ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

คนเรื่อยเปื่อยชอบดูAT
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    Blog Entries
    1

ขอถามเกี่ยวกับ taekwondo หน่อยครับ

คือผมก็ไม่ได้ไปมีเรื่องกับใครหรอกครับเพราะไม่อยากเจ็บตัว
    แต่เรียนไว้ เพื่อป้องกันตัวเอง
    อยากถามว่า taekwondo นี่มันสู้กับพวกที่ชอบหาเรื่อง หรือชอบมีเรื่องชกต่อย ได้หรือป่าว
    เพราะ มันเป็นกีฬาเน้นเตะ
    แต่ไอพวกที่มันต่อยกันผมเห็นว่ามันไม่น่าจะป้องกันอะไรได้เลยนะ

ดูจากคลิปนี้ ผมไปเอามาจาก youtube

คนในบอร์ด

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ผมว่าได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าผู้ฝึกจะเข้าใจในศิลปะการต่อสู้นั้นๆรึเปล่า

สำหรับ Taekwondo อาจจะต้องเว้นระยะห่างช่วงขาเราจากคู่ต่อสู้ไว้ครับ เพื่อให้สามารถเตะได้ ลูกเตะรุนแรงพอๆกับลูกเตะของมวยไทยเลยหละครับ

แต่ข้อเสียของ Taekwondo คือการโดนจับขาครับ ถ้าผู้ฝึกแก้ได้ก็จะดีครับ

ในความคิดของผม มวยไทย, มวยสากล, Kick-Boxing,หย่งชุน และ Brazilian Jujutsu น่าจะมีประสิทธิภาพมากที่สุดนะครับ

-มวยไทย ช้าๆ รุนแรง เฉียบขาด อาจถึงตาย
    -มวยสากล หลบหมัดคู่ต่อสู้ แล้วสวนกลับด้วยความรุนแรงและรวดเร็ว
    -Kick-Boxing คล้ายๆ มวยไทยครับ แต่ออกอาวุธเร็ว ไม่น่าถึงตาย
    -หย่งชุน ออกหมัดรวดเร็ว โจมตีพร้อมกับป้องกันไปด้วย (เอาไว้ป้องกันตัวขนานแท้เลยครับ)
    -BJJ เหมาะสำหรับสถานการณ์ที่อยู่บนพื้นครับ จับ ล็อค หัก (แต่อันนี้เหมาะกับ 1-1 นะครับ)

แต่ถึงยังไง เราก็ควรให้เกียรติศิลปะการต่อสู้ทุกๆแขนงนะครับ แต่ละอย่างดีไม่เหมือนกันครับ และควรใช้ในทางที่ดี ช่วยเหลือผู้อื่นครับ

-ผิดพลาดอะไรขออภัยครับ-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 26th July 2014 เมื่อ 23:29

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เรียนมวยไทยหรือมวยสากลน่าจะดีกว่าครับ เทควันโดในปัจจุบันผมว่าไปทางด้านกีฬามากกว่าศิลปะการต่อสู้แล้ว

แต่มันอาจจะได้ผลเช่นกัน แต่ไม่น่าจะได้ผลสูงเท่ามวยไทย หรือมวยสากลนะครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ได้ผลครับ แต่ต้องฝึกหนักมากๆ ต้องฝึกจนเวลาออกอาวุธต้องออกมาเองเลยครับ
    PC : Intel core i5-4440 + CoolerMaster V8GTS / GTX 760 OC / Asrock H87m / HyperX 8Gb / Thermaltake Chaser A31

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    ที่ผมเคยเรียนก็มี ยูโด / ไอคิโด / มวยไทย / และมวยสากล โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ ไอคิโด มากสุด

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ได้ผลแน่นอนถ้าเรียนหรือฝึกไปนาน ๆ นะครับแนะนำให้ลงแข่งต่าง ๆ ด้วยจะได้ฝึกสนามจริง กับสติเวลานั้นมาถึง พวกนักเลงธรรดาสู้ไม่ได้หรอก 1-1 นะไม่ใช่หมาหมู่
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    แนะนำพวกยูโดเลยครับ ป้องกันตัวได้ดีเลย

ใครออกท่วงท่าอะไรยังไงมีวิธีเคาท์เตอร์กลับได้หมดครับ ไม่ว่าจะเคาท์เตอร์แบบปัดป้อง หรือจะเคาท์เตอร์แบบต่อสู้ได้หมดครับ

แต่ต้องไวครับพวกนี้ ยูโด ต้องเน้นมองท่าให้ออก แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้เร็ว รับมือได้ทุกท่วงท่าอะครับ ก็หาตาม youtube อะครับ

เทควันโดก็มีเยอะแยะนะที่ว่าเอามาป้องกันตัว แต่ส่วนใหญ่จะกันไม่ได้ จะรุกได้มากกว่า รุกก่อนได้เปรียบประมาณนั้นอะครับ

[Judo]คลิปนี้เป็นพวกยูโดอะครับ คลิปนี้เสียเวลาหน่อย น่าจะประมาณนาทีที่ 2.14 อะครับรู้เรื่องเลย

[taekwondo]ส่วนคลิปนี้ เจอของดีเข้าไป จุกยาว

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ต้องบอกไว้เลยมวยไทยไม่ใช่ศิลปะป้องกันตัว เป็นการใช้ร่างกายให้เป็นอาวุธทำร้ายศัตรูหรือข้าศึกยามที่เราไม่มีอาวุธในสมัยอดีต ถึงปัจจุบันจะเอามาเป็นกีฬาก็ตาม แต่มวยไทยก็อันตรายและรุนแรงที่สุดเพราะจุดประสงค์ของมวยไทยในอดีตคือการเอาชีวิตของศัตรู

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    น่าจะเรียนพวก ยูโด คาราเต้ มวยไทย/จีน/สากล มากกว่าครับ แต่ที่ดีที่สุด คือ มวลจีนหรือกังฟู ถือว่าใครเรียนจบได้สักสายได้ถือว่าเก่งละ
    เป็นอะไรที่ใช้ในชีวิตจริงแถมประยุกต์ใช้ได้อีกต่างหาก ศาสตร์ของกังฟู คือ จากรุกเป็นรับ จากรับเป็นรุก ได้ในพริบตาทีเดียว เทควันโดเอา
    จริงๆ เหมาะใช้เป็นกีฬามากกว่าจะว่าอันตรายมั้ยมันก็ในระดับหนึ่ง แต่จุดอ่อนกับช่องว่างของท่ามันเยอะไปหน่อย
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คนเรื่อยเปื่อยชอบดูAT
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    1
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
    คนในบอร์ด

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    1
    แนะนำให้เรียนมวยไทยดีกว่าครับ ใช้ได้จริงแน่นอน โจมตีได้จริง กันได้จริง หลบได้จริง
    อาวุธของมวยไทยเองก็แรงสุดๆด้วยโดยเฉพาะศอกกับเข่า ควบคู่กับการจับเมื่อจับได้ก็จะรุกฆาตจบเกมส์ในทันที
    ส่วนถ้าเรียน taekwondo อาจชนะได้ช้านะครับเคยเจอมาแล้ว เพราะมันเหมาะใช้เป็นกีฬามากกว่า

ปล.ไอ่Kick-Boxingเนี่ยเมื่อไหรมันจะหายไปจากโลกซะที่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 27th July 2014 เมื่อ 11:13

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    เทควันโด เร็วครับ ผมต่อยมวยไทย 7-8 ปีได้ละ แล้วมาฝึกสากลได้ 4 ปีละ แต่ว่ามีเพื่อนที่เก่งเทควันโด ก็เลยให้สอนเบสิกให้ เลยรู้ว่ามันเร็ว ไม่เคยเรียนมวยจีน หรืออะไรอย่างอื่น แต่ที่อยากจะบอกก็คือ มวยไทยดีสุดครับ ก็ผมเป็นคนไทยผมเลยเชียร์ของไทยครับ มันดีจริงๆ ทุกอย่างอยู่ที่การฝึกครับ มวยไทยเตะหนักที่สุดละเท่าที่เคยโดนมา ที่เหลือก็แค่ไปฝึกให้เราออกได้เร็วขึ้นเท่านั้นเองครับ ป้องกันตัวดีครับ ขาเราแข็งแรงกว่าแขนหลายเท่า ทำให้ " ถีบ " เป็นอาวุธที่ไว้ป้องกันตัวที่ดีที่สุด เน้นว่าป้องกันตัวนะครับ ซึ่งมวยไทยมีลูกถีบอยู่สองแบบ คือแบบจุกกับแบบน็อค ผมก็ไม่ขออธิบายแล้วนะครับ มันบอกอยู่แล้วว่า จุก กับ น็อค บางคนคิดว่าแค่ " ถีบ " เองหรอ ทำไมง่ายจัง อยากจจะบอกว่าถ้าข้องใจก็ลองไปค่ายมวย แล้วให้นักมวยถีบดูครับ(ใส่เครื่องป้องกันด้วย) แล้วจะรู้ว่า ของจริงมันต่างกับพวกกุ้ยข้างถนนตีกันลิบลับ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ผมว่ามวยไทยจะดีกว่านะ มันได้ตรงเข้า,ศอกอ่ะ ผมไม่เคยเรียนหรอกนะ
    แต่เมื่อวันศุกร์เพื่อนมันแกล้งจะถอดกางเกงผม ผมเผลอ(ตั้งใจนิดๆ)เข่าใส่หน้ามันไม่แรงมาก ประมาณตรงดั้งอ่ะครับ ผลคือมันนอนเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    เคยเรียนเทควันโด้ครับ แนะนำมวยอย่างอื่นดีกว่า ศิลปะต่อสู้ทุกแขนกใช้ป้องกันตัวได้หมด

แต่ที่ไม่แนะนำเทควันโด้เพราะ มันใช้แต่ขานี่แหละครับการจัดระเบียบร่างกายยากเวลาเตะออกไปต้องใช้ความเร็วมากเพื่อจะเปลี่ยนท่าการหมุนต่างๆนาๆ

ศิลปะต่อสู้ที่ใช้มือสู้มักจะสู้ได้ดีกว่าครับเวลาใช้สู้จริงๆ ไม่เคยใช้สู้จริงๆนะ แต่ลองเตะกระสอบกับต่อยกระสอบผมว่าเตะเหนื่อยกว่าและช้ากว่า

Thank
    เรื่องเล็ก เม้นสิเรื่องใหญ่จะได้ครึกครื้นขอแค่สักเม้นเดียว ก็ชื่นใจและ

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ escess1991 อ่านกระทู้
    เทควันโด เร็วครับ ผมต่อยมวยไทย 7-8 ปีได้ละ แล้วมาฝึกสากลได้ 4 ปีละ แต่ว่ามีเพื่อนที่เก่งเทควันโด ก็เลยให้สอนเบสิกให้ เลยรู้ว่ามันเร็ว ไม่เคยเรียนมวยจีน หรืออะไรอย่างอื่น แต่ที่อยากจะบอกก็คือ มวยไทยดีสุดครับ ก็ผมเป็นคนไทยผมเลยเชียร์ของไทยครับ มันดีจริงๆ ทุกอย่างอยู่ที่การฝึกครับ มวยไทยเตะหนักที่สุดละเท่าที่เคยโดนมา ที่เหลือก็แค่ไปฝึกให้เราออกได้เร็วขึ้นเท่านั้นเองครับ ป้องกันตัวดีครับ ขาเราแข็งแรงกว่าแขนหลายเท่า ทำให้ " ถีบ " เป็นอาวุธที่ไว้ป้องกันตัวที่ดีที่สุด เน้นว่าป้องกันตัวนะครับ ซึ่งมวยไทยมีลูกถีบอยู่สองแบบ คือแบบจุกกับแบบน็อค ผมก็ไม่ขออธิบายแล้วนะครับ มันบอกอยู่แล้วว่า จุก กับ น็อค บางคนคิดว่าแค่ " ถีบ " เองหรอ ทำไมง่ายจัง อยากจจะบอกว่าถ้าข้องใจก็ลองไปค่ายมวย แล้วให้นักมวยถีบดูครับ(ใส่เครื่องป้องกันด้วย) แล้วจะรู้ว่า ของจริงมันต่างกับพวกกุ้ยข้างถนนตีกันลิบลับ
    ไม่ทราบว่ามวยสากลเรียนแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ง่ายหรือยากมากไหมครับ แล้วเน้น footwork รึเปล่า อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ไม่ทราบว่ามวยสากลเรียนแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ง่ายหรือยากมากไหมครับ แล้วเน้น footwork รึเปล่า อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
    มวยสากลได้เน้นการใช้ หมัด กับการ หลบหมัด ครับ ฟุตเวิร์คจะคนละแนวกับมวยไทยเลย จะว่ายากก็ไม่ยากเพราะผมมีพื้นฐานการออกหมัดมั้งครับ คือคนเป็นมวยจะออกหมัดได้เร็วและแม่นยำกว่าคนไม่เป็น และยังรู้ด้วยว่าคนที่จะต่อยเราจะต่อยมาทางไหน ส่วนหลบได้หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับเรา ผนสอนให้เด็กๆปี 1 ที่ชมรมของหมาลัยก็ จากคนที่ไม่มีพื้นฐานเลย ประมาณ 1 เดือน ก็จะออกหมัดแบบนักมวยได้ ขึ้นอยู่กับการฝึกซ้อมด้วย กีฬามวยถ้าอยากเก่ง ต้องไปฝึกที่ค่ายคนเยอะครับ เค้าจะมีให้เราลองต่อยกับคนอื่นดู การต่อยกับคนอื่นเป็นอะไรที่ฝึกไม่ได้ที่เรียกว่า ประสบการณ์จริง จะเยี่ยมมากครับ จะเก่งไม่เก่งก็ขึ้นอยู่กับการได้ต่อยจริงบ่อยๆ ผมเห็นพวกที่ต่อยกระสอบ หรือมีคนล่อเป้าให้ตลอด ไม่เก่งหรอกครับ มันแค่ แม่น เฉยๆ แต่แม่นไปก็ไร้ค่า เพราะไม่รู้ว่าจะออกหมัดตอนไหน ก็กระสอบมันไม่สวนกลับนี่เน๊าะ

ปล.ตอบไม่หมด ฟุตเวิร์คจะเน้นไม่เน้นก็อยู่ที่เราครับ ตามสไตล์ของแต่ละคน อย่างเช่น ตำนานมูฮาหมัด อาลี เป็นมวยรุ่นใหญ่ แต่ความเร็ว เร็วพอๆกลับรุ่นกลาง ก็ได้เปรียบไงครับ หรือว่าถ้าไม่เน้นมาก ก็คนที่เป็นไอดอลผมก็ ไมค์ ไทสัน เค้ามีเทคนิคคือ ล้มคู่ต่อสู้ก่อนคู่ต่อสู้จะทันตั้งตัว คือเดินเข้าหาแล้วรัวหมัดชุดใส่ครับ ไม่มีพิธีรีตรอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย escess1991 : 5th August 2014 เมื่อ 11:10
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    เทควันโด้ผมว่ากระจอกมากเลยนะถ้าจะเอามาใช้ในชีวิตจริง อย่างตัวผมตัวอ้วนใหญ่แรงแยะจับขาได้เมื่อไหร่ เหวี่ยงฟาดเสา กำแพง พื้นเอาได้ง่ายๆ
    ปล.เวลาต่อยกับไครมักจะเหวี่ยงทุ่ม แต่ก็กว่าจะจับตัวเหวี่ยงทุ่มได้ก็โดนจนน่วมแล้ว แต่พอทุ่มหรือเหวียงเสร็จร้องน้ำตาเล็ดไม่กล้าหือต่อ [สมัย ม.ต้น10ปีกว่าและ]

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    วงนอกแนะนำ มวยไทย เตะต่อยซอกเข่าแข้ง หลบอาจจะไม่ไว เน้น ความแข็งแกร่ง ถึกทน
    วงใน (ระยะประชิด) ยูโด เรื่องจับล็อกหักทุ่มไม่มีใคร เกิน ยูโด ครับ
    ป้องกันตัว เน้น มวยไชยา + ไอคิโด + ยูโด

ปล. ฝึกซ้อมซะครึ่งปี แล้วลงสนามแข่งขันจริง ๆ เพื่อ ฝึกจิตสมาธิ เวลา เจอของจริง จะได้ไม่ตื่นตูม
    FC'โหดสสัด V2