ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325

Question การเข้าเรียนต่อในมหาลัย [ถาม]

ผมก็ขึ้นม.6 ละแต่ยังไม่รู้ว่าอะไรเป็นยังไงเลย แถมขี้เกียจอีก

อะไรคือสอบตรง
    อะไรคือแอด
    อะไรนู่นนี่นั่นเยอะแยะไปหมด
    แล้วถ้าผมจะเข้าไปดูว่ามันมีคณะอะไรยังไง ต้องใช้เกรดเท่าไรต้องไปดูตรงไหนครับ = =
    เผื่อจะได้ดูว่าเหมาะกับอะไร ผมพอไหวทางฟิสิกส์ คณิต อังกฤษ

ใครที่รู้ว่าควรเริ่มต้นยังไงสำหรับคนที่ไม่รู้อะไรเลยแบบผมนี่ ช่วยหน่อยครับ
    -/\-

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    - การสอบเข้า ที่ มหาลัยจัดเอง จำนวนคนรับจะน้อย

อะไรคือแอด
    - การสอบ กลาง ใช้ข้อสอบกลาง จำนวนคนรับเยอะ มีให้เลือก 4 อันดับ

คะแนน สูงสุด ต่ำสุด
    - คะแนนที่ คณะนั้นๆ รับ ถ้าคะแนนรวมเราต่ำกว่า คะแนนต่ำสุด ก็อด แต่ถ้าสูงกว่านั้น ก็มีโอกาส

ซื้อหนังสือ แอด ได้ที่ไหน
    - ซื้อได้ทางมหาลัย ใกล้บ้าน ไปที่กองกิจการ นักศึกษา บอกขอซื้อ หนังสือ แอดมิชั่น

GAT PAT
    - คือการสอบ กลาง ที่สามารถเลือกวิชาได้ สอบได้หลายครั้ง ปีล่ะ 2 ครั้ง สมมุติ คณะ IT จะใช้แค่ GAT PAT1 ( มีบางมหาลัยใช้ PAT2 )

O-net
    - คือการสอบ ที่ทุกคนต้องสอบ สอบครั้งเดียว ดังนั้นถ้าคะแนนนี้ดี ก็มีโอกาสได้มหาลัยดีๆ ตามมา

ที่เหลือ ลองไปหาใน Dek-D ดู

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    ไปถามอาจารย์แนะแนวครับ ให้คำปรึกษาได้ดีกว่าเยอะ

ปล. ฟิสิกส์ คณิตเนี่ย สาย วิศว หรือ IT ก้ได้ครับสบายแต่ขยันหน่อยนะ

กล่าวขอบคุณ
    221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    - การสอบเข้า ที่ มหาลัยจัดเอง จำนวนคนรับจะน้อย

อะไรคือแอด
    - การสอบ กลาง ใช้ข้อสอบกลาง จำนวนคนรับเยอะ มีให้เลือก 4 อันดับ

คะแนน สูงสุด ต่ำสุด
    - คะแนนที่ คณะนั้นๆ รับ ถ้าคะแนนรวมเราต่ำกว่า คะแนนต่ำสุด ก็อด แต่ถ้าสูงกว่านั้น ก็มีโอกาส

ซื้อหนังสือ แอด ได้ที่ไหน
    - ซื้อได้ทางมหาลัย ใกล้บ้าน ไปที่กองกิจการ นักศึกษา บอกขอซื้อ หนังสือ แอดมิชั่น

GAT PAT
    - คือการสอบ กลาง ที่สามารถเลือกวิชาได้ สอบได้หลายครั้ง ปีล่ะ 2 ครั้ง สมมุติ คณะ IT จะใช้แค่ GAT PAT1 ( มีบางมหาลัยใช้ PAT2 )

O-net
    - คือการสอบ ที่ทุกคนต้องสอบ สอบครั้งเดียว ดังนั้นถ้าคะแนนนี้ดี ก็มีโอกาสได้มหาลัยดีๆ ตามมา

ที่เหลือ ลองไปหาใน Dek-D ดู
    ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Allowed อ่านกระทู้
    ไปถามอาจารย์แนะแนวครับ ให้คำปรึกษาได้ดีกว่าเยอะ

ปล. ฟิสิกส์ คณิตเนี่ย สาย วิศว หรือ IT ก้ได้ครับสบายแต่ขยันหน่อยนะ
    ก็อยากจะถามนะแต่ตอนนี้ปิดเทอม ก็กะว่าจะดูว่าตัวเองถนัดอะไร แล้วก็จะหาเรียนตาม youtube เอา

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    รอดูหน่อยครับ ตอนนี้ระบบกำลังจะเปลี่ยนครับ จากวงในปรับเยอะมาก เหมือนกันมันย้ายมากระจุกเดียว (แบบวันใกล้ๆกัน) แล้วก็ยังเปลี่ยนระบบนู่นนี่อีกเยอะเลยยยย
    วงในยังไม่ได้ยืนยันนะครับ กำลังคุยๆอยู่ แต่เปลี่ยนแน่ปีนี้ ม.6เตรียมตัว !!!

กล่าวขอบคุณ
    221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rockblood39 อ่านกระทู้
    รอดูหน่อยครับ ตอนนี้ระบบกำลังจะเปลี่ยนครับ จากวงในปรับเยอะมาก เหมือนกันมันย้ายมากระจุกเดียว (แบบวันใกล้ๆกัน) แล้วก็ยังเปลี่ยนระบบนู่นนี่อีกเยอะเลยยยย
    วงในยังไม่ได้ยืนยันนะครับ กำลังคุยๆอยู่ แต่เปลี่ยนแน่ปีนี้ ม.6เตรียมตัว !!!
    เปลี่ยนนี่ เค้าจะแจ้งทางไหนเหรอครับ?

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armaszxc อ่านกระทู้
    เปลี่ยนนี่ เค้าจะแจ้งทางไหนเหรอครับ?
    ข่าวสารครับ "หัด" ติดตามข่าวสาร

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BenzdezzS อ่านกระทู้
    ข่าวสารครับ "หัด" ติดตามข่าวสาร
    ติดตามข่าวที่ว่านี่พอจะบอกได้มั้ยครับว่าเว็บไหน?
    ช่วยบอกหน่อยครับ พอดีผมไม่เก่งครับ : )

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armaszxc อ่านกระทู้
    ติดตามข่าวที่ว่านี่พอจะบอกได้มั้ยครับว่าเว็บไหน?
    ช่วยบอกหน่อยครับ พอดีผมไม่เก่งครับ : )
    ผมว่าเด็ก ม.5 ที่ขึ้น ม.6 หรือพวกนักเรียนม.ปลาย (ควร)จะรู้พวก แอด GatPat Onet ได้แล้วมั้งครับ เพราะมันสำคัญมากๆหากเลือกเรียนสายสามัญ

และถ้ายังขี้เกียจตามที่คุณบ่นที่หัวกระทู้อีก ผมว่ามันจะไปได้ไม่ไกลล่ะสิครับ

ส่วนข่าวสารต่างๆก็มีคนแนะนำแล้วว่าเว็บ Dek D (ตอนปีผมก็ดูเว็บนี้ ช่วงตอนก่อนจะสอบเปิดอัพเดททุก ชม. เพื่อเช็คข่าวสาร) อีกเว็บก็ สทศ. เลยอันนั้นเกี่ยวกับการสอบล้วนๆ

แล้วผมแนะนำคุณให้เปลี่ยนนิสัยขี้เกียจนะครับ มหาลัยนี่ขี้เกียจ = F แล้ว F มากๆ = Retire เลยนะ ไม่มีซ่อม ไม่เหมือน มัธยมอีกแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pkill1994 อ่านกระทู้
    ผมว่าเด็ก ม.5 ที่ขึ้น ม.6 หรือพวกนักเรียนม.ปลาย (ควร)จะรู้พวก แอด GatPat Onet ได้แล้วมั้งครับ เพราะมันสำคัญมากๆหากเลือกเรียนสายสามัญ

และถ้ายังขี้เกียจตามที่คุณบ่นที่หัวกระทู้อีก ผมว่ามันจะไปได้ไม่ไกลล่ะสิครับ

ส่วนข่าวสารต่างๆก็มีคนแนะนำแล้วว่าเว็บ Dek D (ตอนปีผมก็ดูเว็บนี้ ช่วงตอนก่อนจะสอบเปิดอัพเดททุก ชม. เพื่อเช็คข่าวสาร) อีกเว็บก็ สทศ. เลยอันนั้นเกี่ยวกับการสอบล้วนๆ

แล้วผมแนะนำคุณให้เปลี่ยนนิสัยขี้เกียจนะครับ มหาลัยนี่ขี้เกียจ = F แล้ว F มากๆ = Retire เลยนะ ไม่มีซ่อม ไม่เหมือน มัธยมอีกแล้ว
    ยอมรับว่าขี้เกียจจริงๆครับ
    ผมไม่รู้หรอกเรื่องการสอบเรียนต่อ ผมแค่เรียนๆในชั้นแล้วก็สอบให้ได้แค่นั้นละ ก็ผ่านมาได้ดีโดยตลอด
    แต่พอจะพูดเรื่องเรียนต่อผมกลับไม่รู้อะไรเลย ก็คงเพราะขี้เกียจหานี่ละ 5555

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล -/\-

Call Me Doctor !!!
    กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 351
    เว็บ Dek-D อ่ะครับเข้าไปเลย ค้นหาจาก Google ก็ได้ เชื่อว่าใช้เวลาหน้าคอมเกินกว่า
    วันละ 2 ชั่วโมง ใช้ตรงนี้ให้มีประโยชน์ได้ครับ อยู่มัธยมสบายแล้วนะครับ เข้ามหาวิทยาลัย
    ชีวิตจะไม่เป็นอย่างฝันแน่นอนครับ เชื่อผม !!

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    การเข้ามหาลัยที่ง่ายสำหรับผมนะคือการสอบตรงเพราะเหนื่อยแค่รอบเดียว ลำบากก่อนจะสบายที่หลัง
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    คอยตามข่าวจากเวป dek-d ครับ ไปกด fanpage ไว้ด้วย

แนะนำว่ารีบติดสอบตรงดีกว่า (บาง) คณะ คู่แข่งมันน้อยกว่าตอนแอดมิชชั่น

ฟิสิก คณิตนี่ลองดูว่าชอบวิศวะไหม แล้วก็ติดต่อกับอาจารย์แนะแนวบ่อยๆครับ

บางมหาวิทยาลัยจะมีโควต้าให้แค่ยื่น GPA เช่นบางมด ก็สามารถติดได้ ถึง GPA จะต่ำกว่าเกณ

ที่เค้ากำหนดก็ไปคุยกับอาจารย์บ่อยๆครับ ให้อาจารย์ช่วยติดต่อ ของเพื่อนผมมี GPA ต่ำกว่าเกณโควต้า

หลายคน ก็ยีงสามารถติดได้ เค้าจะเรียกไปสัมภาษก่อน แต่คน GPA ต่ำต้องสู้ด้วย portfolio หน่อย

กล่าวขอบคุณ
    221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kongsak055 อ่านกระทู้
    เว็บ Dek-D อ่ะครับเข้าไปเลย ค้นหาจาก Google ก็ได้ เชื่อว่าใช้เวลาหน้าคอมเกินกว่า
    วันละ 2 ชั่วโมง ใช้ตรงนี้ให้มีประโยชน์ได้ครับ อยู่มัธยมสบายแล้วนะครับ เข้ามหาวิทยาลัย
    ชีวิตจะไม่เป็นอย่างฝันแน่นอนครับ เชื่อผม !!
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ muchinw อ่านกระทู้
    การเข้ามหาลัยที่ง่ายสำหรับผมนะคือการสอบตรงเพราะเหนื่อยแค่รอบเดียว ลำบากก่อนจะสบายที่หลัง
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ commandman อ่านกระทู้
    คอยตามข่าวจากเวป dek-d ครับ ไปกด fanpage ไว้ด้วย

แนะนำว่ารีบติดสอบตรงดีกว่า (บาง) คณะ คู่แข่งมันน้อยกว่าตอนแอดมิชชั่น

ฟิสิก คณิตนี่ลองดูว่าชอบวิศวะไหม แล้วก็ติดต่อกับอาจารย์แนะแนวบ่อยๆครับ

บางมหาวิทยาลัยจะมีโควต้าให้แค่ยื่น GPA เช่นบางมด ก็สามารถติดได้ ถึง GPA จะต่ำกว่าเกณ

ที่เค้ากำหนดก็ไปคุยกับอาจารย์บ่อยๆครับ ให้อาจารย์ช่วยติดต่อ ของเพื่อนผมมี GPA ต่ำกว่าเกณโควต้า

หลายคน ก็ยีงสามารถติดได้ เค้าจะเรียกไปสัมภาษก่อน แต่คน GPA ต่ำต้องสู้ด้วย portfolio หน่อย
    ขอบคุณมากครับๆ จะขยันละ 5555555 -/\-

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    เปิดเรียนสิงหาครับยาวๆ เพราะเริ่มปรับเวลาเข้าสู่อาเซียน มีเวลาเลือกที่เรียนได้อีกเยอะ