ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 100

ปัญหาความคิดครับช่วยผมด้วย[กับผู้ใหญ่หัวแข็ง]

ตามหัวข้อแหละครับ ผมเจอปัญหานิดหน่อย
    คร่าวๆนะครับ
    แม่ของเพื่อนผมคนนึงไม่ชอบผม[เหตุผลมันยาวมาก]ซึ่งผมกำลังต่อ ม4 โรงเรียนเดียวกับลูกสาวเค้า[ผมกับลูกสาวเค้าเคยเป็นแฟนกันแต่ตอนนี้เป็นเพื่อนกันแล้ว ต่างฝ่ายต่างไม่ได้คิดอะไรแล้ว]
    พอแม่เค้ารู้แค่นั้นแหละ เรื่องใหญ่เลย จะให้ลูกสาวเค้าออก ซึ่งผมอะไม่ยอมอยู่แล้วจริงไหมครับ เราจะไปทำให้เพื่อนต้องออกโรงเรียนใหม่ได้ไง แต่คือ มันไม่มีเหตุผลไปหน่อยผมคิดว่างั้นนะ
    ผมเข้าใจว่าเค้าหวงลูกสาวเค้าบ้างไรบ้าง แต่ก็เกินไป ผมกับลูกเค้าก็เป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน เมื่อกี้แม่เค้าทักไลน์ผมมา
    เนื้อหาการสนทนามีประมาณนี้นะครับ

แม่เค้า:ไม่ทราบว่าจะย้ายไปโรงเรียนAหรอค่ะ[นามสมมุติชื่อโรงเรียน]
    แม่เค้า:งั้นคงต้องให้Bลาออกนะค่ะ[นามสมมุติเพื่อนผม ลูกสาวเค้านั้นแหละ]
    แม่เค้า:ขอบคุณค่ะ
    ผม:อย่าทำตัวแก่แต่ตัวสิครับ ผมไม่ได้ย้ายไปเพราะลูกสาวคุณ[ผมขึ้นครับตอนนั้น ไม่ชอบมากเลยคนที่ไร้เหตุผลหรืออะไรแบบนี้ ผมพร้อมมีสงครามครับ55555]
    แม่เค้า:ยังไงก็ต้องลาออก
    ผม:เป็นคุณแม่ที่แปลกนะครับ
    แม่เค้า:เสียดายอุตส่าได้ที่เรียนแล้ว
    ผม:ตีกรอบลูกขนาดนี้คิดดีแล้วหรอครับ?
    แม่เค้า:ใช่

หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ตอบครับ เพราะคิดว่าพูดไปเค้าก็ไม่เปลี่ยนความคิด คงต้องหาเหตุผลหรือคำพูดไรซักอย่างให้เค้าเปลี่ยนความคิดให้ได้
    ตอนนี้ก็เลยมาปรึกษากับเพื่อนผมว่าจะเอายังไงดี เพื่อนผมเค้าก็บอกว่า มันอะจะลาออกให้ผมเรียนเถอะตั้งใจเรียนนะมันอะมีทางออกอยู่แล้ว[บ้านมันรวยมากน่ะครับและมันก็เรียนเก่งมากๆ สอบที่ไหนใหม่ก็คงไม่ใช่เรื่องยาก]
    แต่ใครจะยอมจิงไหมครับ ผมก็ถามมันว่า ที่นี้เป็นไงบ้าง ไม่อยากอยู่ต่อหรอ มันก็บอกว่าอยากสิ ที่นี้ดีมากเลย ชอบมาก ทุกอย่างโอเคเลย ผมก็บอกมันว่า งั้นก็ต้องหาทางให้แม่แกยอมสิ ละอีกอย่างนะถ้าสุดท้ายแม่แกไม่เปลี่ยนใจจริงๆ เด้วเราลาออกเอง แกเรียนอยู่ไปอะดีแล้ว มันก็บอกว่าจะให้ผมเรียน เถียงไปเถียงมา ผมก็เลยบอกว่างั้นเอางี้ มีสองทางคือถ้าแกลาออกเราก็ลาออกไม่เรียน****ทั้งคู่เลย ถ้าจะเรียนคือต้องได้เรียนทั้งสองคน

ตอนนี้ก็ยังคิดทางออกไม่ได้ครับ คือผมอยากให้ลงเอยแบบว่าได้เรียนด้วยกันทั้งคู่
    ผมกับเพื่อนคนนี้สนิทกัน 3 ปี เคยเป็นแฟนเก่าก็จริง แต่เหมือนว่าคำว่าเพื่อนมันแน่นกว่านะ
    คือรบกวนคนในjokergameช่วยผมด้วย แบบคำพูดหรืออะไรที่จะทำให้แม่เค้าเข้าใจบ้าง หรือทำให้เค้าไม่อคติและตีกรอบลูกขนาดนั้น
    ปล.จะด่าผมก็ได้นะครับ ผมยินดีรับฟังทุกอย่าง ส่วนใครมีคำพูดหรือเหตุผลดีๆ ช่วยผมหน่อยครับ
    ปลล.ผมแต่งกระทู้ได้ไม่ค่อยน่าอ่านเท่าไหร่ ทำไม่เป็นอะครับ ต้องขออภัย ทำเป็นแต่เปลี่ยนฟ้อน เลยทำให้มันใหญ่หน่อยจะได้อ่านง่ายๆ
    ปล3.พอเจอปัญหาแบบนี้ผมนึกถึงฉากที่มีโจรปล้นใน heavy rain เลยครับ ลุงนั้นพูดจนโจรกลับใจได้ ผมเลยคิดว่าเราน่าจะพูดกับแม่เค้าให้เค้าฟังเราได้บ้าง -3-

ขอบคุณทุกคนมากครับผม v.v

แก้ไขขนาดตัวอักษรแล้วนะครับ ขออภัยด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zpmqhj : 26th May 2014 เมื่อ 22:28

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    ยากครับความคิดของผู้ปกครองนี่ เปลียนยาก

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-=::_GreaN_::=-
    กล่าวขอบคุณ
    891
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,709

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    ถ้าไม่เรียนเลย คิดผิดมากครับ อย่าทำ
    อย่าหนีออกจากบ้านไปหาเพื่อนคิดผิดมากอีกเหมือนกัน
    เพราะสิ่งที่คุณจะเจอโลกภายนอก มันโหด(ถ้าไม่รวยนะ)

มุมมองผม แม่เขาเหมือนจะเอาชนะคุณให้ได้น่ะ
    แนะนำ
    คุณอาจจะต้องตัดขาดกับ B ไปเลยไม่ติดต่อ ไปขอโทษแม่เขาซะ แล้วบอกว่าจะไม่ยุ่งกับ B อีก(จะแบบยกเท้าไหว้ก็แล้วแต่)
    ส่วน B ก็คงต้องให้เหตุผลเรื่อง ครูดี เพื่อนในห้องดี สภาพแวดล้อมดี คงต้องอ่ะไรมาแลกเป็นคำมั่นสัญญามั้ง (แต่ผมมองว่าไม่อยากหาเพื่อนใหม่มากกว่า ก็สนิทกันมาแล้วอ่ะ)
    และเชื่อว่าแม่เขาไม่ยอมแน่ จะเอาชนะลูกให้ได้เหมือนกัน

เรื่องนี้เหตุผลไม่มี มีแต่อารม ความรู้สึก นอกนั้นคิดไม่ออกเหมือนกัน

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    708
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    Blog Entries
    1
    ผมว่าสาเหตุมันต้องเกี่ยวกับเรื่องเรียนแน่เลย พ่อแม่พวกที่กลัวว่าตัวเองจะเสียหน้าเมือลูกเรียนได้ไม่ดี แต่ไม่สนความต้องการของเด็ก

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ผมมองว่าการโต้ตอบLINEของท่าน จขกท กับขุ่นแม่เค้า ไม่นอบน้อมเท่าไหร่นะครับสำหรับการคุยกับผู้ใหญ่ที่เป็นขุ่นแม่ของอดีตแฟน

อดีตตอนท่านเป็นแฟนกันเป็นไงไม่รู้ แต่ผมว่าผู้ใหญ่ท่านคงไม่ค่อยชอบการโต้ตอบของท่าน จขกท เท่าไหร่ครับ ยังไงก็ตอบมาละกันผมมีประสบการณ์อยู่

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    เคยไปทำอะไรกับลูกสาว เค้า แล้วเค้าไปบอก พ่อม่ เค้าหรือเปล่าครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    66
    คือว่า
    1.ที่ว่าไม่เรียนหมายถึงไม่เรียนที่ รร นี้ครับ ย้าย รร หน่ะครับ ไม่ใช่ไม่เรียนเลยแหะๆ
    2.คิดว่าเค้าหวงลูกสาวเกินจนไม่อยากให้อยู่กับผู้ชายคนไหนที่มีประวัติมากกว่าเพื่อนครับ[เพราะแฟนเก่าเธอโดนแบบนั้นทุกคน]
    3.ที่ผมตอบไลน์แม่เขาไม่ดีผมยอมรับ ว่ามันไม่เหมาะสมสำหรับการพูดจาของเด็กกับผู้ใหญ่ แต่คือผมมีความคิดว่าผมเคารพคนที่การกระทำและความคิด มากกว่าอายุหน่ะครับ [ความคิดส่วนตัวนะครับ นิสัยผมมันเป็นสไตล์นี้ ]
    4.ตอนเป็นแฟนกันนั้นเป็นตอนมัธยมนะครับทางโรงเรียนก็แอนตี้ ผมก็ไม่ทราบว่าครูจะไปพูดไรกับแม่เค้าบ้าง ทั้งที่ความจิงไม่มีอะไรเลย เพราะทางโรงเรียนเก่าที่เคยอยู่มาด้วยกันเค้าค่อนข้างจะกีดกัน ไม่แก้ปัญหาแต่สร้างปัญหามากขึ้นประมาณนั้น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ตามที่ท่านอธิบายมา เท่าที่อ่านตอนนี้ผมเห็นว่า ดูเคลียร์หมดยกเว้นข้อที่3.

ขอแนะนำนิดนึงละกันครับ
    แต่คือผมมีความคิดว่าผมเคารพคนที่การกระทำและความคิด มากกว่าอายุหน่ะครับ [ความคิดส่วนตัวนะครับ นิสัยผมมันเป็นสไตล์นี้ ]
    อันนี้ละปัญหาลองทำใจล่ม ๆ อดทนและเปิดมุมมองให้กว้างถอยก้าวนึงยอมให้เค้าครับ พูดจานอบน้อมอ่อมน้อมถ่อมตน ให้ความเคารพเค้าครับ ต้องมีลูกล่อลูกชนบ้างครับเวลาคุยกันไม่รู้เรื่อง

บางครั้งวัยผู้ใหญ่กับเด็กวัยรุ่นนี่มันมีระยะห่างspacebarอยู่ บางทีผู้ใหญ่ผู้ปกครองก็ใช่ว่าจะเป็นผู้ใหญ่ทุกคนหรอกครับเค้าเป็นผู้นำคอยสอนคอยแนะนำคนอื่นแต่ลืมสอนตัวเอง

ลองขอโทษขอสงบศึก(เปิดใจให้กว้าง ๆครับ) วิธีไหนก็ได้ที่มันดูจริงใจว่าเรายอมและนอบน้อม สมัยนี้ไม่รู้ทำกันยังไง แต่ผมใช้วิธีแบบส่งดอกไม้พร้อมข้อความเลย แอบไปวาง อาจดูเชยแต่สมัยผมเรียนมัธยมยังไม่มี IPHONE เลยอีกอย่างมันดูจริงใจกว่าส่งข้อความมือถือหรือคุยกันไม่รู้เรื่องด้วย

อย่างที่ว่าละ มันต้องมีลูกเล่นกลยุทธ์หน่อย ผู้ชายยืดได้หดได้ครับ เปิดใจให้กว้างแล้วเราเห็นส่วนที่ดีของเขาและเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NongLaaLaa : 26th May 2014 เมื่อ 19:21

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 696
    ผมก็หัวแข็งนะ ตอนเด็กหัวฟาดพื้นหลายทีละ ไม่แตก

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    66
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NongLaaLaa อ่านกระทู้
    ตามที่ท่านอธิบายมา เท่าที่อ่านตอนนี้ผมเห็นว่า ดูเคลียร์หมดยกเว้นข้อที่3.

ขอแนะนำนิดนึงละกันครับ

อันนี้ละปัญหาลองทำใจล่ม ๆ อดทนและเปิดมุมมองให้กว้างถอยก้าวนึงยอมให้เค้าครับ พูดจานอบน้อมอ่อมน้อมถ่อมตน ให้ความเคารพเค้าครับ ต้องมีลูกล่อลูกชนบ้างครับเวลาคุยกันไม่รู้เรื่อง

บางครั้งวัยผู้ใหญ่กับเด็กวัยรุ่นนี่มันมีระยะห่างspacebarอยู่ บางทีผู้ใหญ่ผู้ปกครองก็ใช่ว่าจะเป็นผู้ใหญ่ทุกคนหรอกครับเค้าเป็นผู้นำคอยสอนคอยแนะนำคนอื่นแต่ลืมสอนตัวเอง

ลองขอโทษขอสงบศึก(เปิดใจให้กว้าง ๆครับ) วิธีไหนก็ได้ที่มันดูจริงใจว่าเรายอมและนอบน้อม สมัยนี้ไม่รู้ทำกันยังไง แต่ผมใช้วิธีแบบส่งดอกไม้พร้อมข้อความเลย แอบไปวาง อาจดูเชยแต่สมัยผมเรียนมัธยมยังไม่มี IPHONE เลยอีกอย่างมันดูจริงใจกว่าส่งข้อความมือถือหรือคุยกันไม่รู้เรื่องด้วย

อย่างที่ว่าละ มันต้องมีลูกเล่นกลยุทธ์หน่อย ผู้ชายยืดได้หดได้ครับ เปิดใจให้กว้างแล้วเราเห็นส่วนที่ดีของเขาและเรา
    ขอบคุณท่านมากครับ แต่ก็คงทำใจยากนิดนึง คือตอนแรกผมพูดดีกับแม่เค้ามากเพราะผมถือว่าเป็นถึงรุ่นแม่ แล้วก็เป็นผู้ใหญ่ มันเคยมีเรื่องก่อนหน้านี้มาก่อน ผมก็ขอโทษและพูดดีมากๆ จนเรื่องล่าสุดผมรู้สึกว่า แม่เค้าไม่มีเหตุผลเกินไป เลยไม่อยากญาตดีด้วยแล้วอะครับ เห้อ จะลองพยายามสงบศึกแบบที่ท่านกล่าวมาครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leaderpor อ่านกระทู้
    เคยไปทำอะไรกับลูกสาว เค้า แล้วเค้าไปบอก พ่อม่ เค้าหรือเปล่าครับ

ตอบข้อนี้ด้วยซิ

กล่าวขอบคุณ
    66
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manmao อ่านกระทู้
    ตอบข้อนี้ด้วยซิ
    ผมตอบไปแล้วครับลองไปอ่านข้อ 4

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ยากครับ อ่านยากมาก พิมปกติไม่เป็นหรอ จะเข้ามาอ่าน อ่านไม่ลงเลยจะพิมตัวใหญๆเพื่อ??

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    จนปัญญาครับ อย่างที่คห.ก่อนๆบอก เรื่องนี้มันอยู่นอกเหนือความเป็นเหตุเป็นผลละ อีโมล้วนๆ
    แต่ถ้าเหตการณ์ที่เกิดกับจขก.มันเกิดขึ้นกับผมบ้างผมก็พอจะมีวิธีอยู่นะ แต่ผมไม่รู้จะอธิบายออกมายังไงดี (เพราะส่วนตัวแล้วถ้าผมโดนแบบนี้ผมก็ไม่ยอมเหมือนกัน)

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    วัยรุ่น 24+ อ่านแล้วเพลีย
    ไอ้เรื่องสไตล์ไรนั่นถ้าไม่ฟังคนรอบข้างเลยคงอยู่ยากนะครับ
    ให้คำแนะนำไม่ได้ เดี๋ยวจะหาว่าผมหัวแข็ง