ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 100

ใครร้องเพลงแบบ scream เป็นเข้ามาหน่อยครับ

คืออยากรู้ว่า false chord กับ fry มันต่างกันยังไงหรอครับ
    ช่วยอธิบายทีครับผม
    ขอบคุณครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ตามความเข้าใจผมนะครับ ว๊ากจะมี สูง กลาง ต่ำ ต่ำไปหมู แล้วก็ตะคอก (Yelling) มันแยกกันยากนะ 2 แนวนี้เพราะเสียงแต่ละคนมันจะไม่เหมือนกันอยู่แล้วและการใช้เทคนิคแต่ละเทคนิคของแต่ละคนเสียงก็จะออกมาต่างกันอีก แต่ในความเข้าใจผม False Chord จะว๊ากแรงและหนักกว่าเห็นเยอะในพวกแนว Death/metal/core,Brutal ใช้เป็นเสียงสูง-ต่ำ หมู เน้นปล่อยลมกดเสียงให้ออกมาเป็นคีย์ชัดเจน ส่วนพวก Fry จะเบาลงมาเห็นในแนว Metal ทั่วไปแถวๆนี้เป็นว๊ากแบบกลาง Fry แต่พ่นออกมามันจะได้เสียงปกติของเราผสมผสานเข้าไปด้วย คือจะออกมาทั้งเสียงของเราและเสียงลมจากการว๊าก ไม่ใช้เทคนิคอะไรมากมาย

ส่วนอันไหนง่ายกว่าผมว่า Fry ง่ายกว่าครับแต่การจะว๊าก Fry ให้เพราะค่อนข้างยาก คนที่ว๊าก Fry เพราะๆเทพๆก็มี Chester Bennington , Matthew Tuck , Austin Carlile

False Chord นี่แรกๆจะยากหน่อยแต่พอทำเป็นแล้วก็ทำเป็นยาวเลยครับ แต่ต้องอาศัยการฝึกฝนมากๆกว่าจะขึ้นสูงลงต่ำแบบมาตรฐานได้และต้องระวังด้วยนะครับทำลายคอมากในระดับนึงเลยสำหรับว๊ากแบบนี้ คนเทพๆที่ว๊ากแบบนี้ก็มี Oliver Sykes (เมื่อก่อน) , Mitch Lucker , Danny Worsnop , Eddie Hermida , Alex Koehler , Phil Bozeman , Randy Blythe

อันนี้คลิปเปรียบเทียบคร่าวๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AUSTIN : 6th July 2014 เมื่อ 00:45

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AUSTIN อ่านกระทู้
    ตามความเข้าใจผมนะครับ ว๊ากจะมี สูง กลาง ต่ำ ต่ำไปหมู แล้วก็ตะคอก (Yelling) มันแยกกันยากนะ 2 แนวนี้เพราะเสียงแต่ละคนมันจะไม่เหมือนกันอยู่แล้วและการใช้เทคนิคแต่ละเทคนิคของแต่ละคนเสียงก็จะออกมาต่างกันอีก แต่ในความเข้าใจผม False Chord จะว๊ากแรงและหนักกว่าเห็นเยอะในพวกแนว Death/metal/core,Brutal ใช้เป็นเสียงสูง-ต่ำ หมู เน้นปล่อยลมกดเสียงให้ออกมาเป็นคีย์ชัดเจน ส่วนพวก Fry จะเบาลงมาเห็นในแนว Metal ทั่วไปแถวๆนี้เป็นว๊ากแบบกลาง Fry แต่พ่นออกมามันจะได้เสียงปกติของเราผสมผสานเข้าไปด้วย คือจะออกมาทั้งเสียงของเราและเสียงลมจากการว๊าก ไม่ใช้เทคนิคอะไรมากมาย

ส่วนอันไหนง่ายกว่าผมว่า Fry ง่ายกว่าครับแต่การจะว๊าก Fry ให้เพราะค่อนข้างยาก คนที่ว๊าก Fry เพราะๆเทพๆก็มี Chester Bennington , Matthew Tuck , Austin Carlile

False Chord นี่แรกๆจะยากหน่อยแต่พอทำเป็นแล้วก็ทำเป็นยาวเลยครับ แต่ต้องอาศัยการฝึกฝนมากๆกว่าจะขึ้นสูงลงต่ำแบบมาตรฐานได้และต้องระวังด้วยนะครับทำลายคอมากในระดับนึงเลยสำหรับว๊ากแบบนี้ คนเทพๆที่ว๊ากแบบนี้ก็มี Oliver Sykes (เมื่อก่อน) , Mitch Lucker , Danny Worsnop , Eddie Hermida , Alex Koehler , Phil Bozeman , Randy Blythe

อันนี้คลิปเปรียบเทียบคร่าวๆครับ

ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบและความรู้
    ผมถามอีกข้อนึงสิ
    oliver อะ [BMTH]
    เมื่อก่อนแนวเพลงเค้าแบบดิบๆเถื่อนๆ แต่พอมาอัลบั้มหลังๆ ก็เบาลง
    เพลงอัลบั้ม sempiternal นี่เรียกว่าการว้ากอยู่รึปล่าวครับ เพราะเพลงอัลบั้มนี้ มันคล้ายๆ การร้องธรรมดาเพียงแต่ ตะคอก หรือตะโกนจนเสียงมันออกแตกๆไปเอง [รึปล่าว]

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zpmqhj อ่านกระทู้
    ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบและความรู้
    ผมถามอีกข้อนึงสิ
    oliver อะ [BMTH]
    เมื่อก่อนแนวเพลงเค้าแบบดิบๆเถื่อนๆ แต่พอมาอัลบั้มหลังๆ ก็เบาลง
    เพลงอัลบั้ม sempiternal นี่เรียกว่าการว้ากอยู่รึปล่าวครับ เพราะเพลงอัลบั้มนี้ มันคล้ายๆ การร้องธรรมดาเพียงแต่ ตะคอก หรือตะโกนจนเสียงมันออกแตกๆไปเอง [รึปล่าว]
    เข้าใจถูกล่ะครับ ใน Sempiternal ผมว่าเป็นการตะคอก Yell นั่นแหละครับมันต่างกับการ Scream ปกติ การ Yell สำหรับผมมันยากมากๆหลายๆคนก็ว่างั้นถ้าทำผิดนี่เจ็บคอสามวันเจ็ดวันเลย เวลาผม Yell ทีไรผมเจ็บคอทุกที(เพราะผมกาก) การ Yell ออกมาเฉยๆง่ายแต่การจะไล่คีย์ให้สูงและควบคุมโน๊ตให้ได้นั้นยากมากๆ ยากกว่าการ False Chord เยอะครับ มันต้องใส่ทั้งเสียงตัวเองและเสียงลมเข้าด้วยกันและควบคุมเป็นการร้องออกมาให้ได้ คนที่ Yell เก่งๆผมแนะนำคนนี้เลยครับ Sam Carter จาก Architects การ Yell ของเค้าทรงพลังมากกว่า Oli มากครับเป็นคนที่ Yell เทพสุดในตอนนี้แล้วล่ะ(มั้ง)

นี่ตัวอย่างเพลง Broken Cross กับ Naysayer ของ Architects ครับลองฟังท่อนฮุกจะเห็นว่าหมอนี่มันทรงพลังมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=V_kjf2J7Als

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AUSTIN : 6th July 2014 เมื่อ 15:51