ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 581

Lightbulb ใครขับมอเตอร์ไซค์เป็นบ้าง

เราอายุ 16 ปีแล้วอ่ะ ยังขับไม่ค่อยจะเป็น เพราะไม่มีใครอยากให้ขับ

ใครเซียนๆบอกหน่อยก็ดี อยากได้ความรู้ คลัช เรายังไม่รู้เลยคืออะไร
    นานแสนนานก็จะรักเพียงคุณ ก็จะรักแค่คุณ และจะมีแค่คุณคนเดียว

กล่าวขอบคุณ
    102
    ขับเป็นแต่เกียร์ออโต้ ขับง่ายกว่า แต่อยากลองหัดเกียร์ธรรมดามั่ง
    นานแสนนานก็จะรักเพียงคุณ ก็จะรักแค่คุณ และจะมีแค่คุณคนเดียว

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    เหมือนขับจักรยาน อะครับแต่นี้บิดเอา ตอนแรกๆก็ขี่ช้าๆ หัดทรงตัวไปก่อน อย่าพึ่งเร็ว บิดขึ้นไปที่ละนิด ทำให้มันทรงตัวได้ก่อนอะครับ

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ลองดูครับ รถมีคลัชสนุกกว่ารถเกียร์ออโต้ ลองแล้วจะติดใจครับ
    ตอนนี้ผมมี KR150 อยู่แรงใช้ได้

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    ผมขับไม่เป็นอะครับ แต่ขี่เป็น ^^

รถมอไซร์มี**** แบ่งเป็น 2 ส่วนหลักๆ 1. เกียร์ 2. ****
    เวลาจะเข้าเกียร์ต้องบีบ****ก่อน
    พอเข้าเกียร์เสร็จ ค่อยๆ (ย้ำว่าค่อยๆ) พร้อมบิดคันเร่ง

เกียร์รถมี**** ทั่วไป
    เกี่ยร์1 กดลง
    เกี่ยร์2+ งัดขึ้น

ดูว่าตอนนี้อยู่เกียร์ไรดูที่หน้าปัดรถ ส่วนใหญ่จะมีบอก ถ้าไม่มีซวยไปใช้ความรู้สึกเอาเอง

ประมาณนี้ครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    946
    ได้รับคำขอบคุณ: 961
    ตอนบิดอย่าทำแบบในหนังนะครับ ที่บิดไปครึ่งปลอกออกตัวอ่ะครับ ค่อยๆ บิดทีละนิด ย้ำว่าทีละนิดนะครับหัดขับอ่ะ
    ผมขับครั้งแรก เกียร์ 1 ออกตัว บิดครึ่งปลอก แบบในหนัง โคตรรรรรรรพุ่งครับ สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น
    "ถ้าทุกคนไม่เลือกที่จะปฏิบัติ ให้ความเท่าเทียมซึ่งกันและกัน ก็คงจะดีสินะครับ"

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    102
    ขอถามละเอียดๆหน่อยครับตั้งแต่สตาร์ทเท้าเลย มันจะเป็นรุปตัว N ใช่ป่ะ

ก็กดขึ้นเท้าซ้าย มันจะเป็น 1 เลยเริ่ม บิด พอเริ่ม แรงขึ้นก็กดเกียร์ 2 แรงอีกหน่อยก็กด 3

พอตอนจะเบลคก็ถอยเกียร์ จาก 3 เป็น 2 เป็น 1 เป็น N ใช่ป่ะ

พอดีวันนี้เกิดขึ้นสดๆเลย 55 อยู่เกียร์ 3 มั้งกดเบลคไปก่อน ล้อปัดเลยเกือบตกคลอง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ donal อ่านกระทู้
    ตอนบิดอย่าทำแบบในหนังนะครับ ที่บิดไปครึ่งปลอกออกตัวอ่ะครับ ค่อยๆ บิดทีละนิด ย้ำว่าทีละนิดนะครับหัดขับอ่ะ
    ผมขับครั้งแรก เกียร์ 1 ออกตัว บิดครึ่งปลอก แบบในหนัง โคตรรรรรรรพุ่งครับ สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น
    55555

กล่าวขอบคุณ
    946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ comeblack อ่านกระทู้
    ขอถามละเอียดๆหน่อยครับตั้งแต่สตาร์ทเท้าเลย มันจะเป็นรุปตัว N ใช่ป่ะ

ก็กดขึ้นเท้าซ้าย มันจะเป็น 1 เลยเริ่ม บิด พอเริ่ม แรงขึ้นก็กดเกียร์ 2 แรงอีกหน่อยก็กด 3

พอตอนจะเบลคก็ถอยเกียร์ จาก 3 เป็น 2 เป็น 1 เป็น N ใช่ป่ะ

พอดีวันนี้เกิดขึ้นสดๆเลย 55 อยู่เกียร์ 3 มั้งกดเบลคไปก่อน ล้อปัดเลยเกือบตกคลอง

55555
    เย้ยยย ผมเบรคก่อนให้มันนิ่งค่อย ตบเกียร์กลับนะครับ แต่อันนี้วิธีของผมนะครับไม่รู้คนอื่นใช้วิธีนี้รึเปล่า
    เพราะ ตบเกียร์กลับเลย แบบไม่ผ่อนมันจะกระตุกอ่ะ แล้วที่ล้อปัด เพราะใช้เบรคหน้ารึเปล่าอ่ะ
    เบรคหลังมันจะนิ่มกว่านะ เบรคเท้าอ่ะ
    "ถ้าทุกคนไม่เลือกที่จะปฏิบัติ ให้ความเท่าเทียมซึ่งกันและกัน ก็คงจะดีสินะครับ"

กล่าวขอบคุณ
    102
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ donal อ่านกระทู้
    เย้ยยย ผมเบรคก่อนให้มันนิ่งค่อย ตบเกียร์กลับนะครับ แต่อันนี้วิธีของผมนะครับไม่รู้คนอื่นใช้วิธีนี้รึเปล่า
    เพราะ ตบเกียร์กลับเลย แบบไม่ผ่อนมันจะกระตุกอ่ะ แล้วที่ล้อปัด เพราะใช้เบรคหน้ารึเปล่าอ่ะ
    เบรคหลังมันจะนิ่มกว่านะ เบรคเท้าอ่ะ
    ครับผมใช้เบลคหน้า เบครหลังมันไม่มี ไม่เข้าใจเบรคเท้าด้วยมันอยู่ตรงไหนหรือเท้าขวา

กล่าวขอบคุณ
    257
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    ตอนนี้ผมขับ YAMAHA BELLE R อยู่ครับ
    ฉันจะรักเธอเท่าที่ฉันจะรักได้ :'(

กล่าวขอบคุณ
    946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ comeblack อ่านกระทู้
    ครับผมใช้เบลคหน้า เบครหลังมันไม่มี ไม่เข้าใจเบรคเท้าด้วยมันอยู่ตรงไหนหรือเท้าขวา
    รถเป็นเกียร์ออโต้ หรือ เกียร์ธรรมดาอ่ะครับ ถ้า ธรรมดาส่วนใหญ่จะอยู่ด้านขวาล่างนะ เป็นที่เหยียบ ลงไปอ่ะแล้วมันจะชลอ จนหยุด
    แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ รู้สึกจะมี ที่เบรคให้กำ 2 ข้างใช่ป้ะ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าข้างไหนเบรคหน้า ข้างไหนเบรคหลัง

ประมาณนี้

ข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมเองก็เป็นผู้น้อย ด้วยวิชา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย donal : 4th March 2014 เมื่อ 18:50

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ผม17แล้วก็ยังขับไม่เป็นเลย กะว่าจะฝึกตอนปิดเทอมนี้แหละ

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    ไม่อยากพูดผมเรียนจบแล้วยังขี่ไม่เป็นเลยมอไซ =..=

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072
    ขี่ง่ายครับ สนุกด้วย มอไซต์มี****เนี่ยเสาร์ที่ผ่านมาผมหัดขี่ CBR 150 ของพ่อ ก็ขี่ได้เลย กว่าจะได้ขี่ พ่อพาเข็นก่อน 555 แล้วค่อยมาเรียนรู้เรื่องเกียร์
    N คือเกียร์ว่างครับ
    ตบลง 1 ครั้ง ตัว N หายไปก็สามารถออกตัวได้แล้ว แต่ว่ามอไซต์มี**** ก็จะยากนิดหน่อยสำหรับมือใหม่ คือ ต้องค่อยๆ ปล่อย****แต่ยังต้องกำอยู่ พร้อมกับบิดคันเร่ง รถถึงจะออกตัว พอจะขึ้นเกียร์ 1 2 3 ก็งัดขึ้น (กำ****ก่อน) ไม่รู้ว่า มอไซต์รุ่นอื่น
    เป็นแบบนี้หรือเปล่า แต่ CBR 150 ของพ่อผมเป็นแบบนั้น ส่วนเบรคก็ หลัง+หน้า+กำ****ด้วยตอนรถใกล้จะหยุด ประมาณนี้แหละครับ ประสบการณ์จริงหลังจากที่ได้หัดขี่มอไซต์ของผมเสาร์ที่แล้ว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    ขับมอไซค์ไม่เป็น มีข้อดีนะ สำหรับยุคนี้

ข้อดีก็คือ มันจะยัดข้อหาเด็กแว้น ให้เราไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    3,622
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    คลัช คือระบบส่งกำลังจากอัตราทดเกียไปยังเครื่องยนต์คับ อยากรู้รถคลัชมือหรือคลัชเท้าอะคับ ถ้ารถบ้านทั่วไปง่ายหน่อยมีไฟบอก แต่ถ้ารถแดชเหมือนผมนิ ยากหน่อยไม่มีไฟบอกเกีย มีแต่ไฟบอกเกียว่าง ลองหัดดุคับ ขับรถเกียค่อยบิด อย่าบิดหมดปลอกเลย ถ้าคิดว่าคุมรถอยุ่ก็ลองได้

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    แนะนำนะ เอาพวก Wave 110 ก่อน เพราะน้ำหนักจะเบา ต่อมาค่อย Click พอระดับเซียน ก็ CBR ไปเลย

น้ำหนักยิ่งน้อยตอนล้มจะได้ไม่มีปัญหา

ตำรวจจะไม่จับ หรือตรวจ ถ้าใส่หมวก ใส่ของครบ ก็ไม่โดนจับและ ที่โดนเยอะเพราะไม่ใส่หมวก ตำรวจจะมองเป็นเด็กแว้น ตรงไม่ใส่กระจกข้าง และพวกนี้ชอบชนแล้วหนี้
    ถามว่าเคยไหม เคย ดีไม่เป็นไร กระจกข้างไม่ใส่ ไฟเลี้ยวไม่เปิด สรุปโดนตัดหน้าล้ม แล้วก็หนี้ไปเลย นิสัยแบบนี้โดนจับไปหมดนั้นแหละยิ่งดี

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    แนะนำ ตอนขีถึงเกียร์สูงๆ แล้วจะ เบลค หรือผ่อน อย่าพึ่งไปถอนเกียร์ก็ได้ ให้ รอบเครื่องลงต่ำก่อน ค่อยถอนเกียร์ ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวฮา

กล่าวขอบคุณ
    107
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ง่ายกว่าจักรยานอีกมันด้วย ครับ แค่บิดๆ ออต้อนะ แต่เกีย ก็ผ่อนรถแล้วค่อยยตบเกียครับ
    โอ้ชีวิตมีไรตั้งเยอะแยะ

กล่าวขอบคุณ
    673
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ผมขับ Wave 110i แต่ขับเหมือน Ninja เลย 55555 เพื่อน ๆ แต่ละคนไม่อยากซ้อนเลย
    #ยังไงจะขับมอไซค์ต้องใส่หมวกกันน็อคนะครับ ใส่เสื้อแขนยาวขายาวจะช่วยป้องกันดีด้วยนะครับ
    CORE I7 870 4.2 GHz. MAINBOARD ASUS P7H55/ USB3 NVIDIA GEFORCE GTS 250 POWERSUPPLY TAGAN U37 600 WATT PEAK 700

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    ผมก็ไม่ค่อยได้ขับนะ เพราะไม่มีเป็นของตัวเองแต่ก็เคยได้ขับบ้าง แรกๆฝึกแนะนำให้ออกตัวไปเกียร์2จะดีกว่าจะได้ไม่พุ่ง

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 742
    เด็กแถวบ้านผม ป.4 ยกล้อแล้ว

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440
    มือใหม่หัดขับต้องลองขับรถเกียร์ ออโต้ ก่อนครับ จะได้ฝึกการทรงตัว และมือเราจะได้ชินกับ****เร่ง

พอเริ่มถนันแล้วก็ลองมาขับพวกเกียร์ธรรมดา อย่างพวก Wave 110 i หรือไม่ก็รถเกียร์ปกติที่แถวบ้านเขาขี่กัน

ถ้าอยากขับรถ****เป็นจริง ๆ แนะนำให้ไปขับพวก Tana Sonic ที่มี****ก่อน อย่างพึ่งรีบร้อนไปขับ CBR หรือรถใหญ่เลยครับ ถ้าล้มมานิงานเข้า

ของผมขับรถ*** เป็นก็เพราะ Tana Sonic นี่แหละครับ

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    บิดเหยียบๆ ง่ายๆเลยคับ

กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ต้องทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ รถมอเตอร์ไซด์ถ้าใช้กันทั่วๆ ไปแบบบ้านๆ ก็จะมีสามประเภทด้วยกันครับ
    1.แบบมีเกียร์ปกติไม่มีคลัทช์ (นึกถึง Wave จะง่ายสุดครับ)
    2.แบบออโตเมติก บิดอย่างเดียว บรื้นนนน โครมมม
    3.แบบมีคลัทซ์ (นึกถึงบ้านๆ ก็ Sonic นะครับ)

โดยมาตรฐานของมอเตอร์ไซด์ คันเร่งที่เอาไว้บิดจะอยู่ด้านขวานะครับ เบรคหน้าก็จะอยู่ด้านขวา เบรคหลังจะอยู่ที่เท้าขวาซึ่งต้องเหยียบเอาครับ ส่วนเกียร์จะอยู่ที่เท้าซ้าย แล้วคลัทซ์จะอยู่ด้านซ้ายของมือซ้าย (อย่าจำสลับกับจักรยานนะครับ เผลอไปกำบิดรถไม่ไปแน่นอน 5555555555) ถ้ารถออโตเมติกเบรคหลังจะอยู่ที่มือด้านซ้ายนะครับ

วิธีการเบรค ที่บอกเบรคหลังจะนุ่มกว่าเบรคหน้า ใช่ครับ นุ่มแน่นอน แต่ถ้าขืนใช้เบรคหลังอย่างเดียวโดยไม่ใช้เบรคหน้า นอกจากจะเปลืองผ้าเบรคแล้วยังจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ด้วยนะครับ วิธีเบรคคือผ่อนคันเร่งรถแล้วให้เบรคหลังก่อน พอใกล้ระยะหยุดก็ให้ใช้เบรคหน้า (อย่าพึ่งปล่อยเบรคหลังนะครับ)ค่อยๆ เบรคหน้านะครับ พอรถจะหยุดก็ปล่อยเบรคหน้าเลย ไม่ฉะนั้นจะทำให้รถกระตุกไปด้านหน้า ทำให้คนนั่งหลังรู้สึกรำคาญและนมชนหลังเราครับ

วิธีการขับก็ง่ายนะครับ (มันก็ง่ายเนาะก็ตรูขี่เป็น ไอ่แสลดดด) อยู่ที่ว่าเราใช้รถอะไร ต่อจากนี้ให้อ่านแล้วตีความให้แตกฉานศึกษาสำเร็จทุกประการอายุยืนนานอยู่ในศีลธรรมอันดีด้วยนะครับ

1.รถออโตเมติก จะไม่มีเกียร์เลย บิดอย่างเดียว มีเบรคหน้าและหลัง เบรคหน้าจะอยู่ด้านขวามือจับครับ เบรคหลังจะอยู่ด้านซ้ายมือจับ เอาละ ตั้งแต่สตาร์ทรถกันเลยนะครับ ส่วนใหญ่รถประเภทนี้จะใช้สตาร์ทมือครับ (จะอยู่ด้านขวาของมือขวา) เวลาจะกดสตาร์ทให้บิดกุญแจก่อนนะครับ แล้วเอาขาตั้งขึ้น (บางรุ่นไม่เอาขึ้นจะสตาร์ทไม่ติดนะครับ อย่าลืม) แล้วกำเบรคข้างใดข้างนึงไว้ แล้วกดสตาร์ทรถโดยไม่ต้องบิดคันเร่งนะครับ รถจะติดแล้ว เอาละ ค่อยๆ บิด แล้วมันจะไปเลย วู้ววว โครมมมมม

2.รถมีเกียร์แบบไม่มีคลัทช์ ส่วนใหญ่แทบทุกคันจะมีคันสตาร์ทที่เท้าครับ ต้องออกแรงถีบนิดนึง โดยต้องบิดกุญแจรถก่อนครับ เข้าเกียร์ว่างหรือเกียร์ N แล้วจึงสตาร์ทครับ โดยไม่ต้องออกแรงบิดคันเร่งครับแต่ถ้าสตาร์ทบ่อยๆ แล้วยังไม่ติดให้บิดคันเร่งนิดนึงครับ พอติดแล้วให้เข้าเกียร์ที่อยู่ทางด้านเท้าซ้ายครับ กดไป 1 ครั้ง คือจะเข้าเกียร์ 1 (โดยส่วนใหญ่รถพวกนี้เวลาเข้าเกียร์ 1 รถจะกระตุกมากครับ ต้องค่อยๆ บิดคันเร่งแบบนิดนึงจริงๆ แต่ถ้ายังกล้าๆ กลัวๆ ให้เข้าเกียร์ 2 ไปเลยครับ) ก็ตามนั้นครับ ขับไปชิวๆ เวลารถได้รอบจัดแล้วก็เข้าเกียร์ถัดไป (จะสังเกตได้คือเครื่องยนต์จะเสียงดังขึ้น เริ่มบิดไม่ค่อยแรง) เวลาเข้าเกียร์แต่ละเกียร์ก็ให้ผ่อนคันเร่งก่อนนะครับ เข้าเกียร์แล้วค่อยบิดใหม่

3.รถมีเกียร์แบบมีคลัทช์ เอาละ ไอ้รถเจ้าปัญหาของใครหลายๆ คนที่มีปัญหาตอนออกตัว (ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังมีบ้างเป็นบางครั้ง 555555) ไอรถคันนี้จะขับยากนิดนึง แต่ให้พูดถึงโดยรวมแล้ว มันส์สะเด็ดเจ็ดยับแบบสุดยอดเลยครับ (ถ้าขับเป็นแล้วจับจังหวะได้) เอาละ มาเริ่มกับเจ้าปัญหาคันนี้กัน ขั้นแรกบิดกุญแจครับ (มลึงจะเล่นมุขซ้ำๆ อะไรนักหนา) เข้าเกียร์ว่างหรือเกียร์ N ครับ ห้ามไปบีบคลัทช์นะครับจะทำให้สตาร์ทเท้าลื่น แล้วก็ออกแรงถีบครับ ถ้าไม่ติดก็เหมือนเดิม บิดคันเร่งนิดนึง พอสตาร์ทติดแล้วก็โอเค ทีนี้ กำคลัทช์ครับผม แล้วเข้าเกียร์ (ไอเข้าเกียร์ของรถมีคลัทช์นี่แหละปัญหาเลย บางคนก็ไปใส่เกียร์ตัด ทำให้การเข้าเกียร์ตรงกันข้ามกับเกียร์เดิม บางคนตั้งเกียร์ใหม่ ทีนี้ให้ถามเจ้าของรถด้วยนะครับว่าเข้าเกียร์ยังไง แต่มาตรฐานเดิมๆ แล้วมันจะตั้งไว้คือ เวลาเข้าเกียร์ 1 ต้องตบลง ถ้าเข้าเกียร์ถัดไปก็ให้งัดขึ้น เวลาลดเกียร์ก็ตบลง แล้วไอ้เจ้าเกียร์ N นี่ปัญหามากๆ ครับ เพราะมันจะอยู่กึ่งกลางระหว่างเกียร์ 1 กับ 2 คือเวลาเข้าเกียร์ N มันจะอยู่กึ่งกลางเลย ถ้าได้จับรถมีคลัทช์ให้ลองเข้าเกียร์เล่นดู แล้วจะรู้จังหวะมันครับ เวลาขับๆ อยู่กำลังงัดขึ้นไปเกียร์ 2 แต่เท้าเจ้ากรรมไม่มีแรง งัดขึ้นแต่ดันไปเกียร์ N บิดทีก็รถไม่ไป แถมหน้าเผยออีกต่างหาก 5555555555) หลังจากนั้นพอเข้าเกียร์แล้วก็ค่อยๆ ปล่อยคลัทช์ครับ โดยปกติคลัทช์มันจะตั้งอยู่กึ่งกลางเหมือนกันแล้วค่อยๆบิดคันเร่งรถถึงจะไปครับ (อันนี้ก็ปัญหาเหมือนกันบางคนไปตั้งคลัทช์ต้นคลัทช์ปลายอีก ก็ต้องถามเจ้าของอีกครับ) จำไว้นะครับรถมีคลัทช์ถ้ารถจอดอยู่นิ่งๆ ให้กำคลัทช์ตลอดเวลานะครับ เพราะไม่งั้นรถจะดับ แล้วเวลาเข้าเกียร์ ถึงแม้จะเข้าเกียร์ระหว่างขับได้โดยไม่ต้องกำคลัทช์ก็ตาม แต่อย่ามักง่ายครับ รถมันจะพังไว

ทีนี้จะสอนทริคเล็กๆน้อยๆ แล้วนะครับ ว่ามีอะไรบ้าง ไปดมกันเลย

ถ้ารถไม่มีที่บอกตำแหน่งเกียร์จะทำยังไงครับ จะรู้ไหมว่าอยู่เกียร์ไหน
    จำเอาครับ

ถ้ารถไม่มีที่บอกเกียร์ว่าอยู่เกียร์ไหน แต่เวลาจอดรถแล้วเกียร์มันจะคาอยู่จะทำยังไง (กรณีเครื่องดับหรือยังไม่สตาร์ท)
    ให้เข็นเอาครับ ถ้ารถกระตุกแสดงว่าเกียร์คาอยู่ ให้ร่นเกียร์ไปทีละเกียร์ครับ แล้วเข็นเอาเหมือนเดิม จนกว่าเวลาเข็นแล้วมันจะไม่กระตุกแล้วหรือขึ้นเกียร์ N นั่นแหละครับเกียร์ว่างแล้ว

ถ้าผมไปทำรถมีคลัทช์ดับกลางทางแล้วเกียร์คาอยู่แต่รถจอดอยู่กับที่ จะทำยังไงครับ เวลาร่นเกียร์แล้วเข็นรถเช็คเกียร์ผมคงไม่มีเวลาหรอกครับ
    กำคลัทช์ค้างเลยครับ แล้วเข็นไปข้างๆ ทางแล้วเช็คเอาครับ (อันนี้จริงๆ ครับไม่ได้มุข เพราะเกือบโดนรถชนมาแล้ว ประสบการณ์ส่วนตัวเลยตอนหัดขับใหม่ๆ)

กรณีถ้ารถดับกลางทางระหว่างขับขี่อยู่ จะทำยังไงครับ
    ให้กำคลัทช์ก่อนครับ (สำหรับรถมีคลัทช์) แล้วถ้ามีที่สตาร์ทมือให้กดครับ พอรถติดก็ไปต่อเลย แต่ถ้ารถไม่มีที่สตาร์ทมือ ให้ผ่อนคันเร่ง ลดความเร็วแต่ไม่ต้องมากครับ ให้ร่นเกียร์แล้วบิดเลยครับ แต่วิธีนี้ค่อนข้างอันตรายนิดนึงหากยังขับไม่แข็งครับ อาจจะล้มได้ (สูตรนี้ใช้ไม่ได้สำหรับออโตหรือเปล่า เพราะไม่เคยทำ)

ปล. ยาวหน่อย แต่ความรู้เน้นๆ ครับ
    ปล2. เวลาจะเลี้ยวรถให้ผ่อนความเร็วก่อนครับ เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง มองซ้ายขวาหน้าหลังให้เป็นครับ แล้วค่อยร่นเกียร์เพื่อให้รถมีรอบที่จะออกตัว
    ปล3. ใส่หมวกกันน็อคทุกครั้งครับ เพื่อความปลอดภัยของหรรมของคุณ
    ปล4. ใช้กระจกหลังให้ชินครับ อย่าไปมองหลังบ่อยๆ เดี๋ยวรถจะไปพุ่งชนอะไรเข้า รถล้มตะกุยตะกายหรรมพาดอยู่บนเบาะเจ็บขึ้นมาหงหรรมทิ่มรถคลวยแทบแตกใช้การไม่ได้นะครับ
    ปล5. ที่พูดมามีมุขบ้างเพื่อความฮาไม่ซีเงรี่ยนมากเกินไปครับ แต่สาระทั้งนั้นครับ
    ปล6. ปล ผมจะยาวไปไหน
    ปล7. พอ !

สุดท้ายนี้ขอให้ขับรถให้เป็นเร็วๆ ครับ มีน้ำใจบนท้องถนน ทำตามกฏจราจร ใส่หมวกกันน็อคทุกครั้งเพื่อหรรมของคุณ โชคดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JacKLiqueuR : 5th March 2014 เมื่อ 17:31
    อยากรู้จักก็แอดมา แจ็ค ธันเดอร์

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ: