ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

SHIRO YOKIO
    [JKG and SKR ] ราชมังกีฬา สถานที่ศักดิ์ ห้องสมุด
    กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,576
    Blog Entries
    5

...::: ภาพเบื่องหลังจากหนังดัง !! ทำด้วย CG !!! ::::.....

Life Of Pi

Game Of Thrones

The Walking Dead

The Secret In Their Eyes

The Wolf Of Wall Street

Boardwalk Empire

Deadly Honeymoon

The Great Gatsby

Oz, the Great and Powerful

The Avengers

District 9

Gravity

Ugly Betty

The Twilight Saga: Breaking Dawn

The Dark Night

Grey’s Anatomy

Paranoia

Alice In Wonderland

The Hobbit

เคดิต : คลิ๊ก

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    นึกว่าจะมีตบท้ายด้วยช่อง เจ็ดสี มญีเจ็ดเเสง ซะอีก
    STEAM

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    คุณทำลายจินตนาการผม

We Are The Soshi
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 504
    2
    เฮ้อออ นึกว่าจะน่าตื่นเต้น ที่แท้ก็ พอๆ ก็ช่องเจ็ด

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    สุดยอดเลยครับ เห็นเหมือนง่ายๆแบบนี้ จริงๆแล้วยากมากนะครับจากที่เรียนมา

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อยากทำแบบบางจังชอบอะ แต่รู้ว่ายากมากๆๆอะจ้า
    VIPSniperKillerDark

★「 . Lolicon Master . 」★
    กล่าวขอบคุณ
    3,722
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,856

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    661
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ทำไม bg ต้องใช้พื้นหลังสีเขียว

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Varcity_ZERO อ่านกระทู้
    ทำไม bg ต้องใช้พื้นหลังสีเขียว
    กำลังจะถามเลย มันช่วยอะไรหรอ
    ขอบคุณเธอ ที่เข้ามาในชีวิต ต่อจากนี้ ขอทำทุกอย่างให้เหมาะสมกับที่เธอที่เข้ามา

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138

ชอบอันนี้

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Varcity_ZERO อ่านกระทู้
    จริงๆไม่ต้องสีเขียวก็ได้คับ อย่าง Live of PI ยังใช้สีน้ำเงินเลย
    แต่ที่แน่ๆคือไม่ควรใช้สีแดงหรือสีส้ม เพราะมันเป็นสีเดียวกันกับสีผิวคน เวลาตัดต่อมันลำบาก แต่ถ้าอยากใช้สีแดงจริงๆก็ใช้ได้ ไม่มีใครห้าม เวลาตัดต่อออกมาให้มันเนียนแล้วกัน 55

เหตุผลหลักๆที่นิยมใช้สีเขียวมากกว่าสีอื่นๆก็เพราะโครงสร้างของ Sensor ของกล้องมีอัตราส่วนสี แดง:เขียว:น้ำเงิน = 1:2:1 หมายความว่ากล้องจะรับสีเขียวได้ดีกว่าสีอื่นๆ ทำให้เวลาเราแยกสีเขียวออกจากสีอื่นทำได้ดีกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องใช้สีเขียวเท่านั้นะ อิอิ แค่สีเขียวมันดีกว่าเฉยๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Belkan-War อ่านกระทู้
    จะใช้ Screen สีไหนก็ต้องขึ้นอยู่กับงานด้วยครับ ถ้าในฉากมีคนใส่เสื้อเขียวหรือวัตถุสีเขียว ก็ต้องใช้ Screen สีน้ำเงิน แต่ถ้ามีคนใส่เสื้อน้ำเงินหรือมีวัตถุสีน้ำเงิน ก็ต้องใช้ Screen เขียวแทน ถ้ามีในฉากทั้งสองสี ก็จะใช้ Screen สีอะไรก็ได้ แต่สี Screen จะต้องอ่อนหรือเข้มหน่อยเพื่อไม่ให้ปนกันกับฉากหรือตัวละคร เวลาลบ Screen แล้วใส่เอฟเฟคในคอมจะได้สะดวกขึ้น

แต่สมัยก่อนที่ยังใช้กล้อง Film อยู่จะนิยมใช้สีน้ำเงินกัน เพราะมันจะมีน้ำยาชนิดหนึ่งที่เอาไว้ลบสีน้ำเงินบน Film ให้ใสได้ แต่สมัยนี้พวกเสื้อผ้าวัตถุเริ่มมีสีน้ำเงินมากขึ้น ก็เลยต้องหาสีใหม่มาแทน ซึ่งก็คือสีเขียว
    จริงๆเราจะมองแต่มุมมองของคนตัดต่อก็ไม่ได้นะคับ อย่างรูปด้านล่าง มีคน 2 คนขี่ม้า ผู้หญิงด้านหลังใส่ชุดสีเขียวเข้ม แต่เขาก็ยังใช้ Green Screen อยู่ดี ทำไมไม่ใช้สีน้ำเงิน เพราะทั้ง 2 คนนั้นไม่มีส่วนไหนเป็นสีน้ำเงินเลย ถ้าใช้สีน้ำเงินคนตัดต่อก็จะตัดเอาฉากหลังออกได้แบบชิวๆเลย แต่!!! ความลำบากมันจะมาตกอยู่ที่คนจัดฉาก ที่ต้องรื้อ Green Screen ออก แล้วเอาสีน้ำเงินมาแทน หรือไม่ก็ไปสร้างห้องใหม่ที่ใช้สีน้ำเงินแทน ซึ่งมันเสียเวลา เสียเงิน เลยใช้ๆสีเขียวไป คนตัดต่อมันเก่งซ่ะอย่างแค่นี้ไม่เท่าไหร่หรอก 555

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 22nd June 2014 เมื่อ 12:30

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    จริงๆไม่ต้องสีเขียวก็ได้คับ อย่าง Live of PI ยังใช้สีน้ำเงินเลย
    แต่ที่แน่ๆคือไม่ควรใช้สีแดงหรือสีส้ม เพราะมันเป็นสีเดียวกันกับสีผิวคน เวลาตัดต่อมันลำบาก แต่ถ้าอยากใช้สีแดงจริงๆก็ใช้ได้ ไม่มีใครห้าม เวลาตัดต่อออกมาให้มันเนียนแล้วกัน 55

เหตุผลหลักๆที่นิยมใช้สีเขียวมากกว่าสีอื่นๆก็เพราะโครงสร้างของ Sensor ของกล้องมีอัตราส่วนสี แดง:เขียว:น้ำเงิน = 1:2:1 หมายความว่ากล้องจะรับสีเขียวได้ดีกว่าสีอื่นๆ ทำให้เวลาเราแยกสีเขียวออกจากสีอื่นทำได้ดีกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องใช้สีเขียวเท่านั้นะ อิอิ แค่สีเขียวมันดีกว่าเฉยๆ

Aviation/Sci-fi/Astronomy
    Observable Universe.
    กล่าวขอบคุณ
    1,920
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,338
    จะใช้ Screen สีไหนก็ต้องขึ้นอยู่กับงานด้วยครับ ถ้าในฉากมีคนใส่เสื้อเขียวหรือวัตถุสีเขียว ก็ต้องใช้ Screen สีน้ำเงิน แต่ถ้ามีคนใส่เสื้อน้ำเงินหรือมีวัตถุสีน้ำเงิน ก็ต้องใช้ Screen เขียวแทน ถ้ามีในฉากทั้งสองสี ก็จะใช้ Screen สีอะไรก็ได้ แต่สี Screen จะต้องอ่อนหรือเข้มหน่อยเพื่อไม่ให้ปนกันกับฉากหรือตัวละคร เวลาลบ Screen แล้วใส่เอฟเฟคในคอมจะได้สะดวกขึ้น

แต่สมัยก่อนที่ยังใช้กล้อง Film อยู่จะนิยมใช้สีน้ำเงินกัน เพราะมันจะมีน้ำยาชนิดหนึ่งที่เอาไว้ลบสีน้ำเงินบน Film ให้ใสได้ แต่สมัยนี้พวกเสื้อผ้าวัตถุเริ่มมีสีน้ำเงินมากขึ้น ก็เลยต้องหาสีใหม่มาแทน ซึ่งก็คือสีเขียว

แต่ถ้าเป็นฉากใหญ่ๆ อย่างเช่น ฉากเมืองในโลกอนาคต บางทีก็ไม่ต้องใช้ Screen เลยก็ได้ครับ ใช้วิธีถ่ายเมืองมาจริงๆ แล้วมาใช้คอมลบ-เติม-แต่ง วัตถุในฉากเลยก็ได้ เพราะคอมสมัยใหม่ก็สามารถลบวัตถุได้ตามใจเหมือนกัน แต่ก็อาจเสียเวลาทำมากขึ้นกว่าการมี Screen เช่นกัน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking;2538931
    จริงๆเราจะมองแต่มุมมองของคนตัดต่อก็ไม่ได้นะคับ อย่างรูปด้านล่าง มีคน 2 คนขี่ม้า ผู้หญิงด้านหลังใส่ชุดสีเขียวเข้ม แต่เขาก็ยังใช้ Green Screen อยู่ดี ทำไมไม่ใช้สีน้ำเงิน เพราะทั้ง 2 คนนั้นไม่มีส่วนไหนเป็นสีน้ำเงินเลย ถ้าใช้สีน้ำเงินคนตัดต่อก็จะตัดเอาฉากหลังออกได้แบบชิวๆเลย แต่!!! ความลำบากมันจะมาตกอยู่ที่คนจัดฉาก ที่ต้องรื้อ Green Screen ออก แล้วเอาสีน้ำเงินมาแทน หรือไม่ก็ไปสร้างห้องใหม่ที่ใช้สีน้ำเงินแทน ซึ่งมันเสียเวลา เสียเงิน เลยใช้ๆสีเขียวไป คนตัดต่อมันเก่งซ่ะอย่างแค่นี้ไม่เท่าไหร่หรอก 555

อย่าลืมว่าคนในภาพใส่เสื้อสีเขียวเข้ม ซึ่งมันก็ไม่ได้กลืนกับ Screen เขียวอ่อน แบบนี้จะใช้ Screen เขียวอ่อนก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าเป็นเสื้อสีที่กลืนกับ Screen หลังมันจะลำบากคนตัดต่อแน่ๆ ครับ เขาถึงต้องมี Screen 2 สีหลักๆ คือเขียวกับน้ำเงิน

ยกเว้นแต่ว่าทางสตูดิโอเขามีแค่ Screen สีเดียว หรือตั้ง Screen ในกองถ่ายไปแล้ว อันนี้ก็ต้องพึ่งความสามารถของคนตัดต่อแล้วครับ ถ้าคนตัดต่อเขาโอเค ทำได้ก็ลุยไป แต่ถ้าคนตัดต่อไม่โอเค หรือเวลาทำไม่มากพอ ก็ต้องหา Screen ที่คนตัดต่อแยกง่ายๆ ไป การทำ VFX จะใช้วิธีไหนมันขึ้นอยู่กับหลายๆ ปัจจัยครับ ไม่มีตายตัว ขอแค่ให้มันออกมาสวย เนียนก็พอแล้ว เหอๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Belkan-War : 22nd June 2014 เมื่อ 14:02
    " Fortune favors the bold.."

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อยากเห็นของ Titanic อ่ะ เพราะ ยุคนั้นถือว่า CG สุดยอดมาก

กล่าวขอบคุณ
    1,758
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ลองไปใช้ฟังชั่น Tracking ของ After Effect ดูครับ น่าจะทำให้เห็นภาพได้

กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ taeyeon อ่านกระทู้
    เฮ้อออ นึกว่าจะน่าตื่นเต้น ที่แท้ก็ พอๆ ก็ช่องเจ็ด
    ท่าทางคุณก็จะไม่รู้อะไรเลยนะครับ หนัง CG เค้าทำแบบนี้กันทั้งนั้นแหละครับ บนโลกมันคงไม่มีที่ไหนสวยขนาดนั้นหรอก อีกอย่างอย่าเอาไปเทียบกับช่อง 7 ครับ ทุนมันคนละชั้นกันเลย
    Intel i7 920 @3.20 GHZ. Rampage III Extreme RAM 6 GB AMD HD6950 2GB PSN:Linker1991

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    กำลังชมความอลังการอยู่ดีๆ มันก็หายไปกับ ช่อง 7

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836
    สีเขียวคือสีที่ในร่างกายคนไม่มีครับ

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HeLinHeaVx อ่านกระทู้
    สีเขียวคือสีที่ในร่างกายคนไม่มีครับ
    ขี้มูกผมยังเป็นสีเขียวเลยครับ (แหวะ)