดลองถูก ตอนนี้ผมก็บรรลุถึงสัจธรรมที่แท้จริงครับ

ง่ายๆ ..ผมได้ล่ะครับ
    ครับ มันต้อง Export เป็นไฟล์ HTML ไปใช่ป่ะครับ?
    - เดี๋ยวอัพเกรดคอมใหม่ละ -

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    เห๊ยยจะร่วงไปหน้า2ไม่ได้

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Tenshi Ni Fureta Yo
    กล่าวขอบคุณ
    640
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    ปักหมุดเลยไม่ได้หรอค่ะ

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrYzTeX อ่านกระทู้
    เอ้า ดันเว๊ยย

ข้างบนน่ะ RAM เกิน 3GB ใช้ 32-bit มันก็โชว์ 4GB ครับ = ='
    อันนี้คือบอกว่าเราเสียบแรมไปกี่กิ๊กครับ ส่วนจะใช้ได้เต็มที่ไหมขึ้นอยู่กับวินโดวส์ครับ

ขอบคุณป๋าดันทุกๆท่านครับ

KillerJoE
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 193
    ปักหมุดเลยครับ

ดันๆๆๆๆๆ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.- COOL_OR_HOT-.
    กล่าวขอบคุณ
    2,678
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    ข้อมูลใช้ได้ครับ ^^

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลูกกุยแมน อ่านกระทู้
    ข้อมูลใช้ได้ครับ ^^
    ถ้าช่วยเพื่อเติมข้อมูลให้จะดีมากเลยครับ ^^

Tenshi Ni Fureta Yo
    กล่าวขอบคุณ
    640
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    มาดันก่อนไปนอนจ้า ฝันดีรอบบอร์ดจ้า

43. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nelliel Tu Odelschwanck อ่านกระทู้
    มาดันก่อนไปนอนจ้า ฝันดีรอบบอร์ดจ้า
    Grazie~ มากๆ

45. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: