ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 33

Arrow [PC/MMORPG/Crafting/Survival] Haven&Hearth อยู่ก็ง่าย สร้างก็ง่าย แต่เอาให้เทพน่ะยาก! (Thailand Groups)

[CENTER]

Haven&Hearth คืออะไร?
    Haven&Hearth เป็นเกมส์ที่จำลองชีวิตสมัยก่อนขึ้นมาเพื่อให้เราได้สร้างและผจญภัยได้อย่างไม่มีขอบเขต ลองนึกกลับไปก่อนคริสตกาล ในช่วงที่มนุษย์กำลังสร้างหลักปักฐานเพื่อสร้างอารยธรรมต่างๆขึ้น ใช่เราเป็นหนึ่งในนั้นที่จะต้องสร้าง ต้องรอด และ ต้องบู๊ ในเหตุการณ์ต่างๆที่เราจะไม่รับรู้ได้เลยว่าจะเกิดอะไรขึ้นในโลกนั้น ภัยอันตรายเต่างๆนาๆ ทั้งสัตว์ร้ายและมนุษย์ด้วยกัน

Haven&Hearth สนุกยังไง?
    ถ้าคุณชอบแนว Crafting + Role Play + Survival ล่ะก็ไม่ควรพลาดอย่างยิ่ง เพราะความสนุกของมันคือการสร้างสรรค์สิ่งต่างๆ และแน่นอนมันไม่ได้สร้างกันง่ายๆและ วันสองวันเสร็จ บางอย่างคุณอาจจะต้องใช้เวลาเป็นเดือนเพื่อที่จะบรรลุเป้าหมาย
    ชีวิตเป็นของคุณใช้สะ! คุณอยากทำอะไรก็ได้ในเกมส์ๆนี้ที่คุณจะสามารถทำได้ จะเลือกเป็นคนดี คนไม่ดี ก็ขึ้นอยู่กับคุณ แต่เชื่อผมเถอะการเป็นคนไม่ดีนั่นชีวิตมันช่างสั้น (รู้ได้ไง เพราะผมเคยแล้ว 555+)
    เราสามารถเลือกที่จะเป็นอะไรก็ได้เช่น ชาวสวน พ่อบ้านแม่บ้าน ช่างไม้ ช่างตีเหล็ก ขุดเหมือง ล่าสัตว์ รปภ อื่นๆนาๆอีกมากมาย

Haven&Hearth แตกต่างกับเกมส์อื่นอย่างไร? ( แนะนำอ่านก่อนเล่นจะดีมาก -/\- )
    1. ระบบเกมส์จะค่อนข้างเจาะลึกในด้านการสร้างและการคราฟสิ่งต่างๆ ในเกมส์จะมีระบบต่างๆดังนี้
    Quality(คุณภาพ) ที่จะคอยบอกว่าสิ่งของแต่ละอย่างนั้นมีคุณภาพดีเท่าไรและมันเป็นสิ่งสำคัญอย่างมาก! ในการคราฟ
    Status(สเตตัส) มันไม่ใช่การเก็บเลเวลเพื่ออัพสเตตัสแต่สเตตัสในเกมส์นี้จะได้จากการ "กิน" อาหารต่างๆ อาหารแต่ละอย่างก็จะแตกต่างกันไป (แน่นอนว่าระบบ Quality ก็มีผลด้วย)
    Skill Values(ความชำนาญ) มันมีผลตรงต่อระบบ Quality และการดำรงค์ชีวิต เช่น หากคุณเล่นเป็นพ่อบ้านแม่บ้าน คุณก็ต้องมี ความชำนาญด้าน Cooking เยอะๆเพื่อที่จะได้ทำอาหารที่ดีๆ
    หรือถ้าเป็นนักล่า(Hunter) คุณก็ต้องมีความชำนาญด้าน Markman เยอะๆเพื่อที่จะยิงธนูได้แรงและเร็ว นั่นเอง... [ใช้ Learning Points ในการอัพเกรด]
    Skill(ทักษะสกิล) ก็ความสามารถนั่นล่ะครับ เช่น คุณ "อยากเย็บผ้า" คุณก็ต้องมีสกิลเย็บผ้าก่อนถึงจะสามารถเย็บผ้าได้ หรือ อยากตกปลาก็ต้องมีสกิลตกปลาก่อน อย่างนี้เป็นต้น [ใช้ Learning Points ในการอัพเกรด]
    Learning Points(แต้มความรู้) เอาง่ายๆ มันเอาไว้ใช้อัพ Status และ Skill Values และ Skill แล้ว หามันได้จากไหน?
    เมื่อใดก็ตามที่เราจับต้องหรือค้นพบ Item ใหม่ๆที่ยังไม่เคยเจอหรือสัมผัส ก็จะได้รับ Learning Points ส่วนหนึ่งแค่ครั้งแรกครั้งเดียว
    และสามารถหาได้จาก Item เรียนต่างๆ ซึ่งจะแตกต่างจาก Item ทั่วๆไปคือ มันสามารถยัดเข้าช่อง Study ได้นั่นเอง
    " ในเกมส์ Haven&Hearth จะอ้างอิงเวลาจริงบนโลก 8 ชั่วโมงจริง = 1 วันในเกมส์ " การสร้างและคราฟบางอย่างจำเป็นต้องใช้เวลา...

2. ระดับขั้นตอนในการสร้างหรือคราฟของต่างๆนั้นมีขั้นตอนที่ซับซ้อนพอสมควร เช่น
    หากเราต้องการสร้างบ้านสักหลังหนึ่ง เราจะต้องมีสกิล ต้ดไม้ > ช่างไม้ > สร้างบ้าน ... เท่านั้นยังไม่พอก่อนจะวางแผนผังบ้านได้นั้นต้องทำพื้นให้เป็นพื้นหินสะก่อนถึงจะวางแผนผังบ้านได้
    แล้วเราจะทำพื้นให้เป็นหินอย่างไร? เราจะต้องมีสกิล Stone working ... โอเค! เรามีสกิลเกี่ยวกับงานหินแล้ว พร้อมหยิบหินมาปูพื้นสร้างแผนผังบ้านแล้ว ยัง...ยังวางแผนผังบ้านไม่ได้ (ไรฟะ แรกๆผมก็ทำหน้าเงิบๆนั่นละครับท่านผู้อ่าน)
    ก่อนจะทำพื้นให้เป้นพื้นหินเพื่อวางแผนผังบ้าน จะต้องไถที่ดินสะก่อน ดังนั้นเราจะต้องมีสกิล ช่างไม้ ... เพื่อที่จะสร้างเครื่องไถดิน พอสร้างเครื่องไถดินแล้ว เราก็ไถๆๆ แล้วหยิบหินมาวางทีละช่อง
    หลังจากวางครบทุกช่องเท่าที่ แผนผังบ้านต้องการ เราก็จัดการวางแผนผังบ้านได้เลย! ที่เหลือก็แค่หาของมาสร้างบ้านเท่านั้นเอง . . .
    " ตรรกะของเกมส์จะเป็นแบบนี้ไม่ใช่แค่เรื่องสร้างบ้านอย่างเดียว รวมถึงเรื่องการคราฟและสร้างสิ่งอื่นๆด้วย "

Game Website : http://www.havenandhearth.com/portal/
    Register(สมัคร ID) : http://www.havenandhearth.com/portal/register
    Game Guide : http://ringofbrodgar.com/wiki/Haven_and_Hearth_Wiki

[Game Download] (จะเป็นตัวเกมส์ + mod ลงมาให้อย่างใส่ใข่เพิ่มข้าวกันเลยทีเดียว)
    Last Update Download(28/7/2557):
    [32bit] http://goo.gl/Fv8FST
    [64bit] http://goo.gl/CVB9dJ
    Java Download(จำเป็น): https://www.java.com/en/download/manual.jsp

How to Start เริ่มยังไงดี?
    กดเข้ากลุ่ม https://www.facebook.com/groups/hnhth/ แล้วมาจอยกัน!
    1. สมัคร id แล้วเริ่มสร้างตัวละครใหม่จะเป็นหน้าตาแบบนี้
    Key ลัด
    Ctrl + E = เปิดหน้าต่างสวมใส่ต่างๆ
    Ctrl + I หรือ Tab = เปิดช่องเก็บของ
    Ctrl + T = เปิดหน้าต่างสเตตัส สกิล
    Ctrl + B = เปิดหน้าต่างรายชื่อเพื่อน
    * กด Shift + คลิ๊กซ้ายที่ของเพื่อหยิบได้เร็วขึ้น * / * กด Ctrl + คลิ๊กซ้ายที่ของ จะทิ้งของได้เร็วขึ้น *

คำสั่งต่างๆ
    (1) เกี่ยวกับการใข้งานทั่วๆไป เช่น พังของ ยกของ ปลูกพืช ก่อกองไฟ
    (2) เกี่ยวกับงาน "สร้าง" ที่วางบนพื้น หรือ เครื่องมือต่างๆ
    (3) เกี่ยวกับการต่อสู้ คำสั่งต่างๆ เช่น จู่โจม ป้องกัน ยิงธนู ยิงหนังสติก
    (4) เกี่ยวกับงาน "คราฟ" คราฟหรือผลิตของต่างๆที่อยู่ในตัว
    (5) Mod Game แก้ไขหน้าต่าง และ เพิ่ม-ลบ การช่วยเหลือสิ่งต่างๆ

การใช้งานต่างๆ
    (1) การปลูกพืช และ เก็บพืช สวน และ งานพรวนดิน หรือ แปรสภาพดินให้เป็นในรูปแบบต่างๆ
    (2) วาปกลับจุดไฟของตัวเอง
    (3) ก่อกองไฟเพื่อปิ้งหรือย่างอาหาร
    (4) เปิด แอคชั่นการ โจรกรรม หรือ pvp
    (5) พังสิ่งของต่างๆ
    (6) ขุดดินเพื่อหาดินหรือหนอน
    (7) ตกปลา ( ต้องมีเบ็ดและสกิลตกปลาก่อน )
    (8) ยกสิ่งของต่างๆ เช่น ยกท่อนซุง หรือ เรือ
    (9) สร้างไฟของตัวเอง ที่ใช้วาปกลับนั่นเอง
    (10) ซ่อมสิ่งของต่างๆ

2. สเตตัส และ ความชำนาญ
    (1)ค่าสเตตัสตัวละคร ( จะเพิ่มได้ก็ต่อเมื่อกินอาหารที่เพิ่ม สเตตัสนั้นๆ เมื่อหลอดด้านล่างเต็ม สเตตัสก็จะ +1 ตามที่อาหารที่เรากินไป )
    (2)เพิ่มความสามารถแก่ตัวเอง ( ยังไม่จำเป็นในช่วงแรก )
    Unarmed Combat ต่อยแรงขึ้น
    Melee Combat การต่อสู้ด้วยอาวุธระยะประชิดแรงขึ้น
    Marksmanship ยิงธนูได้ด้ขึ้น
    Exploration ใช้ คูณกับค่า Perception เพื่อเป็นแต้มในการมองเห็นไอเท็มใหม่ๆในป่า
    Stealth การซ่อนตัว
    Sewing เย็บหนัง ทอผ้า ได้ดี
    Smithing ตีเหล็กได้ดี
    Carpentry สร้าง หรือ ทำที่เกี่ยวกับงานไม้ ได้ดี
    Cooking ทำและปรุงอาหารได้ดี
    Farming ทำฟาร์มและเก็บผลผลิตได้ดี
    Survival เก็บของป่า ย่างเนื้อ แล่หนัง แล่เนื้อสัตว์ ได้ดี

(3) Learning Points คือแต้มที่ใช้เรียน Skill Values
    รวมถึง Skill ด้วย มันคือแต้มจำเป็นในการดำรงค์ชีวิต
    สามารถหาได้จากการค้นพบสิ่งใหม่ๆ หรือ การ Study ไอเท็มบางชนิด

3. ระบบวิถีชีวิต (มีผลต่อการดำเนินชีวิตประจำวันมาก)[กด Ctrl+T เลือกหัวข้อที่ 4]
    (1)ความสามารถพวกนี้จะช่วยเสริมตัวละครเราให้มี โบนัสต่างๆเพิ่มขึ้น เช่น การเลื่อนไปฝั่ง Life ก็จะได้เลือดเพิ่มขึ้น
    *แนะนำช่วงเริ่มต้นให้เลื่อนไปฝั่ง "Peaceful" ก่อนให้เต็ม*
    ดูรายละเอียดได้ตามนี้ http://ringofbrodgar.com/wiki/Personal_Beliefs

แนวการอัพก็จะประมาณว่า เล่นสาย Farming(ชาวสวน) ก็จะเลื่อนไปฝั่ง Nature
    เล่นสายขุดแร่ ก็จะเลื่อนไปฝั่ง Industry อะไรทำนองนี้ล่ะ
    (2)ถ้าขึ้นสีแบบนี้แสดงว่าเราสามารถเลื่อนได้ จะสามารถเลื่อนได้ทุกๆ 8 ชม.จริง (มั้ง)
    (3)เกี่ยวกับระบบบูชาของ http://ringofbrodgar.com/wiki/Ancestral_Worship

3. การ Study เพื่อนำ Learning Point มาอัพสิ่งต่างๆ เริ่มยังไงดี?
    การ Study คุณสามารถหาไอเท็ม หรือ คราฟไอเท็ม Study มาใส่ช่องเรียนเพื่อเรียนได้ อย่างตัวอย่างในรูป
    (1) เป็นการคราฟ Cone cow เพื่อมาเรียน
    ใช้เวลาเรียน 19 นาที(จริง) มีน้ำหนัก 1 เรียนเสร็จจะได้ 35 LP
    (2) ช่องด้านล่าง 1 / 10 น้ำหนักที่เราสามารถเรียนได้สูงสุด ( Attention คิดจากค่า Int ยิ่ง Int เยอะยิ่งเรียนได้หลายอย่าง )

เดี๋ยวจะลงข้อมูลและทริกให้เรื่อยๆถ้ามีเวลา หรือไม่ก็ถ้าสงสัยอะไรถามในกลุ่มได้เลยจ้า

How to Play เล่นไงละเนีย?

* เมื่อใดก็ตามที่เราจับต้องหรือค้นพบ Item ใหม่ๆที่ยังไม่เคยเจอหรือสัมผัส ก็จะได้รับ Learning Points ส่วนหนึ่งแค่ครั้งแรกครั้งเดียว *

* สกิลที่เราควรอัพเมื่อเริ่มต้น *

เมื่อเราเรียนสกิล Carpentry แล้วจะสามารถสร้างรั้วได้
    ไปที่เมนู Build > Walls and Fences > Roundpole Fence
    วิธีการสร้างก็
    ในหน้าต่าง (1) จะเห็นตัวเลข 10 / 0 / 0
    นั่นคือของที่เราต้องหามาใส่ จำนวน 10 ชิ้น
    กด Shift + คลิ๊กซ้าย ที่ของ มันจะใส่เข้าไปในช่อง(1)
    จนครบกลายเป็น 0 / 10 / 0 ถึงจะสามารถกด Build ได้!

วิธีการขยายรั้ว คลิ๊กขวาที่เสารั้วก่อนแล้วเลือกขยายตามทิศเลยจร้า

ปล. เคยมีกระทู้เก่าแล้วแต่เขาเลิกกันหมดแล้ว เลยขออนุญาติทำกระทู้ใหม่จ้า -/\-
    Screenshot

joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย imangpong : 12th August 2014 เมื่อ 00:51

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 882
    น่าเล่นครับ รายละเอียดเยอะมาก

กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    แล้วมันเล่น ออฟไลน์ได้ปะครับ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ออนไลน์อย่างเดียวจ้า

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เข้าเกมไม่ได้อะครับ มันขึ้น Connection refused:connect อะครับ สมัครไอดีlog-in เข้าเวปได้ละนะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    โหลดที่หน้าเว็ปมันครับ ปุ่ม play ตรงโลโก้มันอะครับ แล้วถ้า java เข้าไม่ได้ติด(application blocked by security settings)
    แก้ตรงนี้ครับเล่นได้ 100เปอร์ http://www.thaibg.com/board/view.php?topic=25584

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ตอนนี้ ยังมีปัญญา หลุดอยู่ไหมครับ เมือก่อนผมก็เล่นครับ เล่นยาวด้วย แต่ ต้องเช่า VPN เล่นไม่งั้นหลุดตลอดเลย เสียดายมากเกมส์ สนุกครับ แต่เซ๊ง ตอนโดน พวกเลเวลสูงๆ ปล้นบ้าน ต่อให้ มีเสายึดบ้านไว้ เจอพวกเวลสูงๆ แมงเดินทะลุมาเลย 5555555555+

กล่าวขอบคุณ
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ godjr01 อ่านกระทู้
    ตอนนี้ ยังมีปัญญา หลุดอยู่ไหมครับ เมือก่อนผมก็เล่นครับ เล่นยาวด้วย แต่ ต้องเช่า VPN เล่นไม่งั้นหลุดตลอดเลย เสียดายมากเกมส์ สนุกครับ แต่เซ๊ง ตอนโดน พวกเลเวลสูงๆ ปล้นบ้าน ต่อให้ มีเสายึดบ้านไว้ เจอพวกเวลสูงๆ แมงเดินทะลุมาเลย 5555555555+
    ดีขึ้นกว่าเก่าแล้วนะครับ เมื่อก่อนผมก็เป็นลุยกระจุยเลย

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    Single Player หรือ Coop อ่ะครับ?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ imangpong อ่านกระทู้
    MMORPG = Massive Multiplayer Online Role-Playing Game
    มันเป็นเกมส์ online ครับ
    กำ ไม่ทันสังเกตุ 555+ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 28th July 2014 เมื่อ 17:32

กล่าวขอบคุณ
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ckdh อ่านกระทู้
    Single Player หรือ Coop อ่ะครับ?
    MMORPG = Massive Multiplayer Online Role-Playing Game
    มันเป็นเกมส์ online ครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    Blog Entries
    1
    เกมส์นี้มีขโมยกันด้วยครับ เคยสร้างตัวใหม่ๆ โดนพวกเล่นเก่าๆมาฆ่า อุตส่าสร้างเขตแดนกันคนอิ่นเข้าได้ แต่ดันมีพวกอัพสกิลขโมยให้สามารถเข้าบ้านใครก็ได้อีก แนะนำว่าอย่าเล่นแบบฉายเดี่ยวเลย เกมส์นี้แทบจะไม่มีที่ให้มือใหม่เลย

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 866
    ดันๆกระทู้ ผม HaMaJi ><

กล่าวขอบคุณ
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dadogdag อ่านกระทู้
    เกมส์นี้มีขโมยกันด้วยครับ เคยสร้างตัวใหม่ๆ โดนพวกเล่นเก่าๆมาฆ่า อุตส่าสร้างเขตแดนกันคนอิ่นเข้าได้ แต่ดันมีพวกอัพสกิลขโมยให้สามารถเข้าบ้านใครก็ได้อีก แนะนำว่าอย่าเล่นแบบฉายเดี่ยวเลย เกมส์นี้แทบจะไม่มีที่ให้มือใหม่เลย
    มาเริ่มใหม่ พร้อมกับพวกเราสิครับ
    ด้วยประสบการณ์นับปีไม่พาไปโดนฆ่าแน่ๆครับ (ยกเว้น โดนสัตว์ตบตายหรือหินทับตาย อันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆ 555 )

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    บอกได้คำเดียวว่า.. สนุกโฮกๆ

กล่าวขอบคุณ
    98
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    เป็นตาเล่นอีหลีครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ตกปลาไงอะครับ เบ็ด เหยื่อ hook ก็คราฟแล้ว เหลืออะไรอีกเหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ขอพิกัดหน่อยครับ จะเอาตัวขุดแร่ไปสมทบ

กล่าวขอบคุณ
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aeker อ่านกระทู้
    ขอพิกัดหน่อยครับ จะเอาตัวขุดแร่ไปสมทบ
    กดเขา้ร่วมกลุ่มเฟสดูเลยหะ

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 866
    ดันๆ มาเล่นกันเยอะๆเน้อ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ดันๆ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    เห็นแล้วคิดถึงบรรยากาศเก่าๆจัง แอดกลุ่มไปแล้วนะครับ ตัวขุดแร่ของผมขุดลงไปลึกสุดสามชั้น ถ้าได้พิกัดมาคงมีโอกาสได้เจอกันครับ
    ฉันรู้ดีว่าทำให้เธอคลั่งไคล้ แต่จะทำยังไงก็ไม่รู้...

Tags for this Thread