ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067

เจาะลึกเพลง "บุษบา - Modern Dog" จากกระทู้ Pantip

วันนี้ผมไปเห็นกระทู้นึงใน Pantip เกี่ยวกับ สรุปใครเป็นคนร้อยมาลัย ในเพลง "บุษบา - Modern Dog" ???

สรุปใครเป็นคนร้อยมาลัย ในเพลง "บุษบา - Modern Dog" ??? รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ สงสัยมานาน ฟังมานาน คาใจมากครับ

และนี้คือคำตอบบางส่วน

จริงๆเพลงนี้เป็นเพลงเกี่ยวกับกลุ่มแก๊งสาว 5 คนครับ
    ที่ใช้ชื่อบุษบาเป็นชื่อเพลงก็เหมือนเป็นหัวหน้ากลุ่ม (เช่นญารินดาแอ่นเฟรนด์ สกู๊ปปี้ดูและเพื่อน ฯลฯ)

บุษบาเกิดมากับความสดใส <--- เพลงเริ่มต้นโดยเกริ่นถึงสมาชิกคนแรก บุษบา ที่เป็นหัวโจกของกลุ่ม
    โลกของเธอนั้นมีดอกไม้ในหัวใจ <--- ตรงนี้พูดถึงเพื่อนคนที่ 2 ดอกไม้ โดยบอกว่าบุษบานั้นแอบชอบดอกไม้อยู่ ใช่ครับเธอชอบผู้หญิงด้วยกัน
    วันทั้งวันชื่นชมชอบร้อยมาลัย <--- พาร์ทบุษบาจบไปแล้ว ตรงนี้พูดถึงสมาชิกกลุ่มคนที่ 3 คือชื่นชม ว่าชอบร้อยมาลัย****ทั้งวัน
    โลกสดใสไปด้วยมาลัยของเธอ <--- นี่ก็ยังพูดถึงชื่นชมอยู่ครับ แต่ชื่นชมเป็นแค่ตัวประกอบ มีบทแค่นี้

ดอกไม้นานาพรรณ สีสันมากมายกันไป <--- ตรงนี้มาพูดถึงดอกไม้บ้าง โดยใช้การอุปมาอุปมัย
    ว่าเป็นคนชอบแต่งตัวหลากหลาย เปลี่ยนสีสันตลอดเวลาราวกลับดอกไม้หลายๆพันธุ์
    กลิ่นหอมรัญจวนใจ ประดับไว้ให้โลกนี้สวยงาม <--- นอกจากดอกไม้จะชอบแต่งตัวยังชอบใช้น้ำหอมอีกด้วยครับ

* บรรจงร้อยเป็นมาลัย สนุกสุขใจหนักหนา
    <--- ตรงนี้หลายคนอาจจจะคิดว่าพูดถึงสมาชิกคนที่ 4 คือบรรจงคนเดียว แต่ถ้าฟังดีๆ จะเห็นเพื่อนคนที่ 5 ด้วยครับนั่นคือ สนุก เนื้อตรงนี้บอกว่า บรรจงร้อยมาลัย ส่วนสนุกก็นั่งมีความสุขอยู่ใกล้ๆทุกวัน
    เป็นประจำทุกวันเวลา ไม่เคยเหนื่อยล้ากับมาลัย <--- ยังพูดถึงสนุกอยู่ครับ (จะไปเหนื่อยได้ไงตัวเองไม่ได้ร้อย บรรจงเป็นคนร้อย)

แล้วเธอตื่นมากับความผิดหวัง ในวันนี้ โลกที่เคยดีไม่มีดอกไม้เหลืออยู่
    โลกสดใสมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ เห็นเห็นกันอยู่ จู่จู่ก็หายไป ดอกไม้มันหายไป จากโลกอันกว้างใหญ่
    <--- วรรคนี้พูดถึงแค่คนสองคนครับ คือ สนุกและดอกไม้ ซึ่งสนุกนั้นมัวแต่ไปมีความสุขกับบรรจงอยู่สองคน
    จนทำให้ดอกไม้ที่แอบชอบสนุกนั้นตรอมใจและออกจากกลุ่มไป สนุกเพิ่งรู้ใจตัวเองว่ารักดอกไม้แต่ก็ไม่ทัน ดอกไม้ได้หายไปแล้ว
    โลกที่สดใสของเธอจึงหายไปครับ (แม้แต่การนั่งดูบรรจงร้อยมาลัยก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้น)

(*)

แล้วบุษบาก็พบว่าความจริงนั้น โลกที่มันไม่มีดอกไม้เหลืออยู่
    เพราะเธอเด็ดไปมากมายเท่าไรก็ไม่รู้ เด็ดไปไม่เคยดู จะเหลืออยู่ได้อย่างไร
    <--- วรรคนี้เป็นความเข้าใจผิดล้วนๆครับ คือบุษบาที่แอบชอบดอกไม้อยู่พอรู้ว่าดอกไม้หายจากกลุ่มไป ก็คิดว่าเพราะตัวเอง
    คือเธอเป็นสาวซึน ชอบใครก็ไม่ยอมบอก แต่มักจะทำอะไรแย่ๆใส่ คือบุษบากับดอกไม้ชอบไปเล่นเค้าเตอร์ด้วยกันครับ
    เล่นกี่ตาๆบุษบาก็เด็ดหัว(headshot) ดอกไม้ตลอด เด็ดแล้วเด็ดอีก บุษบาเลยคิดว่าดอกไม้งอนที่แพ้ตลอดเลยหนีไปครับ

(*) <--- แต่ว่าตรงนี้ก็จะกลับไปย้ำว่า ความจริงแล้วที่ดอกไม้หายไปเพราะสนุกเอาแต่ไปติดใจบรรจงอยู่นั่นเองครับ

สรุปนะครับ แก๊งนี้มี 5 คนคือ (เรียงตามการปรากฏตัวในเพลง)
    บุษบา -> สาวซึน บุคลิกแมนๆ แอบชอบดอกไม้แต่ไม่ยอมบอก เข้าใจผิดว่าดอกไม้หายไปเพราะตัวเอง
    ดอกไม้ -> สาวขี้งอน ชอบแต่งตัวจัด แอบชอบสนุกอยู่ หนีไปเพราะคิดว่าสนุกไปชอบบรรจง
    ชื่นชม -> ตัวประกอบ ชอบร้อยมาลัย ไม่มีข้อมูลอื่น
    บรรจง -> ร้อยมาลัยทั้งวันทุกเวลา ไม่รู้เพราะความจำเป็นหรือความชอบส่วนตัว สนุกมักจะมานั่งดูอยู่เสมอ
    สนุก -> ชอบดูบรรจงร้อยมาลัย แต่มารู้ใจตัวเองว่ารักดอกไม้เมื่อสายไป

ตอบคำถามจขกท. คนที่ร้อยมาลัยอยู่ในเพลง คือ บรรจง นั่นเองครับ
    ส่วนชื่นชมชอบร้อยมาลัย แต่ไม่ได้ปรากฏการร้อยของเธอในเพลงนี้ครับ
    บุษบาเป็นชื่อเพลงเพราะเป็นหัวหน้ากลุ่มครับ ความเกี่ยวข้องของเธอกับการร้อยมาลัยไม่ได้ถูกพูดถึง
    บุษบานั่นแหละที่ร้อยมาลัย

บุญบาเป็นหญิงร่าเริงที่มองโลกในแง่ดี มองความรักเป็นเกม เป็นการละเล่นฆ่าเวลาเหมือนการร้อยมาลัย
    บุษยาหว่านเสนห์ให้กับผู้ชายดีๆ(ดอกไม้) มากมาย โดยมองเขาเหล่านั้นเป็นแค่เครื่องประดับ รู้สึกสนุกสนานที่ได้รวบรวมชายเหล่านั้นเป็นเหมือนคอลเล็คชั่นส่วนตัว

แต่สุดท้ายเมื่อเวลาผ่านไป เมื่อผู้ชายทุกคนรู้ว่าหล่อนไม่จริงจัง เขาก็ไปมีคนอื่น แต่งงาน มีลูก ใช้ชีวิตไปตามทางของตัวเอง
    วันนั้นบุษยาก็เริ่มรู้สึกได้ว่าที่ผ่านมาเสียเวลาคบผู้ชายมากมาย แต่ไม่ได้จริงจังซักคนเดียว เหมือนปล่อยให้ช่วงเวลาที่มีค่าหายไป

เธอค้นพบว่าเธอพลาดโอกาสจะได้รับและให้ความรักไป

ที่ผมอยากจะบอกคือ...

ที่มาของกระทู้ : http://pantip.com/topic/32225153
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Придурок : 23rd June 2014 เมื่อ 17:42

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    ผมอ่านมาตั้งนาน ฮาตรงที่ จขกท. บอกเนี๊ยและ 55+

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    เพลงยิ่งกว่ารหัสลับดาวินชีอีกผมฟังมาตั้งนาน พึ่งรู้ความจริงวันนี้

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    บุษบาคือพี่ป๊อดนั่นเอง.....

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

&#163;†_PerSeuS_†&#163;
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมไม่สนอ่ะว่าใครจะร้อยมาลงมาลัย แต่ถ้าได้ยินเพลงนี้เมื่อไหร่ผมมีโดดอ่ะ okป่ะ!!!
    [IMG] [/IMG]

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    คนแต่งยังนึกไม่ถึง

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ว่างมากมั้งเนี้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vasanchai : 23rd June 2014 เมื่อ 22:16

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    คนแต่งไม่ได้คิดแบบนี้หรอกเชื่อดิ

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    ระทู้ Pantip นี่แปลกๆทั้งนั้นเลยย