ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 695

แนวคิดของ Time Paradox (ความขัดแย้งของเวลา)

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Time Paradox หมายถึง กรณีที่หากมีการย้อนเวลาเกิดขึ้นมาจริง ๆ และคนที่ย้อนเวลาเดินทางไปยังอดีต และไปกระทำสิ่งใด ๆ ในอดีต ซึ่งจะส่งผลกระทบมายังปัจจุบันหรืออนาคตนะครับ เขามักเปรียบเทียบกับกำแพงครับ คิดว่าพื้นเวลาเปรียบเสมือนคนก่อกำแพงสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ อดีตคืออิฐชั้นล่าง ๆ ปัจจุบันคือจุดที่กำลังก่ออยู่ อนาคตจะไม่สามารถทำนายได้เพราะอนาคตยังไม่ได้เกิดขึ้น จะขึ้นกับอิฐที่วางอยู่ในปัจจุบัน หากมีคนไปล้มอิฐที่ก่ออยู่ด้านล่างสองสามอัน มันก็จะทำให้เกิดการถล่มลงมาตามแนวที่อิฐถูกล้มไปครับ เช่น ถ้าย้อนอดีตได้ ก็ไปฆ่าฮิตเลอร์ซะ่ก่อน ก็ไม่เกิดสงครามโลก ชาวยิวก็จะไม่ถูกกวา่ดล้าง ส่งผลต่อเนื่องไปเรื่อย ๆ จนถึงปัจจุบันที่จะเปลี่ยนไปตามผลนั้น ๆ ครับ

แต่เมื่อพูดถึงทฤษฎี Time paradox ก็จะต้องกล่าวถึงกรณีนี้ครับ คือ หากลูกย้อนไปฆ่าพ่อ แล้วส่งผลให้ลูกไม่ได้เกิดมา ถ้าลูกไม่ได้เกิดมาจะมาฆ่าพ่อได้ยังไง
    หรืออีกตัวอย่างยอดนิยมครับ เรื่องโดเรม่อน โดเรม่อนกลับมาอดีตเปลี่ยนอนาคตของโนบิตะ ซึ่งต้องแต่งงานกับใจโกะ ถ้าโดเรม่อนเปลี่ยนอดีตได้จริง โนบิตะได้แต่งงานกับชิซูกะ เซวาชิที่เป็นหลานของโนบิตะที่ส่งโดเรม่อนมาก็ไม่ควรส่งโดเรม่อนมายังอดีตเพราะเซวาชิอาจจะไม่ได้เกิดมาเลยก็ได้ หรือถึงเกิดมา ก็จะรับรู้ว่าโนบิตะได้แต่งงานกับชิซูกะ แล้วจะส่งโดเรม่อนมาช่วยทำไม แล้วถ้าเป็นอย่างนั้น โดเรม่อนก็ไม่ได้มาพบโนบิตะ โนบิตะก็ต้องแต่งงานกับไจโกะ แล้วให้กำเนิดเหลนชื่อ เซวาชิออกมาเพื่อส่งโดเรม่อนมาช่วย ฯ วนไปมาแบบนี้ครับ ทั้งสองตัวอย่างจึงทำให้ทฤษฎีเรื่อง Time Paradox เป็นที่เคลือบแคลงว่าจะมีทางเป็นจริงได้หรือไม่ครับ

ความจริงยังมีทฤษฎีอีกหนึ่งอย่างที่อธิบายเรื่องกระบวนการของเวลาได้อย่างมีเหตุผลมากกว่า คือการแตกกิ่งก้านของเวลา หมายถึงหากมีการก่อให้เกิด การเ้ปลี่ยนแปลงในอดีต อดีตนั้น ๆ ก็จะก่อให้เกิดกิ่งก้านใหม่แตกออกไปเป็นโลกคู่ขนานกับโลกนี้ไป โดยผลของการเปลี่ยนแปลงใด ๆ นั้นจะไม่ส่งผลต่อปัจจุบันครับ ยกตัวอย่างกรณีดังกล่าว คือถ้าลูก ย้อนอดีตไปฆ่าพ่อ สิ่งที่เกิดขึ้นคือจะมีอนาคตทั้ง ที่ไม่มีลูกเกิดมา และ ที่ลูกได้เกิดมาแล้ว (คืออนาคตเดิมที่ลูกเดินทางจากมา) ออกมาเป็นกิ่งที่คู่ขนานกัน
    ทฤษฎีที่สองนี้ ได้รับการสนับสนุนจากระบบของทฤษฎีสัมพันธภาพ ซึ่งอธิบายโลกนี้ให้อยู่ในสภาพของสี่มิติได้ โดยนอกจากแกนของ กว้าง ยาว สูง แล้ว ยังนับแกนของเวลา เป็นแกนอีกแกนหนึ่งอีกด้วย หมายความว่า ในแต่ละช่วงของแกนเวลา ย่อมสามารถมีพื้นที่ต่าง ๆ กันใปในช่วงเวลาที่ต่างกัน หรือเหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการกระทำในปัจจุบัน อย่างเช่นหากปัจจุบันมีแก้ววางอยู่บนโต๊ะ ในนาทีนี้คุณสามารถยกมันออกไปจากโต๊ะได้ หรือไม่ก็ได้ ดังนั้น ในแกนเวลาที่ต่างกันย่อมมีความเป็นไปได้ที่บนโต๊ะนั้นจะมี หรือไม่มีแก้วอยู่ โลกคู่ขนานในแกนเวลาจึงมีผลเป็นอนันต์ คือ มีความเป็นไปได้ไม่จำกัดครับ
    ดังนั้น หากลูก ไปฆ่าพ่อ ก็เพียงแต่สร้างโลกคู่ขนานในกาลเวลาเดียวกันใหม่ที่ มี และไม่มีพ่อ อยู่ด้วยครับ

เดบิต:กระทู้เก่าๆของพันทิพย์

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    Time Paradox นี้อารม ไบโอช็อคอินพีนีตี้ปะ ว่าเเต่คำตอบมันคืออะไรหละนั้น

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    ถามอะไรก็ได้ครับ เช่น 2+2 ได้เท่ากับเท่าไหร่,ประตูข้างหลังสีอะไร, ขอแค่รู้ว่าใครพูดจริงพูดโกหก จบครับ แล้วก็ไปถามคนพูดความจริงว่าประตูไหนรอด 555
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

Gekkoukan Student Council
    กล่าวขอบคุณ
    1,570
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,656
    ถามAว่าประตูอันไหนคือประตูที่Bบอกว่าให้ไป

แล้วก็เข้าประตูที่A,Bไม่ได้บอก

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ถ้าไปใน อนาคตน่าจะเป็นไปได้นะ มันเหมือนเราอยากไป ดวงอาทิตย์ โดยการเดินหรือใช้ ภาหนะ ที่มีความเร็วสูงมากขึ้น เวลาที่ใช้เลยน้อยลง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 23rd July 2014 เมื่อ 19:14

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ถามอะไรที่ตายตัวครับ

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    ก็ถามไปตรงๆ ผมเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย ถ้าไอ้คนที่พูดแต่โกหกจะตอบว่าผู้หญิง ส่วนคนที่พูดจริงจะตอบว่าผมเป็นผู้ชาย ผมก็จะถามคนที่ตอบว่าผมเป็นผู้ชายว่าไอ้ประตูสองบานนี้ มันไปใหนบ้าง แค่นั้น

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankkingkub อ่านกระทู้
    Time Paradox นี้อารม ไบโอช็อคอินพีนีตี้ปะ ว่าเเต่คำตอบมันคืออะไรหละนั้น
    ไบโอช็อคอ้างอิงทฤษฎีเอกภพคู่ขนานครับ

อนึ่ง ในความเป็นจริง เมื่อเกิดเหตุการณ์หนึ่งขึ้นแล้ว เอกภพคู่ขนานจะถูกแยกจากกันอย่างสิ้นเชิง คือเป็นไปไม่ได้ที่จะติดต่อกับเอกภพคู่ขนานอีกเอกภพหนึ่งครับ แต่ก็เอาเถอะครับ เพราะเกมสนุกมาก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ถามว่า คุณอยากให้ผมไปประตูไหน ทั้ง คนจะฆ่าและคนจะช่วยก็จะบอกไปยังประตูเดียวกันคือประตูที่ไปแล้วรอด
    ปล. คนจะฆ่าจะอยากให้ไปประตูตายแต่จะโกหก คือ จะบอกประตูรอด
    ปล2. คนจะช่วยก็จะบอกประตูรอดให้โดยที่ไม่โกหก ก็คือประตูรอด

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    สาระวันละนิด

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    เหมือนหนัง Looper ใช่ไหมครับ ?

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ถามว่า ประตูท่าน ประตูไหนครับ ไอ่คนที่พูดจริง จะชี้ประตูจริง ไอ่คนพูดเท็จ ก็จะชี้ประตูจริงครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    Blog Entries
    2
    เหมือนคำตอบจะอยู่ในเรื่องยูกิโอ เคยอ่านอยู่ผ่านๆ
    ที่มันงงๆคือคนเฝ้าประตูมันชี้ประตูเดียวกัน
    -0-

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    เหมือน Sin Paradox เปลาครับ

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    Blog Entries
    1
    ทำไมอ่านแล้วผมนึกถึง เจนัสเทพของโรมัน(คนที่เคยอ่านหนังสือชุดเพอร์ซี่ แจ็คสันจะเข้าใจ55)
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    ถามว่า ผมหล่อไหม ............

:: Alone ::
    กล่าวขอบคุณ
    1,947
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,512

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297

เรื่องนี้เลยครับ ชอบมาก 8 ตอนแรก น่าเบื่อแบบสุดๆ แต่หลังจากนั้นดูไม่หยุดเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย assist05 : 25th July 2014 เมื่อ 21:43

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: