ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

คนเลวที่กลับใจแล้ว
    กล่าวขอบคุณ
    485
    ได้รับคำขอบคุณ: 535

PSP บอร์ดสวรรค์ กับ PSP บอร์ดนรก มันคืออะไร ผมจะอธิบายให้เข้าใจสั้น ๆ ครับ

คำว่าบอร์ดสวรรค์ ผมเป็นคนเรียกเองละครับ ฮ่าๆๆ

ส่วนบอร์ดนรก เขาเรียกกันมานานแล้ว

อีกบอร์ดผมเลยเรียกบอร์ดสวรรค์ซะเลยให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไป
    ซึ่งคำที่มาก่อนคำว่าบอร์ดสวรรค์ ก็คือ บอร์ดเทพ
    ซึ่งผมก็เลยตั้งว่า บอร์ดสวรรค์ ซะเลย เพื่อต้องการให้เห็นชัด ๆ จะ ๆ เลยว่า แตกต่างกัน

ขออธิบายง่าย ๆ ดังนี้

บอร์ดสวรรค์คือ

PSP 1000 & 2000 ที่เป็นสามารถ hack เป็น firmware เช่น
    3.71M33, 3.80M33, 3.90M33, 4.01M33 ,5.00M33-6, 5.50 GEN-B , 5.50 GEN D

วิธีการดู version firmware ก็ไปที่ system setting
    แล้วเลือกไปที่ system information ตรงคำว่าVERSION นั่นละครับ จะบอกว่าเรา firmware อะไร
    ถ้าเป็นแบบที่เขียนไว้ข้างบนนั่นก็บอร์ดสวรรค์ละครับ

ส่วนไอ้ตรง - 2 -3 -4 (อ่านว่า ขีดสอง ขีดสาม ขีดสี่) อะไรทำนองนี้คือ เวอร์ชั่น patch ของ firmware นั้น ๆ
    ที่เขาออกมาแก้ไขข้อบกพร่องของ firmware นั้น ๆ ให้ดีขึ้นครับ

ซึ่งเครื่องที่เป็น firmware แบบนี้ จะปิดเครื่อง shutdown จะดึงแบ็ตออก ตัวโปรแกรมแฮกก็ไม่ได้หายไปไหน
    เพราะมันฝังตัวอยู่ใน flash rom ของเครื่องไปแล้ว ดังนั้น จึงเรียกว่า บอร์ดสวรรค์ เพราะเทพไปซะหมด
    จะลง font thai แบบใช้ plug in แบบใช้ flash 0 ก็ไม่ต้องกลัว
    เพราะถ้าเกิดปัญหา brick ก็ทำการ แพนโดร่า ซะ ก็หายป่วย
    ผมจึงเรียกนามว่า บอร์ดสวรรค์

PSP 1000 ก็คือ PSP ตัวอ้วน ๆ หนา ๆ ซึ่งบางคนอาจจะไม่เคยเห็นเลยนะครับ
    นี่ครับ หน้าตา PSP 1000 (หรือรุ่นตัวหนา ตัวอ้วน)
    ภาพประกอบนี่อย่าไปจริงจังอะไรมากนะครับ เอามาให้ดูกันเหงา ไม่งั้นตัวหนังสือเยอะๆ คนไม่อยากอ่าน

ส่วน PSP 2000 นั้น ก็เห็นกันทั่วไป เพราะลักษณะคล้ายกับ PSP 3000 มาก ๆ มองเผิน ๆ นี่ดูไม่ออกนะ

แต่ PSP 2000 เนี่ย มันมีทั้งบอร์ดสวรรค์ และ บอร์ดนรก

ปัจจุบัน PSP 2000 บอร์ดสวรรค์นั้น หามือหนึ่ง ยากมากแล้ว เรียกว่า Rare item เลยทีเดียว
    และราคาก็สูงมาก และ ส่วนใหญ่เป็นรุ่น Limited Edition เช่น Starwar, NFL, Daxtor เป็นต้น

นอกนั้น เห็นเป็นมือหนึ่งก็เพิ่งระลึกไว้เลยว่า psp 2000 บอร์ดนรกแน่ ๆ ซึ่งถ้าเป็นบอร์ดนรก
    ก็แฮกเครื่องแบบเดียวกับ PSP 3000 นั่นเอง แล้วเราจะซื้อมันทำไมละจริงไหม ก็ซื้อ 3000 ซะเลยดีกว่า
    -----------------------------

บอร์ดนรกคือ

ภาพ PSP 3000

บอร์ดนรก จริง ๆ มันก็แรงไปสำหรับคำนี้
    แต่เขาก็เรียกกันมานานละครับ เนื่องจากตอนนั้น ถ้าใครซื้อ psp บอร์ดนรกแบบนี้มา
    ก็จะแปลงเล่นเกมบนเมมไม่ได้ ต้องเล่นแต่แผ่นแท้
    ซึ่งบอร์ดนรกนี้เกิดจาก PSP 2000 รุ่นบอร์ดใหม่ที่ปรับปรุงบอร์ดนั่นเองครับ
    เพราะออกมาก่อน PSP 3000 จะออกมาได้ไม่นาน

แต่ปัจจุบัน ก็ไม่ถึงกับ จะขนานนามว่า บอร์ดนรก แล้วละครับ ผมว่านะ
    เพราะ psp 2000 บอร์ดใหม่ และ psp 3000 นั้น สามารถแฮกเล่นเกม iso บนเมมได้แล้ว
    และเครื่องที่ แฮกได้นั้น ก็ต้องมี firmware 5.03 เท่านั้น มากกว่าไม่ได้เป็นอันขาด
    แต่ถ้าน้อยกว่าก็อัพเป็น 5.03 ได้ แต่ย้ำอีกทีว่า ห้ามอัพเกิน 5.03 เป็นอันขาดนะครับ

แต่การแฮก ก็ยังไม่สมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะว่า การปิดเครื่องแบบ sleep mode เพื่อรักษาไว้ซึ่งโปรแกรมแฮกไม่ให้หายไป
    เนื่องจาก ยังไม่มี hacker คนไหนเจาะระบบลง firmware แฮกเข้าไปใน flash Rom ได้อย่าง บอร์ดสวรรค์
    ปัจจุบัน ทำได้แต่ แฮก บน Ram (หน่วยความจำสำรอง) เท่านั้น ดังนั้น จึงต้องมีพลังงานอันน้อยนิด หล่อเลี้ยงไว้
    โปรแกรมที่เราลงแฮกไว้และฝากไว้ใน Ram เครื่องมันจะได้ไม่หายไป นี่คือเหตุผลที่ต้องใช้ sleep mode ครับ

การลง plug in หรือ โปรแกรมต่าง ๆ ก็ยังไม่ค่อยสมบูรณ์นัก ก็ไม่อยากให้ลงกันมากนะ
    ยิ่งถ้าใครไปลง font thai ใน flash 0 แล้วเครื่องเดี้ยง ก็เน่าเลยครับ เพราะยังไม่มีโปรแกรม แพนโดร่า ที่จะแก้ brick เครื่องได้
    ดังนั้น หลาย ๆ คน จึงขนานนามบอร์ดแบบนี้ว่า บอร์ดนรก

แต่ผมว่า มันก็ไม่นรกนะครับ เพราะมันก็ยังเล่นเกมก๊อบปี้บนเมมได้ ก็สวรรค์น้อย ๆ สำหรับผมแล้วละ
    ------------------------------------------------------------

หลาย ๆ คนอาจจะถามเพิ่มเติมอีกว่า ทำไมบอร์ดนรกมันถึงปิดเครื่องแบบ shutdown ไม่ได้ละครับ ??
    ผมก็จะตอบให้ทราบแบบเข้าใจง่าย ๆ กันละกันนะครับ

พูดถึงบอร์ดสวรรค์ก่อน การแฮก psp ในบอร์ดสวรรค์นั้น ทางแฮกเกอร์ได้เจาะระบบเข้าไปจนสามารถนำ firmware ไปฝากไว้
    ใน rom หรือ หน่วยความจำหลักของเครื่อง หรือเข้าใจง่าย ๆ คือ เอา firmware แฮกเกอร์ไปทับ firmware แท้ๆ ได้เลยละ
    และทับแบบถาวรไม่มีปัญหา แม้จะถอดแบ็ตออก แม้จะทำอะไรก็ตาม ทะลุทะลวงได้เลย ก็เลยเรียกว่า บอร์ดสวรรค์ ซะเลย เทพไปหมด

ส่วนบอร์ดนรกนั้น เป็น PSP รุ่นใหม่ ๆ เพราะทางโซนี่ ก็ได้ป้องกันเครื่องตัวเองจากการโดนแฮก
    ดังนั้น ก็คิดค้นปรับปรุงเมนบอร์ดหลักของเครื่อง และการเข้าถึงข้อมูล CPU และ rom เครื่องให้ซับซ้อนมากขึ้น
    ทำให้แฮกเกอร์ต้องใช้เวลาในการ แฮกบอร์ดสวรรค์กว่า 6 เดือน ตั้งแต่ psp 3000 วางจำหน่ายช่วงแรก
    ถึงจะแฮกได้ และก็อยู่พื้นฐาน firmware 5.03 เท่านั้น คาดว่า firmware ตัวนี้ จะเสถียรสุดละในการเจาะระบบ
    แต่ก็ยังไม่สามารถเจาะทะลวงถึง cpu และ rom หลักของเครื่องได้อย่าง 100%
    จึงได้แต่ใช้วิธีต่อยให้ PSP 3000 มึนงง ด้วยโปรแกรม ChicHenR2 ก่อน
    พอมึนงงเสร็จแล้ว ก็ลงโปรแกรมทีม GEN เข้าไปฝากไว้บน ram เครื่อง
    จึงทำให้ psp เรา ก่งก๊ง มึน ๆ มันถึงเล่นเกม ก๊อบปี้ iso บนเมมได้นั่นเอง

เพราะการแฮกถูกฝากไว้บน ram เครื่อง ดังนั้น เมื่อเราถอดแบ็ตออก
    ไม่มีไฟเลี้ยง ram ที่เราแฮก ๆ ไว้ ก็หายต๋อม ต้องลงกันใหม่นั่นเอง
    แต่การลงใหม่มันก็ไม่ได้ยาก เพราะมีบางส่วนถูกฝากไว้ใน rom แล้ว เพราะจะสังเกตุได้ว่า
    ถ้าเคยแฮกได้แล้ว พอเครื่องดับ แล้ว hen ใหม่ เราไม่ต้องไปลงแฮกโปรแกรมให้วุ่นวาย
    เราเพียงแต่รันตัว GEN C ตัวเดียว ก็เสร็จแล้ว

ไม่รู้จะเข้าใจง่ายหรือเปล่านะ แต่ผมก็พยายามเขียนให้พอรู้ละกันนะครับ คร่าว ๆ นะ

ซึ่งปัจจุบันนี้ในท้องตลาดปัจจุบันนั้น psp มือหนึ่ง มีแต่บอร์ดนรก ทั้งสิ้นครับ
    บอร์ดสวรรค์นั้น ต้องหาซื้อแบบ มือสอง ละครับ
    แต่ก็มีพวกรุ่นพิเศษ ลิมิเต็ดทั้งหลาย ของ psp2000 ที่ยังมีหลุดเข้ามาเป็นมือหนึ่งบอร์ดสวรรค์นะครับ
    ราคาจะแพงมากเป็นหมื่นเลยทีเดียวเชียว

credit : auns555 จาก www.auns555.com

****** PSP GAME BY CHOKBEE8 ******
    คำเตือน !!!! การดื่มสุราทำให้ความเป็นคน(ลดลง) แต่ทำให้ความสามารถในการลืมใครบางคน(เพิ่มขึ้น)

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ: