ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

..แห่ชื่นชม! นักเรียนอมก๋อย เขียนจดหมายลาครู ไปเก็บเห็ด 3 วัน..

..แห่ชื่นชม! นักเรียนอมก๋อย เขียนจดหมายลาครู ไปเก็บเห็ด 3 วัน..

ขณะนี้ในโลกออนไลน์ได้มีการแชร์ภาพจดหมายลาครู ของด.ญ.จิตรา ใจกล้า นักเรียนชั้นประถมของโรงเรียนแห่งหนึ่งในอำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่ ข้อความระบุว่าขออนุญาตลาครูทุกวิชา ไปเก็บเห็ดในป่า เป็นเวลา 3 วัน หากเก็บเสร็จแล้วก็จะกลับมาเรียนตามปกติ และหากมีการบ้านก็ขอให้เพื่อนมาบอกตนด้วย

ทั้งนี้ หลังจากภาพจดหมายนี้ถูกแพร่ออกไปก็มีผู้เข้ามาแสดงความเห็นชืนชมความมานะบากบั่นของเด็กนักเรียนคนนี้ แม้จะต้องช่วยพ่อแม่ทำงานหาเงินแต่ก็ยังไม่ทิ้งการเรียน

อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/775434.html

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 27 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    คือ อยากรู้ว่า นักข่าวนี้ว่างจัดใช่ไหม

เนื้อหาแบบว่า มันก็เรื่องปกติ คนเขาจะลาไปไหนมาไหน

บางคนหนักกว่านี้ ยังไม่เห็นลงข่าวมั้งเลย

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    เด็กคนนี้เป็นใคร เขาทำประโยชน์อันใด ให้กับชาติบ้านเมือง เขาเป็นบุคคลสำคัญหรือไม่ เขามีความสำคัญต่อชาติบ้านเมืองเพียงไร .... ทำไมมันต้องเป็นข่าว

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ถ้าผมเขียนลาไปทำงานเก็บผักที่ไร่ จะดังแบบน้องเขาไหม 55555

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ระวังติดคุกนะครับน้อง 15 ปีนะ...#สหายท่านนึงกล่าวไว้

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    คำถามที่น่าขบคิด ที่น่าจะเกิดต่อจากนี้คือ การไปเก็บเห็ดถอบ ของน้องคนนี้ เก็บในพื้นที่ป่าสงวน หรือเขตหวงห้ามหรือเปล่า?
    และการหาเห็ด ต้องเผาป่า อย่างที่เคยมีข่าวหรือเปล่า?

ละถ้าครอบครัวพาเด็กคนนี้ไปเก็บเห็ดในพื้นที่หวงห้าม จะมีการจัดการอย่างไร?

ผมว่าคำถามเหล่านี้น่าเก็บไปคิดเพิ่มเติมนะ
    ชอบกินไข่เจียว

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    คำถามที่น่าขบคิด ที่น่าจะเกิดต่อจากนี้คือ การไปเก็บเห็ดถอบ ของน้องคนนี้ เก็บในพื้นที่ป่าสงวน หรือเขตหวงห้ามหรือเปล่า?
    และการหาเห็ด ต้องเผาป่า อย่างที่เคยมีข่าวหรือเปล่า?

ละถ้าครอบครัวพาเด็กคนนี้ไปเก็บเห็ดในพื้นที่หวงห้าม จะมีการจัดการอย่างไร?

ผมว่าคำถามเหล่านี้น่าเก็บไปคิดเพิ่มเติมนะ
    แล้วทำไมถึงคิดอย่างงั้นละครับ ผมว่าไม่เห็นต้องทำถึงขนาดนั้นเลยนี่นา

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    ทำไมผมรู้สึกเหมือจะได้กลิ่นดราม่า - -*
    น้องเค้าแค่เขียนจดหมายมาลาครู แล้วครูก็คงเห็นว่าเป็นความน่ารักแบบเด็กๆเลยเอามาลงให้ดูกันแค่นี้เอง
    ชาวเน็ตหนอชาวเน็ต

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    แล้วทำไมถึงคิดอย่างงั้นละครับ ผมว่าไม่เห็นต้องทำถึงขนาดนั้นเลยนี่นา
    ป่าสงวน นี่คือพื้นที่อนุรักษ์ ห้ามมิให้ผู้ใดเข้าไปโดยไม่ได้รับอนุญาติ เพื่ออนุรักษ์ป่า และเมื่อมีคน ก็ย่อมมีปัญหาต่างๆคามมา เมื่อคนนึงเข้าไปได้ อีกคนก็อยากไปบ้าง จนกลายเป็นขบวนการหาของป่า เมื่อมีคน ก็ย่อมมีปัญหา แล้วสมมุติเกิดเหตุไฟป่าขึ้นมา ผลร้ายมันมหาศาลมากมาย

นี่คือเหตุผลครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    1
    ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะ เด็กเดี๋ยวนี้เขียนจดไม่ไม่ค่อยเป็นอ่ะ แบบถูกๆจริงๆนะที่ครูสอนมา

ผมยังเขียนให้มันถูกหลักไม่เป็นเลย -.-

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ป่าสงวน นี่คือพื้นที่อนุรักษ์ ห้ามมิให้ผู้ใดเข้าไปโดยไม่ได้รับอนุญาติ เพื่ออนุรักษ์ป่า และเมื่อมีคน ก็ย่อมมีปัญหาต่างๆคามมา เมื่อคนนึงเข้าไปได้ อีกคนก็อยากไปบ้าง จนกลายเป็นขบวนการหาของป่า เมื่อมีคน ก็ย่อมมีปัญหา แล้วสมมุติเกิดเหตุไฟป่าขึ้นมา ผลร้ายมันมหาศาลมากมาย

นี่คือเหตุผลครับ
    ใช่ครับ มนุษย์อยู่ที่ไหน ที่นั้นถ้าไม่เจริญก็เสียหายหละครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    มานะพยายามจริงๆ เด็กคนนี้

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ปัญหาคือมันเป็นข่าวตรงไหนฟระ แสดงว่ามันไม่มีข่าวอื่นเขียนแล้วใช่ไหม เข้าใจอยู่ตอนนี้จะออกข่าวหลายๆอย่างก็ไม่มีข่าวให้เล่น เพราะโดนคมช.เซ็นเซอร์เยอะเช่นเรื่องการเมือง

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    มันไม่ใช่ข่าวนี่ เป็นการแชร์ภาพทางอินเตอร์เน็ต

คนเครียดๆนี่ก็ชวนเข้าเรื่องตลอด
    ✖ Somhin ✖

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    ก็เพราะคุณยังไม่รู้จักประเทศไทยดีพอ ขนาดแค่เกี่ยวข้าวเสร็จยังเผานาเลย

กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ลายมือเด็กเหมือนลายมือผู้ใหญ่เลย

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ในจดหมายเขาบอกว่าจะไปเก็บเห็ดในป่าสงวนหรอครับ

ผมว่าที่หาเหตุผลมาด่าๆกันนี้เพราะขัดใจตนเองสักอย่างมากกว่าทั้งๆที่ตนก็รู้ว่ามันมีพื้นที่ที่ชาวเขาเขาสามารถหาเห็ดมาเก็บไปขายได้ ถึงพูดไปคุณก็จะไปหาเหตุผลอื่นมาด่าอยู่ดี

ผมก็ช่วยไม่ได้นะ เพราะอย่างแรกผมต้องรู้ว่ามันขัดใจคุณส่วนไหนก่อน

วิธีเก็บเห็ดของชาวเขาหนะ เช้าๆลองดูสารคดีก็ได้ครับ youtube ก็มีให้ดู การออกนอกกะลามันเป็นประโยชน์เเละความรู้กับตัวเองจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Patrenko : 6th June 2014 เมื่อ 09:15

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Patrenko อ่านกระทู้
    ในจดหมายเขาบอกว่าจะไปเก็บเห็ดในป่าสงวนหรอครับ

ผมว่าที่หาเหตุผลมาด่าๆกันนี้เพราะขัดใจตนเองสักอย่างมากกว่าทั้งๆที่ตนก็รู้ว่ามันมีพื้นที่ที่ชาวเขาเขาสามารถหาเห็ดมาเก็บไปขายได้ ถึงพูดไปคุณก็จะไปหาเหตุผลอื่นมาด่าอยู่ดี

ผมก็ช่วยไม่ได้นะ เพราะอย่างแรกผมต้องรู้ว่ามันขัดใจคุณส่วนไหนก่อน

วิธีเก็บเห็ดของชาวเขาหนะ เช้าๆลองดูสารคดีก็ได้ครับ youtube ก็มีให้ดู การออกนอกกะลามันเป็นประโยชน์เเละความรู้กับตัวเองจริงๆ
    ผมก็ยังไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่าอะไรน้องเขาสักหน่อย ผมแค่บอกว่า "คำถามที่น่าคิดต่อจากนี้"
    ซึ่งมันก็แค่ข้อสันนิษฐาน หรือ การคิดคะเนล่วงหน้าเฉยๆ ไม่ได้บอกว่า "ต้องเป็นเช่นนั้น"
    ผมไม่ได้ตัดสินว่า น้องคนนั้นหรือครอบครัวของน้องคนนั้น "ต้องทำ" อย่างที่พูดนี่
    ก่อนจะพูดอะไรช่วยพิจารณาตัวประโยคและบริบทของคำพูดให้ดี ก่อนที่จะมาพูดตัดประเด็น
    แล้วว่าตัดสินคนอื่นแบบนี้

ผมไม่อยากจะเถียงอะไรคุณหรอกนะ อยากคิดยังไงก็ช่าง แต่จะบอกอะไรดีๆให้ สิ่งที่ถูกกรองมาให้เป็น "สารคดี" ได้น่ะ
    ไม่ใช่่ว่ามันจะฉายให้คุณดูครบทุกแง่มุมหรอก ขึ้นชื่อว่า "สื่อ" แล้วล่ะก็ ถึงแม้จะเป็นสารคดีก็เถอะ
    ไม่ใช่ว่าเขาจะบอกข้อมูลบริสุทธิ์ทุกอย่างหรอกครับ การลงพื้นที่สำรวจในประเด็นต่างๆนั้น แม้แต่ผู้ที่ให้ข้อมูล
    ก็ย่อมอาจจะมีการปกปิดข้อมูลที่แท้จริงที่จะนำเสนอต่อสื่อด้วยซ้ำ ฉะนั้นอะไรก็ไม่แน่นอนหรอกครับ

อย่ายึดติดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากไป สิ่งที่คุณรู้มาอาจจะไม่ได้ถูกต้อง 100% ก็ได้

การตำหนิใครด้วยคำว่า "กะลา" บางครั้ง มันอาจจะย้อนกลับไปที่ตัวผู้พูดเองนะครับ เพราะเราต่างก็ไม่ใช่ชาวเขา หรือมีพื้นเพเป็นชาวเขาทั้งนั้น

สิ่งที่่คุณรู้มาจากสารคดี อาจจะถูก (บ้างบางส่วน) และผมอาจจะเป็นฝ่ายที่ผิด เกี่ยวกับสิ่งที่ผมรู้มาก็ได้

แต่ในทางกลับกัน สิ่งที่คุณรู้มาจากสารคดี อาจจะเป็นความจริงเพียงแค่ไม่ถึง 30% เลยก็ได้ (เพราะสารคดีอาจปิดบังชุดความจริงหรือข้อเท็จจริงบางชุด
    เพื่อป้องกันการเกิดภัยต่อการวิถีชีวิตของชาวเขา ตามจรรยาบรรณของสื่อก็ได้) และผมซึ่งเป็นฝ่ายที่รับรู้ข้อมูลจากเอกสารงานชนิดต่างๆ อาจจะเป็นฝ่ายถูกก็เป็นได้

เนื่องจากเราไม่สามารถตรวจสอบข้อมูลได้ 100% เพราะไม่มีโอกาสได้ลงพื้นที่สัมภาษณ์ หรือศึกษาด้วยตนเอง
    ดังนั้นจึงไม่ควรที่จะเชื่อหรือยึดในข้อมูลใดๆ 100% มิฉะนั้นมันจะเป็นภัยต่อตัวเอง และกระบวนการรับรู้ของตัวเองนะครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ผมไม่ได้เพ่งเล็งไปที่ผู้ใดผู้หนึ่งนะครับ เเละขอพูดเองเลยว่าผมไม่ได้รู้มาก

แต่จะบอกว่าชาวเขาเขามีที่เก็บของเขาอยู่เเล้วครับมันไม่จำเป็นต้องบุกที่สงวนเสมอไป ที่ผมรู้มานี้ไม่ได้มาจากสารคดีนะครับ เพราะงั้นการเล่นคำเเบบนั้นมันอาจดูเท่อาจดูมีความรู้เหนือกว่าแต่ไม่ตรงเป๊ะหรอกครับ ว่าทุกเรื่องที่รู้จะมาจากสารคดี

บางทีผมอาจมีบางคำที่พิมพ์มันดูกระทบกระทั้งมากเกินผมขออภัยทีครับ ไม่ได้คิดไตร่ตรองมากพอ แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่าเรื่องเขียนจดหมายลาหยุดเนี่ย พวกคุณจะเปิดประเด็น การเมือง รุกป่าสงวนกันมากมายทำไม
    บางท่านนี้ถึงขึ้นเปรียบว่าเขาทำประโยชน์ให้ชาติพอจะเป็นข่าวรึเปล่า เด็กแค่นี้นะเปรียบเทียบเเรงไปนะครับละอีกอย่างมันไม่ใช่ข่าวนะครับ ที่มีคนเอาภาพมาลงเน็ตเนี่ยเพราะมันดูเเล้วเเปลกตาสำหรับยุคปัจจุบันที่เด็กเลือกจะใช้การเขียนจดหมายเเทนการโทรศัพท์ คนอื่นเห็นเลยรู้สึกดีตามก็แค่นั้นครับ

ผมขอพูดอีกอย่างนะครับปัจจุบันบ้านเราเนี่ยเวลาหามุมผิดหรือการใช้คำที่ดูสวยหรูมากมายมันอาจจะดูดีในสายตาคนอื่นนะครับ แต่ผมบอกว่าไม่ใช่ทุกคนที่จะมองอย่างงั้นบางคนมองด้วยเหตุผลเพราะอย่างงั้น เรื่องเก็บเห็ดเราโยงไปการเมือง โยงไปเรื่องรุกป่าสงวน ผมมองว่ามันเป็นอีกกรณีที่ผมกล่าวมาข้างบนนะครับคือการใช้คำให้เป็นจุดเด่น

ชาวบ้านเขามีที่เก็บของเขาครับ ส่วนชาวบ้านที่รุกป่ามีไหม มีครับเรื่องนั้นคุณจะลงไปตรวจสอบเองรึเปล่าหรือจะตั้งคำถามปล่อยให้เป็นประเด็นถกเถียง เเละในระหว่างคำตอบยังไม่สามารถพบได้ โจทย์หรือง่ายๆก็คือน้องในรูปจำต้องถูกคนคิดไปต่างๆนาจนกว่าผู้คนจะหาคำตอบที่คุณตั้งไว้ได้อย่างงั้นหรอครับ

ถามว่าคนที่จะเเก้ไขจริงๆ เห็นรูปนี้เเล้วต้องวิ่งไปเดินเรื่องให้เขาตรวจสอบถูกต้องไหม ผมว่าไม่ถูกต้องครับ แต่ถ้าคุณเห็นคนรุกป่าเเล้วคุณวิ่งไปเดินเรื่องอันนี้ผมมองว่าถูกครับ เพราะอย่างงั้นจดหมายลาเก็บเห็ดจึงไม่สามารถยกมาเป็นหลักฐานให้ตรวจสอบได้

สุดท้ายครับการที่คนๆนึงทำคุณประโยชน์ให้สังคมมากมาย คือคนที่อยู่สูงกว่าผู้ที่ยังไม่เคยหรืออาจเคยแต่ไม่มีการบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษรหรือเปล่า ถ้าเด็กคนนี้ยังไม่ทำคุณประโยชน์ให้สังคมเขาไม่ใช่คนดีรึเปล่าครับ ในเมื่อที่ผ่านมาเขาทำมาเลี้ยงชีพเพื่อตนเเละครอบครัวตลอด

การวัดบุญวัดกุศลเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ไม่ควรยกมาเปรียบเทียบความเป็นคนเเละวาจาเปรียบดั่งดาบสองคม ในการตรวจสอบการสันนิฐานหรือแม้แต่ตั้งสมุติฐานโดยอ้างอิงบุคคลใดบุคคลนึงจำต้องตั้งกันภายในกลุ่มไม่ใช่ที่สาธารณะเพราะวาจาอาจส่งผลเสียถึงบุคคลนั้นๆได้แม้เพียงแค่วาจาก็ตาม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Patrenko : 6th June 2014 เมื่อ 15:01

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Patrenko อ่านกระทู้
    ผมไม่ได้เพ่งเล็งไปที่ผู้ใดผู้หนึ่งนะครับ เเละขอพูดเองเลยว่าผมไม่ได้รู้มาก

แต่จะบอกว่าชาวเขาเขามีที่เก็บของเขาอยู่เเล้วครับมันไม่จำเป็นต้องบุกที่สงวนเสมอไป ที่ผมรู้มานี้ไม่ได้มาจากสารคดีนะครับ เพราะงั้นการเล่นคำเเบบนั้นมันอาจดูเท่อาจดูมีความรู้เหนือกว่าแต่ไม่ตรงเป๊ะหรอกครับ ว่าทุกเรื่องที่รู้จะมาจากสารคดี

บางทีผมอาจมีบางคำที่พิมพ์มันดูกระทบกระทั้งมากเกินผมขออภัยทีครับ ไม่ได้คิดไตร่ตรองมากพอ แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่าเรื่องเขียนจดหมายลาหยุดเนี่ย พวกคุณจะเปิดประเด็น การเมือง รุกป่าสงวนกันมากมายทำไม
    บางท่านนี้ถึงขึ้นเปรียบว่าเขาทำประโยชน์ให้ชาติพอจะเป็นข่าวรึเปล่า เด็กแค่นี้นะเปรียบเทียบเเรงไปนะครับละอีกอย่างมันไม่ใช่ข่าวนะครับ ที่มีคนเอาภาพมาลงเน็ตเนี่ยเพราะมันดูเเล้วเเปลกตาสำหรับยุคปัจจุบันที่เด็กเลือกจะใช้การเขียนจดหมายเเทนการโทรศัพท์ คนอื่นเห็นเลยรู้สึกดีตามก็แค่นั้นครับ

ผมขอพูดอีกอย่างนะครับปัจจุบันบ้านเราเนี่ยเวลาหามุมผิดหรือการใช้คำที่ดูสวยหรูมากมายมันอาจจะดูดีในสายตาคนอื่นนะครับ แต่ผมบอกว่าไม่ใช่ทุกคนที่จะมองอย่างงั้นบางคนมองด้วยเหตุผลเพราะอย่างงั้น เรื่องเก็บเห็ดเราโยงไปการเมือง โยงไปเรื่องรุกป่าสงวน ผมมองว่ามันเป็นอีกกรณีที่ผมกล่าวมาข้างบนนะครับคือการใช้คำให้เป็นจุดเด่น

ชาวบ้านเขามีที่เก็บของเขาครับ ส่วนชาวบ้านที่รุกป่ามีไหม มีครับเรื่องนั้นคุณจะลงไปตรวจสอบเองรึเปล่าหรือจะตั้งคำถามปล่อยให้เป็นประเด็นถกเถียง เเละในระหว่างคำตอบยังไม่สามารถพบได้ โจทย์หรือง่ายๆก็คือน้องในรูปจำต้องถูกคนคิดไปต่างๆนาจนกว่าผู้คนจะหาคำตอบที่คุณตั้งไว้ได้อย่างงั้นหรอครับ

ถามว่าคนที่จะเเก้ไขจริงๆ เห็นรูปนี้เเล้วต้องวิ่งไปเดินเรื่องให้เขาตรวจสอบถูกต้องไหม ผมว่าไม่ถูกต้องครับ แต่ถ้าคุณเห็นคนรุกป่าเเล้วคุณวิ่งไปเดินเรื่องอันนี้ผมมองว่าถูกครับ เพราะอย่างงั้นจดหมายลาเก็บเห็ดจึงไม่สามารถยกมาเป็นหลักฐานให้ตรวจสอบได้

สุดท้ายครับการที่คนๆนึงทำคุณประโยชน์ให้สังคมมากมาย คือคนที่อยู่สูงกว่าผู้ที่ยังไม่เคยหรืออาจเคยแต่ไม่มีการบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษรหรือเปล่า ถ้าเด็กคนนี้ยังไม่ทำคุณประโยชน์ให้สังคมเขาไม่ใช่คนดีรึเปล่าครับ ในเมื่อที่ผ่านมาเขาทำมาเลี้ยงชีพเพื่อตนเเละครอบครัวตลอด

การวัดบุญวัดกุศลเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ไม่ควรยกมาเปรียบเทียบความเป็นคนเเละวาจาเปรียบดั่งดาบสองคม ในการตรวจสอบการสันนิฐานหรือแม้แต่ตั้งสมุติฐานโดยอ้างอิงบุคคลใดบุคคลนึงจำต้องตั้งกันภายในกลุ่มไม่ใช่ที่สาธารณะเพราะวาจาอาจส่งผลเสียถึงบุคคลนั้นๆได้แม้เพียงแค่วาจาก็ตาม
    ผมขอตอบเฉพาะในส่วนที่น่าจะเกี่ยวข้องกับ Post ของผมละกัน เรื่อง การดึงเข้าเรื่องการเมือง อันนี้ผมไม่ได้ดึงเข้าการเมืองนะครับ
    ผมแค่ชักชวนให้ลองคิดในผลกระทบทางด้านกฎหมาย และความชอบธรรมในการหาเห็ดเฉยๆครับ (แต่ถ้าเรื่องการดึงเข้าการเมืองนี่ไม่ได้หมายถึง Post ของผมก็แล้วไป)

ส่วนเรื่อง การนำประเด็นดังกล่าวมาขบคิดเป็นเรื่องเป็นราวให้มันเครียดอันนี้ ผมยอมรับว่าผมอาจจะผิดจริง
    แต่ผมคิดว่า อย่างน้อยมันก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ การพยายามถกเถียงเพื่อหาทางป้องกันไว้ดีกว่าแก้ในภายหลังมันก็ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว
    อาจจะเป็นเพราะผมมีคนรู้จักอาศัยอยู่ในบริเวณพื้นที่ที่ได้รับผลกระทบจากเพลิงป่าหลายคน และหลายๆเคส ก็ยืนยันและมีประสบการณ์
    การพบเห็นเกี่ยวกับสาเหตุของไฟป่าว่ามันเกิดจากสาเหตุอยา่งว่า..... ด้วยเหตุนี้อาจเป็นแนวโน้มที่ทำให้ผมใส่ใจและตระหนักถึงเรื่องนี้
    มากขึ้นก็เป็นได้มั้ง ต่างคนต่างมุมมอง ผมไม่อยากให้มันเกิดขึ้น ถึงแม้ว่าจะช่วยอะไรไม่ได้ แต่อย่างน้อยถ้าได้พูดคุยถกเถียงกับหลายๆคน
    และนำไปขบคิดต่อยอด ก็อาจจะเกิดองค์ความรู้ใหม่ๆ ที่สามารถเตรียมนำไปใช้ประโยชน์ได้ก็เป็นได้
    ส่วนว่าการกระทำนี้ของผมจะทำให้คนอื่นมองเด็กคนนี้ในแง่ร้ายโดยเฉพาะเจาะจงกับครอบครัวนี้หรือเปล่า ผมว่าไม่นะ
    เพราะผมไม่ได้พูดเจาะจงว่า เด็กหรือครอบครัวของเด็กคนนี้ "ต้องทำ" อย่างที่ผมสันนิษฐานคาดคะเน
    แต่ Point ของผมอยู่ที่ว่า กรรมวิธี และการได้มาซึ่งตัว "เห็ด" ของคนใน "กลุ่มสังคม" นี้ (กลุ่มชาวเขา กลุ่มผู้มีวิถีชีวิตในการหาของป่า) คนใดก็ได้
    มีแนวโน้มไม่มากก็น้อย ที่จะนำมาซึ่งภัยบางอย่าง (โดย ณ ตอนนั้นผมอาจจะใช้คำที่รวบรัดไปนัก แต่ก็ไม่ได้มีเจตนาจะว่าร้ายครอบครัวของเด็กคนนี้)
    ซึ่งเราควรจะตระหนักให้มากๆ ขอให้เข้าใจส่วนนี้ด้วย

ผมตอบแค่นี้นะ เฉพาะส่วน Statement ที่มันเกี่ยวกับผม อันที่เหลือมันไม่ได้โยงมาที่ผม ผมไม่ตอบละกัน ให้คนอื่นมาตอบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 6th June 2014 เมื่อ 15:53

กล่าวขอบคุณ
    175
    ของคุณไม่ใช่การโยงเข้าการเมืองครับขออภัยครับที่ไม่ได้ระบุไว้เอาเป็นว่าความหมายตามของคุณละกันครับผมเยอะไปเองที่ีคิดว่าเป็นการพิมพ์ที่ผ่านๆซึ่งจริงๆเเล้วคุณจะสื่อถึงเหตุอื่นอย่างการวางเพลิงเนื่องจากากรหาเห็ดหรือการรุกป่าของชาวบ้านคุณพูดในฐานะคนที่มีประสบการณ์เเละความรู้โดยตรง ตรงนี้ผมขอโทษทีครับที่มองในมุมของคนจุดประเด็น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ใจความหลักๆเลยมันแค่น้องเขียนใบลา > อ.เห็นว่าน่ารักเลยถ่ายมาแชร์ให้ดูกัน
    แสดงให้เห็นว่าน้องคนนี้ช่วยเหลือครอบครัวและไม่ทิ้งการเรียน
    แต่ในกระทู้กลับเถียงกันเรื่องวิธีการหาเห็ด ชีวิตบางคนไม่ได้มีกินมากมายขนาดไปซื้อเห็ดเองได้นะครับ
    ถ้าหากเค้าไม่ไปหาเห็ดแล้ว "ถ้า" ครอบครัวน้องเค้าไม่มีอะไรจะกิน จะนำไปหายหาเงิน มาเรียน
    ถ้าเกิดกรณีแบบนี้แต่เห็ดปลอดภัยคงไม่เป็นไรสินะ อทมๆผมเข้าใจพวกคุณนะ
    ...เอิ่ม...

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    มันก็เรื่องของน้องเค้าไปยุ่งไรวะนะ

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    พวกคุนคิดว่านั่น ไช่ ลายเซ็น ผู้ปกครอง จริงไหม

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    55555555555