ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455

[สงสัย] ทำไมคนไทยถึงชอบเรียกคนภาคอีสานว่า'คนลาว'

คือผมชอบได้ยินหลายๆคน รวมทั้งคนในครอบครัวผมเรียกคนอีสานว่าคนลาว ผมสงสัยว่าทำไมไม่เรียกว่าคนอีสาน

ผมรู้สึกว่าการเรียกว่าคนลาวนี่มันเหมือนเป็นการดูถูกเค้าอย่างนึงเลย ทั้งๆที่ประเทศเค้าก็ได้พัฒนาไปมากกว่าประเทศเราแล้วด้วย

//อย่างไรก็ตามผมไม่อยากก่อดราม่าใดๆ เพียงแค่สงสัยว่าทำไมเราถึงเรียกเขาอย่างนั้น

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sanim อ่านกระทู้
    อาจสิเป็นเพราะว่ามีคนลาวมาอยู่แถวบ้านผมหลายโพดมั้ง

แต่ผมว่าคนอีสานบ่ลาวเด้อครับ ยังนิสัยดีกว่าผู้รางคนที่อยู่ในเมือง

บางทีคือก็รู้ๆว่าเขาเป้นคนไทยเช่นพวกดารา แต่พอบอกว่าเขามาจากภาคตะวันออกเฉียงเหนือก็เรียกว่าเป็นคนลาวละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Michiri : 2nd May 2014 เมื่อ 11:51

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    จักเหลว 555

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    บ่ฮู้ บ่หัน

กับอีกประเภทนึงที่ชอบใช้คำว่า ลาว มาด่าคนอื่น ไม่รู้ซะแล้วว่าลาวเค้ากำลังจะแซงไทยแทบทุกด้านแล้ว

ต่อไปเค้าจะด่า ไอ้ไทย แทนละ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ในที่ๆ "มีฉันและเธอ" หิ้วๆ
    กล่าวขอบคุณ
    338
    ได้รับคำขอบคุณ: 392
    แล้วแต่มุมมอง และน้ำเสียงในการเรียก เหมือนเราเรียก ชื่อสัตว์ สิ่งของ แทนด้วย มัน อะไรทำนอกนี้ ถ้าเรียกในแบบเชิงลบ(ด่า) มันจะมีพวก effect เข้ามารวมด้วย เช่น น้ำเสียง เช่น เสียงที่ดังขึ้น เน้นคำ หรือ กระแทกเสียง แบบนั้น ด่า แน่นอน บางคนเค้าก็ซีเรียล บางคนเค้าก็เฉย ๆ ส่วนตัวผมเนี้ย เฉย ๆ

Predator 17x i7 7820HK GeForce GTX 1080 8GB GDDR5X32 32GB DDR4

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000
    ก็เพราะว่าพูดเหมือนคนประเทศลาวไงครับก็เลยเรียกลาว แมนบ๊อ

Call me is Cruser
    กล่าวขอบคุณ
    489
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    คือ แถวบ้านผมมีคนลาวมาทำงานกันเยอะ ผมเคยถามเขา เขาตอบผมว่า สมัยก่อนตั้งแต่ นครราชสีห์มาเป็นต้นไปเป็นดินแดนลาวครับจนกระทั่ง
    สมัยร.5ที่พวกฝรั่งเข้ามามีบทบาทและแทรกแทรงมากขึ้นเขาได้ติดต่อกับไทยเพราะเห็นว่าตอนนั้นเราทรงอำนาจสุด และได้ก่อสัญญาแบ่งดินแดนตามที่เราได้เรียนมา
    แต่ที่ลาวแตกต่างคือ อย่างที่กล่าวไปข้างต้นตั้งแต่นครราชสีห์มาไปเป็นของลาว แต่ร.5เจรจาขอใช้แม่น้ำโขงเป็นเขตแดนดั้งนั้น
    เนื้อที่ภาคอีสานจึงเป็นของไทย นี่คือที่คนลาวเขาเล่าให้ผมฟังนะ ไม่ต้องมาดร่าม่ากะผมเน้อเชื่อ ไม่เฃื่อแล้วแต่ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Download ขั้นเทพ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,440
    อาจสิเป็นเพราะว่ามีคนลาวมาอยู่แถวบ้านผมหลายโพดมั้ง

แต่ผมว่าคนอีสานบ่ลาวเด้อครับ ยังนิสัยดีกว่าผู้รางคนที่อยู่ในเมือง

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อาจเป็นเพราะอีสานมันล้าหลังเหมือนลาว เขาเลยเรียกว่าลาวมั้งครับ (แต่เดี๋ยวนี้มันทันสมัยกว่าไทยแล้ว)

แต่จริงๆ แล้ว คนอีสานราวๆ 70-80% ก็มีเชื้อสายจากลาว อย่างครอบครัวผมคุณทวดก็มาจากลาวและจีน

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เมื่อก่อนนะครับ ภาคอีสานของไทยเป็นส่วนหนึ่งอาณาจักรล้านช้างของลาว เมืองสำคัญหลายเมือง
    ซึ่งระบุในประวัติศาสตร์ลาวได้แก่ นครเขื่อนขันธ์กาบแก้วบัวบาน(หนองบัวลำพู) นครพนม เชียงคาน ด่านซ้าย เวียงพันพร้าว ซึ่งเชื่อกันว่า
    อาณาเขตของล้านช้างสมัยก่อน มาจนถึงแม่น้ำมูล และล่างแม่น้ำมูลก็เป็นของเขมร ซึ่งเส้นแบ่งอาณาเขตขนานไปจนถึงเขตพรมแดนลาวตอนล่างในปัจจุบัน หรือเขตนครจำปาสัก
    ซึ่งเมืองเหล่านี้นะครับก็อยู่ในภาคอีสานตอนบนของไทย ซึ่งพลเมืองเป็นคนลาว ต่อมาเมื่ออยู่ภายใต้อาณาจักรสยาม และสิ้นสุด
    ล้านช้างยิ่งใหญ่อยู่พักนึงก็แตกแยก เป็น 3 อาณาจักร จนในที่สุดก็ตกอยู่ใต้การปกครองของสยาม และสิ้นสุดเพราะฝรั่งเศสเข้ายึดครอง ดินแดนลาวอีกฝั่งของแม่น้ำโขงได้ถูกแยกจากสยาม ซึ่งก็คือลาวในปัจจุบัน
    แต่คนเรามาจากไหนก็ให้รักกันไว้ครับ เราก็คนไทยเหมือนกัน

ผมรู้จากหนังสือประวัติศาสตร์ลาวนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nunt77 : 2nd May 2014 เมื่อ 10:28
    [IMG][/IMG]

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ไม่เคยเด้อ ผมเรียกคนอีสาน ว่าคนอีสาน
    แต่ภาษาอีสานมันคล้ายภาษาลาว รึุเปล่า คนถึงเรียกกัน

เพราผมเคยอยู่กับคนอีสานมาเดือนนึง ที่โคราช
    คนโคราชกับร้อยเอ็ด พูดยังไม่ค่อยเหมือนกันเลย ใครที่อยู่ติดลาวมาก ก็จะพูดคล้ายเคียงกับภาษาลาวมาก

สำหรับผม ผมเรียกอีสาน กับ โคตรอีสาน

ปล. คหสต. อยากพูดภาษาอีสานเป็น

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    [สงสัย] ทำไมคนไทยถึงชอบเรียกคนภาคอีสานว่า 'คนลาว'

เพราะเรียกตามกันมาตั้งแต่รุ่น ทวดของทวดของทวด ละมั่ง

กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    (ผมอยู่ขอนแก่น) ไม่เคยรู้เลยนะเนี้ยว่าคนภาคอื่น เรียกคนอีสานว่าคนลาว

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ก็พื้นเพของคนอีสานดั้งเดิมก็ย้ายถิ่นฐานมาจากทางลาวอะครับ ก็เลยมีเชื้อสายลาวผสมปนเป
    (จริงๆก็ไม่ผิดที่จะเรียกเขาว่า เป็นเชื้อสายลาว เพราะช่วงที่พวกเขาอพยพมานานพอสมควรจนเกิดการกลืนกินวัฒนธรรม
    แล้วก็ผนวกเชื้อชาติรวมกับคนท้องถิ่นเดิมเป็นลาว-อีสานแล้วล่ะครับเดี๋ยวนี้อะ)
    ชอบกินไข่เจียว

กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ไม่รู้สิครับ ผมเรียกชาวจังหวัดซะมากกว่า เช่น คนโคราช คนขอนแก่น เป็นต้น

ผู้ก่อการดี
    กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,346
    กะซ่าง บ่งึด แล้วแต่เจ้าสิเอิ้นว่าอิหยัง

Error 404 not found
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ผมว่า ลาว เป็นคำด่าน่ะ ใช้ด่าพวกที่ทำอะไรไม่เป้นอ่ะ แต่ความจริงลาวแม้งเจริญแล้ว 555

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ผมก็พึ่งรู้จากคุณเนี้ยแหละว่า เขานิยมเรียกคนอิสานเป็นคนลาว

แต่ที่ผมรู้มาจากไกด์ เห็นเขาว่าแต่ก่อนคนจากภาคเหนือจะโดนคนภาคกลางดูถูกว่าเป็น "ลาวนุ่งซิ่นตีนจก"(จริงๆ มันมีต่อจากนี้อีก 2 3 ประโยค แต่ผมจำได้แค่นี้ ) รู้สึกจะเป็นคำดูถูกของพวกเจ้านางภาคกลางดูถูกสะใภ้จากภาคเหนือ ผมก็จำรายละเอียดอะไรมากไม่ได้ แค่ฟังพี่แกพูดผ่านๆ เรื่องที่ไปทะเลาะกับ ดร. ที่สอนพี่แกสมัยมหาลัย ทะเลาะเรื่องประวัติศาสตร์พม่า ก็มันดีเหมือนกัน ถึงกับลงพื้นที่จริง เพื่อหาข้อโต้แย้งและหลักฐานกันเลยทีเดียว

บ้านผมก็เห็นลาวอยู่ทุกวัน สมัยผมเด็กๆ ลาวยังไม่มีไฟฟ้าใช้เลย ต่อมาก็ซื้อจากไทย ตอนนี้ ไทยต้องซื้อไฟฟ้าส่วนหนึ่งจากลาวซะแล้ว

แต่ถ้าให้เลิกไปเที่ยวระหว่าง พม่ากับลาว บางทีผมอาจจะเลือกพม่า เพราะพม่าอาหารเขาอร่อยกว่าลาวซะอีก เรื่องความสดก็โอเคกว่า ถึงแม้การเดินทางโดยรถอาจจะทำให้ใครหลายๆ คนเครียดก็ตาม แต่วัดวาอารามเขาสวยกว่า ในขณะที่ลาวหากคุณไปเที่ยววัดแล้วคุณจะโดนเก็บค่าผ่านประตูวัดทุกวัด แถมตอนนี้หลวงพระบางสภาพมันก็ไม่ค่อยต่างจากต่างจังหวัดในไทยซักเท่าไร พูดง่ายๆ บรรยากาศไม่ค่อยต่างกันมากนักรวมถึงชาวเมือง การแต่งตัว วัยรุ่น ร้านรวง ก็ไม่ค่อยจะแตกต่างกัน แต่ลาวอาหารอยู่ในเกณแย่ในภาพรวม ในขณะที่พม่าอาหารจากธรรมชาติจริงๆ ยังคงหาได้ง่าย และปลอดสารพิษอยู่

ป.ล. คันนาตามภูเขา และป่าของพม่าเขายังสวยอยู่มาก แต่ถ้าไปเที่ยว ไปด้วยตัวคนเดียวไม่มีไกด์นำ อาจเจอปัญหาได้ง่ายๆ อาจถึงขั้นซวยกลับประเทศไม่ได้ ก็แล้วแต่ดวงจะพาไป (คนกลุ่มเล็กคนน้อยประเทศนี้เยอะจริง รัฐไม่มีปัญญาคุมได้หมด)

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    คงเป็นความเคยชิน แต่แถวบ้านก็ไม่ค่อยได้ยินแล้วนะ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ก็เป็นเพราะด้วยภาษา วัฒนธรรมลาวที่ผสมผสานมาช้านานแหละครับ คนกรุงเลยเรียกว่าลาว จริงๆแล้วต้องเรียกไทยอีสานต่างหาก

เมื่อก่อนโดนคนอื่นว่าไอ้ลาวก็มีโมโหอยู่บ้างนะ เดี๋ยวนี้ไม่สนใจแล้วกลับภูมิใจซะอย่างงั้น

น่าจะเป็นเพราะว่าพฤติกรรมของไอ้ไทยมันน่าเอือมระอามากกว่ามั้ง

The man fastest alive
    กล่าวขอบคุณ
    4,044
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,291
    มันเปนคำพูด ติดปากเฉยๆคร้าบ มันดูเรียกง่ายกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    ผมไม่เคยนะผมเรียกคนลาว กับคนลาวจริงๆ

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เมื่อก่อนที่ล้านช้างเป็นของเรา เราเรียกเมืองแถวภาคอีสานว่า ลาว ครับ
    แล้วเริ่มเลิกใช้คำว่า ลาว มาประมาณ 140 ปี หรือช่วง 2 อายุคนเท่านั้น
    คำว่า ลาว มันเลยยังไม่หายไป
    และยังมีใช้คำว่า ลาว ในเชิงความหมายดูถูกดูแคลนด้วย ทำให้คำนี้มันฮิตติดเทรนมาจนปัจจุบันนั่นเอง

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    เดี๋ยวนี้เค้าเลิกใช้คำนี้เป็นคำด่าแล้วนะครับ ข่าวออกกันเยอะ ที่ดาราเผลอหลุดด่าแอกสื่อว่า ลาว โดนสวดยับเลย เดี่ยวนี้คำนี้เลยไม่ใช้เป็นคำด่าแล้วนะ ถ้าใครไปเ่าคนอื่นว่า ลาว ตอนนี้คนที่รู้สึกแย่จะเป็นคนด่าเองด้วยซ้ำ

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    ผมไม่ค่อยได้ยินนะ 5555+

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ผมคนภาคกลาง ก็เรียกเขาคนอีสานนะ ยังไงก็มีชื่อให้เรียกชัดเจนอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปเรียกว่าคนลาวเลย

เพื่อนๆผมก็มีจากทุกภาคส่วนของประเทศอยู่แล้ว เหนือ ใต้ ออก ตก มีหมดเลย
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750