ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281

ทำไมคลืปที่ผมอัพใน youtube quality มันกากจังครับ

ภาพมันแตกๆอะครับ ไม่เหมือนต้นฉบับ ต้องไปทำอะไรกับ bitrate หรือเปล่าครับ

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    skyrim ออนไลน์ หรอ อยากเล่นมั่ง
    -ตอบไม่ได้ไม่รู้เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ezio Auditore อ่านกระทู้
    skyrim ออนไลน์ หรอ อยากเล่นมั่ง
    -ตอบไม่ได้ไม่รู้เหมือนกัน
    โห ท่านไม่ติดตามข่าวเกมเลยหรอครับ
    The Elder Scrolls Online ครับ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    แนะนำ ปรับ max bitrate ให้เป็น 12 ล้านครับ minimum ก็ 10 ล้าน ครับ (ใน vegas นะ ) ถ้าอัดจาก fraps บิทเรทมันด้อยคุณภาพอยู่แล้วแนะนำ mirills action! ครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    มันก็มีถึง 1080p ไม่ใช่เหรอครับ

อัพเสร็จใหม่ๆต้องรอสักพักนึงเน้อ

แรกๆจะมาแค่ 240 360 แล้วเดี๋ยวสูงกว่านั้นจะตามมาเรื่อยๆ

ผมนี่เข้าเว็ป JKG เลย!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,195
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    โห 1080p นี่ยังกากอยู่หรอครับ -0-
    เวลาอัพโหลดคลิปลงยูทูปเราต้องรอสักพักครับ วิดีโอถึงจะได้ภาพชัดๆ เช่นเราอัพ 720p ก็ต้องรอ ช่วงอัพลงใหม่ๆ มันอาจจะอยู่ที่ 480p แต่รอไปเรื่อยๆ มันก็จะเพิ่มเป็น 720p เองครับ

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Allowed อ่านกระทู้
    แนะนำ ปรับ max bitrate ให้เป็น 12 ล้านครับ minimum ก็ 10 ล้าน ครับ (ใน vegas นะ ) ถ้าอัดจาก fraps บิทเรทมันด้อยคุณภาพอยู่แล้วแนะนำ mirills action! ครับ
    ผมถ่ายกับ bandicam ครับ 60 fps 100% ทุกอย่างครับ
    คลิปต้นฉบับชัดมากครับ เดี๋ยวผมจะลองแก้กับ sony vegas ดูครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Footfeet45 อ่านกระทู้
    โห 1080p นี่ยังกากอยู่หรอครับ -0-
    เวลาอัพโหลดคลิปลงยูทูปเราต้องรอสักพักครับ วิดีโอถึงจะได้ภาพชัดๆ เช่นเราอัพ 720p ก็ต้องรอ ช่วงอัพลงใหม่ๆ มันอาจจะอยู่ที่ 480p แต่รอไปเรื่อยๆ มันก็จะเพิ่มเป็น 720p เองครับ
    ไอที่รอแล้ว quality จะมาเรื่อยๆ ของผมไม่ถึง 10 นาทีมันก็มาเต็มแล้วครับ
    เพราะฉนั้นไอนั่นมันไม่ใช่สาเหตุครับ คลิปเก่าๆผมที่อัพนานแล้วก็เป็นเป็น

.::งอลเล่า::.
    กล่าวขอบคุณ
    193
    ได้รับคำขอบคุณ: 607
    เวลาอัพลง Youtube ความละเอียดมันดรอปลงอยู่เหมือนกันนะ ถึงจะต้นฉบับชัดก็เถอะ ลองเช็คตอนตัดต่อให้ดีครับ อาจจะมีวิธีทำให้ภาพคมได้
    .::CPU FX-4100/MB 970A-D3/RAM 4GB*2/VGA XFX r7770::.

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    ไม่ทราบว่าอัพไฟล์ นามสกุลอะไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manmao อ่านกระทู้
    ไม่ทราบว่าอัพไฟล์ นามสกุลอะไรครับ
    ไฟล์ต้นฉบับเป็น .avi ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -[ MaFaKaAlex ]- : 17th February 2014 เมื่อ 18:42

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    กากจริงด้วย

กล่าวขอบคุณ
    217
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[ MaFaKaAlex ]- อ่านกระทู้
    ไฟล์ต้นฉบับเป็น .avi ครับ
    ลอง ไฟล์ h264 MP4 ดูไม๊ครับ

ทดลองไฟล์เล็กๆ ก่อนก็ได้ สัก 50 MB

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[ MaFaKaAlex ]- อ่านกระทู้
    โห ท่านไม่ติดตามข่าวเกมเลยหรอครับ
    The Elder Scrolls Online ครับ
    แล้ว skyrim beta เค้าให้เล่นจนถึงวันที่เท่าไหร ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manmao : 17th February 2014 เมื่อ 19:41

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manmao อ่านกระทู้
    ลอง ไฟล์ h264 MP4 ดูไม๊ครับ

ทดลองไฟล์เล็กๆ ก่อนก็ได้ สัก 50 MB
    ภาพมันไม่กากลงหรอครับ ผมอยากได้แบบต้นฉบับเลยอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    จากที่ผมรู้นะคับ ปัจจุบัน Youtube มีภาระต้องดูแลคลิปจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ทรัพยากรที่ต้องใช้ก็มากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ส่งผลกระทบต่อรายได้ (ถึงแม้เราจะเห็นโฆษณาอยู่เต็มไปหมด มันก็ยังไม่พอคับ) เขาเลยใช้วิธีบีบอัดคลิปที่นักอัพโหลดทั้งหลายอัพเข้ามาให้เล็กลงยิ่งกว่าเดิม จากปกติที่ Yuotube จะบีบอัดข้อมูลให้เล็กลงอยู่แล้ว เลยกลายเป็นว่ายิ่งเล็กไปกันใหญ่ ความคมชัดของวิดีโอเลยต่ำกว่าเมื่อก่อนพอสมควร (ใครตาดี ช่างสังเกต จะรู้ได้ทันทีโดยไม่ต้องให้ใครมาบอก) ซึ่งอันนี้เหมือนจะเป็นกันทุกคน แต่มีไม่กี่คนที่รับไม่ได้กับความคมชัดที่หายไป แล้วก็ได้พยายามหาวิธีแก้กันไป

วิธีแก้วิธีหนึ่งที่ผมเห็นเขาใช้คือการ Up Scale จาก 1080p เป็น 4K แล้วอัพลง Youtube (คนอัพต้องเน็ตแรงหน่อย) แล้วทาง Youtube จะบีบอัดให้ไฟล์เล็กลง และทำออกมาเป็นหลายๆความละเอียด 144p 240p 360p 480p 720p 1080p 1440p 2160p(4K)

ทีนี้ทำไปแล้วได้อะไร มีกี่คนที่มีจอ 4K มีกี่คนที่เน็ตแรงพอจะดูคลิป 4K แบบไม่ต้องรอโหลดได้
    คำตอบก็คือ ถ้าเน็ตคนดูแรงพอ เวลาเขาดูคลิปที่ความละเอียด 4K บนจอ 1080p จะได้ภาพที่คมชัดกว่าดูคลิป 1080p บนจอ 1080p
    ถ้าเน็ตไม่แรงแต่อยากดูคลิปแบบชัดๆ เห็นดินเห็นทรายเป็นเม็ดๆเลย ก็ใช้ iDM โหลดคลิปแบบ 4K มาไว้ในเครื่องแล้วค่อยเปิดบนจอ 1080p ก็ได้ ยังไงภาพก็ชัดกว่าดูคลิป 1080p บนจอ 1080p อยู่ดี
    และใครที่เน็ตแรงไม่พอก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร จะดู 1440p ก็ได้ 1080p ก็ได้ ตามกำลังศรัทธา
    ส่วนใครที่ไม่ได้ซีเรียสอะไร ขอแค่ดูรู้เรื่องได้เป็นพอ ก็ให้เขาดู 480p 720p ไปก็ได้

สรุป Happy กันทุกคน ^_^

ข้อมูลทั้งหมดผมเอามาจาก AnderZEL นะคับ บางคลิปเขาก็อัพถึง 4K เลย บางคลิปก็ทำแค่ 1440p ขึ้นอยู่กับเสียงตอบรับจากผู้ชมสำหรับคลิปประเภทนั้นๆ

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    จากที่ผมรู้นะคับ ปัจจุบัน Youtube มีภาระต้องดูแลคลิปจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ทรัพยากรที่ต้องใช้ก็มากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ส่งผลกระทบต่อรายได้ (ถึงแม้เราจะเห็นโฆษณาอยู่เต็มไปหมด มันก็ยังไม่พอคับ) เขาเลยใช้วิธีบีบอัดคลิปที่นักอัพโหลดทั้งหลายอัพเข้ามาให้เล็กลงยิ่งกว่าเดิม จากปกติที่ Yuotube จะบีบอัดข้อมูลให้เล็กลงอยู่แล้ว เลยกลายเป็นว่ายิ่งเล็กไปกันใหญ่ ความคมชัดของวิดีโอเลยต่ำกว่าเมื่อก่อนพอสมควร (ใครตาดี ช่างสังเกต จะรู้ได้ทันทีโดยไม่ต้องให้ใครมาบอก) ซึ่งอันนี้เหมือนจะเป็นกันทุกคน แต่มีไม่กี่คนที่รับไม่ได้กับความคมชัดที่หายไป แล้วก็ได้พยายามหาวิธีแก้กันไป

วิธีแก้วิธีหนึ่งที่ผมเห็นเขาใช้คือการ Up Scale จาก 1080p เป็น 4K แล้วอัพลง Youtube (คนอัพต้องเน็ตแรงหน่อย) แล้วทาง Youtube จะบีบอัดให้ไฟล์เล็กลง และทำออกมาเป็นหลายๆความละเอียด 144p 240p 360p 480p 720p 1080p 1440p 2160p(4K)

ทีนี้ทำไปแล้วได้อะไร มีกี่คนที่มีจอ 4K มีกี่คนที่เน็ตแรงพอจะดูคลิป 4K แบบไม่ต้องรอโหลดได้
    คำตอบก็คือ ถ้าเน็ตคนดูแรงพอ เวลาเขาดูคลิปที่ความละเอียด 4K บนจอ 1080p จะได้ภาพที่คมชัดกว่าดูคลิป 1080p บนจอ 1080p
    ถ้าเน็ตไม่แรงแต่อยากดูคลิปแบบชัดๆ เห็นดินเห็นทรายเป็นเม็ดๆเลย ก็ใช้ iDM โหลดคลิปแบบ 4K มาไว้ในเครื่องแล้วค่อยเปิดบนจอ 1080p ก็ได้ ยังไงภาพก็ชัดกว่าดูคลิป 1080p บนจอ 1080p อยู่ดี
    และใครที่เน็ตแรงไม่พอก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร จะดู 1440p ก็ได้ 1080p ก็ได้ ตามกำลังศรัทธา
    ส่วนใครที่ไม่ได้ซีเรียสอะไร ขอแค่ดูรู้เรื่องได้เป็นพอ ก็ให้เขาดู 480p 720p ไปก็ได้

สรุป Happy กันทุกคน ^_^

ข้อมูลทั้งหมดผมเอามาจาก AnderZEL นะคับ บางคลิปเขาก็อัพถึง 4K เลย บางคลิปก็ทำแค่ 1440p ขึ้นอยู่กับเสียงตอบรับจากผู้ชมสำหรับคลิปประเภทนั้นๆ
    1080p บางคลิปยังชัดกว่าของผม 10 เท่าเลยครับ
    มันอยู่ที่การตั้งค่าหรือ edit ของเราอะผมว่า ซึ่งผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไง ผมใช้ sony vegas pro ก็ไม่เป็น -*-

กล่าวขอบคุณ
    565
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    ผมดูคลิปคุณมันก็ชัดดีนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    1080p บางคลิปยังชัดกว่าของผม 10 เท่าเลยครับ
    มันอยู่ที่การตั้งค่าหรือ edit ของเราอะผมว่า ซึ่งผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไง ผมใช้ sony vegas pro ก็ไม่เป็น -*-
    10 เท่าเลยหรอคับ
    ผมว่าคลิปของคุณก็ไม่ได้เน่ามากนะคับ ผมดูผ่านๆมันก็ OK อยู่ (ถึงตัวเกมมันจะไม่ค่อยมีรายละเอียดมากก็เหอะ แต่ตัวหลังสือ หน้าตาของตัวละคร ผมว่าคมใช้ได้)

เพิ่มเติม: ไฟล์ต้นฉบับจะชัดขนาดไหน ต่อให้หนักเป็น 10GB สุดท้าย Youtube มันก็บีบอัดเหลือไม่กี่ร้อยเมกอยู่ดีคับ ถ้าอยากให้มันชัดเท่ากับต้นฉบับเลย แนะนำให้ไปเล่น Vimeo (Pro) ดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 17th February 2014 เมื่อ 20:30

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    217
    ภาพมันไม่กากลงหรอครับ ผมอยากได้แบบต้นฉบับเลยอะครับ

ไม่รู้เหมือนกัน พอดี

ถาม google

ก็ไปเจอ ไปเจอ เพจนี้

http://2g.pantip.com/tech/software/t...SA3027736.html

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ตามนี้เลยครับ รับรองมาตรฐานวิดีโอลงยูทูปเต็มจอ และเสียงชัดวิดีโอลื่นไหลไม่กระตุกครับ https://youtu.be/XuasTpHk1ws