ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    343
    ได้รับคำขอบคุณ: 504

เมื่อผมจะสานฝันของตัวเอง (รถBigbike)

คือผมมีความฝันอันสูงสุดคือการใช้ชีวิตโสดตลอดชีวิตกับมอไซต์Bigbikeคู่ใจในอนาคต ที่จะขี่มันไปในที่ๆผมอยากจะไปกับมัน2คน แต่มีปัญหาคือ

ผมขี่มอไซต์มีคลัชไม่เป็นครับ

อย่างว่าคนเรามันก็ไม่ขับเป็นกันทุกคนครับ เพื่อนมันก็ดูถูกผมใหญ่ อยากจะบอกมันกลับว่า
    ออกจากท้องแม่ปุ๊บกระโดดค่อมDucatiบิดออกจากโรงบาลเลยเหรอครับ5555

ผมเพิ่งเริ่มขับมอไซต์มาไม่ถึง5เดือนเองน้อยไหมละครับ นับครั้งได้เลยว่าขับไปกี่ครั้ง

ขับไป5ครั้งครับ
    1. ขับWave100 ของเพื่อนไปประมาณ10เมตรก็ให้เพื่อนขับต่อเพราะต้องออกถนนใหญ่ นี่คือการขับมอไซต์ครั้งแรกในประวัติศาสตร์ของผม ขับประมาณ10วินาที5555
    2. ขับชาลีในสวนที่บ้านเพื่อนคนเดิม(ขับไม่ถึง10นาทีเนื่องด้วยน้ำมันจะหมด)
    3. ขับมอไซต์มีคลัชครั้งแรกในชีวิตด้วยNova rsของญาติฝั่งพ่อ ที่ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่เมื่อเทียบกับBigbike มีญาติฝึกอยู่ข้างๆ บิดไปไม่ถึงนาที ญาติก็ไปตัดมะม่วงอีกปล่อยผมคนเดียว ผมเลยออกตัวด้วยการ บีบคลัชและตบเกียร์ตามหลักสากลโลก พร้อมกลับมืออีกข้างที่ยังบิดคันเร่งค้างอยู่!!!! WTF
    เท่านั้นแหละ ปล่อยคลัชปุ๊บ พุ่งเป็นเครื่องบินรบที่ออกตัวจากรันเวย์เลยครับ เครื่องดับอีก ดีนะที่ตูดผมยังคงประทับอยู่บนเบาะรถแบบครบ32ดี
    เท่านั้นแหละเลิกเลย ไม่ได้ท้อนะแต่ญาติเขาตัดมะม่วงอยู่ ขืนขับผมต่อคงได้ไปขับDucati 1199กับพระเจ้าบนสวรรค์เป็นแน่แท้555 ผมเลยพลาดโอกาศขับมอไซต์ไปอีกรอบ
    5. เล่นBBgunเสร็จเลยยืมFinoเพื่อนขับบนถนนอักษะตอนตี2กว่าๆ คอนนั้นผมเสี้ยนอย่างมาก ซัดไป100กว่าๆเกือบ120
    บิดจนคันเร่งสุดอะ******5555 (เจอR1สีเขียว ลายMonster Energyขับผ่านด้วยครับ)

นี่คือประสบการณ์อันมากมาย(ตรงไหนวะ?)ที่ผมสะสมเอาไว้

อยากจะเริ่มขับมอไซต์มีคลัช สมมุติว่าผมกำลังจะขับDucati 1199 กลับบ้าน
    1. สตาร์ทเครื่องปุ๊บ บีบคลัชเข้าเกียร์1 ค่อยๆปล่อยคลัช และก็บิดออกไปเลย
    2. เข้าเกียร์2 ด้วยการปล่อยคันเร่งบีบคลัช และตบเกียร์2 และค่อยๆปล่อยคลัช จากนั้นก็บิดต่อ
    3. ผมกำลังขับอยู่เกียร์2เห็นไฟแดง ผมปล่อยคันเร่งและบีบคลัชพร้อมกลับตบไปเป็นเกียร์ว่างและก็ค่อยๆปล่อยคลัชและก็บีบเบรคจนรถจอดสนิด
    4. ระหว่างรอไฟเขียวนี่ นั่งรออยู่เฉยๆไม่ทำอะไรเลย
    5. ไฟเขียวปุ๊บ ก็ทำแบบข้อ1
    6. เจอเด็กแว้นเบิ้ลเครื่องใส่ ผมเลยจัดการบีบคลัชและบิดคันเร่งเป็นจังหวะ3ช่า ใส่พวกมันกลับ จากนั้นก็ปล่อยคลัชอย่างช้าๆและก็บิดหนีไปเลย (รถกำลังวิ่งอยู่และอยู่เกียร์3)
    7. บิดหนีเด็กแว้นมาเกียร์4 แต่ข้างหน้าเป็นถนนรุกรัง เข้าเป็นเกียร์2 ด้วยการปล่อยคันเร่ง บีบคลัชและตบจากเกียร์4เป็น2(ตบ2ทีเลย) และก็ปล่อยคลัชอย่างช้าๆ จากนั้นก็บิดต่อ
    8. จอดถึงบ้านแต่เจอผีเลยหนีด้วยการบีบคลัชเข้าเกียร์1และปล่อยคลัชอย่างช้าๆ แต่รีบมากคลัชยังปล่อยไม่สุดผมบิดคันเร่งแล้ว
    9. จากข้อ8ถ้าผมปล่อยคลัชและบิดคันเร่งตามปกติหลังปล่อยคลัชจนสุด แต่ช้าก่อน!! ผมบิดคันเร่งมิดมือเลยครับ บิดจนสุดเลย แต่อยู่เกียร์1นะ

สมมุติถ้าผมทำทั้ง9ข้อนี้ผมจะเกิดอะไรขึ้นครับ อุบัติเหตุมาไหม ถ้าผิดพลาดยังไงขอคำแนะนำด้วย เพราะนั่นคือสิ่งที่ผมได้มาแบบผิดๆถูกๆครับ

คือผมอยากจะเริ่มต้นอะครับเลยมาถามเพื่อนๆในJokergameเห็นจับกันเยอะเลย สาระจริงๆของกระทู้คือ9ข้อที่ถามอะครับ ที่เหลือก็เล่าเรื่อยเปื่อยครับ ใครมีความรู้ช่วยตอบผมหน่อย ผมอยากขับBigbikeเป็นอะครับ จะได้สานฝันตัวเองในตอนผมพร้อม >_<

ปล. ขอบคุณที่อ่านผมฝันลมๆแร้งๆไร้สาระ อีกทั้งที่เพื่อนๆ ผมก็บอกมาหลายคนว่ามันอันตรายไป มอไซต์ไม่เหมาะกับเอ็งหลอกวะ
    ผมรู้ว่ามันอันตราย รถกระบะ รถเก๋ง รถสิบล้อทับคนชนมอไซต์แขนขาสมองเลือดเนื้อกระจัดกระจาย ผมดูมาเยอะแล้ว ดูจนเบื่อแล้ว ผมตระหนักตลอดถึงความปลอดภัย เพราะถ้าประมาทเมื่อไหร่ก็บอกลาตัวเองได้เลย แต่ผมก็ยังคงพยายามฝึกมัน พยายามศึกษามัน พยายามที่จะเอื้อมมือคว้ามันเป็นมาเจ้าของด้วยตัวเองสุจริต และพยายามทุกอย่างที่จะทำตามฝันตัวเอง

ปล2. รถที่ผมอยากเริ่มต้นตอนที่ผมมีเงินและมีงานทำก็คือNinja250ครับ
    ปล3. รถที่ผมใฝ่ฝันคือ Ducati Streetfighter 848 เพราะมันเป็นBigbikeคันแรกที่ผมได้ไปลูบๆคลำๆตัวเป็นๆและถามพนักงานขาย และมันก็เปลี่ยนทัศนคติที่ผมมีต่อรถBigbikeทันที ที่ผมสัมผัสมัน ณ.วินาทีนั้นเลย เรียกได้ว่ามีกระทู้นี้เพราะรถรุ่นนี้เลยครับ

สุดท้ายก็ขอบคุณมากครับที่อ่านครับผม ช่วยตอบทั้ง9ข้อด้วยครับว่าจะเกิดอะไรหลังจากผมทำมันลงไป
    Lamborghini Aventador LP700-4

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

When Keepen Up To The End
    อยู่ซักแห่งบนโลกใบนี้
    กล่าวขอบคุณ
    1,437
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,216
    จินตนาการของคุณสุดยอดมากครับ นับถือๆ 4+1 2+3 8-3

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    สู้ครับผมเองก็เคยฝันว่าอยากได้ Bigbike สักคันเหมือนกัน จนปัจจุบันนั้นผมมี ER6F 1คันละครับ ดาว์นเองผ่อนเองครับ ตอนนี้ผมเรียนอยู่มหาลัยปีหนึ่ง ได้เงินจากแม่วันละ100ครับ ผมเองก็ยังต้องการเงินจากแม่นะครับ แต่พอเลิกเรียนก็มาทำงานพาททามที่ 7-11เป็นร้านสนิทมากครับ ผ่อนเดือนละ 5617บาท 48เดือนตอนนี้ผ่อนมาได้เดือนที่8ละครับ ละไอ่ที่คุณบอกจะเบิ้นรถใส่พวกเด็กแว็นนั้นผมไม่แนะนำนะครับ เพราะมันไม่ใช่นิสัยของ Biker เท่าไหร่ เรารถใหญ่กว่าอย่าให้อายสุนักครับ อย่าทำตามนิสัยเด็กแว๊น แต่ว่าเหล่า Biker ทั้งหลายนั้นดีอย่างนึงครับ เจอหน้ากันสวนทางกันทักทายกันได้ครับพงกหัวเบาๆให้กัน ยกนิ้วให้กัน หรือเปิดไฟให้ทีนึงก็รับรู้ได้ถึงมิตรภาพเพื่อนสองล้อแล้วครับ

อ่อผมลืมบอกไปครับรถคลัชนั้นผมเองไม่เคยขับเลยครับกล้าสาบานเลย ผมขับจาก Honda Dream 110CC รถเก่าๆเลยครับ ส่วน ER6F 650CCของผมนั้นเป็นรถคลัชคันแรกที่หัดเลยครับ น้ำหนักรวมๆ 211โลตามสเปค ในครั้งแรกจำได้ว่าดับอนาจ 4แยกไฟแดงเพราะเลี้ยงครับไม่เป็นครับอายมาก 555555555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย susukub : 11th February 2014 เมื่อ 02:48

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    343
    สำหรับคนที่งง9ข้อที่ผมพิมม์

9ข้อนั่นมันเป็นเหตุสมมุติเอาครับ ว่าถ้าผมขับแบบในแต่ละข้อมันจะเป็นยังไง สังเกตุดีๆว่ามันจะเรียงตั้งแต่จากสตาร์ทรถจนถึงที่หมาย ผมก็เอาความรู้ในการขับที่ผิดๆถูกๆที่ได้มา เอามาเพื่อนๆทุกๆคนพิจราณาดูครับว่าที่ผมทำมันถูกหรือเปล่าครับ หรือมันผิดผมจะได้เอาไปแก้ไขเวลาขับจริงครับใครที่มีความรู้ช่วยดูหน่อยว่าผขับถูกวิธีไหมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Aventador : 11th February 2014 เมื่อ 03:57

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aventador อ่านกระทู้
    สำหรับคนที่งง9ข้อที่ผมพิมม์

9ข้อนั่นมันเป็นเหตุสมมุติเอาครับ ว่าถ้าผมขับแบบในแต่ละข้อมันจะเป็นยังไง สังเกตุดีๆว่ามันจะเรียงตั้งแต่จากสตาร์ทรถจนถึงที่หมาย ผมก็เอาความรู้ในการขับที่ผิดๆถูกๆที่ได้มา เอามาเพื่อนๆทุกๆคนพิจราณาดูครับว่าที่ผมทำมันถูกหรือเปล่าครับ หรือมันผิดผมจะได้เอาไปแก้ไขเวลาขับจริงครับใครที่มีความรู้ช่วยดูหน่อยว่าผขับถูกวิธีไหมครับ
    อย่าไปยึดติดกับเรื่องพวกนี้เลยครับทฤษฏีผมยังไม่ค่อยอะไรกับมันมากเท่าไหร่ เพราะพอนายซื้อมาจริงหรือรองขับเองก็จะรับรู้ได้เลยครับ เพราะน้ำหนักรถที่หนักมากหนักกว่าพวก fino 3-4เท่าเลยทีเดี่ยว จอดรถต้องดูสถานที่ด้วยว่าจะออกได้ไหมครับเพราะรถทั้งใหญ่และหนักถ้าไม่มีแรงก็จอดตรงนั้นเลยทีเดียวครับ ถอยไม่เป็นล้มแปะอีก ผมล้มทีนึงเสียค่าซ่อมแฟริ่งไป ข้างขวาข้างเดียวก็ 3พันกว่าๆละครับ เพราะฉนั้นเงินสำรองต้องพร้อม ถ้าจะให้ประกันช่วยนั้นต้องเสียค่าเรียกประกันอีก 5000 (ในกรณีไม่มีคู่กรณี) เพราะงั้นเป็นแผลเยอะๆจะเรียกทีเดียวคุ้มกว่าครับ และที่สำคัญแรงกะชากตอนออกตัวครับหัดให้คุ่นเคยครับออกตัวทีนึงล้อผมฟรีตลอด 55555+ ส่วนใหญ่พวก2สูบจะออกแนวกระโชกโฮกฮากแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าพวก4สูปอย่าง Z1000 หรือ Z800 พวกนี้จะสมุทกว่าครับ ถึงแหม่ได้รถมาจริงแต่ที่สำคัญที่สุดคือชุดเซฟตี้ครับ หมวดถูกสุด 2500 ของreal แต่อยากแนะนำเป็นพวก shark รุ่นกลางๆก็ หมื่นต้นๆครับจะดีหน่อย เสื้อการ์ดดีๆหน่อยก็ 7พันต้นๆ เมื่อมีเสื้อก็ไล่ลงไปเลยครับ กางเกง รองเท้า เพราะงั้นงบจึงต้องมีสมควรชุดแพงไม่ว่าจะแพงที่ญี่ห้ออย่างเดียวครับ อาจเป็นเพราะวัตถุดิต แต่มันก็คุ้มนะครับถ้ามันช่วยให้ชีวิตเราได้ชมเหล่าสาวงามต่อไปได้อีก

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

OverTime
    กล่าวขอบคุณ
    941
    ได้รับคำขอบคุณ: 613
    เหมือนกันครับ ผมสัญญากับตัวเอง ว่าสักวันต้องมี bigbike คู่ใจสักคัน แต่ขับคลัชไม่เป็น เลยต้องรอออก msx มาลองเล่นๆไปก่อน = =
    ตอนนี้ฝันคันนี้อยู่ครับ อนาคตไม่แน่

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ข้อ 1-7 ปกติ แต่ข้อ 8-9 หน้ายก เสียหลัก รถล้มแน่นอน...เพราะไอ้ 1199 เนี่ย เครื่อง2สูบ 1200cc ทอร์ครุนแรง ม้าเยอะ
    การบิดสุดในเกียร์1เป็นอะไรที่ Stupid มาก จะทำให้ล้อหมุนไปก่อนตัวรถ แล้วมันก็เสียหลักล้ม...
    ปล. ตอนนี้ Ninja250 มีแค่มือ2 ไลน์ผลิตยกเลิกไปแล้ว Ninja300 มาแทน ค่าตัวอยู่ที่ แสนแปด กว่าๆ
    ปล. 10ปากว่าไม่เท่าตาเห็น...ตั้งกระทู้ถามไม่ได้ประโยชน์อะไรมากหรอก ต้องลองเองถึงจะรู้ (ขับไม่ยาก แต่ควบคุมรถยากกว่า)

ผมขับ CBR150R มันก็แค่สปอร์ตทัวร์ริ่ง 150cc มันบิดไม่ค่อยพอมือจริงๆ แต่ถ้ามันเอียงข้างขึ้นมา ผมเองก็ยังจะเอาไม่ไหว
    นี่แค่ 150cc นะ BB ตัว500 ตัว1000 ไม่ต้องพูดถึง ไม่ว่าใครก็ยกไม่ขึ้นหรอกเวลามันล้ม ต้องคำนึงถึงข้อนี้ไว้ และแก้ไขโดยการหัดควบคุมรถให้อยู่
    ตอนคุณยังไม่ได้ใช้มันในชีวิตประจำวัน มันจะเห่อไปงั้นแหละ พอได้ใช้ ได้ขับมันทุกวัน คุณจะเริ่มเบื่อ บางทีก็อยากกลับไปขับ scoopy-i
    รถพวกนี้แรงบิด แรงม้ามันเยอะ อันนี้ไม่ใช่ประเด็น ประเด็นมันอยู่ที่ ขับยังไงให้เหมือนเราขับ Wave อยู่...

Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Anime Rising
    บ้านกลางป่าเเละทะเลสาบ ชั้น 22 ทางตะวันตกเฉียงใต้
    กล่าวขอบคุณ
    4,490
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,738
    Blog Entries
    3
    ขั้นตอนเเรกออกรถซักคันก่อนครับ เล่นตัว Z250 หรือ Ninja 300 ก็ได้เเต่ Z ดีกว่ามันขับในเมืองง่ายดี หลังจากนั้นก็จะเป็นเองแหละครับ มันต้องใช้ฟิลลิ่ง

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 365
    ทุกอย่างก็ถูกต้องครับ แต่ถ้าจะทำข้อ 9 กับรถผมคงได้ปลิวแน่ๆ ทอร์คเยอะ 555 อีกอย่างผมก็ฝึกเอาเองทุกอย่างขับแรกๆดับกระจาย-- พื้นฐานได้มากจาก wave 100 ลองครั้งแรก ขี่ไม่ยากเลยครับ แต่รถน้ำหนักมากๆ ต้องควบคุมให้ได้ แต่ถ้า จขกท อยากจะลองแบบเริ่มต้น ผม แนะนำ cb 500 f หรือ ไม่ก็ Cb 500 R ราคามือสองผมว่าก็พอๆกับ ninja 300 แถมแรงบิดติดมือกว่าเยอะ ขี่ง่ายๆ ผมเองก็ ขี่ Er-6n ได้สักพักแล้ว เกือบล้มหลายที เสี่ยงตายหลายหน แต่ผมก็ยังรัก และชอบมันอยู่ดี ขอให้ จขกท ทำความฝันสำเร็จน่ะครับ ^^
    Jizz In My Pants

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ข้อ 9 หน้าคงยกอย่างรุนแรง ผมขับ msx125 อยู่ แต่ผมเคยจับตัว ninja 300 และ 650 (ER6F) มาแล้ว อยากบอกว่าสนุกมาก ๆ

ขับรถคลัชครั้งแรก ผมกังวล มาก ๆ ๆ ถึงมากที่สุดเลย ก่อนออก msx มีพื้นฐานจาก (สส 158 นน 41) mio125(คาบู) มาก่อน 2ปี (ผมไม่เคยแว้นนะ) ขับคลัชวันแรก(หัดขับ) เอารถเพื่อนมาขับ วน 2 รอบ
    จากนั้น 2 อาทิตผมได้ออก msx มาให้เพื่อนขับกลับจาก ร้าน (บางแค มา BTSพระโขนง) ในวันที่ออกรถตอนเย็น เพื่อนผมมีนัดกันไปบ้านเพื่อน ที่แบริ่ง ซึ่งผม ขับคลัชไม่แข็ง เคยจับมาแค่ครั้งเดียว ขับออกถนนใหญ่ครั้งแรก
    (BTS พระโขนง ไปแบริ่ง) ขับดับไป 2 รอบ แต่ก็ขับปกติธรรมดา (ทุกวันนี้ก็ขับดับอยู่เหมือนกันแต่ขับได้แบบปกติคนทั่วไป) ผมขับ msx ได้ซัก 3 เดือน เพื่อนผม ออก ER6F มา ผมเลยขอลองขับ เกียร์ 1 ขับออกไป ธรรมดาออกตัวเรียบๆ พอขึ้นเกียร์ 2 เท่านั้น กระแทกคันเร่ง ล้อหน้าลอยทันทีเลย (คิดว่าขับเหมือน msx ) แต่ได้ฟิล มากๆ มันบิดได้ตามมือจริง ๆ และเวลาซอกแซกง่ายกว่า Msx อีกถ้าไม่ติดตรงน้ำหนัก มันหนักมาก ๆ เพราะมันจะมีช่วงเวลาแซงรถใหญ่ จากนั้นผมก็ได้เจอกับเพื่อน ๆ ที่ไม่ข้อยสนิดซักเท่าไหร่ ขับ ninja 300 วันนั้น กลุ่มเพื่อนผม มีมิตติ้งกัน ไป สนามบิน สุวรรณภูมิ (มิตติ้งกันไปหัดเข้าโค้งกัน นั่งคุยกัน) ซึ่งผมก็ได้ขอลองขับ ninja 300 และลองเข้าโค้ง แต่ก็เข้าไม่ได้มากเท่าไหร่ (กลัวล้ม) ซึ่งเวลาขับ BB กับ รถทั่วไป 110 125 150 กับ 250CC + มันต่างกันมากเลย และสนุกมากด้วย ถ้าเคยขับ 110cc 125cc มาแล้วน่าจะอัพไป 250 หรือ 300 เลยเพราะผมคิดว่ามันจะได้ประสบการณ์มากกว่าและความสนุกท้าทายมากกว่า แต่ก็ไม่มีอะไรอยากเล่าประสบการณ์ให้ฟังเฉย ๆ

แต่โดยส่วนตัวแล้ว Ninja 300 ขับสนุกกว่า ER6F เยอาะเลยครับ โดนที่ว่า รูปทรง sport แต่กำเนิด และ คันไม่ใหญ่จนเกินไปขาผมพอถึง และเอารถได้อยู่ ความคิดเห็นส่วนตัวนะ !!

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    343
    ตอนนี้ผมกำลังหัดกับ Nova ของญาติอยู่ครับ(คันนี้20กว่าปีละ แต่มันมีคลัชไงครับ) ประมาณว่าถ้าผมขับมันเป็นจนติดมือเมื่อไหร่ ในอนาคตเมื่อมีงานทำจะออกBigBikeมาเลยครับ
    เห็นมอไซค์คันไหนรุ่นไหนก็ได้ที่เป็นของเพื่อนหรือญาติ ผมจะพยายามทุกวิถีทางที่จะได้ขับมัน บางครั้งแค่กดสตารท์รถ หรือไม่ก็แค่ไปนั่งเฉยๆก็พอใจและ
    พยายามหาโอกาศขับให้มากที่สุด จะWave Fino Nova รุ่นอะไรก็ได้ เพื่อที่จะสะสมประสบการณ์คุมรถบ้าง ยังดีกว่าไม่มีอะไรสักอย่างเลยแล้วมาขับBigBikeได้ตายแน่ๆ55555
    ประสบการณ์ผมว่าเรื่องใหญ่ต้องสะสมอีกนาน

ตอนนี้ใครมายื่นกุญแจBigBikeให้ผมนี่ ผมปัดทิ้งเลยนะไม่เอา................กลัวมันหงุดหงิดใส่

I Love Naked Bikes!
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    ความฝันเทพมากครับ ตั้งใจซะอย่างไม่ไกลเกินเอื้อมแน่นอน
    รถคลัช2จังหวะช่วงออกตัวจะแตกต่างกับ4จังหวะนิดหน่อยครับ ขับพวก4จังหวะง่ายแน่นอน
    ส่วนจะเล่นตัวพันต้องคิดให้ดีฟิตฝีมือให้พร้อม ทอร์คมันแรงกระจุยกระจาย แค่650ปะเหลาะขอเค้าขี่ ผมยังเหวอมาแล้วเลย 5555 ไม่มันใจเข้าคอสอบรมเลยออกมานี่เทพ
    ผมก็ฝันอยากได้รถใหญ่ซักคัน ตอนนี้พ่อหนุนให้ตั้งใจเรียนหาที่เรียนได้แล้วค่อยไปเดินดูกัน ผมล่ะดีใจ ตั้งใจสอบเต็มที่ช่วงนี้ พยายามเข้าครับ สู้ๆ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    เจอเพื่อนเลย ความฝันผมเลย สนใจ ER6N หรือ Ninja 250 / 300

ตอนนี้ขี่ PCX150 แต่ผมจัดมาแล้ว จาก กทม. ขี่ไป ชะอำกับหัวหิน

ปล. แนะนำให้ซื้อพวกมีคลัชมาขี่ให้คุ้น ๆ ก่อนดีกว่าครับ MSX ก็ได้
    ปล.2 อันตัวผมนั้นหัดขี่จาก Sonic
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ดีจังนะที่มีความฝัน หัดขับรถมันไม่ยากเกินความสามารถหรอก แต่Big Bikeคันหนึ่งมันเท่าไหร่ แล้วจะเอาเวลาที่ไหนไปขับรถชิลๆ พอชีวิตเข้าสู่วงจรการทำงาน ความฝันมันก็คือฝัน แต่ความจริงๆก็คือ คุณต้องตื่นนอนตี5ไปทำงาน เจอรถติด ถึงที่ทำงานก็นั่งทำงาน ประชุม โดนเจ้านายด่า ทำงาน เลิกงานกลับบ้าน เจอรถติด ถึงบ้าน 2ทุ่ม หมดแรงนอน จากนั้นก็เริ่มใหม่หมด หมดเดือนรับเศษเงินแค่พอประทังชีวิตมันมีที่ให้กับความฝันด้วยหรอคับ

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267
    Ducati จะว่าไปก็เป็นรถที่ใครๆก็รู้จัก ด้วยรูปทรง ด้วยความหรูหรา แต่ก่อนผมก็เป็นงั้น จนผมเริ่มเล่น บิ๊กไบค์เหมือนกันจนทำให้รู้ว่า Ducati แพงและมีปัญหาพอสมควร สำหรับคนมีเงินเยอะมากกับความรักมากๆ โดยส่วนตัว ชอบพวก k7 r1 รถญุี่ปุ่นมากกว่าปัญหาน้อยเรื่องหน้าตาก็ ok อยู่ โดยส่วนตัวขับ cbr 250 กำลังข้ามไปเล่น 650 4สูบอยู่ ครับ ^^

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    Honda NovaRs 115cc (Twin Discbreak)

ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ?. ถ้าใช้ผมกล้าฟันธงว่า (ถ้านับ 100m แรก) ในบรรดารถบ้านๆไม่เกิน 125cc
    โนวาไม่เคยตามหลังคันไหนยกเว้น NovaDash125cc คันเดียว

ผมก็มีอยู่คันนึงแต่เป็น Monodisc ตอนนี้เกิน 20ปี + กับไมค์วิ่งเกินรอบนึงแล้ว ( เกินแสนโล )
    ตอนนี้รถผมยัง สับเกียร์ 1 ยกหน้าได้อยู่เลย ( ไม่ได้ทำเครื่องเลยแต่บำรุงรักษาตลอด )

แต่ปกติผมก็ไม่ได้ขับเร็วอะไรมาก (กลัวพัง) ตอนนี้ยังแตะ 120ได้ แต่ลากนานไม่ได้ (กลัวพังเหมือนเดิม)
    ตอนแรกๆก็พยศพอตัวนะครับโนวาตัวนี้ เนื่องจากมันหนักอันนี้ต้องขับบ่อยๆ แล้วเครื่องแฮนด์แข็งพอสมควร

ถ้าอยากขี่เก่งๆ ก็ต้องซ้อมเยอะๆครับเจอโค้งนี่เอี้ยวตัวให้สุดเพื่อที่จะได้แหกโค้ก (เอ้ยไม่ใช่)
    ค่อยๆ ขี่ครับไปเรื่อยๆ มันต้องใช้ทักษะและประสบการณ์

เพราะบนถนนอะไรก็เกิดขึ้นได้ ไม่มีอะไรแน่นอนอันตรายมีอยู่รอบตัว
    ไม่ต้องเก่งอะไรมากหรอกครับ เคารพกฏจราจร ก็พอแค่นี้เดียวก็ขี่เมพๆขริงๆ

**** ส่วนตัวผมอยากได้ Ducauti 1199 ****

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    มีความตั้งใจอะไรมันก็เป็นไปได้ครับ ขอเพียงตั้งใจ

1.ninja 250 2013 (ผมเริ่มจากคันนี้) ขี่ในสนาม

2.ninja 650 ER6F ขี่เที่ยวทางไกล

3.Z800 ขี่ในเมือง+ซ้อนสาวๆ

4.DUCATI 796 2014 ขี่หล่อๆ คนเดียว
    shadow of the day

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NinjaBoiler อ่านกระทู้
    มีความตั้งใจอะไรมันก็เป็นไปได้ครับ ขอเพียงตั้งใจ

1.ninja 250 2013 (ผมเริ่มจากคันนี้) ขี่ในสนาม

2.ninja 650 ER6F ขี่เที่ยวทางไกล

3.Z800 ขี่ในเมือง+ซ้อนสาวๆ

4.DUCATI 796 2014 ขี่หล่อๆ คนเดียว
    มี Bigbike 4 คันเลยหรือครับ เนี่ย สุดยอดไปเลย

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    9 ข้อ หารด้วย ปล. 3 ข้อ

Half Life 3 Confirmed !!

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ฝันทั้งทีเอา ระดับ BMW HP4 ขึ้นไปเลยครับ แบบว่าฝันสูง ๆ จะได้กระตุ้นให้เราพยายาม *-*

ส่วนตัวผมอยากได้ Ninja 636 งามมาก ฮี่ ๆ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    Ducati ค่าเซอร์วิส เเพงนะ การดูเเรรักษายากอีก ขี่รถพวก kawa honda yamaha suzuki ดีกว่าครับ อะไรๆง่ายกว่าเยอะ เเต่ถ้าบ้านรวยซื้อก็ไม่ว่าครับ Ducati อะ
    ลองเล่นรุ่นเล็กๆก่อนก็ได้นะครับ cbr 150 z250 พวกนี้ น่าจะง่ายๆ หรือจะลองรถ**** ง่ายๆก็ พวก sonic มีเยอะลองๆยืมเพื่อนขับ หรือถ้าเพื่อนมี msx ksr pro ลองๆดูครับ ไม่ยากหรอก
    ขับในตัวเมืองอาจจะยากหน่อยนะ เนื่องจากรถติดเยอะ อาจจะต้องกำ****บ่อยๆ เมื่อยมือครับ

ส่วนตัวชอบเเนวๆ pcx มากกว่านี้ก็รอ pcx 150 2014 อยุ่

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    ducati มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้นะ ต้องเหลือกินเหลือใช้ + ใจรัก
    ninja หรือรถ bb ราคาไม่เกินไขว้คว้า ก็น่าจะได้ฟิล แล้วครับ

ส่วนตัวผมชอบ bmw s1000rr

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: