ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    946
    ได้รับคำขอบคุณ: 961

(ไร้สาระ) สงสัยมานานแล้วครับเรื่องภาษา

ขอถามแบบโง่ๆเลยนะครับ คือผมสงสัยว่า ภาษาไทยเนี่ยประมาณ 3-4 ขวบเราก็พูดกันได้แล้ว
    แต่ภาษาอังกฤษเนี่ย เรียนมาทั้งชีวิต ทั้งเรียนกับฝรั่ง ผมก็ยังใช้ผิดๆ ถูกๆ มันเป็นเพราะอะไรหรือครับ
    "ถ้าทุกคนไม่เลือกที่จะปฏิบัติ ให้ความเท่าเทียมซึ่งกันและกัน ก็คงจะดีสินะครับ"

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมคิดว่าเพราะสังคมรอบข้างเราใช้แต่ภาษาไทยไงครับ หลายๆคนสื่อสารได้ก่อนเขียนตัวหนังสือได้อีก คนรัฐอาหรับอมิเรกก็เหมือนกันคับ พูดได้ก่อนเขียนได้ซะอีก

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ก็เหมือนต่างประเทศ นั้นแหละ เขาเกิดมา ก็ได้ยินแต่ภาษา ประเทศตนเอง

แต่ปัญหาของเด็กไทย ไม่สิทั้งโลกเลยดีกว่า สมัยก่อน เด็กอายุ 3-4 ขวบ สามารถอ่าน พูดได้แล้ว ( ถึงจะฟังไม่ออกก็ตาม )

แต่สมัยนี้ อายุ 5 ขวบ ยังอ่าน พูดไม่ได้เลย บางคนยัน 7 ขวบก็พูดไม่เป็นภาษาเลย

ถ้าเราคิดนะ น่าจะมีกฎ เกี่ยวกับการใช้สื่อ เทคโนโลยี ว่าอายุแค่ไหน ถึงควรให้ ใช้สื่อพวกนี้
    เยนอะมากนะ ที่พ่อแม่สมัยนี้ พอเห็นลูกร้องไห้ ก็เอา IPad ให้ลูกเล่น ทั้งๆ ที่ลูกอายุ แค่ ปีเดียว

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    หลักการเรียนภาษาทุกอย่างเราต้องเริ่มจาก ฟัง พูด อ่าน เขียน

เราเริ่มตามนี้ไหม เราเริ่มจากท่อง ABC คือ พูดก่อนเลย (ฟังครูบอกให้พูดไม่นับ) หลังจากนั้นเราก็หัดเขียน ตามด้วย ฟัง แล้วก็อ่าน

มันจะเรียนภาษาได้สำเร็จได้ยังไง

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    เพราะความสามารถในการจดจำภาษา มันถูกปิดไปในตัวมนุษย์ทุกคนตั้งแต่ 3 - 5 ขวบ ไง สังเกตุว่าเด็กเล็กๆพ่อแม่พูดภาษาอะไรก็จะได้ภาษานั่นๆไปด้วย

คนข้างห้องผมเลี้ยงลูกด้วยภาษา อังกฤษ เด็กฟังออกพูดได้เลยโครตโหด ในขณะเดียวกันก็ได้ภาษาไทยด้วย เพราะถูกเลี้ยงที่เมืองไทย

ไม่ฟันธงนะว่าใช้ แต่สังเกตุว่าเด็กเล็กๆเรียนภาษาจดจำได้เมพมาก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ta123 อ่านกระทู้
    ผมว่าอันนี้มั่วนะ ความสามารถในการจดจำ ถูกปิดไปเนี่ย?

เพื่อนผม ไปเรียนจีนตอนจบม.6 กลับมาก็พูดได้ ทั้งจีนและอังกฤษ เรียนแค่4เดือนเองครับ- -*

ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับสังคมและการได้ใช้มากกว่าครับ ภาษาไทยเราใช้เยอะกว่า ภาษาอังกฤษก็แค่นั้นละครับ ลองไปข้าวสาร
    ลองไปเป็นลูกจ้าง แถวนั้นดูก็ได้นะครับ เพื่อนผม มันก็เป็น มันก็พอถูๆไถๆนะ ผมว่า
    ก็มั่วน่ะสิ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kyonman : 15th April 2014 เมื่อ 16:01

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    เพราะความสามารถในการจดจำภาษา มันถูกปิดไปในตัวมนุษย์ทุกคนตั้งแต่ 3 - 5 ขวบ ไง สังเกตุว่าเด็กเล็กๆพ่อแม่พูดภาษาอะไรก็จะได้ภาษานั่นๆไปด้วย

คนข้างห้องผมเลี้ยงลูกด้วยภาษา อังกฤษ เด็กฟังออกพูดได้เลยโครตโหด ในขณะเดียวกันก็ได้ภาษาไทยด้วย เพราะถูกเลี้ยงที่เมืองไทย

ไม่ฟันธงนะว่าใช้ แต่สังเกตุว่าเด็กเล็กๆเรียนภาษาจดจำได้เมพมาก
    ผมว่าอันนี้มั่วนะ ความสามารถในการจดจำ ถูกปิดไปเนี่ย?

เพื่อนผม ไปเรียนจีนตอนจบม.6 กลับมาก็พูดได้ ทั้งจีนและอังกฤษ เรียนแค่4เดือนเองครับ- -*

ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับสังคมและการได้ใช้มากกว่าครับ ภาษาไทยเราใช้เยอะกว่า ภาษาอังกฤษก็แค่นั้นละครับ ลองไปข้าวสาร
    ลองไปเป็นลูกจ้าง แถวนั้นดูก็ได้นะครับ เพื่อนผม มันก็เป็น มันก็พอถูๆไถๆนะ ผมว่า

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ตอนเด็กๆเรียนโดยธรรมชาติ เด็กพยายามฟังตั้งแต่ฟังไม่รู้เรื่อง พยายามพูดตั้งแต่ยังพูดไม่ได้
    แต่พอโตมา ก็ต้องเรียนเอง

Call me is Cruser
    กล่าวขอบคุณ
    489
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ผมเคยดูสารคดีเรื่องหนึ่งเขาบอกว่าสมองมนุษย์มีการแบ่งแยกเรื่องภาษาหลัก และ ภาษารองครับอย่างพวกเราเด็กๆเจอแต่ไทยนั่นคือภาษาหลักเราต่อมาก็เรียนตามสบายว่าจะเอาอะไรรอง
    หรือรองหลายๆภาษาก็ได้แต่มันก็ยังคงยากอยู่ ที่คิดแบบนี้เพราะในสารคดีเขาบอกว่ามีนักแข่งรถคนหนึ่งเป็นคนอังกฤษ แต่พอพูดรัสเซียได้บ้างเขารถคว่ำทำให้สมองกะรเทือนและ
    เปลี่ยนแปลงลำดับภาษาในสมองเขาพอฟื้นมา เขากลับพูดจำภาษารัสเซียได้คล่องมากกลับกันเขากลับลืมทรัพย์อังกฤษง่ายๆใน1วัน

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ภาษาไทยเราได้ยินตลอดตอนเด็กเลยพูดได้เข้าใจได้ แต่ภาษาอังกฤษเราไม่ได้ฟังแต่เด็กแล้วก็ไม่ได้ใช้มันบ่อยๆเลยพูดไม่ได้ไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ก็ขึ้นกับสิ่งแวดล้อมนั้นแหละ ถ้าเราอยู่กับสิ่งแวดล้อมที่ใช้ภาษาต่างประเทษเราก็จะได้เองไม่ว่าเราจะเป็นคนชาติไหนก็ตาม

ปล.ทู้นี้ไม่ไร้สาระนะ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ไอ้เรื่องสมองปิดนั่นมันผิดแล้วละครับ มันปิดการรับรู้ทางภาษาเท่านั้น จะเกิดปัญหาในเฉพาะผู้ที่มีความพิการ
    ที่ตาหรือหูอย่างใดอย่างหนึ่งครับ แต่คนปกติยังเรียนรู้ได้อยู่ตลอด แต่จะเก่งหรือไม่ขึ้นอยู่กับความใฝ่รู้แล้วละครับ
    ผมเรียนภาษาอังกฤษมาก็เก่งขึ้นเรื่อย ๆ ทุกปี แต่มาก้าวกระโดดได้ตอนฝึกงานที่ต้องคลุกคลีอยู่กับชาวต่างชาติ
    ตลอดเวลานะครับ สมองเราเรียนรู้ได้ไม่จำกัดนะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    1.เด็กระดับอนุบาลนี้คือช่วงที่มีความสามารถในการเรียนภาษาสูงสุดคับ ถ้าอยากให้ลูกพูดภาษาอะไรได้ก็ควรฝึกช่วงนี้ ไปฝึกไอ้ตอนม.ปลายอย่าหวังจะได้
    2.สภาพแวดล้อมที่เราพูดภาษาแม่ได้ก็เพราะอยู่ในสภาวะแวดล้อมที่มีการใช้ภาษานั้นๆเป็นหลัก ถ้าเราไปอยู่ต่างประเทศ1ปีก็จะได้เองเหมือนกันเพราะสภาวะบังคับทำให้เราต้องไปฝึกใช้อีกภาษา
    ขณะเดียวกันถ้าเราขากการติดต่อสือสารลดลง อยางผมนี้เป็นคนที่เก็บตัวมากๆ อาจไปๆมาๆพูดไม่ได้เล (ตอนนี้ก็เริ่มมีปัญหาแล้วด้วยซ้ำคือเริ่มสื่อสารทางการพูดเริ่มเกิดสภาวะนึกคำไม่ออกนั้นแหละแสดงว่าเริ่มเจอปัญหา)

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    เพราะมันไม่ใช่ ภาษาพ่อ ภาษาแม่ ของเรายังไงละครับ
    ป.ล. ไม่ได้จะแรงแต่มันเป็นยังงั้นจริงๆ ถ้าใครอ่านความเห็นนี่แล้วคิดว่าผมด่า ก็กราบขออภัยจริงๆ

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    เอาจจริงๆ ผมเป็นการล่มเหลวของการศึกษา มากกว่า อย่างภาษาไทยเรา เรา ฟัง พูดได้ก่อน แล้วจึงไปเรียน ไวยกรณ์ ของภาษา

แต่กับภาษาปกิต อย่างผมที่จำได้ จู่ๆกูถูกสอน เลย A ant B Bird บลาๆ และ ไวยกรณ์ เลย โดยที่ยัง พูดไม่เป็น มันเลยเกิดปัญหาว่าอ่านได้เขียนได้ แต่สื่อสารไม่ได้
    = =" แต่ก็อย่างว่าแหละมันไม่ใช่ภาษาแม่เรา เราไม่ได้ก็คงเป็นเรื่องปกติ แต่ปัจจุบันนี้ เราจำเป็นต้องเข้าใจมันให้มากที่สุเพื่อประโยชน์กับเราเอง
    It's Good For You !!!!!

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เพราะเราไม่ได้ใช้จนคุ้นเคยในชีวิตกันครับ ผิดกับภาษาไทยที่เราใช้ตลอดเวลา
    เพื่อนผมผู้หญิงคนนึง เธออ่อนภาษาอังกฤษมาก อ่อนอังกฤษกว่าผมด้วยซ้ำ เมื่อเธอได้แฟนฝรั่ง
    แต่งงานแล้วเธอไปอยู่เมืองนอก เธอก็หัดพูดภาษาอังกฤษ
    หลังจากนั้นเธอก็พูดอังกฤษคล่องมากครับเพราะใช้ประจำทุกวัน แต่เธออ่านภาษาอังกฤษไม่ออกนะ พูดเป็นอย่างเดียว
    ผมเจอเธอไม่อยากจะเชื่อเลยว่าจะเป็นไปได้ขนาดนี้

ปล. ถ้าอยากพูดภาษาอังกฤษเป็นก็หาแฟนฝรั่งครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nunt77 : 15th April 2014 เมื่อ 12:57

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ภาษามันเป็นเรื่องของความเข้าใจน่ะครับ + ภาษาไทยกับภาษาอังกฤษ พื้นฐาน วิธีคิด วิธีเรียบเรียง มันคนละทางกันเลยในหลายๆอย่าง เพราะงั้นคนไทยส่วนใหญ่มักจะเอาความเคยชินในภาษาไทยไปใช้กับการคิดประโยคหรือแปลความหมายในภาษาอังกฤษ จึงทำให้บ่อยครั้งที่ความหมายออกมาผิดๆ

มันอาจจะเป็นความโชคดีของผมด้วยที่ได้เรียนภาษาที่ 3 ที่ 4 ทำให้เห็นว่าแต่ละภาษามันแตกต่างกันยังไง แล้วมันทำให้ง่ายต่อการเรียนภาษามากขึ้นเยอะ แต่บางคนเขาก็มีเซ้นต์ในเรื่องนี้ เขาเข้าใจภาษาเร็วมากก็มีให้เห็นอยู่เป็นประจำล่ะนะ เพราะงั้น จขกท. คุณแค่หัดใช้ภาษาให้บ่อย แล้วก็ไปเติมแกรมม่าเป็นระยะๆ คุณก็เรียนภาษาอังกฤษได้ไม่ยากหรอก สำหรับผม ภาษาไทยมันมีความซับซ้อนกว่าภาษาอังกฤษเยอะ เพราะความหมายมันดิ้นได้ตลอด

lalalalisa
    กล่าวขอบคุณ
    1,405
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,889
    Blog Entries
    1
    ผมว่าคงเป็นที่ สังคมเพราะเราอยู่ประเทศไทย เราก้ต้องได้ยินภาษาไทยบ่อยสิคับ อย่างอาจารผมไปอยู่ต่างประเทศจากคนพูดอังกฤษไม่เก่ง กลับมาอีกทีพูดอังกฤษพริ้วเลย = =

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    หลักการเรียนภาษาส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้

ฟัง -> พูด -> อ่าน -> เขียน

แต่บ้านเรา

เขียน -> พูด -> อ่าน -> ฟัง

#thaieducation
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

= Hikari E =
    อยู่ไหนก็ได้อยากอยู่ก็อยู่..
    กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ไทยเราสอนผิดแบบมาตั้งแต่เด็กครับมักสอนให้จำไปสอบไม่ได้สอนให้นำไปใช้จริง บางคนได้ไวยากรณ์แต่ถึงเวลาพูดยังหลบฝรั่งก็ยังมี
    ครูสอนยังไงก็บอกให้เด็กจำแบบนั้นมันเลยฝังตัวจนโตครับ แต่ทุกคนสามารถเก่งได้ครับถ้ารู้จักหาความรู้นอกห้องเรียนบ้าง สู้ๆ ครับ

Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    เพราะเรียนแล้วไม่ได้ใช้ไงครับ ถ้าอยากพูดภาษาไรเป็นมันต้องใช้ๆบ่อยในชีวิตประจำวัน ต้องได้ยินได้ฟังบ่อยๆ ทุกวัน
    เหมือนภาษาแม่ของเรา สามารถพูดได้ตั้งแต่เด็กโดยที่ไม่ต้องเรียน แต่พูดได้เพราะใช้ทุกวัน สมองจดจำเอาทุกวันๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    พูดจากใจเลยนะผมเองก็เริ่มเบื่อจะใช้ภาษาไทยแล้วอ่ะ แล้วช่วงนี้ก็จะเข้า AEC แล้วด้วย
    ผมเคยคิดจะพูดภาษาอังกฤษใช้ในชีวิตประจำวันเลย แต่สภาพสังคมไม่เอื้ออำนวยครับ
    ตอนยังเรียนมัธยมผมก็จะลองพูดกับเพื่อนเป็นภาษาอังกฤษแต่ก็โดนด่ากลับมาว่า "จะกระแ-ะพูดอังกฤษทำไมวะ?"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    จากที่ผมได้เรียนมานะครับ ช่วงอายุประมาณ 3-5 ขวบนี่แหละมันจะเป็นวัยที่สมองมีการเรียนรู้ที่ดีที่สุดจึงไม่ค่อยแปลกครับที่ในช่วงวัยนี้เราจะสามารถฟังและสามารถพูดได้ครับ แล้วเมื่อเราอายุ ประมาณ 15 ปีขึ้นความสามารถในการเรียนรู้ของเราจะค่อยๆลดลงไปเรียนจึงไม่แปลกอีกเช่นกันที่คนเรานั้นจะเรียนภาษาที่ 2 ได้ยากขึ้นครับ

กล่าวขอบคุณ
    176
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    เป็นเพราะเรียนมาแต่ไม่ได้ใช้ไงครับ
    WE LOVE JOKERGAMETH
    MY CHANNEL >>Oop<<

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    เพราะมันไม่ใช่ ภาษาพ่อ ภาษาแม่ ของเรายังไงละครับ
    ป.ล. ไม่ได้จะแรงแต่มันเป็นยังงั้นจริงๆ ถ้าใครอ่านความเห็นนี่แล้วคิดว่าผมด่า ก็กราบขออภัยจริงๆ
    ไม่น่าเกี่ยวนะครับ ปัจจุบันจะส่วนใหญ่ คนพ่อกับเเม่จะพูดกันไม่ได้นะครับ แต่ส่วนมากคนลูกจะพูดได้เพราะเขาเรียนกัน

แต่ตามที่ผมเดาที่ว่าทำไมมันรู้สึกว่ายากกว่าอาจจะเป็นเพราะช่วง อังกฤษพื้นฐานตอน ป.2 ป.3 ตอนนั้นเราไม่ได้สนใจมากมั้งครับเเล้ว พอมาขึ้นมัธยมมหาลัย เเล้วเราสนใจเรียนเราเลยรู้สึกว่ามันยากเพราะอาจจะเป็นเพราะเราผ่านช่วงเรียนขั้นพื้นฐานมาเเล้วมั้งครับ แต่ตอนนั้นเรารับรู้มาไม่ค่อยมากตอนหลังๆมันเลยรู้สึกยาก อันนี้ตามที่ผมคิดมั้งครับ ผมก็เป็นงั้น อ่านได้เขียนได้ แต่ฟังไม่ได้ พูดสำเนียงก็ไม่ตรง

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เพราะสอนผิดขั้นตอนน่ะสิ

มันควรจะรู้ศัพท์ หัดพูด หัดฟัง ค่อยเรียน grammar

อันนี้บ้า grammar ผิดนิดผิดหน่อยก็มัวแต่จับผิดกัน ติ๊งต๊อง

เอามาใช้เล่นๆก็หาว่าดัดจริต ไทยคำ อังกฤษคำ

พวกนี้เดี๋ยวเจอคนลาว พม่า เขมร เวียดนาม แล้วจะซึ้ง ชอบไปดูถูกเค้างู้นงี้ เดี๋ยวเปิดประเทศครบทุกอย่างเดี๋ยวรู้เลย