ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: Utility Program of Game Maker

No Mercy,Holocaust
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554

Lightbulb Utility Program of Game Maker

กระทู้นี้รวมตัวเสริม และเกมที่ทำให้สร้างเกมง่ายขึ้น ถ้าใครมีปัญหาอะไรก็โพสไว้ในนี้ครับ ผมจะโพสโปรแกรมสร้างเกมทุกมุมทั่วโลก ทุกแนว ที่สำคัญกระทู้นี้มีมากที่สุดในโลก

อ่านก่อนส่องนะครับ

หมายเหตุ* โปรแกรมทั้งหมด แจกไว้เพื่อการศึกษาเท่านั้น ไม่สามารถเอาไปขายหรือเพื่อการค้า

Note: * All Programs. Distribution provided for education only. Unfeasible to sell or to trade.

ขอใส่ไว้ในนี้นะ เพราะ กระทู้นี้ ข้อความเต็ม เกิน ขนาด และ เลอะเทอะมาก ผมเลย ขอใส่แล้วกันครับ ที่เข้าไปเป็น แค่ หน้าsites นะ ไม่ได้ โปรโมท นะครับ -*-

สีเขียว คือ ใช้งานง่าย
    สีส้ม คือ ใช้งานปานกลาง

สีแดง คือ ใช้ยาก

สีน้ำเงิน ระดับ มือ สมัครเล่น
    สีชมพู มีประสบการณ์ หน่อย
    สีคราม มืออาชีพ เท่านั้น

แถม + นิยม นิยมปานกลาง ไม่นิยม ไปด้วยเน้อ

001 Action / RPG Maker
    ใช้งานง่าย
    สมัครเล่น นิยมปานกลาง

2D Fighter Maker 2002
    ใช้ยาก มืออาชีพ เท่านั้น นิยมปานกลาง

3D Adventure Studio
    ใช้ยาก มืออาชีพ เท่านั้น นิยมปานกลาง

3D GameMaker Lite Special Edition
    ใช้งานง่าย ระดับ มือ สมัครเล่น นิยมปานกลาง

3D RPG Editor R2
    ใช้ยาก มืออาชีพ เท่านั้น ไม่นิยม

Adventure Game Studio
    ใช้ยาก มืออาชีพ เท่านั้น ไม่นิยม

DarkBASIC Professional

Explorations v9.0
    ใช้ยาก มืออาชีพ เท่านั้น (ณ ที่บอร์ดเก่ายังไม่ได้ลง) ไม่นิยม

FPS Maker

fps-creator-dx9
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย นิยมปานกลาง

FPS Creator x10
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย นิยมปานกลาง

Game Editor

Game Maker
    ใช้งานปานกลาง มีประสบการณ์ หน่อย นิยมมาก

GameMaker 3D RTS
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย ไม่นิยม

Gamestudio Pro A7

GLBasic

IG Maker
    ใช้งานปานกลาง มีประสบการณ์ หน่อย นิยมปานกลาง

IRE

Mario Worker
    ใช้งานง่าย ระดับ มือ สมัครเล่น ไม่นิยม

Mugen
    ใช้งานปานกลาง มีประสบการณ์ หน่อย นิยมปานกลาง

Network RPG Maker 2000
    ใช้งานปานกลาง มีประสบการณ์ หน่อย ไม่นิยม

Novelty
    ใช้งานปานกลาง มีประสบการณ์ หน่อย ไม่นิยม

Realm Crafter

Renpy

RPG Maker 2000

RPG Maker 2003

RPG Maker 95
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย ไม่นิยม

RPG Maker Alpha
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย (ณ ที่บอร์ดเก่ายังไม่ได้ลง)

ไม่นิยม

RPG Maker VX
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย นิยมมาก (ที่สุด)

RPG Maker XP
    ใช้งานง่าย มีประสบการณ์ หน่อย นิยมมาก (ที่สุด)

Shooter Maker 95

Sphere

Torque 3D 2009
    ใช้งานปานกลาง มืออาชีพ เท่านั้น นิยมปานกลาง

The Scrolling Game Development Kit

UDK

* UDK ในอนาคตอาจจะ นิยมมาก

---------------------------------------------
    Utility

คู่มือต่างๆ

เครดิต วอราม่อน ผู้เต่า Thaigaming PeaceterZero mariofanclube UDK Loup jackson อีกมากมายครับ

รวบรวมทั้งหมด ผมเองPeaceterZero

No Mercy,Holocaust
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    จอง
    เดี๋ยวจัดใหม่ทั้งหมด

★Mark~Wrestlemania★
    facebook.com/Mark2309
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,148
    Blog Entries
    2
    ผมชอบ RPG Maker XP มากที่สุดแล้ว !!~

Downloader
    กล่าวขอบคุณ
    213
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    พี่จ้า อยากจะบอกว่า (ขอบคุณครับ)

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 463
    RPG Maker XP โหลดไม่ได้แล้วครับ

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    แล้ว Unity3d อยู่ไหนครับ ??
    Facebook :: Buddy Lord

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    Download RPG maker VX ACE

Download

←Android Gamerz™→
    เก้าอี้คอม,บ้าน,ร.ร.,Forum Phone-Tablet
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    ขอบคุณครับ หาพวกสร้างๆอยู่พอดีๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    โปรแกรม 2D Fighter Maker 2002 ผมว่าน่าสนใจกว่า Mugen อีกนะผมเองก็สนใจโปรแกรมตัวนี้อยู่ โปรแกรม Mugen ที่ดูเหมือนง่ายเพราะแค่เอา RTP จากแหล่งต่างๆมารวมกันเพราะ Mugen จะแยก RTP ออกเป็นส่วนๆเช่น ตัวละคร ด่าน Life bar ฯลฯ เป็นต้น จึงทำให้ง่าย แต่ถ้าคิดจะทำด้วยตัวเองล่ะก็บอกได้เลยว่ายากกว่า 2D Fighter Maker 2002 แน่นอน การสร้างตัวละครของ Mugen นั้นยากมากเต็มไปด้วยโค้ดต่างๆมากมายผมลองศึกษาดูแล้วมึนมาก ส่วนการสร้างตัวละครของ 2D Fighter Maker 2002 แถบจะไม่ต้องยุ่งกับโค้ดเลย ลองคิดดูเล่นๆถ้าเราสามารถสร้าง Life bar,Sp bar,เวลาในฉากต่อสู้, จัดตำแหน่งหน้าตัวละคร,สร้างตัวละคร,จัดการส่วนต่างๆใน VS Screen ได้ ง่ายๆได้ใช้ภาพที่ต้องการ มันจะสนุกแค่ไหน ที่ว่ามาทั้งหมดโปรแกรมนี้ทำได้หมดเลยในตัวโปรแกรม ผมว่ามันก็ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกนะโดยเฉพาะคนที่อ่านภาษาอังกฤษได้ ผมลองใช้โปรแกรมตัวนี้มาแล้วทั้งๆที่ภาษาอังกฤษก็แค่งูๆปลาๆ แต่ผมกลับมารถทำได้ผมค่อยๆทำความเข้าใจกับมันโดยการลองผิดลองถูกอยู่หลายครั้ง จนทำเดโมกากๆออกมาได้ตัวหนึ่ง แต่มันน่าเสียดายมากเพราะผมไม่สามารถสร้างต่อไปได้เพราะผมใช้ Win 7 64 bit โปรแกรมนี้มันมีปัญหากับ Windows ที่ผมใช้พอสร้างไปได้ซักพักมันก็จะเด้งออกมาเพราะ Win 7 64 bit มันทำให้เด้งออกมาและพอกลับเข้าไปอีกมันก็เด้งออกมาอีก ผมอยากใช้โปรแกรมนี้ต่อแต่ผมไม่อยากลงวินโดว์ใหม่เลยเพราะผมอยากให้ Ram ของผมได้ใช้เต็มประสิทธิภาพ (ผมใช้ Ram 8 GB) สรุปว่าโปรแกรม 2D Fighter Maker 2002 ไม่ได้ใช้อยากขนาดนั้นหรอกครับถ้าใครสนใจ Demo เพื่อจะนำเอาไปศึกษาก็ P.M. มาหาผมได้ครับ