ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

Samsung ไฟลุก Galaxy S Duos 2 แบตระเบิดกลางห้าง

Samsung ไฟลุก Galaxy S Duos 2 แบตระเบิดกลางห้าง

ข่าวมือถือระเบิดมาอีกแล้วครับ คราวนี้เกิดกับรุ่นใหม่ที่เพิ่งวางขายอย่าง Samsung Galaxy S Duos 2 ที่เพิ่งวางจำหน่ายในบ้านเราไปเมื่อช่วงเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมานี่เอง

เหตุการณ์ระเบิดของ S Duos 2 ครั้งนี้เกิดขึ้นที่จังหวัดอุดรธานี (อ้างอิงจากข้อความตอบกระทู้ในพันทิพ) เมื่อวันอาทิตย์ทีผ่านมาครับ โดยเครื่องที่ระเบิดนั้นเป็นเครื่องที่ตั้งโชว์ไว้หน้าร้าน
    หรือที่เราเรียกว่าเครื่องเดโมให้ลูกค้าได้ทดลองเล่นนั่นเอง ซึ่งในขณะที่มันเกิดระเบิดจนแบตลุกไหม้นั้น โชคดีที่ไม่มีคนไปยืนเล่นเจ้าเครื่องนี้อยู่ เลยไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บ

ภาพจากสถานที่เกิดเหตุนั้น ให้ลองสังเกตุภาพซ้ายก่อน ว่าไฟในร้านดับหมด นั่นหมายความว่าคงมีการลัดวงจรหรือมีอะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าเกิดขึ้น ส่วนสีดำๆ
    ที่อยู่บนพื้นนั่นไม่แน่ใจว่าจะเป็นตัวเครื่องหรือแค่เฉพาะส่วนของแบตเตอรี่ที่หล่นลงมา
    ส่วนภาพขวาจะเห็นว่ามีการลุกไหม้จนดำเป็นตอตะโกไปแล้ว

ภาพที่สามที่มีการโพสต์ในกระทู้คือภาพของแบตเตอรี่ที่ไหม้และหลอมละลายจนไส้ภายในหลุดออกมาเละเทะ ส่วนตัวเครื่องนั้นแทบไม่มีรอยไหม้เลยแม้แต่น้อย สังเกตุดูแล้วจะมีแค่รอยดๆ
    ตรงขอบด้านซ้ายของเครืองเท่านั้น ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าแบตกับเครื่อมันเกิดระเบิดและลุกไหม้ได้อย่างไร? แล้วทำไมแบตเตอรี่ถุงหลุดออกมาจากเครื่อง? และฝาหลังหายไปไหน? เพราะว่าทั้งภาพและข้อความของแหล่งข่าวมีเท่านี้จริงๆ

ซึ่งหลังจากเกิดเหตุทาง Samsung เองก็ได้มีการติดต่อเพื่อสอบสวนเรื่องที่เกิดขึ้นทันที.. แต่ผ่านมาแล้ว 2 วัน ก็ยังไม่มีคำอธิบายจากทาง Samsung ว่าสาเหตุของการระเบิดคืออะไร
    คราวนี้เราก็ได้แต่รอดูต่อไปครับ ว่า

(1) Samsung จะไปตอบกระทู้ต้นทางหรือไม่ ว่าการสอบสวนไปถึงไหนแล้ว สาเหตุของการระเบิดครั้งนี้คืออะไร ปัญหาเกิดจากตัวเครื่อง, แบตเตอรี่ หรือระบบไฟฟ้าของร้านกันแน่..
    หรือ

(2) Samsung จะปล่อยให้กระทู้นั้นจมหายเงียบกริบเหมือนไม่เคยมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในบ้านเรา..

source : pantip
    ข้อสันนิษฐานของผม

งานนี้ผมขอสืบจากภาพข่าวก็แล้วกันครับ ว่าสาเหตุของการระเบิดนั้นน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง ซึ่งเองก็ผมคาดการณ์เอาไว้ 2 กรณี นั่นคือ

1. ระบบไฟฟ้าเครื่องโชว์ลัดวงจร
    ปกติแล้วเครืองตั้งโชว์ตามช็อปใหญ่ๆ นั้นจะมีโต๊ะพิเศษที่สั่งทำขึ้นมาเฉพาะ โดยจะมีระบบชาร์จแบตให้มือถือที่ติดตั้งมาพร้อมกับระบบกันขโมย ที่เราเห็นเป็นสายขาวๆ
    มีไฟสีฟ้าๆ นั่นแหละ ซึ่งดูแล้วไฟฟ้าที่ดับลงไปทั้งร้านนั่นหมายถึงว่าต้องมีการช๊อตหรือลัดวงจรเกิดขึ้น และไฟดันวิ่งไปช๊อตแบตจนเสียหายลุกไหม้

2. ตัวเครื่องหรือแบตเตอรี่ของ S Duos 2 มีปัญหา

กรณีนี้ก็มองได้ว่าระบบจ่ายไฟของเครื่อง S Duos 2 มีปัญหา หรือไม่ก็วงจรแบตเตอรี่ก้อนที่ระเบิดมีปัญหาครับ
    คือมีการจ่ายและรับกระแสไฟจนเกิดความร้อนสูงและระเบิดขึ้นเอง
    ทั้ง 2 ประเด็นนี้เป็นการคาดเดาล้วนๆ นะครับ แต่ก็พยายามอ้างอิงจากความเป็นไปได้ที่ผมคิดออก
    หรือพูดง่ายๆ ว่าเดา นั่นแหละ สาเหตุจริงๆ ก็คงต้องให้ทาง Samsung ออกมาตอบหรือแถลงครับ

Credit

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 349
    งามไส้ละทีนี้
    ขอบอกไปก่อนเลยว่า User นี้ไม่ได้เล่นอยู่คนเดียวนะ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Kiss Kiss ^3^
    ◕。◕ Top Secret ◕。◕
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    เรื่องนี้สอนใหรู้ว่าเห็นซัมซุงไหม้กลางหางให้เอาน้ำฉีดเท้าตบๆ //เผ่นละ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ของแบบนี้มันเกิดขึ้นได้ ไม่ต้องตกใจไป ถ้าเจอหลายๆเครื่อง ก็น่าเป็นห่วงชื่อเสียงของซัมซุงเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703
    ดีนะเรื่องแบบนี้ไม่เคยเกิดขึ้นกับ Nokia (Microsoft) ในรุ่น smart phone
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    จะโทรศัพท์เกาหลีหรือโทรศัพท์อเมริกา ยังไงก็ made in china ทั้งนั้น คุณภาพไม่ต้องพูดถึง ดีแล้วที่ไม่มีใครบาดเจ็บ
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    ผมว่ามันของปลอมนะ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    ยังไม่ลืมข่าวs4ระเบิดขาไหม้กับบ้านพังเลย

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    "เครื่องเดโมให้ลูกค้าได้ทดลองเล่น"

ผมว่าเครื่องมันน่าจะร้อนมากๆเพราะคนลองใช้เยอะ แล้วก็มันระเบิดเพราะความร้อน

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    สุขใจใช้ Nokia

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เห้ยเจ๋งวะ

กล่าวขอบคุณ
    200
    ได้รับคำขอบคุณ: 106
    เพิ่งอ่านกระทู้เปรียบเทียบระหว่างแบตฯไอโพน กับซัมซุง ไปเมื่อวันก่อนนี้เอง
    เอ้า ซัมซุงแบตใช้ได้นาน แต่ระเบิดซะแล้ว !

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    made in China

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    ของทุกๆอย่างที่เราๆใช้ กัน ก็ Made in China หมดล่ะครับ อย่าไป โทษ มือถือ เลยของ แบบนี้ มันต้องมีผิดพลดกันบ้าง ทำออกมา 100000 เครื่อง ผิดพลาด 100 เครื่อง ก็มี เรื่องปกติครับ มีของดีก็ย่อมมีของเสีย

ผมว่าไม่น่าจะซีเรียสอะไร!!!!!!!!!! (แถมอีกอย่างของตั้งโชว์อีก คนกดใช้เยอะ ชาตแบต ตลอดเวลาทั้งวัน 24 ชม ทุกๆวัน เพื่อให้ ลูกค้าลองใช้ มันระเบิดคงไม่แปลก)

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    สุขใจใช้เซตะ made in japan

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    "เครื่องเดโมให้ลูกค้าได้ทดลองเล่น"

ผมว่าเครื่องมันน่าจะร้อนมากๆเพราะคนลองใช้เยอะ แล้วก็มันระเบิดเพราะความร้อน
    เห็นด้วยครับน่าจะร้อนมากๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    อืม......มันก็เป็นไปได้ทั้งหลายข้อเลย
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    iphone มีเพื่อนล่ะงานนี้ 5555+

กล่าวขอบคุณ
    4,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    ดีนะที่ไม่ได้ใช้ซัมซุง ไม่งั้นคงผวาทุกครั้งที่อยู่ใกล้ไปอีกสักพักละทีนี้

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000
    ผิดสังเกตุครับถ้าระเบิดขนาดนี้ทำไมตัวเครื่องไม่เป็นไรเลย

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    Ip มีเพื่อนแล้ว คู่หูระเบิด
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Previously อ่านกระทู้
    Ip มีเพื่อนแล้ว คู่หูระเบิด
    นึกถึง โอนิบาคุ เลย ปล.ต้องอายุมากหน่อยจะรู้จัก ชอบมาๆ ตั้งแต่คู้คนลุยเลอะละ

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    ถ้าให้ผมเดานะ
    เวลาที่เรากดมือถือเล่นเวลาชาร์ตเครื่องมันจะร้อน คงเป็นเพราะตัวเครื่องมันดึงไฟจากแบต จากนั้นแบตก็ดึงไฟจากที่ชาร์ตอีกที มันเลยทำให้ตัวแบตเองชาร์ตไฟไม่เข้าเพราะใช้เครื่องอยุ่ตลอดเวลา(เหมือนกับไฟจากที่ชาร์ตวิ่งเข้าหาเครื่องโดยตรง โดยใช้แบตเป็นสือกลาง) จนเกิดเป็นความร้อนแล้วมันก็เปิดระบบทำลายตัวเองหรือป่าว อันนี้เดาเอานะ

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    2
    อ่านข่าวเสร็จแล้วจ้องโหนด3 ในมือ.....

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อย่าง iphone ร้อนมันจะเข้า home screen ไม่ได้เลยนะแจ้งเตือนหน้าจอเลย แล้ว samsung ร้อนก็ต้องมีระบบนี้เหมือนกันอ่ะเป่า