ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1

Question กล้องดิจิตอลสำหรับถ่ายวิดีโอ ขอความเห็นทีครับ จะไว้ทำหนังสั้น

ไม่ได้เข้ามานาน คิดถึ๊งงงคิดถึง เอาล่ะหลังจากห่างหายจากเว็บนี้ไปนาน กลับมาครานี้ เกล้ากระผม จำต้องขอความช่วยเหลือจากเจ้าฟ้าของแต่ละเมือง(โทษทีครับ ช่วงนี้ติดดูหนังพระนเรศวร) ขอความช่วยเหลือจากคนเล่นกล้องทีครับผม

เพราะตอนนี้ผมกำลังมองหากล้องดิจิตอลไว้ใช้ถ่ายทำหนังสั้นอยู่ครับ ตอนนี้จากที่ดู ผมมี canon eos 650d ในใจแล้วครับ แต่ผมไม่เคยเล่นกล้องเลยซักครั้ง เลยไม่รู้ข้อดีข้อเสียข้อมูลอะไรเลย รู้มาแค่ว่าตัว650dเนี่ยมันมีจอทัชสกรีน ออโต้โฟกัส เวลาออโต้โฟกัส เสียงไม่เข้าไมค์เวลาถ่ายวิดีโอ ซึ่งผมดูๆไมค์ช็อตกันไว้ตัวนึงเผื่อต่อกล้องอยู่

ผมเลยอยากถามคนเล่นกล้องครับ ว่าไอ้650dนอกจากที่ผมบอก มันมีข้อดีอื่นมั้ยครับ อยากทราบเผื่อไว้ตัดสินใจ หรือใครมีรุ่นที่ดีกว่าแยะนำบอกทีครับ ผมเน้นถ่าย Videoมากกว่าภาพปกติครับผม

อีกอย่างผมไม่เข้าใจที่เว็บขายบางเว็บลงครับ มันมีแบบกล้องเพียวๆ(อันนี้เข้าใจ) กับอีกแบบคนับที่มันมีดลข 18-55กับ18-135อพไรนี่แหละครับ แล้วราคาก็ต่างกันมากคืออะไรครับผม รบกวนเล่าแจ้งแถลงไขทีครับผม
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

✩ Kantai Collection ✩
    กล่าวขอบคุณ
    211
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,683
    ในกรณีนี้ต้องดูงบนะครับ ถ้าจะนำมาถ่าย Video หลักๆก็จะมี 650D 700D 70D (งบถึงแนะนำ 70D)
    ส่วน 18-55 , 18-135 คือเลนส์ Kit ติดกล้องครับ 18-xxx คือระยะที่เราสามารถซูมได้ เราจะเอา Body เพียวๆหรือพร้อม Kit ก็ได้ (เลือกได้เวลาซื้อ)
    ราคาเลนส์ Kit จะแพงขึ้นตามระยะครับซึ่งก็ค่อนข้างเยอะพอสมควร 18-55 18-135 18-200 <<< ตัวท้ายนี่แหละแพงสุด 555
    ปล.สำหรับงาน Video แนะนำ Code เลนส์ที่มี STM ต่อท้ายนะครับ เวลาถ่ายจะ smooth มาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ksleser : 2nd July 2014 เมื่อ 05:55
    i7 4770 @3.4GHz / ASRock Z87 Extreme4 / Corsair Vengeance 16GB(4x4) @1600MHz / Asus Strix GTX 970 4GB DDR5 / Cooler Master GX750W

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,636
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ksleser อ่านกระทู้
    ในกรณีนี้ต้องดูงบนะครับ ถ้าจะนำมาถ่าย Video หลักๆก็จะมี 650D 700D 70D (งบถึงแนะนำ 70D)
    ส่วน 18-55 , 18-135 คือเลนส์ Kit ติดกล้องครับ 18-xxx คือระยะที่เราสามารถซูมได้ เราจะเอา Body เพียวๆหรือพร้อม Kit ก็ได้ (เลือกได้เวลาซื้อ)
    ราคาเลนส์ Kit จะแพงขึ้นตามระยะครับซึ่งก็ค่อนข้างเยอะพอสมควร 18-55 18-135 18-200 <<< ตัวท้ายนี่แหละแพงสุด 555
    ปล.สำหรับงาน Video แนะนำ Code เลนส์ที่มี STM ต่อท้ายนะครับ เวลาถ่ายจะ smooth มาก
    แล้วระหว่างเจ้า650Dกับ700Dนี่มันต่างกันยังไงหรอครับ มีส่วนที่เห็นได้ชัดบ้างมั้ยครับ เพราะสนใจสองตัวนี้อยู่ แล้วถ้าจะซื้อแบบมีเลนส์มาด้วย ระหว่าง 18-55กับ18-135อันไหนจะโอเคกว่ากันครับผม (มือใหม่จริงๆนะเนี่ย ถ้าเรื่องbbgunนี่ตอบไฟแล่บเลย เรื่องกล้องนี่งง)

✩ Kantai Collection ✩
    กล่าวขอบคุณ
    211
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,683
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    แล้วระหว่างเจ้า650Dกับ700Dนี่มันต่างกันยังไงหรอครับ มีส่วนที่เห็นได้ชัดบ้างมั้ยครับ เพราะสนใจสองตัวนี้อยู่ แล้วถ้าจะซื้อแบบมีเลนส์มาด้วย ระหว่าง 18-55กับ18-135อันไหนจะโอเคกว่ากันครับผม (มือใหม่จริงๆนะเนี่ย ถ้าเรื่องbbgunนี่ตอบไฟแล่บเลย เรื่องกล้องนี่งง)
    650D กับ 700D ส่วนต่างที่เห็นชัดคือราคาครับ - - (700D จะดีกว่า(แต่ไม่มาก) จะเห็นผลก้าวกระโดดต้องไป 70D)
    ถ่าย Video 18-55 ก็เหลือเฟือครับ จะต่างกับ 18-135 ก็คือระยะที่เราจะใช้ซูม ตัว 135 เราจะซูมได้ไกลกว่า <<< (การใช้งานครอบคลุมมากกว่าเพราะมีระยะตั้งแต่ 56-135 เข้ามาด้วย)
    i7 4770 @3.4GHz / ASRock Z87 Extreme4 / Corsair Vengeance 16GB(4x4) @1600MHz / Asus Strix GTX 970 4GB DDR5 / Cooler Master GX750W

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    ตังมาก คุณภาพก็มากตาม ถ้าอยากได้ถูก และมีคุณภาพต้องใช้การฝึกฝนครับ ผมว่า 650 ก็โอเคสำหรับเริ่มต้น เพราะยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องเรียนรู้ เล่นสายทำหนัง จะแพงกว่าสายถ่ายภาพล้วนเยอะ เพราะเป็นงานที่ต้องทำเป็นทีมอุปกรณ์ต้องหลากหลาย แนะนำว่าหายืมที่มอ(ถ้ามี) หรือ ช่วยกันออกตังกับเพื่อน แต่ถ้าคิดจะลุยเดี่ยวสายหนังละก็ บอกเลยว่า เหนื่อยมาก

แนะนำคือ ซื้อเกรดต่ำราคาสบายกระเป๋ามาลองใช้ดูก่อน เพื่อทำความเข้าใจ ในพื้นฐานต่างๆ (เอา70D มาเล่น ถ้าเล่นไม่เป็นก็ไม่ต่างกับ Point and shoot หรอก)
    แล้วซื้อ ไมค์ด้วยเพราะ ไมค์ บิ้วอินกล้อง ค่อนข้างกากเลยทีเดียว เซทดีๆ ก็พอใช้ได้แต่ซื้อไมค์เลย จะช่วยให้ได้งานที่ดีกว่า

ปล.สำหรับ ต้องการแนะนำ มือใหม่นะ ถ้าหากท่านเป็นจ้าววรยุทธก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยจ้าาา ^ ^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Decide : 2nd July 2014 เมื่อ 09:17

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ตอนซื้อเลนส์แนะนำเลนส์ที่มี STM นะคับ เหมาะสำหรับการถ่ายวีดีโอมาก เพราะเวลาโฟกัสมันเงียบจริงๆและก็ Smooth ด้วย ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินผมสนับสนุน 18-135 STM เพราะช่วงซูมไกลกว่า ช่วยให้ถ่ายมุมต่างๆได้เยอะขึ้น

ส่วนที่ถามว่า 650D กับ 700D ต่างกันยังไง ผมบอกเลยว่าต่างกันน้อยมาก ส่วนใหญ่มันไปเพิ่มลูกเล่นกิ๊กก๊อกเข้าไปใน 700D ฉนั้น ซื้อ 650D เถอะ เพราะมันถูกกว่า

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,758
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมเรียนทำหนังสั้นผมยังใช้ 600D อยู่เลย อิอิ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,636
    1
    ขอบคุณทุกท่านครับผม ได้ความรู้พอสมควรเลย ปกติไม่ค่อยมาสายนี้ครับ แต่เพราะจำเป็นเลยต้องมา ปกติผมอยู่กับพวก BB Gun อะไรงี้มากกว่า ไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่อวกล้องเท่าไหร่(กล้องคิดปืนถนัดกว่านะhahaha)
    ยังไงก็ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับผม จะได้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจซื้อ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อุปกรณ์แค่ตัวช่วยครับ ฝีมือสำคัญกว่า การวางบท จัดแสง เทคนิคการตัดต่อ เน้นไปทางนี้ดีกว่านะ ผมใช้ Canon 1100D รุ่นเก่า ยังได้อันดับ TOP ของห้องได้เลย อีกกลุ่มอุปกรณ์ช่วยเยอะมาก กล้องมี 3 - 4 ตัว มีคนยืนบังแสงอีกตะหาก 555

ต้องคำนี้เลย ความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด

ปล.ไม่ได้หมายความว่าให้ใช้รุ่นกากๆนะ คนอื่นตอบไปหมดแล้ว 55

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,636
    1
    นั่นคือสิ่งที่ผมต้องเรียนรู้ครับผม จะได้ไม่เว่อร์ จริงมั้ย คงไม่ถึงกับมีทีมไฟ ทีมเสียงอะไรเยอะแยะหรอกครับ จริงๆกะว่านอกจากทำที่เรียนแล้วคงชวนเพื่อนเก่าซัก3คนรวมทีมทำหนังสั้นอยู่ เห็นน้องๆโรงเรียนที่ผมเรียนตอนม.ปลายมันขยันเข็นหนังสั้นส่งอาจารย์กันเป็นว่าเล่นเลย นึกว่าเทศกาลหนัง (ไม่ใช่อิจฉานะ นิดนึงแหละ แต่วางโปรเจคนานแล้วไม่ได้ทำเฉยๆ) เลยคิดว่าต้องลุกขึ้นมาบ้างละ