ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 25

ขอสอบถามเรื่อง CPU Clock Ratio หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมใช้ CPU i5-4670 ไม่มี k นะครับ
    ตามข้อมูลที่ผมหามาคือมันจะมี CPU Clock 3.40 GHz ใช่ป่ะครับ

ผมลองกดปุ่ม F12 Boot Menu ตอนเปิดเครื่องแล้วดูตรง CPU Clock Ratio มันขึ้นแค่ 3.1 GHz ผมก็เลยกดไปเปลี่ยนเป็น 3.4 GHz
    มันจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ เพราผมเห็นว่าตัวนี้ตริงๆมัน 3.4 GHz

**ถามเพิ่มอีกนิดครับ คือตรง CPU Clock ratio ในหน้า Boot menu มันปรับได้เกิน 4.0 GHz อีกอะครับ ถ้าผมปรับไปเยอะจะมีผลเสียอะไร แล้วคอมจะระเบิดมั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    ไม่หรอก -//-

ดูที่กล่องมันว่าต้องการไฟเท่าไหร่ ก้ปรับให้มัน

4.0 ไม่เพิ่มไฟ ลากไม่เป็น+ไม่สเถียร+บู๊ตไม่ติด ผลเสียเยอะแย้ะ แต่ไม่ระเบิดหรอก ถ้าเป็นอย่างอื่นน้ะแต๊บไปล้ะ -0-

Ratio คือตัวคูณ Clock คือความเร็วงับบ

ไม่อยากยุ่งยากก้ปรับ auto ไปสะซิ กด F9 คืนค่า จบ *0*
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้ก็ใช้เดิมๆไปเถอะครับ ปรับนิดๆหน่อยๆมันไม่รู้สึกต่างหรอก แถมจะมีผลเสียมากกว่าได้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kom007 อ่านกระทู้
    ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้ก็ใช้เดิมๆไปเถอะครับ ปรับนิดๆหน่อยๆมันไม่รู้สึกต่างหรอก แถมจะมีผลเสียมากกว่าได้
    เห็นด้วยครับ

แค่สเปกเดิมๆ ของท่านทั้งหลาย ก็ลื่นเหลือหลาย แล้ว (มากกว่าของเราหลายขุม)

เห็นอุปกรณ์ของพวกท่าน เสียหายเพราะการทำ Over Clock รู้สึกเสียดายแทน

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    คุณposzamax55 ไปศึกษาวิธีการ overclock ก่อนดีกว่านะ แต๊บขึ้นมานี่งานยุ้งเลย คุณคุณposzamax55 ลากปืดเดียวระวังแต๊บ ปัจจัยสำคัญ ความร้อน , ระบบระบายความร้อน , การจ่ายไฟ ,
    สิ่งสุดท้ายสำคัญมาก เตรียมใจ อีกนิดนึง อุปกรณ์Hardwareก็จะมีอายุการใช้งานน้อยลงด้วยเช่นกัน

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    เอาเป็นว่าถ้าจะoverclockก็ศึกษาให้ดีก่อนเเละกันครับ
    /\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    CPU หน่ะมันไม่แต๊บง่ายๆหรอกเน้อ
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ไม่น่าเป็นไปได้ครับ ปรับเกิน 4.0 มันน่าจะหลอกเฉยๆครับ - -

ลากไม่เคอย่างมากทำได้สุดๆแค่เท่าหรือเกินเท่าเทอโบบูทได้ไปนิดเดียวครับ (ตั้งแต่ LGA 1155)

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    ตามนั้นศึกษาก่อนค่อยทำ ทำโดยไม่รุ้ บอร์ดและแรม ลาโลกต่อหน้าต่อตาเลยนะจ๊ะ