ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 83

Question แรมการ์ดจอ 2GB จะเพียงพอสำหรับ 1-2 ปีข้างหน้ามั้ยครับ ?

ตอนนี้ผมมี Gigabyte GTX 770 2GB อยู่ในเครื่อง ...แอบเสียดายที่ตอนนั้นไม่จัดตัว 4GB
    ตอนได้มาผมเอามาลอง Titanfall มันปรับ Insane ไม่ได้ เพราะเม็ดแรมไม่พอ ไปหาอ่านตามเว็บบอร์ดเห็นว่าต้อง 3-4 GB
    แล้วได้เทส Skyrim แบบลง MOD ENB + Texture 2k 4k ดูก็เล่นได้สบาย ๆ นะครับแต่มีหนืด ๆ นิดหน่อย
    เกม Watch Dogs ก็เทสดูก็ลื่นดีครับ แต่ก็ยังมีหน่วง ๆ หนืดๆ นิดหน่อย
    GTA IV ก็ลง MOD เช่นกัน... เกมนี้กินเม็ดแรมได้ดีทีเดียวยิ่งปรับการมองเห็นในระยะไกล ๆ
    แต่ทั้งหมดนี้ยังเล่นได้ลื่น ๆ น่ะครับ ใน Resolution 1920x1080 "จอเดียว"
    ผมเป็นคนประเภทอยากเสพกราฟฟิคสวย ๆ ระดับนึงแต่มีงบพอเท่าที่จะไม่ลำบากตัวเองครับ -..-

ผมเลยเริ่มกังวลแล้วผมก็สงสัยอีก 1-2 ปีข้างหน้าเม็ดแรมมันจะพอรึป่าว? ยิ่งเกม GTA V ที่จะออกมา..ผมละหวั่น ๆ กับพวกเกม Open World จัง - -* ถ้าตอนนี้ผมเก็บตังอีกสักระยะซื้อ ตัว 2GB อีกตัวมาเพิ่ม
    ซึ่งเป็นการต่อแบบ SLI มันจะเป็นการเพิ่มเม็ดแรมเป็น 4GB หรือว่ามันต่างก็แยกกันอยู่แล้วครับ ?
    ไม่เคยต่อการ์ด 2 ใบเลย อยากถามผู้รู้หน่อยประกอบกับตัดสินใจขอบคุณครับ

•-:อนาคตคงจะดีกว่านี้:-•
    กล่าวขอบคุณ
    717
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    ถ้าไม่เปิดกราฟฟิกที่กินแรมมากก็พอ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    คงไม่พอสำหรับเกม AAA+ อาจจะไม่ถึงปีหรอก ต้นปีหน้าอันเรียล4อาละวาดแล้ว แต่ถ้าปรับออฟชั่นตามสภาพก็อาจถูไถได้อยุ่

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    พลาดที่ไม่ไป แถว 290 หรือ 780 หรือป่าวครับ ถ้าอยากปรับ Insane ขนาดนั้นน =___=

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    Division กอ่นละกัน

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    คุณเป็นสายเสพกราฟฟิก แต่งบน้อย
    สายเสพกราฟฟิกมักจะปรับ Setting สูงสุดตลอด เกมไหนมี Mod เพิ่มความสวยงามด้านกราฟฟิกก็จะเอามาลง ผมบอกได้เลยว่า VRam 2 GB อีก 1-2 ปีไม่พอหรอก อย่างปัจจุบัน Watch Dogs ปรับ Texture Ultra เขาก็แนะนำ VRam 3 GB แล้ว เกม AAA ในอนาคตคุณคงอดปรับ All Ultra แน่เลย 555

ส่วนการ SLI หรือ CrossFire นั้นไม่ได้ช่วยให้ VRam เพิ่มขึ้นคับ คุณเอา VRam 2 GB มา SLI กันมันก็ 2 GB เหมือนเดิมนั่นแหละ แต่ช่วยให้ FPS เพิ่มขึ้นเกือบๆ 2 เท่า สำหรับเกมที่รองรับ SLI อยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติมเชิญที่ >>> Overclockzone

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    770 2GB กับ 4GB มันไม่ได้ต่างกันเลยน่ะครับถ้าเล่นจอเดียว ความระเอียดเท่ากัน เฟรมเรตมันไม่ต่างกันเลยครับ
    ถ้าไม่ได้ต่อหลายจอผมว่า 2 GB ก็พอแล้วครับ
    ถ้าจะเล่นตัวแรมเยอะๆ แนะนำเล่นการ์ดรุ่นสูงกว่า หรือเอาของฝั่ง AMD

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    เกมส์ Open World cpuก็สำคัญมากนะครับ ส่วนแรมตอนนี้มาตรฐานต้องมีซัก8gb ไว้

ส่วนการ์ดจอถึงมีแรม 4gb แต่การ์ดแรงไม่พอปรับสุดไม่ได้ก็เท่านั้นครับถึงมีแรม 4gb ก็ตาม
    ถ้าจะปรับสุดจริงๆต้องแรมการ์ดพอสำหรับเกมส์นั้นๆ เช่น wote dog ต้องมีอย่างน้อย 3gb แต่ก็ต้อง+กับการ์ดที่แรงพอสมควรครับนะครับถึงจะปรับสุดได้

สรุปแรมการ์ดดูที่ตัวเกมส์ว่าต้องการแรมการ์ดเท่าไหล่และก็ดูความแรงว่าการ์ดแรงพอที่จะปรับสุดได้ไหม อะไรประมานนี้
    นี้ยังไม่รวมถึงต่อหลายจอ และจอพวกอะไร 2/3/4/k อะไรนี้อีกนะ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    ถ้าไม่กด AA โหล่ ก็เล่นได้อยู่ ถามว่า sli กันแล้วได้เพิ่ม 4 gb ไหม คำตอบคือไม่ มันแยกกันทำงานของใครของมันแต่จะช่วยปั่นเฟรมกันให้มากขึ้นเกือบเท่าตัวแค่นั้นเอง

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    เสพกราฟฟิก 4K รันไม่พอหรอกครับ แบบลื่นๆเลยนะ 10GB ขึ้น แนะนำเลยถ้ามีตังเหลือๆ AMD FIREPRO W9100 REVIEW
    อนาคตเทคโนโลยีมันก็อัพไปเลื่อยๆและครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    ถ้าจะเสฟกราฟฟิคจริงๆเอาตัวนนี้ก็ได้ครับ

ULTIMATE POWER. THE NEW GeForce® GTX™ TITAN Z. GeForce® GTX™ TITAN Z is a gaming monster, the fastest card we’ve ever built to power the most extreme PC gaming rigs on the planet. Stacked with 5760 cores and 12 GB of memory, this dual GPU gives you the power to drive even the most insane multi-monitor displays and 4K hyper PC machines

GTX TITAN Z GPU Engine Specs:
    CUDA Cores 5760
    Base Clock (MHz) 705
    Boost Clock (MHz) 876
    Texture Fill Rate (billion/sec) 338
    GTX TITAN Z Memory Specs:
    Memory Speed 7.0 Gbps
    Standard Memory Config 12288 MB
    Memory Interface GDDR5
    Memory Interface Width 768-bit (384-bit per GPU)
    Memory Bandwidth (GB/sec) 672

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ l2note อ่านกระทู้
    เสพกราฟฟิก 4K รันไม่พอหรอกครับ แบบลื่นๆเลยนะ 10GB ขึ้น แนะนำเลยถ้ามีตังเหลือๆ AMD FIREPRO W9100 REVIEW
    อนาคตเทคโนโลยีมันก็อัพไปเลื่อยๆและครับ
    ผมว่าไม่ถึง 10GB ง่ายๆหรอกคับ อย่างต่ำก็คง 10 ปีนู้นแหละ เพราะ Console มี VRAM แค่ 8 GB เอง เกม AAA ในปัจจุบันก็กิน VRAM แค่ 3 GB กว่าๆเอง (ปรับสุดทุกอย่าง) ผมว่าถ้าอยากเผื่ออนาคตจริงๆ Nvidia Titan/Titan Black 6 GB น่าจะเป็นคำตอบที่ดี ผ่านไป 3 ปี ก็หามือ 2 มา SLI เพิ่มความแรงรับกับเกมในอนาคต ส่วน VRAM 6 GB นี่อยู่ยาวววววววว เลย 55

ส่วนที่ท่าน manglove แนะนำ Titan Z ผมบอกเลยว่าไม่คุ้ม เป็นการ์ดจอที่ Performance per Value ต่ำมาก ถ้าอยากแรงจริงเอา Titan Black SLI ดีกว่า จะ SLI 2 3 4 ตัวก็แล้วแต่เกมที่จะเล่น บางเกมมันไม่รองรับ 4 Way-SLI ก็มี

Review Titan Z Gaming Performance 4K Resolution >>> [1] [2]

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ผมว่าไม่ถึง 10GB ง่ายๆหรอกคับ อย่างต่ำก็คง 10 ปีนู้นแหละ เพราะ Console มี VRAM แค่ 8 GB เอง เกม AAA ในปัจจุบันก็กิน VRAM แค่ 3 GB กว่าๆเอง (ปรับสุดทุกอย่าง) ผมว่าถ้าอยากเผื่ออนาคตจริงๆ Nvidia Titan/Titan Black 6 GB น่าจะเป็นคำตอบที่ดี ผ่านไป 3 ปี ก็หามือ 2 มา SLI เพิ่มความแรงรับกับเกมในอนาคต ส่วน VRAM 6 GB นี่อยู่ยาวววววววว เลย 55

ส่วนที่ท่าน manglove แนะนำ Titan Z ผมบอกเลยว่าไม่คุ้ม เป็นการ์ดจอที่ Performance per Value ต่ำมาก ถ้าอยากแรงจริงเอา Titan Black SLI ดีกว่า จะ SLI 2 3 4 ตัวก็แล้วแต่เกมที่จะเล่น บางเกมมันไม่รองรับ 4 Way-SLI ก็มี

Review Titan Z Gaming Performance 4K Resolution >>> [1] [2]
    ผมไม่ได้แนะนำ จขกท ครับเอามาแซว จขกท เล่นๆขำๆเฉยๆครับ ใครจะบ้าซื้อ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ปัจจุบันยังแทบไม่พอใช้เลยครับ เจอ BF4 ไปปรับสุด กินไป 2 gb+ ไหนจะ Watch dogs อีก ถ้าซื้อกาดร์ราคาหมื่น + มอง vram เพื่อไว้ 3-4 gb ดีกว่าครับ ใช้ยาวๆ เพราะเดียวนี้ 2 gb เริ่มเอาไม่อยู่แล้ว ส่วน sli หรือ crossfire แรมจะไม่รวมกันนะครับ คือต่างคนต่างทำงาน แต่ถ้าเกมไหนใช้ vram เกินตัวกาดร์ จะกระตุกเป็นสองเท่า
    รับฝากซื้อเกม Steam & Amazon ชำระเงินผ่านการโอนเข้าบัญชี หรือ บัตรทรูมันนี่ครับ>>สนใจคลิกที่นี่

กล่าวขอบคุณ
    23
    ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจจะปล่อยของเก่าแล้วเก็บตังอีกหน่อยจัด 780 ดีกว่าถ้าไหวก็ Ti พอ การ์ดใบเดียวพอละ ส่วนจะต่อหลายจอ 2k 4k ผมคงไม่ขนาดนั้นละครับ ผมคิดว่ามันเมื่อยสายตาเวลามองหลาย ๆ จอตอนเล่นเกม อย่างมากผมก็ต่อแค่ 2 จอ เวลาทำงานแหละครับ
    ส่วน GTX Titan รึ Z ผมคงไม่ไหว ไม่ใช่แค่ราคาการ์ดน่ะ ค่าไฟผมคงบานด้วยแน่ ๆ พอดีอยู่หอพักครับ 555+ ค่าไฟออกมาทีลุ้นทุกเดือน

หรือใครอยากจะเสนอตัวอื่นที่น่าสนใจก็ยินดีครับ ผมพึ่งย้ายจากฝั่งแดงมา(280)แล้วประทับใจค่ายเขียวตอนเล่นเกม Batman/Borderland แล้วเปิด Physx หน่ะครับ แต่ตอนเล่นแดงผมก็เปิดนะ แต่รู้สึกหน่วง ๆ เลยย้ายมาเขียวดู ตอนแรกกะจะทำ การ์ดแดงแต่พ่วงใช้การ์ดค่ายเขียวอีกสักใบเปิด Physx แต่ยุ่งยากเกินเลยจัด ใบเดียวมาดีกว่า
    ตอนนี้ก็โอเคแล้วครับสำหรับงบน้อยแต่อยากเสพกราฟฟิคกับเขาบ้าง ถึงจะไม่สุดแต่ก็ไม่ถึงกับแย่

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    เรื่องแบบนี้ก็พอนะสำหรับเกมที่ใช่ไม่เยอะ แต่หากเกมใหม่ๆภาพสวยๆอออ อันนี้ไม่พอแน่นอนละจ้า ต้องอัพเครื่องใหม่กันเลยละจ้า
    VIPSniperKillerDark

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    ไม่พอ GTX 780 ti เล่น WD ยังปริ่มๆเลยเหลืออีด 100mb ก็จะเต็ม(0.1gb)
    CPU:Core I7 4790K RAM 16GB Zotac GTX 980 Ti AMP Editon

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ไม่เพิ่ม ถ้ามันกินแรมในเกมเกิน2GB ก็กระตุกเหมือนเดิมแม้จะ SLI CF จัดตัวเดียวแรงๆแรม 4-6 GBครับ
    ยกตัวอย่างง่ายๆ
    สมมุติเล่น GTA XIV ปรับสุด กินแรม 3GB การ์ดคุณก็จะเฟรมตกฮวบๆ มีเหลือ0เลย
    คุณเลยไปจัด 770 GB มา SLI ผลคือ การ์ดแต่ละตัว ต้องการแรมเท่าเดิมครับคือ 3GB ต่อตัว แต่ว่า มันมีแต่ตัวละ 2GB สรุปไม่พอ อาการเหมือนด้านบน ที่มันแรงขึ้นเพราะสลับการเรนเดอร์คนละเฟรม ถ้าแรมพอมันจะแรงขึ้นมากๆ
    ผมแน่ะนะ 780 6GB SLI ครับ ถ้าจะซื้อช่วงปีนี้นะ แต่ไม่รีบ งบจำกัดเอา 290 ดีกว่า แล้วรุ่นใหม่มาค่อยจัดอีกที แน่นอนแรม ไม่เพิ่มให้ทุกกรณีครับ CF ก็ไม่เพิ่ม
    ถ้าจะ เล่น การ์ด 2ตัว+ ปรับอลังการ ยังไงก็ต้องเน้น Vram มากๆ การ์ด ตัวแรมมากๆเขาทำมาให้คน SLI อยู่แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gikkik : 11th July 2014 เมื่อ 07:22

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้

ตามกฏของมัวร์ ผมว่า อีก 10 ปีฮาร์ดแวร์ไปไกล 4K 10GB น่าจะได้ใช้แน่ๆ นึกถึง 3ปีก่อน 512 นี่สบายๆทุกเกม

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    3 GB ขึ้นไปครับอย่างต่ำ ถ้าจะปรับสุดหมดเตรียมบอกลา 1-2 GB ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ไม่ปรับ AA เยอะก็น่าจะพอได้นะครับ

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ถ้าเล่นเกมที่ว่ามาได้สบาย ผมคิดว่าอยู่ได้นะ