ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

ozonegame.com

Dragon Nest

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ รองเท้าสุขภาพ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
รองเท้าเพื่อสุขภาพ
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067

เจาะลึกเพลง "บุษบา - Modern Dog" จากกระทู้ Pantip

วันนี้ผมไปเห็นกระทู้นึงใน Pantip เกี่ยวกับ สรุปใครเป็นคนร้อยมาลัย ในเพลง "บุษบา - Modern Dog" ???

สรุปใครเป็นคนร้อยมาลัย ในเพลง "บุษบา - Modern Dog" ??? รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ สงสัยมานาน ฟังมานาน คาใจมากครับ

และนี้คือคำตอบบางส่วน

จริงๆเพลงนี้เป็นเพลงเกี่ยวกับกลุ่มแก๊งสาว 5 คนครับ
    ที่ใช้ชื่อบุษบาเป็นชื่อเพลงก็เหมือนเป็นหัวหน้ากลุ่ม (เช่นญารินดาแอ่นเฟรนด์ สกู๊ปปี้ดูและเพื่อน ฯลฯ)

บุษบาเกิดมากับความสดใส <--- เพลงเริ่มต้นโดยเกริ่นถึงสมาชิกคนแรก บุษบา ที่เป็นหัวโจกของกลุ่ม
    โลกของเธอนั้นมีดอกไม้ในหัวใจ <--- ตรงนี้พูดถึงเพื่อนคนที่ 2 ดอกไม้ โดยบอกว่าบุษบานั้นแอบชอบดอกไม้อยู่ ใช่ครับเธอชอบผู้หญิงด้วยกัน
    วันทั้งวันชื่นชมชอบร้อยมาลัย <--- พาร์ทบุษบาจบไปแล้ว ตรงนี้พูดถึงสมาชิกกลุ่มคนที่ 3 คือชื่นชม ว่าชอบร้อยมาลัย****ทั้งวัน
    โลกสดใสไปด้วยมาลัยของเธอ <--- นี่ก็ยังพูดถึงชื่นชมอยู่ครับ แต่ชื่นชมเป็นแค่ตัวประกอบ มีบทแค่นี้

ดอกไม้นานาพรรณ สีสันมากมายกันไป <--- ตรงนี้มาพูดถึงดอกไม้บ้าง โดยใช้การอุปมาอุปมัย
    ว่าเป็นคนชอบแต่งตัวหลากหลาย เปลี่ยนสีสันตลอดเวลาราวกลับดอกไม้หลายๆพันธุ์
    กลิ่นหอมรัญจวนใจ ประดับไว้ให้โลกนี้สวยงาม <--- นอกจากดอกไม้จะชอบแต่งตัวยังชอบใช้น้ำหอมอีกด้วยครับ

* บรรจงร้อยเป็นมาลัย สนุกสุขใจหนักหนา
    <--- ตรงนี้หลายคนอาจจจะคิดว่าพูดถึงสมาชิกคนที่ 4 คือบรรจงคนเดียว แต่ถ้าฟังดีๆ จะเห็นเพื่อนคนที่ 5 ด้วยครับนั่นคือ สนุก เนื้อตรงนี้บอกว่า บรรจงร้อยมาลัย ส่วนสนุกก็นั่งมีความสุขอยู่ใกล้ๆทุกวัน
    เป็นประจำทุกวันเวลา ไม่เคยเหนื่อยล้ากับมาลัย <--- ยังพูดถึงสนุกอยู่ครับ (จะไปเหนื่อยได้ไงตัวเองไม่ได้ร้อย บรรจงเป็นคนร้อย)

แล้วเธอตื่นมากับความผิดหวัง ในวันนี้ โลกที่เคยดีไม่มีดอกไม้เหลืออยู่
    โลกสดใสมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ เห็นเห็นกันอยู่ จู่จู่ก็หายไป ดอกไม้มันหายไป จากโลกอันกว้างใหญ่
    <--- วรรคนี้พูดถึงแค่คนสองคนครับ คือ สนุกและดอกไม้ ซึ่งสนุกนั้นมัวแต่ไปมีความสุขกับบรรจงอยู่สองคน
    จนทำให้ดอกไม้ที่แอบชอบสนุกนั้นตรอมใจและออกจากกลุ่มไป สนุกเพิ่งรู้ใจตัวเองว่ารักดอกไม้แต่ก็ไม่ทัน ดอกไม้ได้หายไปแล้ว
    โลกที่สดใสของเธอจึงหายไปครับ (แม้แต่การนั่งดูบรรจงร้อยมาลัยก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้น)

(*)

แล้วบุษบาก็พบว่าความจริงนั้น โลกที่มันไม่มีดอกไม้เหลืออยู่
    เพราะเธอเด็ดไปมากมายเท่าไรก็ไม่รู้ เด็ดไปไม่เคยดู จะเหลืออยู่ได้อย่างไร
    <--- วรรคนี้เป็นความเข้าใจผิดล้วนๆครับ คือบุษบาที่แอบชอบดอกไม้อยู่พอรู้ว่าดอกไม้หายจากกลุ่มไป ก็คิดว่าเพราะตัวเอง
    คือเธอเป็นสาวซึน ชอบใครก็ไม่ยอมบอก แต่มักจะทำอะไรแย่ๆใส่ คือบุษบากับดอกไม้ชอบไปเล่นเค้าเตอร์ด้วยกันครับ
    เล่นกี่ตาๆบุษบาก็เด็ดหัว(headshot) ดอกไม้ตลอด เด็ดแล้วเด็ดอีก บุษบาเลยคิดว่าดอกไม้งอนที่แพ้ตลอดเลยหนีไปครับ

(*) <--- แต่ว่าตรงนี้ก็จะกลับไปย้ำว่า ความจริงแล้วที่ดอกไม้หายไปเพราะสนุกเอาแต่ไปติดใจบรรจงอยู่นั่นเองครับ

สรุปนะครับ แก๊งนี้มี 5 คนคือ (เรียงตามการปรากฏตัวในเพลง)
    บุษบา -> สาวซึน บุคลิกแมนๆ แอบชอบดอกไม้แต่ไม่ยอมบอก เข้าใจผิดว่าดอกไม้หายไปเพราะตัวเอง
    ดอกไม้ -> สาวขี้งอน ชอบแต่งตัวจัด แอบชอบสนุกอยู่ หนีไปเพราะคิดว่าสนุกไปชอบบรรจง
    ชื่นชม -> ตัวประกอบ ชอบร้อยมาลัย ไม่มีข้อมูลอื่น
    บรรจง -> ร้อยมาลัยทั้งวันทุกเวลา ไม่รู้เพราะความจำเป็นหรือความชอบส่วนตัว สนุกมักจะมานั่งดูอยู่เสมอ
    สนุก -> ชอบดูบรรจงร้อยมาลัย แต่มารู้ใจตัวเองว่ารักดอกไม้เมื่อสายไป

ตอบคำถามจขกท. คนที่ร้อยมาลัยอยู่ในเพลง คือ บรรจง นั่นเองครับ
    ส่วนชื่นชมชอบร้อยมาลัย แต่ไม่ได้ปรากฏการร้อยของเธอในเพลงนี้ครับ
    บุษบาเป็นชื่อเพลงเพราะเป็นหัวหน้ากลุ่มครับ ความเกี่ยวข้องของเธอกับการร้อยมาลัยไม่ได้ถูกพูดถึง
    บุษบานั่นแหละที่ร้อยมาลัย

บุญบาเป็นหญิงร่าเริงที่มองโลกในแง่ดี มองความรักเป็นเกม เป็นการละเล่นฆ่าเวลาเหมือนการร้อยมาลัย
    บุษยาหว่านเสนห์ให้กับผู้ชายดีๆ(ดอกไม้) มากมาย โดยมองเขาเหล่านั้นเป็นแค่เครื่องประดับ รู้สึกสนุกสนานที่ได้รวบรวมชายเหล่านั้นเป็นเหมือนคอลเล็คชั่นส่วนตัว

แต่สุดท้ายเมื่อเวลาผ่านไป เมื่อผู้ชายทุกคนรู้ว่าหล่อนไม่จริงจัง เขาก็ไปมีคนอื่น แต่งงาน มีลูก ใช้ชีวิตไปตามทางของตัวเอง
    วันนั้นบุษยาก็เริ่มรู้สึกได้ว่าที่ผ่านมาเสียเวลาคบผู้ชายมากมาย แต่ไม่ได้จริงจังซักคนเดียว เหมือนปล่อยให้ช่วงเวลาที่มีค่าหายไป

เธอค้นพบว่าเธอพลาดโอกาสจะได้รับและให้ความรักไป

ที่ผมอยากจะบอกคือ...

ที่มาของกระทู้ : http://pantip.com/topic/32225153
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Придурок : 23rd June 2014 เมื่อ 17:42

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,678
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    ผมอ่านมาตั้งนาน ฮาตรงที่ จขกท. บอกเนี๊ยและ 55+

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,888
    เพลงยิ่งกว่ารหัสลับดาวินชีอีกผมฟังมาตั้งนาน พึ่งรู้ความจริงวันนี้

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    บุษบาคือพี่ป๊อดนั่นเอง.....

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

&#163;†_PerSeuS_†&#163;
    กล่าวขอบคุณ
    4,221
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,461

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 696
    ผมไม่สนอ่ะว่าใครจะร้อยมาลงมาลัย แต่ถ้าได้ยินเพลงนี้เมื่อไหร่ผมมีโดดอ่ะ okป่ะ!!!
    [IMG] [/IMG]

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    คนแต่งยังนึกไม่ถึง

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,287
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,984
    ว่างมากมั้งเนี้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vasanchai : 23rd June 2014 เมื่อ 22:16

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    575
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,141
    คนแต่งไม่ได้คิดแบบนี้หรอกเชื่อดิ

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    621
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,042
    ระทู้ Pantip นี่แปลกๆทั้งนั้นเลยย