ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

Valve ชายพร้อมวาล์วน้ำสีแดง โลโก้คลาสสิคที่เกมเมอร์ต้องรู้จัก มีที่มาอย่างไร?

Valve ชายพร้อมวาล์วน้ำสีแดง โลโก้คลาสสิคที่เกมเมอร์ต้องรู้จัก มีที่มาอย่างไร?

Valve หนึ่งในบริษัทวีดิโอเกมที่เกมเมอร์มากมายให้การยอมรับในฝีมือและความยิ่งใหญ่ในวงการวีดิโอเกมที่เป็นทั้งเจ้าของ Steam และจัดการแข่งขันเกม DOTA2
    ที่เงินรางวัลสูงลิ่ว ไม่ว่าจะเป็นเกมเมอร์ยุคไหนยังไงก็ต้องรู้จักบริษัทวาล์วสีแดงนี้อย่างแน่นอน
    สิ่งหนึ่งที่ทำให้เรารู้สึกจดจำ Valve
    กันได้ดีชนิดว่าเห็นปุ๊บก็สามารถร้องอ๋อโดยไม่ต้องเห็นคำว่า ‘Valve’ นั่นก็คือโลโก้ชายพร้อมวาล์วน้ำสีแดงและดนตรีที่คุ้นหู
    …เคยมีความสงสัยกันไหมว่าใครคือบุคคลในภาพ ภาพเหล่านี้มีที่มาอย่างไร ในวันนี้ผมเลยไปหาข้อมูลมาจาก wiki ของเกม Half-Life ซึ่งจริงแล้วใครที่
    อยากรู้ก็สามารถเข้าไปอ่านกันได้ก่อนหน้านี้ได้เช่นกัน แต่ในที่นี้ผมขอสรุปให้เข้าใจกันง่ายๆแบบภาษาไทยแล้วกันครับ

Mr. Valve หรือ The Valve Guy มีต้นกำเนิดมาจาก Ray Ueno และ Gabe Newell ที่ได้ทำงานร่วมกันช่วงปี ค.ศ.1995-1996
    เมื่อตัดสินใจได้ว่าจะให้ชื่อบริษัทว่า ‘Valve’ ดังนั้นแล้วสิ่งที่ตามมาคือโลโก้ที่แสดงถึงภาพลักษณ์พร้อมกับชื่อบริษัทนั่นเอง

เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้วทาง Valve ก็ได้ว่าจ้างบริษัทในการหาเหล่านายแบบที่จะให้มาเป็น Valve Guy ซึ่งเป้าหมายคือการตามหน้าบุคคลที่มีลักษณะรูปร่าง ‘ปกติ’ และ ‘อ้วนท้วม’ ,
    เหล่าทีมงานที่ถูกว่าจ้างก็ได้ออกเดินตามท้องถนนในเมืองซีแอตเทิล โดยพวกเขาได้ถ่ายรูปโดยใช้กล้องโพลารอยด์ถ่ายผู้คนมากมาย …อันนี้ไม่ได้ไปเดินถ่ายไปเรื่อยนะครับ
    ผู้คนที่มาถ่ายคือต้องตกลงยินยอมกันก่อน หลังจากที่ได้ถ่ายภาพมาจำนวนมากมายแล้วก็นำกลับไปให้ Valve เมื่อทางบริษัททำการคัด
    เลือกผู้คนจากรูปภาพเหล่านั้นก็ได้เลือกภาพมาจำนวน 2 ภาพ ภาพแรกคือชายหัวล้านรูปร่างใหญ่กำยำ ภาพที่สองคือชายผอมไว้เคราแพะ

สโลแกนของ Valve เลยก็คือคำว่า ”Open your mind. Open your eyes.” แปลเป็นไทยเลยก็คือ “เปิดจิตใจของคุณ เปิดดวงตาของคุณ”
    ซึ่งอันนี้ผมตีความเองว่าการที่เราเห็นวาล์วบนดวงตาและตรงท้ายทอยน่าจะเป็นการบ่งบอกถึงความหมายว่าเราสามารถหมุนวาล์วเพื่อเปิดมันออกมาได้
    เหมือนเป็นการบอกความหมายนัยๆว่าเป็นการเปิดจิตใจและดวงตาให้มองหรือรับรู้อะไรได้เยอะขึ้น จึงทำให้เราได้เห็นโลโก้ของ Valve ในสองแบบตั้งแต่ที่บริษัทได้ก่อตั้งขึ้นมานั่นเอง
    ส่วนที่มาของบุคคลในภาพตรงนี้ทางบริษัทไม่ได้เก็บข้อมูลไว้เนื่องจากปริมาณข้อมูลนั้นมีเยอะมากและพวกเขาเองก็ไม่ได้เป็นนายแบบอาชีพทำให้ไม่สามารถระบุว่าชายในภาพเป็นใคร น่าเสียดายจริงๆ

ทั้งนี้ Mr. Valve คนแรกหลายคนอาจจะไม่ทราบว่ามันมีอยู่หนึ่งแบบถูกใช้ในช่วงที่บริษัทเปิดตัวโชว์ศักยภาพของ GoldSrc engine ในยุคแรกของบริษัท ซึ่งโลโก้จะยึดสโลแกน
    “Open your mind.” ภายในภาพเป็นชายเคราแพะมีวาล์วแปะไว้ที่หัว จะว่าไปแล้วมันเหมือนเป็นไอเดียแรกเริ่มแต่ไม่ได้ถูกใช้จริงครับ

โลโก้ต้นฉบับที่ไม่ได้ถูกนำมาใช้

ทีนี้มาพูดถึงโลโก้ตัวแรกภายใต้สโลแกน ”Open Your Eyes” ซึ่งเป็นการโชว์ภาพชายเคราแพะในโทนซีเปียพร้อมกับวาล์วสีแดงที่ดวงตาด้านซ้ายซึ่งภาพนี้ถ่าย
    โดยนาย Kelly Bailey โดยภาพโลโก้นี้ถูกใช้พร้อมกับเกม Half-Life ในขณะที่ปล่อยออกมาครั้งแรก แต่ในเกมบนเครื่อง PS2 กลับไม่ได้ถูกนำมาใช้ ,สำหรับ Half-Life 2 ในปี 2004
    โทนสีของภาพถูกทำให้ดูอ่อนลงเล็กน้อยและใส่เอฟเฟคให้ภาพดูสั่นเข้าไปซึ่งมันถูกใช้ครั้งสุดท้ายในเกมภาค Episode One ปี 2006

ภาพเปรียบเทียบระหว่างโลโก้ “Open Your Eyes” กับภาพของ Kelly Bailey อดีต audio producer ของทาง Valve

ในปี 2007 ทาง Valve ได้ทำการเปลี่ยนโลโก้ Mr. Valve จากชายผอมเคราแพะเป็นชายหัวล้านร่างท้วมที่ถ่ายจากด้านหลังแทน ซึ่งภาพโลโก้ ”Open your mind”
    ออกมาพร้อมกับตอนที่ Valve ปล่อยวางจำหน่าย The Orange Box โดยโลโก้นั้นจะมีการสั่นมากกว่าโลโก้เดิมอีกด้วยครับ

นี่เป็นภาพ Mr. Valve ทั้งสองสลับไปมาที่เป็นประเภท .gif โดยถูกใช้ในเว็บไซต์หลักปี 1999

จริงแล้วภาพโลโก้ ”Open your eyes” และ “Open your mind” ทั้งคู่เคยถูกใช้ในเวลาใกล้เคียงกันมาแล้วในช่วงปลายยุค 90s แต่สำหรับ ”Open your mind”
    ไม่เคยถูกใช้ในเกมจนกระทั่งปี 2007 ซึ่งก่อนหน้านั้นเองทาง Valve ได้ใช้เป็นโลโก้ของเว็บไซต์หลังของบริษัทในช่วงต้นปี 1998 หลังจากนั้นจึงได้เปลี่ยนเป็น ”Open your eyes”
    หลังจากนั้นก็ได้ถอดออกไปเนื่องจากที่มีการปรังปรุงเว็บไซต์ในช่วงปลายปี 2005 ,สุดท้ายแล้วในช่วงปี 2010 ทางบริษัทมีการปรับปรุงเว็บไซต์หลักอีกครั้ง
    จึงเป็นอย่างที่เราเห็นทุกวันนี้ click เหลือแค่ภาพ favicon เล็กๆเป็นรูปวาล์วสีแดงด้านบนของเว็บบราวเซอร์เราครับ
    ในวันที่ 26 พฤษภาคม 2010 ทาง Valve
    ได้ทำการอัพเดตเกม Half-Life 2 และภาค Episode One ให้มีโลโก้เป็น ”Open your mind” แทนที่ของเดิม ”Open your eyes” ซึ่งโลโก้เบิกดวงตาในขณะนี้ถูกใ
    ช้เพียงแค่เกมที่ถูกพัฒนาโดยใช้ GoldSrc engine ครับ นอกจากนั้นแล้วในเกม Dota 2 และ Portal 2 ภาพโลโก้ ”Open your mind”
    ชายหัวล้านจะค่อยๆหันหน้ามาหาเราอีกด้วยล่ะ

Credit
    i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เยี่ยมยอดมากๆ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ตายตาหลับละ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ตายตาหลับและ คาใจมาตั้งแต่ HL1 ไอ้เจ้า logo+เสียงเพลงเนี่ย ได้ยินแล้วนึกถึงแต่ half life(จริงๆนะ)

กล่าวขอบคุณ
    783
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    ชอบโลโก้และเพลงมาก ให้ความรู้สึกหลอนๆ ชอบมากกกก

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    บอกตามตรง...เห็นมันหันหน้ามาครั้งแรกโคตรหลอน...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpt.noppakit : 20th July 2014 เมื่อ 23:08
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    เสริมครับ Logo Valve (1998-2012)

1: Original Valve Logo Concept 1998
    2: "Open Your Eyes" 1998
    3: "Open Your Eyes" 2004 Update
    4: "Open Your Mind" 2007
    5: "Open Your Mind" 2012 Update

Credit : eelikay (http://www.youtube.com/channel/UCVKVWhyX-op5jxMaT4Bawsw)
    "ศิลปินที่ดีจะทำการคัดลอก แต่ศิลปินที่ยิ่งใหญ่จะทำการขโม​ย"

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ตอนเด็กๆโคตรหลอนอ่ะ

จำได้ว่าซื้อ Counter 1.3 กล่องแท้มาลง แล้วมันจะมี open scene ก็อกแดงเนี่ย รีบกด esc ตลอดเลย -*-

Volvo please fix , your logo scared me T-T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 21st July 2014 เมื่อ 11:27

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    บอกตามตรง...เห็นมันหันหน้ามาครั้งแรกโคตรหลอน...

อย่าได้หันมาเชียวนะ...เข้ามาปุ้บรีบกดข้ามเลย กลัวมากอันนี้ T^T
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

~.This is my world.~
    ละอ่อนเจียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1,916
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    อันล่าสุดหลอนน่ะ
    " I play it because I love it. "

กล่าวขอบคุณ
    4,453
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เล่น cs 1.6 ทีไร ต้องมองไปทางอื่นตอนเข้าเกมตลอด

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    สบายใจละคาใจมาหลายปี

โปรแกรมเมอร์ขอเวลานอน
    กล่าวขอบคุณ
    2,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    ไม่ใช่ครั้งแรกเท่านั้นหรอกครับ เหมือนจะทุกครั้งเลยผมนิ

กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    ผมนึกว่าผีคับ นึกว่าโดนไวรัสไม่ก็โดนหลอกให้เข้าเว็บผี - -* 55555 ตอนเด็ก ๆ

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ตั้งแต่ hl ละ เห็นภาพนิ่งๆก็หลอนได้ 55