ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3

Talking เทียบกัน จะๆ ระบบฟิสิกส์ ระหว่าง Watch Dogs กับ GTA IV

เทียบกัน จะๆ ระบบฟิสิกส์ ระหว่าง Watch Dogs กับ GTA IV

หลายท่านคงจะรู้จักเกมทั้ง 2 เกมนี้เป็นอย่างดีและมีหลายสำนักรีวิวเกมได้นำเกม Watch Dogs มาเปรียบเทียบ
    กับเกมที่มีรูปแบบคล้ายๆกัน นั่นคือ GTA IV และ GTA V นั่นเอง ซึ่งหลายคนก็บอกมาว่า Watch Dogs ระบบเยอะก็จริง
    แต่ความสนุก โหด มันส์ ฮา นั้นนำไปเทียบกับ GTA V หรือ GTA IV ไม่ติดเลย

แต่วันนี้ผมไม่ได้จะมาบอกว่าเกมไหนดี เกมไหนไม่ดี แต่วันนี้ผมนำข้อแตกต่างเรื่อง ฟิสิกส์ ของทั้งสองเกมนี้มาวัดกัน

มาเริ่มกันเลยครับ

มาดูที่รูปแรกกันดีกว่าครับ เราจะเห็นว่าเมื่อขับรถในตอนกลางคืนเวลาเปิดไฟหน้ารถแล้วนำไปส่องสิ่งของหรือ NPC เงาก็จะปรากฏตามทิศทางของแสง
    ซึ่งในเกม GTA IV เงาก็ออกมาจากทิศทางของแสงไฟหน้ารถ แต่เกม Watch Dogs กลับไม่มีเงาอะไรเลยเมื่อส่องไฟหน้ารถใส่ NPC หรือสิ่งของในบางฉาก

รูปที่สองก็เช่นกัน เมื่อเรานำตัวละครของเราเดินไปที่ไฟหน้ารถของเรา ในเกม GTA IV เงาจากตัวละครก็สะท้อนปกติ แต่ใน Watch Dogs เงานั้น
    ไปโผล่ตรงส่วนที่ไม่มีแสงไฟของหน้ารถ แต่ไปโผล่ที่ข้างๆของแสงไฟ

รูปที่สาม อันนี้ถ้าคนไม่ค่อยสังเกต ก็จะดูไม่ค่อยออก เมื่อเราขับรถขึ้นบันไดซึ่งเป็นขั้นๆ ใน GTA IV ล้อรถก็จะไต่ตามร่องของบันได แต่ใน Watch Dogs
    นั้นเหมือนกับว่ารถนั้นขับขึ้นไปเลย โดยไม่มีการไต่หรือสดุดร่องของบันไดเลย แต่ตรงส่วนนี้ก็ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่

รูปต่อไปครับ อันนี้ต้องยอมรับเลยว่าทีมงาน Rockstar นั้นใส่รายละเอียดมาเป็นอย่างดี แม้ว่า GTA IV ภาคนี้ออกมาตั้งหลายปีแล้วก็ตาม ซึ่งรูปนี้เราจะสังเกตได้ว่า
    เวลาขับรถขูดตามข้างๆกำแพงหรือพนังในบางฉากนั้นจะมีรอยเหมือนโดนขูด ใน Watch Dogs กลับไม่มีรอยอะไรเลย

รูปที่ห้าครับ อันนี้ผมว่าทีมงานของ Watch Dogs ไม่น่าจะพลาดได้นะครับ เพราะเกมแนวนี้ก็น่าจะมีรายละเอียดที่ไม่น่ามองข้ามไป นั่นคือเลือด ใน GTA IV เวลาขับรถไปชนคนเราจะเห็นรอยเลือดติดตามรถของเรา แต่ Watch Dogs กลับไม่มีรอยเลือดเลยแม้แต่หยดเดียวทั้งๆที่ชนคนตาย แม้จะขับรถชนคนอัดเข้ากับกำแพง ก็จะไม่มีรอยเลือดติดเลย จะเห็นแต่รอยบุบของรถเท่านั้น

รูปที่หก ข้อนี้แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจนมากๆ เมื่อเราขับยานพาหนะลงน้ำ GTA IV น้ำจะกระจายแบบสมูทมากๆ ซึ่งใน Watch Dogs นั้นจะเห็นได้ว่าน้ำแจกกระจาย
    มากเกินไป แต่ส่วนตัวผมว่า GTA IV มันสมูทเกินไป ฮ่าๆๆ

รูปต่อมา รูปนี้เกม Watch Dogs ก็ใส่รายละเอียดของเงาสะท้อนได้ไม่ดีเท่าไหร่ GTA IV เราจะเห็นว่าจะมีตึกที่เป็นกระจกและอีกฝั่งเป็นเหมือนอาคารใหญ่ๆ ซึ่งมองเข้าไปในอาคาร
    ที่มีกระจก เงาสะท้อนก็จะสะท้อนเป็นรูปของตึกฝั่งตรงข้าม แต่ Watch Dogs เมื่อมองเข้าไปในกระจก กลับพบว่าเงาในกระจกนั้นเป็นบ้านและต้นไม้ ซึ่งพอมองฝั่งตรงข้ามของกระจก
    ก็มีแต่ตึกและไม่มีต้นไม้เลย

รูปสุดท้ายแล้วครับ รูปนี้น่าจะเป็นบัคมากกว่า ถ้าใครหลายคนกำลังเล่นทั้งสองเกมนี้อยู่ก็ไปลองกันนะครับ ใน GTA IV เมื่อเราขับรถชนตอน้ำ (ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร) ก็จะมีน้ำพุ่งออกมา
    เมื่อเราขับรถไปบังรูของน้ำไว้ น้ำก็จะพุ่งออกมาปะทะกับใต้ตัวรถ แต่ใน Watch Dogs น้ำจะพุ่งทะลุตัวรถออกมา หรือนี่อาจจะเป็นนวัตกรรมใหม่ใหม่ เพราะโลกช่วงนี้ร้อนมากๆ เลยทำรถระบบคลายร้อนด้วยน้ำ อิอิ

อันนี้เป็น VDO เปรียบเทียบครับ

เครดิต : Eduard Mackarchew

สุดท้ายถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วยครับ นี่เป็นครั้งแรกของเค้าช่วยอ่อนโยนด้วยนะ อิอิ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 151 คนที่กล่าวขอบคุณ:

40976, 6thhokage, ACBII, Agent47, akanent, akeuar, alone4284, alonedevil, ANHandsome, ap10308280, Artificial, assassimer, AV Fanboy, ballllabball, bar25246, basz17, battosai2010, benlockman, bigbang06, bigG, bigza06, Bionic114, BlackReBle, bloodtea, Boss OF Olimpus, boyzaabadz, cantaloupes, Care, CrazyDuck, DeathAngeL, Deathbringer, Doysram, Dragonslayerrrrr, eqpush, evilaon, FiaTbo[O]m, Finish Love, fluke22009, Footfeet45, GantZn28, ghostboo, godmannyza, good11, gostman, haruchan, heartto, helos, homeconomic, IGKNIGHT, inwharn205, iydouhot, james3000, jannerfit, Janus_box, JasonX, jetzjamez, kabuto122, kankloaso, king kong, Kingofnight, KnocKingMasterM, kokiat, konpaku, krisana, Kwacharakorn, Lamous, lankinpark, liberate01, lovekoal, makito, manhantun01, Maximum191, Michiri, MinnerZzZ, misszee2012, mosjamos, Nakata2009, nakilove11, namfm, neo_sorn, next 1000 clip, nongto2240, noppwit, npdeoh2754, nutzaza70, okorakot, Onyxiiz, paoza12345, paperton, Pasin Chanla, peck22, perry113, Phang69, phir123, pongtpongt, poobutcha, poppysun, popza01, Poyo_ts, protokas, qwerty2536, rampage1, Ratiio, Rockerman, rockohhh, safeza00, sakolsak, sAm3, Sandqueen, san_address, SaruDoki, sarutx800, SchooL, seagamer, seiki2011, SeV, shokobo, SlimZ, SoNy009, sornram, stepmeup2, tappyfrozen, TeenLowGer, teerachai212, teexor, thai278, thekrof, theruk, timetoromance, titanoon, tkgwpe, TomSuper, tonrer, tonwindowxp, TOPTHJKG, top_a4, ukzeroooo, vongola17, vuthkav, whitebaa555, winzxcvb00, yiew697dg, Yo-Yae, zadizman, zanuk9876, zeeds000, Zello, zerosaint9, zikoros, zoulztealth, ผู้ตรวจสอบ

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    เออว่ะ ก็จริง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    262
    ได้รับคำขอบคุณ: 979
    มันก็มีดี มีเสียทั้ง 2 เกมเลยนะครับ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    โครตย่ามจริงๆด้วยภาค IV ซะด้วย เกมมันคงไม่แย่หรอก Ubi มันก็โม้เกิน 55

(^_^)
    กล่าวขอบคุณ
    2,088
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    เอาเเล้วไงงานนี้มีเคลียร์

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    รอดูตัวupdateก่อนดีกว่าว่าจะดีขึ้นไหม

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    เเต่ผมกลับมองว่า Watch dogs ภาพมันดูสวยสมจริงกว่า เเต้ฟิสิกส์ยกให้ GTA IV เเล้วกัน
    CPU:Core I7 4790K RAM 16GB Zotac GTX 980 Ti AMP Editon

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    249
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    เอาซะ Watch Dogs จ๋อยไปเลยล่ะสิ
    “Win or lose, fight's not over. Till someone's on the mat.”

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    3
    ที่เงิบคือมาเทียบกับ GTA IV น่ะสิ แล้ว GTA V จะไม่เจ๋งกว่าหรือ แต่อย่างว่าเกมมันพึ่งออก 5555555555.

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 349
    คอมจะไห้มก็เพราะไอ้เกม มอง_หมา นี้แหละ

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    2
    ผมว่าอันนี้เป็นตัวเกมที่หลุดมาและก็ยังไม่ค่อยสมบูรน่ะครับ รอตัวเต็มอีกทีเดี๋ยวรู้กัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 387
    Ubi โม้ไว้เยอะ ถ้าในด้านความเป็นเกม Open World GTA ทำได้ค่อนข้างดีกว่า ส่วน Watch Dogs นี้ด้านลูกเล่นในตัวเกมต้องยกให้เขา (พวกเรื่องระบบแฮก ระบบไฮเทค)
    ข้อติอีกนิด Watch Dogs
    - เราขโมยรถคนอื่น ไอ้คนที่โดนขโมยรถก็ยืนมองเฉยๆ และก็เดินหนี ถ้าเป็น GTA ใครขโมยรถมัน มันวิ่งไล่ตาม ลากเราลงมากระทืบด้วยซ้ำ
    - พวกตึก พวกบ้านนี้ เข้าได้น้อยกว่า GTA เยอะ
    - อาวุธน้อยกว่า GTA
    - ที่ขัดใจสุดๆ ก็คือ มองหมา ไม่สามารถต่อยตีได้ ทำได้แค่ยิงคนอื่นกับขับรถชนคนแค่นั้นแหล่ะ
    - กระโดดไม่ได้ ทำให้เล่นพิเรนๆ ไม่ได้ คือมันจะกระโดดขึ้นสิ่งของหรือปีนไต่ได้เฉพาะสิ่งของที่มีปุ่มกดให้ขึ้นเท่านั้น
    - รถยังบุบไม่ค่อยสมจริง

นึกไม่ออกละ คิดได้แค่นี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย D-M-C : 26th May 2014 เมื่อ 21:42
    ชอบอ่าน... ไม่ชอบพิม...

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•-:อนาคตคงจะดีกว่านี้:-•
    กล่าวขอบคุณ
    717
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    IVมันสร้างมากี่ปีละภาพดีกว่าก็ไม่แปลก

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:[ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต]:.
    กล่าวขอบคุณ
    1,943
    ได้รับคำขอบคุณ: 369
    ลังเลแล้วไง

??What It Happened??
    กล่าวขอบคุณ
    154
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    ubisoft เอาแล้วไงโม้จนต้องเป็นอย่างนี้
    ปล.คงจะเอา แพท มาแก้นะ
    ปล2.ผมไม่ได้ซื้อแท้
    CPU=Intel Core i5-4570 CPU @ 3.20GHz
    GPU=Nvidia GeForce GTX 970 Ram=8 GB

THE HULK
    กล่าวขอบคุณ
    17,066
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    แหม เทียบกันซะอย่างนี้เลย โดยส่วนตัวผมไม่ชอบแค่มันไม่มีเงาเวลาส่องคนหรือพวกสิ่งของต่างๆเท่านั้นเอง เพราะมันทำให้เกมภาพสวยลดลงมากเลย
    ส่วนเรื่องอื่นๆนี่ผมพอรับได้นะ ถ้าจะให้เทียบกับเจ้าพ่ออย่าง GTA นี่ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร 555 เพราะ Rockstar North ใครๆก็รู้ว่าเกมแต่ละเกมที่พี่แกทำนี่ คุณภาพๆทั้งนั้น

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ D-M-C อ่านกระทู้

- เราขโมยรถคนอื่น ไอ้คนที่โดนขโมยรถก็ยืนมองเฉยๆ และก็เดินหนี ถ้าเป็น GTA ใครขโมยรถมัน มันวิ่งไล่ตาม ลากเราลงมากระทืบด้วยซ้ำ
    บางคนโทรตาม ตำรวจหนิครับ แต่นานๆคนน่ะ
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    การขับรถ GTA IV สมจริงกว่าภาค V อีกนะแต่เขาเอามาปรับปรุ่งเพื่อให้มันขับง่ายขึ้นนี่แหละมั้ง แต่ใน Watch Dogs รับไม่ได้แข็งทื่อเลย
    งงกับ Watch Dogs เหมือนกันเหมือนคุยโม้ไว้เยอะ เรื่องกราฟฟิค แต่ทำไมถึงเก็บรายละเอียดยิบย่อยได้ไม่เท่า GTA IV หว่า
    ส่วนตัวเรื่อง Ragdoll ฟิสิกส์นี่แหละไม่มีใครเทียบชั้น GTA ได้ 55555

Next Gen?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zanuk9876 : 26th May 2014 เมื่อ 21:52

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    รูปที่หก ข้อนี้แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจนมากๆ เมื่อเราขับยานพาหนะลงน้ำ GTA IV น้ำจะกระจายแบบสมูทมากๆ ซึ่งใน Watch Dogs นั้นจะเห็นได้ว่าน้ำแจกกระจาย
    มากเกินไป แต่ส่วนตัวผมว่า GTA IV มันสมูทเกินไป ฮ่าๆๆ

อันนี้ผมมองว่า Watch Dogs สมจริงกว่านะครับ เพราะเวลารถตกน้ำ น้ำมันไม่ได้สมูทเหมือนปรอทนะคับ + มีฟองน้ำลอยไปมา ผมให้ Watch Dogs ชนะในระบบฟิสิกส์น้ำ

เรื่อง Graphics โดยรวมถือว่า OK ไม่หวือหวาอะไร แต่ถ้าเอาไปเทียบกับ Trailer ตอนเปิดตัวแล้วผมรู้สึกผิดหวังมาก 555

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    จะมีแพทช์แก้มั้ยยยย รอดูกันต่อไป

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ถ้าเจอ V แล้วจะหนาา าว

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    ผมไอ้เงาหน้ารถนี้แปลกๆและ ไม่น่าจะโง่ขนาดนั้น ใช้คนเป็นพัน แค่นี้ไม่เห็น
    ผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอก แต่ยอมรับเลยว่าสู้ GTA ไม่ได้จริงๆ
    ความมันอ่ะนะ แต่มันก็สนุกไปอีกแบบ(อีกแบบเลย)

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    แล้วภาพ เมื่อตอนโปรโมทไปไหนหมดอ่ะ ภาพที่มันอลังๆ ฟิสิกส์เยอะๆ หรือว่า ดูผิดเกมส์หว่า

ถ้า WD เป็นงี้ Division คงไม่ต้องหวังแล้วแหละ

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,370
    ได้รับคำขอบคุณ: 442
    what ? dog กันเลยเชียว
    ≡MOTOR≡
    steam dota2 ว่างๆแอดมาหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    สองเกมนี้เหมือนกันนะครับ แ-กเสปคเหมือนกัน 5555

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ: