ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446

Red face งานนี้มีเงิบ!! ผบ.ทบ.เล็งเสนอ เรียน รด.ก็ต้องเกณฑ์ทหาร

ผบ.ทบ.เล็งเสนอ เรียน รด.ก็ต้องเกณฑ์ทหาร

พล.อ.ประยุทธ์ร่วมงานวันสถาปนา นรด. ครบรอบ 65 ปี โดยเตรียมเสนอแม้เรียน รด. ก็ต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหาร ซัดโจรใต้ไม่ใช่คน เผย นายกฯ ห่วงสั่ง รปภ.เข้มอุดช่องโหว่...

เมื่อวันที่ 4 ก.พ. ที่หน่วยบัญชาการรักษาดินแดน (นรด.) พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผบ.ทบ. กล่าวภายหลังเป็นประธานวันสถาปนา นรด.ครบรอบ 65 ปีว่า หลักสูตรการฝึกนักศึกษาวิชาทหารต้องปรับปรุงให้ทันต่อสถานการณ์ และภัยคุกคามรูปแบบใหม่ ดังนั้นต้องปลูกฝังให้นักศึกษาวิชาทหารมีส่วนร่วมในการสนับสนุนส่วนราชการต่างๆ นอกจากนี้ อยากให้เรียนรู้ถึงภัยคุกคามทั้งปัญหายาเสพติด แรงงานต่างด้าว เพื่อทำให้ประเทศชาติมีความเข้มแข็ง ประเด็นสำคัญ คือจะทำอย่างไรให้มีส่วนร่วมกับเจ้าหน้าที่ในการดูแลประเทศชาติให้มากขึ้น ทั้งนี้ ปัญหาของนักศึกษาวิชาทหาร คือ สัดส่วนในการเกณฑ์ทหารในแต่ละปีต้องการทหาร 8 หมื่น แต่มีคนเข้าเกณฑ์ในระบบมากกว่า 3 เท่า ดังนั้นถ้ามีคนเรียนนักศึกษาวิชาทหารมากขึ้นจะทำให้คนเข้ามาเกณฑ์ลดลงทำให้เกิดความไม่เป็นธรรม

"ต่อไปผมอาจเสนอว่า ถ้าคนอยากเรียนนักศึกษาวิชาทหารจริงๆ ก็เรียนได้ แต่เมื่อถึงเวลาตรวจเลือกทหารจะต้องมาตรวจเลือกด้วย อยากจะดูว่าคนมาเรียน รด.มากเหมือนเดิมหรือไม่ วันนี้ต้องชมเชย นศ.รด.หญิงที่สมัครเข้ามาเรียนทั้งที่ไม่ได้รับสิทธิอะไร ผู้หญิงไทยเก่งเข้มแข็งดี ส่วนกฎหมายที่ห้ามเยาวชนต่ำว่า 18 ปีถืออาวุธนั้น เราได้แก้ปัญหาโดยให้เรียนแค่อาวุธศึกษาไม่ต้องฝึกยิงปืน ส่วนเรื่องทรงผมนักเรียนที่กระทรวงศึกษาธิการอนุญาตให้นักเรียนไว้ผมยาวนั้น ในส่วนของนักศึกษาวิชาทหารต้องมีกติกา ผมขอเถอะเมื่อทุกคนแต่งเครื่องแบบทหารจึงควรจะไว้ผมสั้น มิเช่นนั้นจะแยกแยะไม่ออก" ผบ.ทบ.กล่าว

พล.อ.ประยุทธ์ กล่าวถึงเหตุการณ์ผู้ก่อความไม่สงบยิงครูสอนทำนาในพื้นที่ จ.ปัตตานี เสียชีวิตว่า ตนได้สั่งเจ้าหน้าที่ให้ติดตามตั้งแต่เกิดเหตุ และให้สำรวจว่า มีหน่วยงานไหนเอาคนนอกพื้นที่เข้ามาหรือไม่ เพราะบางทีอาจไม่ได้แจ้งกัน เมื่อไม่ได้แจ้งทำให้เกิดช่องว่าง ทั้งนี้ คนที่ก่อเหตุไม่ใช่คน ซึ่งเราต้องทบทวนว่าจะลดช่องว่างอย่างไร ซึ่งนายกรัฐมนตรีในฐานะผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร (ผอ.รมน.) แสดงความเป็นห่วง และสั่งการมายังตนขอให้ดูแลความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สินให้เข้มข้นขึ้น ซึ่งตนได้สั่งการให้คนในพื้นที่ทำงานให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน โดยจะปรับกำลังทั้งพลเรือน ตำรวจ ให้รับผิดชอบงานในเชิงรับ ในพื้นที่ที่ไม่รุนแรงมากนัก เพื่อให้ทหารปิดกั้นส่วนอื่นซึ่งอีก 2-3 เดือนเมื่อตำรวจได้รับการอนุมัติให้ทำงาน ทางทหารจะแบ่งมอบพื้นที่ให้ตำรวจทำงานต่อไป

"เราได้จัดรองแม่ทัพภาคทุกกองทัพภาค ไปเป็น ผบ.ฉก.จังหวัด โดยจัดกำลัง 16 กองพัน เพื่อประสานงานกับผู้ว่าฯ มีการปรับพื้นที่ให้สอดคล้องกับสถานการณ์ ขณะนี้เราสร้างความเข้มแข็งให้หน่วยงานในพื้นที่ เมื่อสถานการณ์ดีขึ้นจะค่อยๆ ปรับกำลังออก วันนี้ต้องแยกให้ออกว่าสถานการณ์เกิดขึ้นจากอะไร การทำร้ายคนไทยพุทธ ไทยมุสลิม ความจริงไม่น่าทำร้าย ดังนั้นแสดงว่าต้องมีปัจจัยอื่นไม่ใช่ประวัติศาสตร์ชาติพันธุ์อย่างเดียว อาจมีเรื่องส่วนตัว การเมืองท้องถิ่น ที่หักหลังทางธุรกิจ" ผบ.ทบ.กล่าว.

เครดิต: THAIRATH

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    ที่บอกผู้หญิงไม่ได้อะไรนึ้ผิดอย่างแรง เขาเอาคะแนนพิเศษไปสอบไม่รู้จริงๆหรอ แล้วถ้าทหารมันดีจริงเขาไม่ไปเรียน รด หรอก คิดบ้างครับถ้าันดีจริงแบบUSAไม่ต้องมีตัวตรวจเลือกหรอกแทบเยียบกันสมัครทหารไทยเงินก็ไม่มีสวัดดิการก็ห่วยแตกเล่นเส้นสายภายในรุ่นพี่คิดวาตัวเองใหญ่ทำไงกับรุ่นน้องก็ได้ทำโทษจนตายใครมันจะอยากเป็นถ้าไม่มีเส้น

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    รอตอนผมอายุเกิน18ก่อนค่อยปรับก็ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    โดยส่วนตัวผมผ่านมาหมดทั้ง รด. และการเป็นนักเรียนทหารอีก1ปีเต็ม

จะบอกเลยถ้าทำแบบนี้รับรอง รด.เป็นอันจบสิ้นคงจะเหลือแต่ผู้หญิงเรียน
    เพราะผู้ชายส่วนใหญ่คงเรีนให้จบ ป.ตรี หรือ ปวส. และเอาวุฒิไปเทียบให้เหลือ1ปีหรือ6เดือน แทน

คงไม่มีใครเรียนจบ รด.ปี5แล้วไปเป็นทหาร6เดือนกันหลอก

เอาใจช่วยน้องๆที่ยังไม่ถึงอายุนะครับ

ส่วนตัวผมผ่านไปและเริ่มแก่ขึ้นทุกวันเฮ้อ

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ดีเลย์ไป ปีกว่าๆนะครับข่าว

edit:ลืมดูปีครับบ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ข่าวตั้งแต่ปีที่แล้วคับ ช่วงนี้ผมว่าแกไม่ว่างมาคิดเรื่อง รด หรอก คงยุ่งอยู่กับการเมืองอีกนาน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LIVE อ่านกระทู้
    ดีเลย์ 3 เดือนนะครับ
    โดย ทีมข่าวการเมือง 4 ก.พ. 2556 12:35

15 เดือนคับ 555+

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ก็เห็นพูดทุกปี และก็ไม่เอาจริงสักปี
    ยังไงจะเรียน รด. หรือ เกณฑ์ เวลาเกิดสงครามก็ต้องถูกส่งไปรบหมดอยู่ดีนั่นแหละ เอาเวลาไปจัดการปัญหาที่ท่านกำลังคุมประเทศอยู่ตอนนี้ดีกว่าเถอะ
    "Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them."
    - - [Anonymous] - -

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    รด. จะหายไป 95% ถ้าเสนอผ่าน -.-

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ผมไม่อยากเกณทหารไทย ถ้าเปนของแบบ USA ก็ว่าไปอย่าง ของไทยรู้สึกเหมือนรุ่นพี่มันจะเก๋่าไปนะบางที

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ถ้าเป็นงั้นจริงคงไม่มีใครเรียน รด. กันหรอกครับ รู้ๆกันอยู่เราเรียน รด. กันเพราะไม่อยากเกณฑ์ทหารกันทั้งนั้น ส่วนน้อยมากๆ ที่จะเรียนเพราะอยากเรียนจริงๆ

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    ข่าวนี้มันเป็นข่าวลือครับ เช็คแหล่งข่าว และความชัดเจนของข่าวด้วยครับ
    ชอบกินไข่เจียว

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    764
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,396
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ .::PheoniX::. อ่านกระทู้
    ผมไม่อยากเกณทหารไทย ถ้าเปนของแบบ USA ก็ว่าไปอย่าง ของไทยรู้สึกเหมือนรุ่นพี่มันจะเก๋่าไปนะบางที
    แบบนี้ละครับ ระบอบพ่อปกครองลูก..
    ผมเองก็ไม่ชอบนะ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเกลียด

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Benzt2h อ่านกระทู้
    ที่บอกผู้หญิงไม่ได้อะไรนึ้ผิดอย่างแรง เขาเอาคะแนนพิเศษไปสอบไม่รู้จริงๆหรอ แล้วถ้าทหารมันดีจริงเขาไม่ไปเรียน รด หรอก คิดบ้างครับถ้าันดีจริงแบบUSAไม่ต้องมีตัวตรวจเลือกหรอกแทบเยียบกันสมัครทหารไทยเงินก็ไม่มีสวัดดิการก็ห่วยแตกเล่นเส้นสายภายในรุ่นพี่คิดวาตัวเองใหญ่ทำไงกับรุ่นน้องก็ได้ทำโทษจนตายใครมันจะอยากเป็นถ้าไม่มีเส้น
    ผมว่าความคิดคุณ มันมาจากการเล่าสู่กันฟังมากกว่าการเจอ จากตัวเองและประสบการณ์ เพื่อนผมเป็นทหารไม่เห็นมีเส้นสักคน

สอบเข้านักเรียน จ่าทหารเรือ 1คน ไม่เส้น ไม่รู้จักใครทั้งนั้น สอบเข้า นายร้อย จปร. 1คนไม่เส้น
    เส้นมันก็มี แต่มันมีส่วนน้อยจริงๆ สมัยนี้ระบบราชการก็ใช่ว่าจะเส้นได้หมดครับ โปรดเข้าใจด้วย

ปล.ผมเรียน ร.ด. และไม่ชอบเป็นทหารครับ แต่เรื่องที่นำมาเล่านี้เจอกับตัว เพื่อนสนิท

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ถ้าเป็นจริงๆกูขอตายดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    1
    ผมก็คิดนะเรียน รด. ควรจะเป็นทหาร เพราะชื่อก็บอกอยู่ว่า นักศึกษาวิชาทหาร
    แต่ทำไมไม่เป็นทหาร ? ไม่เข้าใจ

#ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    จขกท เช็คแหล่งข่าวบ้างนะ เราต้องเสพข่าวอย่างมีสติ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ข่าวตั้งแต่ปีที่แล้วคับ ช่วงนี้ผมว่าแกไม่ว่างมาคิดเรื่อง รด หรอก คงยุ่งอยู่กับการเมืองอีกนาน

โดย ทีมข่าวการเมือง 4 ก.พ. 2556 12:35

15 เดือนคับ 555+
    ข่าวเก่าเล่าใหม่

งานนี้มีเงิบ จริงๆด้วย 55555555

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ถ้าจะให้ รด ต้องเกณฑ์ ด้วยก็ยกเลิก รด ไปเลยครับ เด็กยอมเสียเวลาเรียน 1 วันเพื่อไปเรียน รด

ถ้าอย่างนั้นสู้นั่งเรียนใน ร.ร. ดีกว่าเยอะเรียนทันเพื่อนด้วย

-----------

ผมคนนึงละไม่อยากเป็น ทหาร เพราะมันดูเหมือน พี่แกล้งน้องต่อ ๆ กันมากกว่ามองระบบแล้วมันไม่ใช่
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บุรุษฟ้า-ขาว อ่านกระทู้
    ผมก็คิดนะเรียน รด. ควรจะเป็นทหาร เพราะชื่อก็บอกอยู่ว่า นักศึกษาวิชาทหาร
    แต่ทำไมไม่เป็นทหาร ? ไม่เข้าใจ

#ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    รด.เป็นทหารนะครับ เขาเรียกว่า "ทหารกองหนุน" เอาไว้ใช้ยามจำเป็นจริงๆ คือเวลาที่ไม่มีใครไปรบแล้ว พวกรด.จะถูกเรียกระดมพลมาครับ
    ผบ.หน่วยฝึกของพวกผมเคยพูดว่า "พวกเราเนี้ยเป็นไพ่ตายของกองทัพ.......ที่ใช้แล้วโง่เลย"
    แล้วที่เรียนจบมานี่จะมียศก็คือ ว่าที่สิบเอกครับ (เฉพาะที่จบปีสามนะครับ)
    ส่วนการเกณฑ์ทหารนี่ ทหารที่เข้าไปจะได้ยศ พลทหารครับ ซึ่งต่ำกว่าพวกที่จบรด. ครับ
    แต่ก็ใช่ว่าพวกที่จบรด.จะเดินดุ่มไปสมัครทหารแล้วได้นายสิบเลยนะครับ ยศ"ว่าที่สิบเอก" จะกลายเป็น "สิบเอก" ก็ต่อเมื่อเขาเรียกเราไปทำสงครามจริงๆเท่านั้นครับ
    เอาง่ายๆก็คือ จบรด.มาก็ เป็นทหารแล้วครับ เลยไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการ เกณฑ์ทหาร ครับ
    ปล.ข่าวนี้นานละนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pug1 : 27th May 2014 เมื่อ 23:55

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ .::PheoniX::. อ่านกระทู้
    จะเอาประเทศเราไปวัดกับประเทศเขาไม่ได้หลอก
    ความเจริญ กับสามัญสำนึกมันต่างกัน

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    หายแน่นอน 100%เลย

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ไงก็ได้แต่ให้เลือกก็ไม่อยากเป็นทหารนะ จากที่ดูๆแล้วสภาพแต่ะคนแก่ไปนี้ ดูไม่ได้เลย แถมเหตูการณ์ภาคใต้ก็ยังไม่สงบเลย เฮ้อออออออออออออออออออ