ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 312

Lightbulb [PC] CURSED VILLAGE ใครในบ้าน?// เกมคนไทยสร้างภายใน 45 ชั่วโมง รางวัลที่ 2nd จากงาน Thailand game jam 2014

CURSED VILLAGE ใครในบ้าน?

เกมผีมือนักพัฒนาไทย 2 คนที่จับทีมกันลงแข่งขัน [นั้นก็คือผมและเพื่อนอีกคนครับ]
    ณ งาน Thailand game jam 2014 @ Rangsit University
    เมื่อวันที่ 24-26 มกราคม ที่ผ่านมา โดยใช้ระยะเวลาสร้างเกมสดๆภายในงาน
    โดยใช้เวลาในการสร้างไปทั้งสิ้น 45 ชั่วโมง ก่อนการนำเสนอ
    สำหรับเกมนี้ ได้คว้าที่ 2 มาครองครับ ^_^

ก่อนอื่นเลยขอพูดถึงภายประสบการณ์ที่ได้รับจากในงานนี้นะครับ

ในงานมี JAMER ที่เข้าร่วมแข่งขัน ทั้งสิ้น 30 กว่าทีม 170 กว่าคน ทั้งเด็กมัธยมต้นไปตลอดจนถึงวัยทำงาน
    ที่เป็นนักพัฒนาเกมมืออาชีพ หรือแม้กระทั่งองค์กรณ์ใหญ่ก็มาร่วม JAM กัน
    โดย เมื่อวันที่ 24 หลังจากลงทะเบียน ทุกทีมจะต้องอยู่ฟังรายละเอียดงาน จนกว่าจะถึง 5 โมงเย็น
    จึงจะสามารถ รับรู้หัวข้อของการสร้างแต่ละปีได้ และต้องทำออกมาให้ตรงคอนเซ็บต์ที่สุด

โดยหัวข้อ Thailand game jam 2014 นี้ !! คือ

" We don't see things as they are ,We see them as we are"
    " เราจะไม่เห็นในสิ่งนั้นอย่างที่เขาเป็น แต่เราเห็นเขาในสิ่งที่เราเป็น"

ในความคิดของผมเองแค่ได้รับรู้หัวข้อนี้!!?

ก็ปวดสมองทันที ก็เลยใช้เวลาวางแผนกับเพื่อนที่ร่วมทีมมาด้วยคิดอยู่เป็นสิบๆเกมแต่ไม่มีเกมไหนโดนใจกันเลย ด้วยเพียงสองสมอง จึงทำให้การตัดสินใจง่ายก็จริง
    แต่ความหลากหลายนั้นเป็นเรื่องที่คิดได้ไม่มากนักผมจึงตัดสินใจถามเพื่อนว่าเราลองตีโจทย์ก่อนดีมั๊ย จากการแปลแบบมั่วๆ
    ว่า " เราจะไม่เห็นในสิ่งนั้นอย่างที่เขาเป็น แต่เราเห็นเขาในสิ่งที่เราเป็น"
    ที่คิดได้คือ สมมุติเราเป็น สี่เหลี่ยม แล้วเพื่อนเราเป็น สามเหลี่ยม แต่เรากลับมองเห็นเพื่อนเรา เป็นสี่เหลี่ยมเหมือนๆกับเรา แต่จริงๆแล้วเขาไม่ใช่
    ก็เลยทำให้คิดว่า น่าจะเอาความเป็นไทยแบบ ผีปอบในหมู่บ้านมาลองทำดู เพราะถ้ามีหมู่บ้านต้องคำสาป เราคงไม่มีทางรู้ได้เลยว่าคนไหนเป็นผีคนไหนเป็นคนที่เหมือนกับเรา
    ออกแบบ เกมดีไซน์ ในรูปแบบ เกม Puzzle ให้เสร็จภายในคืนวันที่ 24 และเริ่มเข้าสู่กระบวนการทำในเช้าวันที่ 25 ครับ ถึงทีมเราจะน้อยแต่เต็มที่กันมากๆ
    ตอนแรกๆพูดเลยว่าท้อกับการแข่งมาก ฮ่าๆ เพราะส่วนหนึ่งเพื่อนผมป่วยเป็นไวรัสในกระแสเลือดแต่อุส่ามาช่วยกัน ผมเองก็ต้องเซฟเพื่อนไว้ เพราะเพื่อนดื้อมาก ไม่ยอมถอยฮ่าๆ
    ก็เลยต้องวางแผนจัดสันเวลา จนกระทั่งทำเสร็จวินาทีสุดท้ายจริงๆ ยังไงแล้ว อยากฝากเกม Puzzle , Hunting game [ลับสมองแต่สยองขวัญ] นี้ให้เพื่อนๆได้เข้าไปลองเล่น
    และลองติดตาม ผลงานด้วยนะครับ ^_^ ต่อจากนี้ทีมผมคิดว่าจะนำไปพัฒนาต่อให้สมบูรณ์และเข้าใจง่ายขึ้นครับผม

##########################################################################

"ตัวเกมค่อนข้างสับซ้อน ก่อนการเล่น
    ควรอ่านวิธีการเล่นและทำความเข้าใจโดยละเอียดนะครับ"

##########################################################################
    เมื่อทราบวิธีการเล่นแล้ว
    ก็สามารถเข้าไปเล่นได้ที่รูปนี้ครับผม

สามารถติดตามข่าวสารได้ที่

joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BDplus : 29th January 2014 เมื่อ 09:01

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    น่าเล่นมากคับ แนวนี้ผมชอบ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    สุดยอด ๆ ฝีมือคนไทย ผมชอบเเบบนี้น่ะเหมือนได้ใช้หัวคิดดี

เกมนอกระดับ AAA เดี๊ยวนี้ชักจะไม่สนุกล่ะ เดินหน้าฆ่าลูกเดียว ปริศนาก็ไม่ช่วยให้รอยหยักเพิ่มขึ้นเลย
    STEAM

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Why Why Why ?
    กล่าวขอบคุณ
    4,645
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    เล่นไม่ได้อ่า ใช้โครม TT
    ;:: น่าเบื่อ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Me From Another Dimension
    อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
    กล่าวขอบคุณ
    2,409
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ภาพสวยมาก เกมค่อนข้างเข้าใจง่าย สู้ต่อไปน่ะครับเพื่อพัฒนาวงการเกมบ้านเราต่อไป

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    ขอบคุณทุกคอมเม้นและกำลังใจนะครับ ยังไงแล้วหากใครกำลังแครชเกมหรือรีวิว ฝากด้วยนะครับผม ><
    ผมจะพัฒนาเกมแปลกๆออกมาเรื่อยๆนะครับ ฮ่าๆ ฝากติดตามครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 263
    เล่นแล้ว สนุกดีครับ สร้างสรรค์เกินคาดหมายไว้เลยนะ**** ^^
    My Computer | CPU : i3 540 3.06 GHz RAM : 8 GB DDR3 Kington HDD : 1 TB Seagate VGA : Nvidia GT220 1 GB

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    เทพมากครับ ผมเคยศึกษานิดนึง แต่ไม่ไหวหัวไม่ไป แค่ทำให้นกบินไปมาหน้าจอก็ เขียน ไปเกือบหน้า...

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใต้ท้องฟ้า บนฝืนดิน
    กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ลองแล้วครับ สนุกดีครับ
    ปล.ไม่นึกว่าหมอผีก็ตายด้วย T_T
    ตรวจบ้านไม่ได้เลย 555
    AMD ATHLON II X2 250 3.0 Ghz// 4Gb DDR3 1600 KINGSTON HYPER X// ATi ASUS HD 5450// AsROCK N68 SV3 FX

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    388
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    ว้าวเลยครับ โปรเจคจบในสองวันชัดๆ เก่งมาก (ผมทำแอพแอนดรอยโปรเจคจบยังตั้งเกือบปี = =") ไปที่ไหนก็รุ่งแน่นอน d(^^ )

เจอจั่วเทพที่นอมอล ฮ่าๆๆ ใครจั่วเทพรอดครบ 3 นี่เมพมาก ><
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cruzercruz : 27th January 2014 เมื่อ 22:01
    Because I ..... Love you

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

=Xian=
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    เล่นแล้วสนุกมาก แม๋ม ยากสุดมี บ้าน 2 หลังเองนะ**** เกือบชนะแล้ว ผีอีกตัวนึง เนียนอยู่กับคนที่แยกไป อุส่าจับไล่แยกทีละ 2 ที่ไหนได้ ผีอยู่ตั้งแต่แรกแต่ยังไม่ ฆ่า คน 5555555555

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ใจจร้า เอาไปขายในสตรีมเลย น่าจะขายได้น่ะ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    โอ้ววววว ระดับ Nightmare ต้องลองครับ มีชาวบ้านที่เป็นฝาแฝด ทีนี้หล่ะครับ บ้านมีแค่ 2 หลังด้วย >< ลองดูนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    32
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxLiverpool อ่านกระทู้
    เล่นแล้วสนุกมาก แม๋ม ยากสุดมี บ้าน 2 หลังเองนะ**** เกือบชนะแล้ว ผีอีกตัวนึง เนียนอยู่กับคนที่แยกไป อุส่าจับไล่แยกทีละ 2 ที่ไหนได้ ผีอยู่ตั้งแต่แรกแต่ยังไม่ ฆ่า คน 5555555555
    มะกี้มีเพื่อนผมส่งภาพมาก มีคนชนะระดับ Nightmare แล้วด้วย !!! *0*

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    [IMG][/IMG]

จบแบบ Nightmare แล้ว

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    107
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ทำ skyrim เวอร์ชั่นประวัติศาสตร์ไทยน่าจะน่าสนใจมิใช่น้อย

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    อย่างเจ๋งค ครับ
    !@@@@@----- Wannared Butsiri

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aip studio อ่านกระทู้
    [IMG][/IMG]

จบแบบ Nightmare แล้ว
    เทพพพพมากเลยยยครับบบบบ เตรียมรอเวอร์ชั่นใหม่นะครับ จะมีฟีเจอร์และตัวละครที่สามารถใช้ความสามารถได้เพิ่มขึ้นด้วย

ชอบดู (AV) เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    917
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    เจ๋งมากครับ ชอบๆ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 14

โหมดนี้มีแต่ตัวเบอร์1กับบ้านอีก2หลัง เล่นไปซักพักหมอผีโดนฆ่าซะงั้นไม่มีตัวส่องเลย
    ลุ้นตอนสุดท้ายมีบ้านต้องสงสัยมีคนอยู่ข้างใน2คน แล้วเหลือ player กับ ghost อย่างละ 1 คือมีโอกาส 50-50 ที่จะชนะหรือแพ้
    สนุกมากเลยครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    เล่นละมันมากคับ ก่อนระดับ ไนร์แมร์จะมีทริคจับผีเล็กน้อยคือ ถ้าคนไหนโดนเผาให้สงสัย คนรอบข้าง เช่น 8 โดนเผา สงสัย 7 9 ไว้ก่อนเลย จับไปเผาใช้ชัวๆครับๆ แต่ระดับไนร์แมร์ขึ้นวิธีนี้จะไม่ค่อยได้ผล เพราะผีเริ่มฉลาดละ -*- ต้องเดามั่วหน่อยละครับ
    CPU:Core i5 2500K M/B:ASUS P8P67 VGA:ASUS ENGTX560Ti DCII TOP Ram:Kingston Hyper X 4GB 1600 HDD:WD Blue 500GB AAKX DVD:LG DVD-RW GH-24NS psu rx630ss Case:Zalman Z9 Plus

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ topff อ่านกระทู้

โหมดนี้มีแต่ตัวเบอร์1กับบ้านอีก2หลัง เล่นไปซักพักหมอผีโดนฆ่าซะงั้นไม่มีตัวส่องเลย
    ลุ้นตอนสุดท้ายมีบ้านต้องสงสัยมีคนอยู่ข้างใน2คน แล้วเหลือ player กับ ghost อย่างละ 1 คือมีโอกาส 50-50 ที่จะชนะหรือแพ้
    สนุกมากเลยครับ

ขอบคุณที่เข้ามาเล่นนะครับ>< ทางโปรแกรมเมอร์ของเราถึงกับอึ้งไปเลย ตอนนี้เกมกำลังปรับปรุงยกใหม่ จะมีลูกเล่นพิเศษให้หลากหลายขึ้นกว่าตัว BETA ฝากติดตามด้วยนะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ไอเดียเจิดมากเลย ชอบครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,098
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    ยังไม่ได้อ่านรายละเอียด เห็นเป็นของคนไทยและชื่อออกแนวผีๆ ผมก็เข้ามาเลยครับ
    Scream of Horror Game Center
    นี่คือศูนย์รวมของเหล่าตำนานความสยองขวัญแห่งวงการเกม -คำเตือน- สำหรับคนขวัญอ่อน จงระวัง!

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    อยากไห้กดคลิกลากคนเข้าบ้านง่ายๆ
    ชอบกดผิด ไปกดโดนบ้าน คนออกหมดเลย

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Tags for this Thread